[Funland] Các cụ kiểm tra giúp em với!!!

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em đã hoàn thiện gần xong, thầu thi công mới gửi thêm phụ lục này, các cụ xem giúp em với ạ. Trên HĐ mới đầu abc các kiểu chỉ gói gọn 154tr, giờ phát sinh tới 295tr các cụ ạ. Em nên xử lý thế nào bây giờ, các cụ có chuyên môn xây dựng và kinh nghiệm tư vấn giúp em. :-ss

Cụ bảo nó làm lại phụ lục theo kiểu có cột dự toán và cột thực tế, em mới dễ so sánh cho cụ.
Em lướt nhanh thì thấy làm sắt I 1tr6 1m2 vl phết

Dân Tổ

Xe container
Cụ bảo nó làm lại phụ lục theo kiểu có cột dự toán và cột thực tế, em mới dễ so sánh cho cụ.
Em lướt nhanh thì thấy làm sắt I 1tr6 1m2 vl phết
Dạ đúng cụ ạ, em thấy ngay phần sắt I150 đã có vấn đề rồi ạ

Dân Tổ

Xe container
Cụ chắc chưa làm nhà bao giò. vì em thấy nội dung toàn ghi k cụ thể nêm phát sinh nhiều là đúng thôi cụ bị thầu lừa rồi. VD phần Xây nhà vệ sinh cụ chỉ ghi là xây nhà vệ sinh. k có phần ốp tường, k có lát nền, k có chống thấm, không có đôn nền.... k có công láp đặt điẹn, nước.... vì vậy nó sẽ tính trong phát sinh cụ phait thanh toán. Nói chung cụ bị lừa về câu chữ rồi
Dạ em chưa làm nhà bao giờ cụ ạ, nhà trên phố thì từ đời các cụ nhà em xây lâu rồi. Giờ mua thêm mấy căn tập thể em mới bắt đầu thực hiện sửa sang. Không hề có chút kinh nghiệm nào, toàn anh em bạn bè giới thiệu với tư vấn trước lúc thi công thôi ạ.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Ốp toilet theo đúng đầu mục nó ghi VT + NC 180k em lại thấy rẻ vãi cức

Mẹ Bim Bốp

Xe hơi
Không hề báo gì luôn cụ ạ
Bọn này giở bài định chăn chủ nhà đây.
Nó ko báo mà làm trước cũng tốt, cụ cứ thẳng tay mà gạt các công tác ko hợp lý.
Các công tác giá cao cụ ko chấp nhận, yêu cầu giải trình.
Tốt nhất cụ quen ai làm XD thì nhờ họ đến xử lý giúp cho. Chứ nói để cụ hiểu cũng khó lắm.

Mẹ Bim Bốp

Xe hơi
Cụ đưa cả cái hợp đồng hoặc inbox em em chém cho
Theo cụ chủ tả chắc có mỗi cái phụ lục giá thôi cụ ạ.
Chứ nếu có cái hợp đồng tử tế nêu là hợp đồng trọn gói thì giờ bọn nó chả lại bị giã cho ôm hết mồm. :D

diamondkvl

Xe hơi
Theo cụ chủ tả chắc có mỗi cái phụ lục giá thôi cụ ạ.
Chứ nếu có cái hợp đồng tử tế nêu là hợp đồng trọn gói thì giờ bọn nó chả lại bị giã cho ôm hết mồm. :D
Có hợp đồng đàng hoàng nhưng trọn gói là với những công việc trong hợp đồng thôi, với những việc phát sinh mà 2 bên thỏa thuận thêm thì vẫn tính bình thường ạ. Vấn đề là ở chỗ việc nhà thầu kê thêm có trong hợp đồng chưa hay chỉ do họ biến hóa để làm tiền thôi

Mẹ Bim Bốp

Xe hơi
nhìn quả bill cả từ hợp đồng với phụ lục thì em biết cụ chủ nhà gà béo dồi=))
với tầm 12 củ đục tường với 19 củ đổ phế thải của cụ ko rõ phá rì chứ chừng đó tiền đủ thuê phá với chuyển 1 cái nhà 3 tầng 50m2 sàn=))
Cụ phét thì nó cũng vừa vừa thôi.
Khi nào có công trình cần phá dỡ em nhờ cụ làm cho em với giá đó (em sẽ quy đổi ra theo từng công trình) cho phù hợp nhé.

Mẹ Bim Bốp

Xe hơi
Có hợp đồng đàng hoàng nhưng trọn gói là với những công việc trong hợp đồng thôi, với những việc phát sinh mà 2 bên thỏa thuận thêm thì vẫn tính bình thường ạ. Vấn đề là ở chỗ việc nhà thầu kê thêm có trong hợp đồng chưa hay chỉ do họ biến hóa để làm tiền thôi
Em lội đến cuối thì thấy đây là hợp đồng đơn giá cố định rồi ạ.
Vụ này ko đơn giản thế đâu cụ ạ.
Cụ chủ cần có người có nghề thay mặt thương thảo duyệt quyết toán là ok.
Chưa được duyệt giá mà đã làm thì nhà thầu này cũng tự đưa mình vào rủi ro rồi. :D

