[Funland] các cụ , mợ dạy F1 học có thấy nhọc không ?

trinhhunghb

Xe lăn
Quá nhọc luôn . Cụ nào nóng tính thì ko thể dạy nổi . thôi cho đi học thêm vừa chuẩn vừa đỡ nhọc CCCM ạ

Haolo1992

Xe tăng
Muốn nhẹ nhàng tử tế tình cảm kiên nhẫn thì ohari có thời gian.
Muốn có thời gian thì phải dạy từ sớm.
Nhưng dạy sớm thì các cụ lại sợ mất tuổi thơ. :))
Nhà em em dạy chữ từ hồi 2 tuổi, 3,5 tuổi nhận xong mặt chữ nó thích tập viết em cho viết luôn, ngày nhẹ nhàng 5-10 phút xong chán thì thôi lại đi chơi, giờ viết đc chữ to rồi, đang học tính, nó vui vẻ mà mình cũng nhàn. Chả phải đào tạo thiên tài gì đâu, trẻ con mà, mình dạy cái gì là nó biết làm cái đấy, chỉ để sau này đỡ bị nước đến chân mới nhảy thì mẹ con đỡ khổ thôi. :)

Henry 27

Xe tăng
Dạy con học mà không tét đít con trên này chắc không có ông bố bà mẹ nào luôn.
Thời thằng lớn nhà E học lớp 1, kèm con học là việc của em, ban đầu mẹ nó cứ phản ứng: A dạy con học thì phải bình tĩnh ABCD..... em để cho kèm nó học được một lúc, úi giời ơi, rít qua kẽ răng, gầm rú ngay.
Cụ nhầm. 2 F1 nhà cháu dạy học cực nhàn. Cháu chỉ cần làm hết bài tập về nhà là được. Làm sai cũng được, miễn là làm. Lắm khi cháu thấy sai, cháu còn bảo để mai cô dạy, giờ bố chữa, thì cô giáo con sinh ra làm gì :)

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Mới cấp 1 mà nhiều bài kinh, khổ thật.

Happymom

Xe buýt
Em kệ nó tự học được vài hôm mở bài ra xem 10 câu sai 3-4 câu :)) Hôm sau thấy cô ghi là có bài kiểm tra vội vàng ngồi cạnh động viên, tự nhận làm trợ lý cho nó sai vặt 🧐 lúc nhặt nấp bút,lúc bóp tay, lúc thì tô màu giúp nó ... kết quả là nó làm ngon ko sai câu nào :))
Sau ngàn tỷ lần bực tức, quát tháo, có lúc tẩn nó vài phát mà tự cảm thấy thất bại ê chề ... thì cũng cơ bản thiền được đến level đấy =))

Chỉnh sửa cuối:

rongnho

Xe tăng
Cái gì cũng có nghệ thuật của nó, đôi khi dạy mà không dạy mà vẫn hiệu quả cụ ạ, bài học phải lồng vào câu chuyện hàng ngày mới hiệu quả, dạy tự giác, kích thích tò mò tri thức.

hungbeolt

Xe tăng
Giờ này em vẫn đang vật nhau với F1 vì bài tập về nhà đây .

jafwm

Xe điện
Con bé nhà em năm nay lớp 1 bảng chữ cái chưa thuộc hết nhưng sách âm nhạc thì thuộc hết rồi, nó đọc bờ ô bô nặng nợ :)) :))
Hôm nay nó đi học về mách em là bạn xem bài của con mẹ ạ mà chữ thì đúng như gà bới bếp :)) , được cái con em sợ mẹ như sợ cọp nên em nuôi con khá nhàn, nhưng kèm con học thì rất vất vả, hình như hưởng trí thông minh của em cả thì phải :))
Chuẩn quả thừa hưởng òi! Con bé mới lớp 1..., mới bắt đầu thôi mà! Cứ từ từ, bình tĩnh sẽ giống mẹ thoai!:))

streetcat

Xe hơi
Cụ nhầm. 2 F1 nhà cháu dạy học cực nhàn. Cháu chỉ cần làm hết bài tập về nhà là được. Làm sai cũng được, miễn là làm. Lắm khi cháu thấy sai, cháu còn bảo để mai cô dạy, giờ bố chữa, thì cô giáo con sinh ra làm gì :)
Ặc; e nghĩ k có biện pháp thì các cháu sẽ sai triền miên, chúng sẽ chỉ có kpi là xong bài, chất lượng k quan tâm. Chúng sai mà mình sửa, giúp và k có biện pháp thì chúng cũng vẫn thế vì đã có ng lo; chả khác gì bao cấp.

