[Funland] Các cụ kiểm tra giúp em với!!!

Dân Tổ

Xe container
Nhà em đã hoàn thiện gần xong, thầu thi công mới gửi thêm phụ lục này, các cụ xem giúp em với ạ. Trên HĐ mới đầu abc các kiểu chỉ gói gọn 154tr, giờ phát sinh tới 295tr các cụ ạ. Em nên xử lý thế nào bây giờ, các cụ có chuyên môn xây dựng và kinh nghiệm tư vấn giúp em. :-ss

tdtuan88

Xe tải
Hợp đồng ban đầu có điều khoản phát sinh thêm không, trên hợp đồng có những hạng mục nào ? Những hạng mục phát sinh thêm phải được sự đồng ý hoặc chỉ đạo của chủ đầu tư là cụ thì bên thi công nó mới dám làm chứ nhỉ ?

Bigtits

Xe tăng
Em nghĩ cứ theo hợp đồng giấy má có dấu mà làm. Còn cụ thể khi mình nghiệm thu lại nếu đúng dôi ra thì thanh toán thêm những gì cần thiết. Chứ bọn nó vẽ vời thêm các thứ ko báo trước khi làm thêm rồi dã vào đấy thì chết ah.

Taxoakuta

Xe tải
Thế không có người nhà trông à cụ.

Dân Tổ

Xe container
Hợp đồng ban đầu có điều khoản phát sinh thêm không, trên hợp đồng có những hạng mục nào ? Những hạng mục phát sinh thêm phải được sự đồng ý hoặc chỉ đạo của chủ đầu tư là cụ thì bên thi công nó mới dám làm chứ nhỉ ?
Dạ không có cụ ạ, nó y nguyên cái bản trên chỉ không có phần phát sinh X_X

Dân Tổ

Xe container
Em nghĩ cứ theo hợp đồng giấy má có dấu mà làm. Còn cụ thể khi mình nghiệm thu lại nếu đúng dôi ra thì thanh toán thêm những gì cần thiết. Chứ bọn nó vẽ vời thêm các thứ ko báo trước khi làm thêm rồi dã vào đấy thì chết ah.
Dạ vâng, bên các đội thợ đến làm cũng đã báo nhà em là bên Thầu thi công sẽ vẽ thêm nhiều khoản, chỉ không ngờ nó vẽ kinh khủng thế này ạ

diamondkvl

Xe hơi
Nhà em đã hoàn thiện gần xong, thầu thi công mới gửi thêm phụ lục này, các cụ xem giúp em với ạ. Trên HĐ mới đầu abc các kiểu chỉ gói gọn 154tr, giờ phát sinh tới 295tr các cụ ạ. Em nên xử lý thế nào bây giờ, các cụ có chuyên môn xây dựng và kinh nghiệm tư vấn giúp em. :-ss

Quan trọng là hợp đồng ban đầu cụ thỏa thuận ntn. Về nguyên tắc, các công việc phát sinh thêm phải được chủ đầu tư đồng ý và thống nhất giá cả trước khi thi công. Các công việc trong nội dung hợp đồng đã ký (trọn gói) thì không được tính. Các công việc phát sinh ngoài phạm vi hợp đồng đã ký thì cụ phải thanh toán thôi, việc còn lại là xem phần khối lượng và giá

Dân Tổ

Xe container
Quan trọng là hợp đồng ban đầu cụ thỏa thuận ntn. Về nguyên tắc, các công việc phát sinh thêm phải được chủ đầu tư đồng ý và thống nhất giá cả trước khi thi công. Các công việc trong nội dung hợp đồng đã ký (trọn gói) thì không được tính. Các công việc phát sinh ngoài phạm vi hợp đồng đã ký thì cụ phải thanh toán thôi, việc còn lại là xem phần khối lượng và giá
Dạ vâng em sẽ trực tiếp trao đổi lại với Thầu thi công xem thế nào, thế này thì chết cụ ạ.

Quản Tượng

Xe tăng
Thế này thì ai mà tư vấn cho cụ được ?

Phải xem hợp đồng gốc lúc đầu, kèm bản vẽ or bóc tách chi tiết lúc đầu ?

So với thực tế hiện tại ? vả lại 100% lúc phát sinh nó phải báo cụ và được ok mới làm ?

tdtuan88

Xe tải
Dạ không có cụ ạ, nó y nguyên cái bản trên chỉ không có phần phát sinh X_X
Nó xác định lừa cụ rồi thì khó cãi lắm, giờ chỉ còn nghiệm thu bóc tách từng hạng mục ra, kiểm tra chất liệu nguyên vật liệu của nó bắt lỗi lại để trừ tiền thôi, bảng kê này vẫn chỉ là đơn phương nó đưa cho cụ nên còn thương lượng được chán chê. Em cũng ăn vài quả như này rồi nên giờ em rút kinh nguyệt, cứ làm hợp đồng chặt chẽ đầy đủ điều khoản thì sau này chỉ làm việc trên giấy trắng mực đen.

Chỉnh sửa cuối:

honda_cub79

Xe lăn
Không hề báo gì luôn cụ ạ
Cụ thử nói chuyện với bên kia xem thế nào. Vì trong hợp đồng trọn gói là số tiền 154 củ rồi, phát sinh thêm thì bên kia nó phải báo cho mình chứ.

Dân Tổ

Xe container
Nó xác định lừa cụ rồi thì khó cãi lắm, giờ chỉ còn nghiệm thu bóc tách từng hạng mục ra, kiểm tra chất liệu nguyên vật liệu của nó để bắt lỗi lại để trừ tiền thôi, bảng kê này vẫn chỉ là đơn phương nó đưa cho cụ nên còn thương lượng được chán chê. Em cũng ăn vài quả như này rồi nên giờ em rút kinh nguyệt, cứ làm hợp đồng chặt chẽ đầy đủ điều khoản thì sau này chỉ làm việc trên giấy trắng mực đen.
Dạ vâng, em sẽ làm rõ từng hạng mục. Thợ thuyền thì toàn các đội đến, họ cũng đã ít nhiều nhắc nhở nhà mình là bên thầu thi công này làm trò. Em cũng dễ tính tạo điều kiện cho làm mấy nhà xung quanh theo giới thiệu, không ngờ nó quay lại làm cho mình phát này.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]

Tôi xây nhà cũng khá lâu rồi.
Hợp đồng của tôi thì không có nhiều khoản được liệt kê ở trên.
Ví dụ: Trần thạch cao + Sơn tường (Stt 14+15).
Phần chống thấm nhà vệ sinh.
Rồi Hàn sắt gì đó + Chuồng cọp. Rồi Cửa nhôm.
Đều không trong khoản Xây dựng trọn gói.

Còn việc Ốp nhà vệ sinh + lát nền nhà vệ sinh (mục I.1) là trong mục Xây dựng chung rồi, không phát sinh.
Nhà vệ sinh là do bên Điện Nước họ đặt thiết bị (vòi nước + bồn cầu + nóng lạnh + các loại ổ cắm + ...). Sau đó bên Chống thấm làm chống thấm => bên xây dựng sẽ trát lại và ốp gạch.

Còn thế nào là Xây dựng trọn gói, chỉ mình bác biết.