Nha Trang@

Xe điện
Khối lượng công việc thực tế phát sinh nhiều hơn so với dự kiến (HĐ cũ) rất nhiều, chứ không phải như bản đầu tiên cụ đưa ra chỉ có 8 hạng mục phát sinh thêm tổng cộng 46 triệu. Em lấy ví dụ đơn giản như sàn I 150 ban đầu chỉ có 20m2 nhưng hiện trạng là 34,26m2. Đổ bê tông sàn ban đầu 20m2 nhưng sau đó là 31m2. Trần thạch cao theo HĐ là 25m2 sau đó lại là 174m2... Sơn nước báo giá lúc đầu 55k/m2 sau đó báo lại 65k/m2.
Còn chuyện VLXD hay nhân công mắc rẻ em không tính ở đây do thỏa thuận ban đầu là 154 triệu, làm ntn hay mua vật liệu ra sao là do bên thi công, mình chỉ giám sát khối lượng và chất lượng. Việc chính của cụ chủ bây giờ là đo lại hiện trường xem có đúng như bên thi công đã báo không. Những chi phí phát sinh thêm nếu không có sự đồng ỳ của chủ nhà thì phải thỏa thuận lại. Không phải họ nói gì cũng ok hết hơn nữa bây giờ mình đang nắm đằng cán vì công việc đã xong hết mà mình vẫn còn đang nợ tiền họ.

thngaylangthang

Xe ngựa
Cụ phét thì nó cũng vừa vừa thôi.
Khi nào có công trình cần phá dỡ em nhờ cụ làm cho em với giá đó (em sẽ quy đổi ra theo từng công trình) cho phù hợp nhé.
Có phần đỏ là em làm ngon ;))

Mr vxt

Xe máy
Cụ chủ trả tiền người ta đi, đừng có LÓI nhiều. :)):)):))

Au79 Dragon

Xe điện
Cụ thuê 1 bên khác vào đo đạc lại toàn bộ hạng mục trong hợp đồng, ghi chép lại rồi chiến đấu. Còn phát sinh thì kệ cmcm, tao không biết.

diamondkvl

Xe hơi
Ý kiến riêng của em:
1. Về khối lượng theo Phụ lục Hợp đồng ban đầu:
Nhiều công việc trọn gói trong khi cụ chủ không tiên lượng được khối lượng, đơn giá dẫn tới giá ban đầu cao. Khối lượng mục 5: Đan sắt phi 10+ đổ bê tông sản và mục 12: Xây tường tính theo m2 là không chuẩn, đơn giá quá cao (gấp 3-4 lần). Khối lượng Đục tường, vận chuyển, xây trát,... trọn gói (phải có bản vẽ hoặc đo đạc tương đổi để xác định)
2. Khối lượng phát sinh chia làm 2 phần
- Do cụ chủ không tiên lượng được về khối lượng nên dẫn tới một số mục khối lượng thực tế khác xa khi báo giá dẫn tới phát sinh (phát sinh khối lượng có trong hợp đồng): mục 3,5,6,11,12,13,14,15,16. Nếu hợp đồng là trọn gói thì theo quy định cụ không phải thanh toán khoản này nhưng hợp đồng của cụ em không thấy chữ trọn gói đâu cả mà chỉ có chữ: giá trị hợp đồng tạm tính là 154.165.000 đồng (Họ sẽ cái đây không phải trọn gói) và nếu vậy về pháp lý thì họ đúng.
- Phần phát sinh ngoài hợp đồng: Phần này nếu cụ xác nhận có yêu cầu hoặc có đồng ý cho họ làm thì thanh toán, nếu cụ chưa đồng ý mà họ tự ý làm thì tùy cụ, khoản nào thấy hợp lý thì thanh toán, khoản nào cụ thấy không hợp lý thì không thanh toán hoặc chả thanh toán gì sất.

htc4

Xe buýt
Em đọc HĐ thì có phải là HĐ trọn gói đâu?
Trong HĐ ghi là giá HĐ theo phụ lục HĐ. Quay sang phụ lục thì lại ghi là số lượng trên là tạm tính, thanh toán theo thực tế thi công. Như vậy đối với những hạng mục đã ghi trong HĐ mà trước nhà thầu bóc KH sai giờ bóc lại đúng thì cụ chủ phải bỏ tiền mà trả. Nhớ kiểm tra lại khối lượng thực, các hạng mục ẩn dấu (ví dụ như cốt thép nằm trong sàn, xây tường ... chưa được mời nghiệm thu thì không có cơ sở đòi thanh toán.
Riêng phần phát sinh phải được sự đồng ý của cụ chủ mới được làm và thanh toán. Cụ chủ kiểm tra lại cái nào không đồng ý thì có thể từ chối thanh toán.

thngaylangthang

Xe ngựa
Vụ này thì nên như thế này:
1. Mời một đơn vị hay cá nhân độc lập và phải thống nhất với đvi thi công (chấp nhận) vì bên thi công cũng có thể có quyền mời như vậy.
2. Cùng ngồi 3 bên với nhau, mổ xẻ, kiểm tra, xác định trước tiên về KL các đầu việc giữa thực tế và trên HĐ hay phụ lục ...
3. Trên cơ sở đó thống nhất được với nhau thì mới xong được.
Chứ k thì còn nhùng nhằng ,,, lắm (do ban đầu k làm rõ ràng vì nghĩ đơn giản...)

thngaylangthang

Xe ngựa
Thường thì em thuê phá dỡ xong bên phá dỡ phải trả tiền em cơ cụ anh. ;))
Đây là em nói công trình nhỏ lẻ, nhà dân mà cụ kia chém vậy thì ẩu quá. :))
Vâng nhà nào thì cũng vậy nếu ... được là có ,,, mừ :))
Chắc là có mờ nhao đi QL, ĐS ... mí ,,, gồi nên mí k biết đến chuyện phát sinh lớn như vậy chứ :)) :)) cụ có cần thanh tra, kiểm toán cấp nào hơm ;))