[Funland] Các cụ mua đèn học cho con có lưu ý gì không?

Namcongtu

Xe hơi
Dành cho các cụ quan tâm tới việc chọn đèn học tốt cho đôi mắt của con.

Nếu để các mẹ đi mua đèn chắc ra nhà sách chọn cái đèn nào nhìn kiểu dáng đẹp đẹp, hoặc chọn đèn nào nhìn vừa đẹp vừa rẻ nữa thì các mẹ càng khoái. Thậm chí em thấy nhiều chị vợ vẫn chọn mua đèn huỳnh quang, đèn sợi đốt làm đèn học cho con. Không nhiều phụ huynh để ý tới các thông số của đèn khi chọn mua đèn học cho con.

Em tóm tắt một vài gạch đầu dòng liên quan tới các thông số kĩ thuật để đánh giá 1 đèn led tốt hay ko? Cái này ko chỉ áp dụng khi chọn đèn học mà các cụ chọn đèn led lắp tại các không gian khác trong nhà cũng tương tự như vậy.

+ CRI (hệ số hoàn màu): phản ánh độ trung thực về màu sắc của vật thể được chiếu sáng. CRI càng lớn, màu sắc của vật thể càng chân thực, rõ nét. (CRI tối đa = 100, tương đương với ánh sáng mặt trời). CRI càng cao thì càng mắc tiền nhưng màu sắc sẽ thật và ko bị hư mắt, nhà có trẻ em nên ưu tiên chọn đèn led có CRI cao để bảo vệ mắt cho các bé. Nên chọn mua đèn có hệ số CRI >80 để đảm bảo màu sắc chân thật, rõ nét & tốt cho mắt.

+ Quang thông (Lm): là giá trị đo tổng lượng ánh sáng phát ra từ một đèn. Quang thông càng lớn, đèn càng sáng.

+ Hiệu suất chiếu sáng hay còn gọi là hiệu suất phát quang của đèn led là tỉ số giữa tổng quang thông của đèn (Lm) và điện năng tiêu thụ (W). Đây là chỉ số thể hiện hiệu suất chuyển đổi điện năng thành quang năng của đèn. Do đó, hiệu suất chiếu sáng của đèn càng cao, đèn càng tiết kiệm điện.

+ Công suất: Nhiều người có thói quen mua bóng đèn dựa trên công suất của bóng. Tuy nhiên, công suất chỉ phản ánh được mức độ tiêu thụ điện năng của thiết bị chiếu sáng. Khi chọn mua đèn led, công suất ko còn là chỉ số phù hợp để ước lượng độ sáng nữa. Thay vào đó, khi mua đèn led cần quan tâm tới quang thông (lumens) & hiệu suất chiếu sáng của thiết bị (Lm/W), CRI (hệ số hoàn màu), 3 chỉ số mà em đã liệt kê bên trên.

+ Ưu tiên chọn đèn sử dụng công nghệ chiếu sáng tự nhiên cho ánh sáng gần với ánh sáng tự nhiên, ánh sáng đều, liên tục, không nhấp nháy.

+ Chọn đèn an toàn tuyệt đối cho người sử dụng. Không có bức xạ tia hồng ngoại, tia cực tím (IR/UV). Đèn không phát xạ tia hồng ngoại, tia cực tím khi sử dụng.

+ Tuổi thọ của đèn cao (đèn có tuổi thọ từ 20000 giờ được đánh giá là cao)

Ảnh dưới là thông số của 1 đèn led mà em đánh giá làm đèn học OK. Nhìn vào ảnh sẽ thấy đèn led trên có hệ số hoàn màu cao ngất ngưởng CRI = 95+, chỉ số tái tạo màu đỏ R9 = 95 (bình thường các đèn led thông thường chỉ có CRI ~ 80, R9 ~ 0 thôi) & tỉ lệ ánh sáng sinh học M/P (Melanopic/Photopic) rất cao 1,06, đèn này cũng tiết kiệm tới 89% năng lượng ... tất cả các yếu tố này góp phần giúp mắt bé thoải mái ko bị chói, tăng sự tập trung, tạo sự thoải mái khi học tập.

đèn-học-cho-bé (1).png

nadal21

Xe máy
Em cũng quan tâm, search google thấy ít thông tin và không thấy giá mẫu trên hình cụ gửi. :)

Sang Decor

Xe hơi
Cảm ơn cụ chia sẻ, em sẽ tìm hiểu thêm để tư vấn đèn góc học tập, làm việc cho khách hàng của em. Cụ cho em biết giá thành loại đèn học này nữa nhé, để em tư vấn cho khách. Em vodka cụ rồi nha.

