các cụ giúp em với. đất 5m, ngõ 3m có nuốt được 7 chỗ ko ạ.

jackprt

Xe hơi
nhà cụ thì chắc chắn cửa cuốn rồi nhưng ngõ như này mấy con morning như nhà em còn vào quay lái vài lần ý chứ chưa nó đến mấy con 7 chỗ dài gấp đôi

pham minh

Xe container
Không vào được xe 7 chỗ đâu em chắc chắn luôn với cụ. Vì xe 7 chỗ dài đã tầm ít nhất cũng 4,6m rồi ngang thì tầm 1,8 chưa kể 2 cái tai nhé. Ngõ nhà cụ có 3m thì em cũng không hiểu cụ chéo kiểu gì để chui vào. Đây là mình lái xe vào chứ không phải là đặt xe vào. Em thấy xe 5 chỗ ( xe sedan)chưa chắc đã vào được chứ đừng nói là xe 7 chỗ,cụ nên cân nhắc kỹ không thì lại bực mình đó.
Vào ngon cụ ạ . Em đã vào ngõ 3m x 4m rồi , xe em sedan nhưng nó dài tới 4,8 m. Xe 7 chỗ các dòng thông thường thì chiều dài thường ko tới 4,8 m , nó thường chỉ cao hơn các dòng sedan thôi

kuti'

Xe tải
Vào ngon cụ ạ . Em đã vào ngõ 3m x 4m rồi , xe em sedan nhưng nó dài tới 4,8 m. Xe 7 chỗ các dòng thông thường thì chiều dài thường ko tới 4,8 m , nó thường chỉ cao hơn các dòng sedan thôi
Vâng, em so con mit pajero thì hóa ra nó có kích thước rộng x dài còn nhỏ hơn con camry 1 chút nữa kia.
Các cụ cho em đi hết từ cảm giác hi vọng đến thất vọng rồi ạ. :)
Em vuốt cụ 1 cái nhá.

toanthangcs

Xe điện
Em nghĩ vào được, Cụ làm cổng lùi vào một chút để tăng góc cua.

fun ô tồ

Xe tăng
1. Với hiện trạng địa hình đất như vậy (bề ngang đất 5m vuông góc với ngõ 3m), liệu có khả năng cho PS ra vào sân nhà hàng ngày được không?
Quá thoải mái luôn cụ ạ, đúng là nhà có điều kiện, sướng thật! :)
2. Nếu được, phương án vào tốt nhất cho xe vào là như thế nào: tiến vào-lùi ra hay lùi vào-tiến ra?
Cụ ghi nhớ như sau nhé: bề rộng chuồng (vuông góc đường, nơi cần cho xe vào) nhỏ hơn bề rộng đường thì nên lùi mít vào, bề rộng chuồng lớn hơn thì tiến đầu vào. Như vậy sẽ dễ dàng hơn, TH nhà cụ chủ thì cứ tiến vào thôi. Mới đầu cụ lái còn non thì cứ tiến qua 1/2 cổng rồi cuốn lái vào, khi đó sẽ vướng bên phải đầu xe, cụ phải lùi lại chút, nếu ko thể cuốn hết lái ngược lại để lùi (sợ chạm bờ tường đối diện nhà) thì để thẳng lái lùi cũng đc, như vậy sẽ mở góc để cụ tiến vào sân dễ dàng hơn (ko có hình ảnh hi vọng cụ hiểu cách mô tả ạ :D); còn sau cụ lái quen hơn rồi thì với địa thế này chỉ 1 phát là vào sân :-bd. Cụ có thể thử tập vài lần và nhớ chú ý quan sát xem vai mình ngang qua điểm cố định nào thì cuốn lái là đẹp, như vậy từ sau cứ thế mà cuốn ;) (mẹo nhỏ khi võ chưa giỏi ạ :D)
Lùi ra cũng vậy, nếu quen rồi thì 1 đỏ là tọt mít ra trước nhà cuối ngõ rồi lượn thôi, chưa quen cụ lại lùi mở góc, tiến lấy góc rộng ra rồi thêm đỏ nữa là ok.