Ter

Xe buýt
Dạy con học mà không tét đít con trên này chắc không có ông bố bà mẹ nào luôn.
Thời thằng lớn nhà E học lớp 1, kèm con học là việc của em, ban đầu mẹ nó cứ phản ứng: A dạy con học thì phải bình tĩnh ABCD..... em để cho kèm nó học được một lúc, úi giời ơi, rít qua kẽ răng, gầm rú ngay.
F1 nhà em từ bé đến giờ chưa bị ăn đòn phát nào cụ ạ, có mỗi 1 lần em cầm cán cán cờ nho nhỏ giơ lên để dọa mà hắn vẫn nhắc đến giờ mà lý do không phải do học bài ạ. Em nghĩ quan trọng là các cụ hiểu con và dành thời gian cho con đến đâu thôi ạ

Ter

Xe buýt
Công nhận nhiều người khổ thật quát tháo đổi hết cô này thầy kia. Sợ cô giáo cn cứ phải cho con học thêm, em thì chỉ đến thăm cô vào ngày 20-11 mà cô em cảm thấy OK em đi, hoàn toàn tình cảm. Cô kg ok em kg đi.
Nhà em thì có cảnh là năm lớp 3 đến năn nỉ cô giáo cho con học thêm vì nó khẩn khoản xin đến học cùng các bạn để được chơi với các bạn, cô giáo phải bắt nó cam kết là đến lớp phải ngồi riêng 1 chỗ đợi các bạn nghỉ giải lao thì cho chơi với các bạn, đồng ý thì học không thì thôi. Nộp tiền học cô không nhận :).Hàng năm em đều rủ F1 đến gặp các thày cô giáo cả cũ lẫn mới để tri ân các thầy cô, qua đó dạy cho F1 về tôn sư trọng đạo. Hiện giờ em có vài cô giáo cũ của F1 như là mấy bà chị kết nghĩa, vui phết có gì lại alo mày mày tao tao. Đến năm nay thì F1 nhà em phải đi học thêm rồi vì năm sau thi C3 mà lại thích thi Ams

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Bạn đầu nha e hầu như cả cấp 1 k học buổi tối bao giờ, bố mẹ k dậy dc chữ nào. Kết quả e vẫn cho là khả quan. E nghĩ học là vc của con nên bố mẹ nhắc học chứ k phải dây con học. Đến bạn be năm nay vào lớp 1 thì thay học nặng hơn bạn lớn trc đây, bài vở gui về khá nhiều và e thấy khá khó với 1 hs lớp 1. Nhưng cũng phải thôi vì định hướng của lớp này là học nặng vì học tiếng Anh nhiều, k học k theo kịp.
e thấy học như nào do bố mẹ lựa chọn tuỳ khả năng và sở thích của con. Bố me xưa học giỏi con thường học giỏi, nên nếu mình chưa giỏi thì đừng ép con, đừng mắng con nếu con học chưa giỏi

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em thì có cảnh là năm lớp 3 đến năn nỉ cô giáo cho con học thêm vì nó khẩn khoản xin đến học cùng các bạn để được chơi với các bạn, cô giáo phải bắt nó cam kết là đến lớp phải ngồi riêng 1 chỗ đợi các bạn nghỉ giải lao thì cho chơi với các bạn, đồng ý thì học không thì thôi. Nộp tiền học cô không nhận :).Hàng năm em đều rủ F1 đến gặp các thày cô giáo cả cũ lẫn mới để tri ân các thầy cô, qua đó dạy cho F1 về tôn sư trọng đạo. Hiện giờ em có vài cô giáo cũ của F1 như là mấy bà chị kết nghĩa, vui phết có gì lại alo mày mày tao tao. Đến năm nay thì F1 nhà em phải đi học thêm rồi vì năm sau thi C3 mà lại thích thi Ams
Chắc nhà cụ quá ít thứ để giải trí ở nhà nên nó mới đòi đi học thêm đấy. Với lại cô giáo mở lớp dạy thêm ở nhà là vi phạm pháp luật đấy cụ nhé.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Có mỗi 1 việc ủn vào đầu mụ í: con thông minh là ăn theo gen của mẹ.
Tự mụ ta sẽ hùng hục dạy con để chứng minh với thiên hạ rằng mình thông minh sáng láng nên con mình mới học tốt thế
E thấy đúng đó. Lạ cái các cụ hay thích vợ đẹp mà bỏ qua vợ thông minh, trong khi con lại thường có ngoại hình của bố :D và trí tuệ của me
Muốn dạy con nhàn thì tố chất con phải có, ma tố chất thì gen di truyền nhiều :D .

momoyama68868

Xe điện
Lý thuyết con không có tuổi thơ vì học giờ chuyển trạng thái roài.
Không muốn con bị stress trầm cảm do cảm giác thua kém các bạn ở lớp thì nên cho demo một ít nếu không sẽ khổ con. Vì tình trạng chung giờ là vậy.
Chờ đón con, mẹ một bạn hs lớp 1, cùng lớp f1 nhà em than vãn, ""em phải cho nó đi học vì ở nhà không ai trông. Chứ nó toàn đọc chuyên vài trăm trang, làm hết tóan lớp 5 và có chứng chỉ tiếng Anh starter rồi"".
Em nghe xong súy ngất, cạn lời.

Chỉnh sửa cuối:

duongbaoan267

Xe điện
F1 lớn nhà em năm nay mới vào lớp 5 tuổi học số đến với chữ,đến nữa phải học toán chắc cũng khó kiềm chế :))