[Funland] Các cụ mợ cho em hỏi về gói học tiếng Anh cam kết ielts 7,5

lehahai

Xe buýt
Nhận chữa khoán tất cả các bệnh đây, đảm bảo 100% khỏi nếu cứ uống hết thuốc theo thang của thẩy lang Thỏ đực.

antidau

Xe container
IELTS 7,5 là cực khó chứ không dễ đâu chị mợ ui. Em quen 1 cậu có thể nói là có khiếu ngoại ngữ vì cậu ấy dùng tốt tiếng Anh, Pháp, Trung, Nhật mà vừa rồi thi được 7 điểm IELTS đã khoe ầm lên rồi ạ.
Tuổi 17,18 học theo mẹo dễ pass 7.5 hơn người lớn nhiều cụ ạ
Thằng cháu con bà chị họ cháu cũng chỉ là tầm kỹ năng đọc hiểu tiếng Anh vì nó ham chơi game thôi (kỹ năng này thì dân lập trình CNTT ai cũng có) . Sau 1 năm đi học nó được 7.5 để đi du học mặc dù nó cũng không đủ trình xem CNN, BBC đâu cụ ạ
Nhưng bảo 1 ông 30 tuổi cũng xuất phát điểm như nó, học 1 năm đạt 7.5 thì lại rất khoai

Chỉnh sửa cuối:

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Người ta 9.0 ielts mở trung tâm tiếng Anh, người ta đưa ra phương pháp học đều có lý do.
Học ngữ pháp và phát âm trước giúp ích rất nhiều cho việc nghe, nói, đọc, viết. Nắm vững hai thứ này việc tự học dễ hơn nhiều.
Ngữ pháp ở đây là hiểu cấu trúc và cách dùng chứ không phải đi luyện đề.
Có ngữ pháp là nghe cái là biết cần nghe từ gì, nghe vài từ đoán được cả câu, có nhiều câu nghe không được nhưng vẫn biết có từ chỗ đó.
Ví dụ câu đơn giản: My cat plays in the garden với My cats play in the garden
biết ngữ pháp thì biết tập trung nghe chỗ nào luôn, không biết nghe có khi loạn cả lên.
Cái này văn viết thôi cụ, trong nói thì chỉ nghe rõ dc số ít/số nhiều và chia động từ nếu nó có âm “es”. Còn lại hầu hết cả Tây (ko phải dân Anh/Mỹ) cũng khó mà nghe rõ ra dc (s) :)) . Mà cái này cũng chả quan trọng luôn trừ khi cụ thi đi thi lại kiểu học thuật để lấy thành tích.

STElectrics

Xe lăn
Tuổi 17,18 học theo mẹo dễ pass 7.5 hơn người lớn nhiều cụ ạ
Thằng cháu con bà chị họ cháu cũng chỉ là tầm kỹ năng đọc hiểu tiếng Anh vì nó ham chơi game thôi (kỹ năng này thì dân lập trình CNTT ai cũng có) . Sau 1 năm đi học nó được 7.5 để đi du học mặc dù nó cũng không đủ trình xem CNN, BBC đâu cụ ạ
Nhưng bảo 1 ông 30 tuổi cũng xuất phát điểm như nó, học 1 năm đạt 7.5 thì lại rất khoai
Cháu cụ em nghĩ cũng thuộc dạng thông minh, sáng láng hơn người đấy ạ. Hôm nọ em ngồi nói chuyện với 1 con bé cùng cơ quan mới học xong thạc sĩ ở Ý về, em hỏi sao không làm tiếp mà lại về nó mới tâm sự ngành của nó trường hiện tại chỉ có đến thạc sĩ. Nó có nộp đơn sang mấy trường bên Mỹ mà toàn đòi IELTS 7,5 mà nó thi mãi bên Ý cũng chỉ được có 7 nên đành phải về VN cày tiếp tiếng Anh đấy ợ.

Roman

Xe điện
Giống mấy bố bán biệt thự biển cocobay cam kết lợi nhuận ah.

kduc

Xe container
Học được 9.0 ielts không có nghĩa là dạy được 9.0 ielts. Kỹ năng học thuật khác kỹ năng sư phạm nên cái chém gió học ngữ pháp trước rồi học nghe nói... cũng không chuẩn đâu.
Muốn con có điểm ielts cao đôi khi phải tìm cô chuyên luyện ielts có nhiều mẹo mực.... chứ đi tìm ông có ielts 9.0 dạy có khi lại không hiệu quả
Bà cả e dậy T.A trường chuyên, học trò thi toàn 7. trở lên, F1 e thì 8. nhưng bả bảo mình đi thi có khi chỉ được 7. là cùng :))

matizvan2009

Xe ba gác
Kinh nghiệm của em là không bao giờ tin cam kết của thằng khác về khả năng của mình ạ!
Có chứ cụ, trường hợp thường là các lớp luyện ngắn hạn và họ đã test đầu vào rồi.