3. đất nhà em cách tường cuối ngõ khoảng 3m. Với khoảng cách này thì có thể theo phương án tiến vào nhà, lúc lấy xe ra thì lùi vào khoảng 3m cuối ngõ này rồi tiến ra ngoài được không?
Đã trả nhời cụ ở trên :)
4. Với các câu hỏi ở trên, nếu có thể thỏa mãn được hết, em nên thiết kế cửa nhà thế nào để mở được tối đa. Chọn diện tích sân đỗ xe ra sao (em nghĩ có thể dành 5x7=35m2 là tối đa cho sân đỗ xe ạ).
Cụ có thể làm cửa mở 2 cánh vào nhà (ko ảnh hưởng bố con ai bên ngoài), tuy nhiên mỗi cánh cụ lại thiết kế gấp làm 2 => coi như cánh cửa 1,3m, cụ thiết kế sân sao cho chiều dài xe + 1,3m nhỏ hơn chiều dài sân là cụ có thể đóng mở cửa thoải mái ko ảnh hưởng ai => Sân dài 6,5 - 7m quá thoải mái rồi cụ ơi
Chúc cụ sớm hoàn thiện nhà lầu, xe hơi nhá :)
bác tính chính xác nhỉ

kuti'

Xe tải
Em nghĩ vào được, Cụ làm cổng lùi vào một chút để tăng góc cua.
vâng để em note lại cái í này.
tính toán xem lùi vào bao nhiêu thì hiệu quả.
Vì quả thực em đang muốn để cái sân nó dài tầm 7m (tối đa rồi) còn oánh lái chỉnh hướng ốp xe vào 1 bên cho nó gọn sân.
Chứ nếu sân ngắn hơn em sợ xoay trở trong đó khoai phết.

Dinh_Phong

Xe tải
Cụ lại chém em, em là em không tin cụ có clip cụ post lên cho em xem thì em mới tin ^#(^

pham minh

Xe container
Cụ lại chém em, em là em không tin cụ có clip cụ post lên cho em xem thì em mới tin ^#(^
Em ko phịa đâu . Hồi đầu em cũng tưởng ko vào được nhưng em lùi vào vài lần là quen , sau thì bao giờ cũng 1 phát ăn ngay. Quan trọng là phải tuân thủ quy tắc lái xe trong ngõ hẹp : tiến ôm lưng , lùi ôm bụng

Dinh_Phong

Xe tải
Em ko phịa đâu . Hồi đầu em cũng tưởng ko vào được nhưng em lùi vào vài lần là quen , sau thì bao giờ cũng 1 phát ăn ngay. Quan trọng là phải tuân thủ quy tắc lái xe trong ngõ hẹp : tiến ôm lưng , lùi ôm bụng
trước em bị 1 quả như vậy rồi mà không dám tiến nách vào nữa vì vướng cột,quan trọng nhất là 2 cái cột ở ngoài trước khi tiến vào sân,mà cái sân lại có tầm 6m sâu nên em cũng hãi chẳng dám chui vào, quan trọng nhất là địa hình mình phải quen chứ lạ là em cũng không chui vào. Chả có nhẽ tay lái em non :-$

kuti'

Xe tải
Thực ra thì với địa hình lạ, ngõ 3m hay 4m chỉ có thể ước chừng bằng mắt.
Có khi minh đi vào được là do ngõ hơn 3m (3,2-3,3m chẳng hạn). Cái này em từng dính trên dính mảnh đất này. Áng chừng bằng mắt 3,5m xuống tiền mua luôn. ai dè đo lại thấy chỉ xoẳn 3m. Tại vì trông cũng thoáng và rộng. Hic

giacmoxe4

Xe điện
Thực ra thì với địa hình lạ, ngõ 3m hay 4m chỉ có thể ước chừng bằng mắt.
Có khi minh đi vào được là do ngõ hơn 3m (3,2-3,3m chẳng hạn). Cái này em từng dính trên dính mảnh đất này. Áng chừng bằng mắt 3,5m xuống tiền mua luôn. ai dè đo lại thấy chỉ xoẳn 3m. Tại vì trông cũng thoáng và rộng. Hic
Tốt nhất Cụ cứ kiếm một em 7c thử xem có ra vào được không rồi tính chứ "đẽo cày giữa đường" trên này nhiều anh hùng bàn phím lắm.:))

toanthangcs

Xe điện
thuê Taxi 7 chỗ thử luôn

kuti'