Jeep_hathanh

Xe hơi
Ảnh dưới là thông số của 1 đèn led mà em đánh giá làm đèn học OK. Nhìn vào ảnh sẽ thấy đèn led trên có hệ số hoàn màu cao ngất ngưởng CRI = 95+, chỉ số tái tạo màu đỏ R9 = 95 (bình thường các đèn led thông thường chỉ có CRI ~ 80, R9 ~ 0 thôi) & tỉ lệ ánh sáng sinh học M/P (Melanopic/Photopic) rất cao 1,06, đèn này cũng tiết kiệm tới 89% năng lượng ... tất cả các yếu tố này góp phần giúp mắt bé thoải mái ko bị chói, tăng sự tập trung, tạo sự thoải mái khi học tập.

đèn-học-cho-bé (1).png
CRI >95 thì cao thật. Gần đây nhất em mua 1 bóng led CRI cũng chỉ >80 thôi.

dangthienan

Xe đạp
Thảo nào cái đèn học em mua cho thằng cò ngoài hiệu sách em ngồi xíu là thấy buồn ngủ rồi.

Linh Quang

Xe hơi
Cụ nào hiểu cho cháu hỏi đèn màu 4k (trắng vàng) hay 5k ( trắng sáng ) thì ngồi học tốt cho mắt hơn ?

Namcongtu

Xe hơi
Em cũng quan tâm, search google thấy ít thông tin và không thấy giá mẫu trên hình cụ gửi. :)
Cụ ở Hà Nội thì ra showroom của hãng ở tầng 3, số 167 Hoàng Ngân, Cầu Giấy mà mua. Em có link bảng giá đèn mà ko tiện up gửi cụ, em sợ up link bị cho ra đảo =)) ra showroom cụ hỏi dòng đèn Healthaa của Phenikaa lighting nhé. Dòng này có CRI cao ngất ngưởng luôn.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E thấy bẩu đèn chống cận, mua hơn triệu mà thấy sáng cứ nhờ nhờ, e nghĩ đèn sợi đốt màu vàng là chuẩn nhất, mấy chục khìn thôi

Namcongtu

Xe hơi
Cụ nào hiểu cho cháu hỏi đèn màu 4k (trắng vàng) hay 5k ( trắng sáng ) thì ngồi học tốt cho mắt hơn ?
Nếu là đèn chiếu sáng chính của phòng thì nên lắp 6500K, còn đèn lắp vào đèn để bàn thì nên dùng loại 3000k thôi cụ.

levinhhien

Xe tải
E thấy bẩu đèn chống cận, mua hơn triệu mà thấy sáng cứ nhờ nhờ, e nghĩ đèn sợi đốt màu vàng là chuẩn nhất, mấy chục khìn thôi
Đó là mợ nghĩ còn thực tế k phải vậy ;)) Mợ nói dùng đèn sợi đốt làm đèn học chẳng khác bảo quay về dùng nokia 1200 đừng dùng smart phone . Đèn sợi đốt ngoài nhược điểm điểm tốn điện, độ bền thấp dễ đứt dây tóc. Nó còn tỏa nhiệt gây khô, nóng khó chịu khi ngồi học nhất là trong mùa hè. Ngồi dưới đèn ánh sáng vàng sợi đốt lâu, sẽ chóng mệt mỏi, nhức mắt, bị chói lóa. Em k khuyến nghị mua đèn sợi đốt làm đèn học.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đó là mợ nghĩ còn thực tế k phải vậy ;)) Mợ nói dùng đèn sợi đốt làm đèn học chẳng khác bảo quay về dùng nokia 1200 đừng dùng smart phone . Đèn sợi đốt ngoài nhược điểm điểm tốn điện, độ bền thấp dễ đứt dây tóc. Nó còn tỏa nhiệt gây khô, nóng khó chịu khi ngồi học nhất là trong mùa hè. Ngồi dưới đèn ánh sáng vàng sợi đốt lâu, sẽ chóng mệt mỏi, nhức mắt, bị chói lóa. Em k khuyến nghị mua đèn sợi đốt làm đèn học.
Mà e cũng mua hơn triệu cái đèn dc cho là chống cận mà con e vẫn bị cận sau khi học lớp 1, nên e nghĩ đèn k ăn thua, ánh sáng trắng yếu yếu :D

Mà e cũng mua hơn triệu cái đèn dc cho là chống cận mà con e vẫn bị cận sau khi học lớp 1, nên e nghĩ đèn k ăn thua, ánh sáng trắng yếu yếu :D
Toàn bị đội bán hàng họ lừa thôi mợ ạ :)
https://www.evn.com.vn/d6/news/Lieu-den-led-co-chong-duoc-can-thi-110-111-16775.aspx

Không có đèn chống cận thị

Theo các chuyên gia, không có loại đèn nào có thể chống được cận thị, mà chỉ có loại đèn cho ánh sáng tốt, phù hợp với mắt. Đèn phải đảm bảo màu sắc ánh sáng, độ chiếu sáng, nhiệt độ và khoảng cách đèn với mặt bàn...