Trường hợp cụ chủ hỏi là 5 năm thì cũng khó, ví dụ luyện cho một đứa trẻ lớp 3 chẳng hạn, khi nó lên lớp 8 thì đạt 7.5. Trường hợp này cũng phải có lộ trình, ví dụ qua 1 năm thì phải đạt chứng chỉ nội bộ (của giáo trình chuẩn của trung tâm ấy), nếu không đạt lần 1-2-3 gì gì đấy thì loại khỏi trung tâm và hoàn lại 70t (lấy bình quân 20t/năm thì năm đầu tính 30t) 2 năm sau tính 50 triệu ... thì mới đạt được cam kết cuối cùng.

sontranvu

Xe điện
Tưởng được 7.5 thì mới thu tiền chứ. =))

antidau

Xe container
Cháu cụ em nghĩ cũng thuộc dạng thông minh, sáng láng hơn người đấy ạ. Hôm nọ em ngồi nói chuyện với 1 con bé cùng cơ quan mới học xong thạc sĩ ở Ý về, em hỏi sao không làm tiếp mà lại về nó mới tâm sự ngành của nó trường hiện tại chỉ có đến thạc sĩ. Nó có nộp đơn sang mấy trường bên Mỹ mà toàn đòi IELTS 7,5 mà nó thi mãi bên Ý cũng chỉ được có 7 nên đành phải về VN cày tiếp tiếng Anh đấy ợ.
Cụ đọc hiểu chán quá
Ý cháu nói:
1. điều kiện là tuổi trẻ 17-18-19-20​
2. phải có cách học mẹo của lò​
Mợ cùng cơ quan với cụ không đủ cả 2 điều kiện trên

Thanh fotuner

Xe tải
Ơ, sao trẻ nhỏ không cần học ngữ pháp nhỉ? Ngữ pháp trẻ nhỏ là học cách sử dụng dấu chấm, phẩy, dấu hỏi, a, an, the, thế nào là noun, verb, số ít số nhiều. Em đang không hiểu nếu bỏ qua cái đó thì sao hiểu được người ta nói TA thế nào nhỉ?
Trở lại topic của thớt, cụ đừng tin những cái cam kết 100 tr mấy chấm nhé. Con cụ mà không thích học, không có mục tiêu thì giời ép học được. Đến tầm luyện chứng chỉ như thế thì chỉ cần có mục tiêu con cụ tự khắc tìm được cách tự học, chả cần thầy cô gì. Có đầy các nhóm group tự học Ielts với nhau đấy cụ.

giang.nguyen

Xe điện
Ơ, sao trẻ nhỏ không cần học ngữ pháp nhỉ? Ngữ pháp trẻ nhỏ là học cách sử dụng dấu chấm, phẩy, dấu hỏi, a, an, the, thế nào là noun, verb, số ít số nhiều. Em đang không hiểu nếu bỏ qua cái đó thì sao hiểu được người ta nói TA thế nào nhỉ?
Trở lại topic của thớt, cụ đừng tin những cái cam kết 100 tr mấy chấm nhé. Con cụ mà không thích học, không có mục tiêu thì giời ép học được. Đến tầm luyện chứng chỉ như thế thì chỉ cần có mục tiêu con cụ tự khắc tìm được cách tự học, chả cần thầy cô gì. Có đầy các nhóm group tự học Ielts với nhau đấy cụ.
Hồi xưa ông cha ta mù chữ chắc quên hết tiếng Việt cụ ạ.

hanhdori

Xe tải
Bây giờ chỗ nào cũng cam kết, nhưng ko biết kết quả thế nào

Thanh fotuner

Xe tải
Hồi xưa ông cha ta mù chữ chắc quên hết tiếng Việt cụ ạ.
Tiếng mẹ đẻ khác với ngoại ngữ chứ. Tiếng mẹ đẻ được nghe từ trong bụng mẹ, học ngoại ngữ khác chứ. Em chưa thấy có chỗ nào học ngoại ngữ mà bỏ qua ngữ pháp. Có thể phương pháp dạy ngữ pháp thay đổi dễ tiếp cận hơn chúng mình học ngày xưa nhưng nó vẫn là ngữ pháp.
Chắc kiến thức em hạn hẹp.

apachi

Xe tải
Nó gọi là lò mợ ạ.
Em đã từng trải qua cách đấy hơn 10 năm, đợt đó cần 6. để đi du học nên cũng vào lò, đợt đó chi phí khoảng 2/3 của mợ.
Kinh nghiệm của em là mợ đang tính theo cách chia bình quân, con mợ còn nhỏ, chưa cần gấp IELTS - chi phí 1 lần lớn, chia ra thì nhỏ nhưng quan trọng là khả năng break cao khi thời gian quá dài (trung tâm đó sập chẳng hạn). Với những em học sinh mà ko cần gấp IELTS thì học từ từ cho ngấm là tốt hơn
Kinh nghiệm của em là học lò chỉ có tác dụng trong khoảng 6 tháng, vì khi đó còn động lực, sau đó thì có học cũng khó vượt được ngưỡng của bản thân lắm, nên nhiều trường hợp bạn học của em bỏ lò khi chưa chạm được target (vì nản).

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ tranh cãi nhiều mà không nhấn mạnh vào 1 vấn đề chính

Nếu thật sự coi tiếng Anh là hữu dụng
NN chỉ cần công bố tiếng Anh là ngôn ngữ thứ 2 ở VN

Có môi trường giao tiếp và sử dụng thì trình tiếng Anh dân Việt sẽ lên vù vù hehe

Chỉnh sửa cuối:

Gmt210

Xe tải
Tất nhiên. điểm Ielts cho cả 4 kỹ năng càng cao thì càng tốt. Tuy nhiên, với cấp học phổ thông thì 6.0 là đủ để đăng ký sang nước ngoài học cấp 3 và 6,5 là đủ để đăng ký vào 1 trường ĐH nào đó.
Cái này không phải học viên đòi hỏi, mà chắc do để cạnh tranh với các trung tâm khác, nên họ đẩy cam kết lên 7,5. Thời gian khoảng 4 năm hoàn thành ạ.