Xe tải
Nhà em chưa xây cụ ah. Nó vẫn còn tường bao quanh mảnh đất nên em chưa thực tế hiện trường được.
Giờ mới đang lên xin ý kiến và kn các cụ trước. Với lại xem phương án sân, cửa ngõ thế nào cho chuẩn để giao thiết kế nó triển cụ ah. ,:D

YAMAKAWA

Xe buýt
cụ làm cho em 4 cái kích ( giống cửa hàng thay lốp ) rồi kích xe lên và đẩy vào , quá đơn giản ạ

kuti'

Xe tải
Thế ngày nào em cũng phải kích lên hả cụ :)
Trc em từng đọc có bác nào chế cái mâm xoay trên ngõ.
Cho oto vào lễn xoay mâm phát là đầu xe vào nhà luôn. Chả biết thật hay đùa

A Quang Minh

Xe tăng

kuti'

Xe tải
Em xin thôi công nghệ cao ạ :)

dembinhyen

Xe tải
mượn 2 con đánh thử vào sân rồi quyết cụ ạ :D

lx3079

Xe tăng
Báo cáo các cụ, chả là nhà em sắp xây mới.
Em đang máu 7 chỗ (everest, pajero sport) định xong nhà thì sẽ cưới nhuôn. Nhưng mà cái đất của em nó hiện trạng ngõ hơi bé.
Không biết là có nên tiếp tục nuôi giấc mơ hay là xuống dòng ngắn và nhỏ hơn. Nhờ các cụ có kinh nghiệm chỉ cho em vài đường nhé.
Em xin tóm tắt vài ý đơn giản:
- ngõ nhà em ngõ thẳng, bề rộng ngõ trước cửa nhà là 3m. Từ ngoài đường lớn vào nhà em khoảng 30m. 1 bên ngõ là bờ tường thẳng, 1 bên mới có nhà dân. Cũng chỉ có vài nhà trong ngõ này nên đường thoáng, không có xe cộ và xe lưu thông nhiều. Hồi mới mua đất nhìn đường sạch sẽ đẹp đẽ em ko nghĩ là ngõ chỉ có 3m nên xuống tiền luôn. Sau đo lại mới thấy chỉ là 3m, hix.
- Đất nhà em mặt ngõ 5m, cạnh nhà là 1 cái mảnh đất cuối ngõ khoảng 3m.
Vấn đề của em:
1. Với hiện trạng địa hình đất như vậy (bề ngang đất 5m vuông góc với ngõ 3m), liệu có khả năng cho PS ra vào sân nhà hàng ngày được không?
2. Nếu được, phương án vào tốt nhất cho xe vào là như thế nào: tiến vào-lùi ra hay lùi vào-tiến ra?
3. đất nhà em cách tường cuối ngõ khoảng 3m. Với khoảng cách này thì có thể theo phương án tiến vào nhà, lúc lấy xe ra thì lùi vào khoảng 3m cuối ngõ này rồi tiến ra ngoài được không?
4. Với các câu hỏi ở trên, nếu có thể thỏa mãn được hết, em nên thiết kế cửa nhà thế nào để mở được tối đa. Chọn diện tích sân đỗ xe ra sao (em nghĩ có thể dành 5x7=35m2 là tối đa cho sân đỗ xe ạ).
Rất mong nhận được sự chỉ dẫn của các cụ ạ.
Dưới đây là hình minh họa.
Tiến vào tốt, em hình dung đến đoạn em hay đi còn khó hơn (từng chứng kíến 2 ông xuống thẳng 2 bánh xuống ruộng). Em chốt chắc chắn vào đựợc!