Bác sĩ Vũ Thị Thanh - Giám đốc Bệnh viện mắt Hà Nội cho biết, cận thị là do rất nhiều nguyên nhân như: Ánh sáng, khoảng cách từ mắt đến bàn học, chế độ dinh dưỡng, xem tivi, chơi điện tử quá nhiều, yếu tố di truyền… Chiếu sáng tốt sẽ góp phần quan trọng vào việc đề phòng cận thị chứ không thể chống được cận thị và trên thực tế cũng không có loại đèn nào có thể chống được cận thị.

“Một đèn bàn tốt là đèn không nháy, không lóa, tạo được ánh sáng để mắt đọc được sách một cách thoải mái nhất, không phải điều tiết quá nhiều, qua đó bảo vệ thị lực cho người sử dụng…”, bác sĩ Thanh cho hay.

levinhhien

Xe tải
Bị cận có nhiều nguyên nhân, cái đèn đâu giải quyết hết vấn đề đâu mợ. Còn ánh sáng đèn yêu yếu như mợ nói là do mợ chưa để ý tới nhiệt độ màu của ánh sáng khi chọn đèn thôi chứ ko phải đèn có ánh sáng trắng yếu hơn ánh sáng vàng :D

levinhhien

Xe tải
https://www.evn.com.vn/d6/news/Lieu-den-led-co-chong-duoc-can-thi-110-111-16775.aspx

Theo các chuyên gia, không có loại đèn nào có thể chống được cận thị, mà chỉ có loại đèn cho ánh sáng tốt, phù hợp với mắt. Đèn phải đảm bảo màu sắc ánh sáng, độ chiếu sáng, nhiệt độ và khoảng cách đèn với mặt bàn...

Bác sĩ Vũ Thị Thanh - Giám đốc Bệnh viện mắt Hà Nội cho biết, cận thị là do rất nhiều nguyên nhân như: Ánh sáng, khoảng cách từ mắt đến bàn học, chế độ dinh dưỡng, xem tivi, chơi điện tử quá nhiều, yếu tố di truyền… Chiếu sáng tốt sẽ góp phần quan trọng vào việc đề phòng cận thị chứ không thể chống được cận thị và trên thực tế cũng không có loại đèn nào có thể chống được cận thị.

“Một đèn bàn tốt là đèn không nháy, không lóa, tạo được ánh sáng để mắt đọc được sách một cách thoải mái nhất, không phải điều tiết quá nhiều, qua đó bảo vệ thị lực cho người sử dụng…”, bác sĩ Thanh cho hay.
Em đồng ý với cụ, cận thị có nhiều nguyên nhân việc chọn đèn học phù hợp góp phần giảm thiểu nguy cơ cận thị, mỏi mắt chứ ko chống đc cận thị đc hoàn toàn. Đến vắc xin tiêm còn vẫn có khả năng mắc bệnh nữa là. Đó chỉ là tên gọi của đèn thôi ah.

mamenduongpho

Xe máy
Cụ ở Hà Nội thì ra showroom của hãng ở tầng 3, số 167 Hoàng Ngân, Cầu Giấy mà mua. Em có link bảng giá đèn mà ko tiện up gửi cụ, em sợ up link bị cho ra đảo =)) ra showroom cụ hỏi dòng đèn Healthaa của Phenikaa lighting nhé. Dòng này có CRI cao ngất ngưởng luôn.
Loại đèn học phenikaa có bán trên shopee ko cụ? Mai 10/10 em mua xem có đc free ship không.

xedapteen

Xe đạp
Em cũng biết là đèn led tốt hơn đèn sợi đốt & đèn huỳnh quang nên mua đèn led nhưng cũng ko biết lựa theo các thông số của đèn như cụ chỉ.

mackhoa

Xe đạp

Không có đèn chống cận thị hoàn toàn nhưng vẫn có các loại đèn có các thông số kỹ thuật phù hợp để làm đèn học, tránh mỏi mắt, giảm nguy cơ cận thị đó cụ. Chọn đèn ố zề cũng làm tăng nguy cơ cận thị.