[Funland] Các cụ muốn nghỉ hưu năm bao nhiêu tuổi ?

Thì cứ coi như làm cái việc "chơi" đi các cụ. Coi như là đi làm việc đi thì sẽ không bị tâm lý.
Sáng ngủ dậy: ăn sáng, cà phê ....rồi làm cái việc "chơi" ( coi như làm việc ).
Trưa : 12h nghỉ trưa, ăn trưa, nghỉ uống nước....đến 13h.
Chiều: từ 13h-17h, lại làm cái việc "chơi" ( coi như làm việc). =))
Đánh lừa bản thân thế này thì phải hút nhiều cần lắm đấy cụ ạ.

Tony_Le

Xe container
Em cũng nghĩ thế. Tự do tài chính thì có thể chứ con người ai chơi mãi được, cũng phải làm gì để cân bằng cuộc sống chứ. Giống như làm việc mệt rồi, được nghỉ một ngày chơi bời mới thấy đáng quý, chứ ngày nào cũng chơi thì nhàm, rồi chán, khéo mất phương hướng và mục đích sống mất =))
Đi chơi, chụp ảnh, viết cũng là làm việc đấy.

Đi chơi, khám phá phong tục, ẩm thực, rồi viết cũng là làm việc đấy.

Ngày nào cũng đi làm, công việc chả có gì mới còn nhàm chán hơn nhiều, còn làm là vì thiếu tiền thôi

cadan

Xe container
Cccm xem phim này

thấy bà cụ trăm môt tuổi vẫn nghe giàn McIntosh xịn luôn

ô, cháu chứng kiến bà mẹ của nhà văn Bảo Ninh,chín mấy tuổichiều chiều ra ban công đọc sách tiếng Pháp nguyên bản

tât nhiên, nhiều người chả coi trọng đọc sách, thì sẽ ko biết tac dụng tôt của sách với trí não như thế nào

nó giúp ngta biết tự đối thoại với bản thân, và ko bị phụ thuộc vào ng khác để bớt cô đơn.

Ko biết đọc sách, thì nghỉ hưu 50 tuổi đã thấy chán là phải rồi ạ. 80-90 bệnh tật thì cháu ko bàn, nhg vẫn có những trường hợp như bà mẹ Bảo Ninh

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Xin lỗi cụ chứ thời em với cụ bảo về già còn có thể đọc sách, chứ tuổi các cụ hiện nay, đi qua 1-2 cuộc chiến tranh, số người có thói quen đọc sách thì được bao nhiêu cụ. Nên các cụ ở quê có chết cũng không ra thành phố ở với con cháu, ở quê còn có vườn tược, động chân động tay, xung quanh xóm làng có chỗ đi chơi. chứ lên TP đúng là cảm giác ngồi đếm ngày chết.
thế e mới nói, ng V kém ở khoản đọc sách

thực ra thế hệ truoc đây mọi người đọc sách nhiều hơn bây giờ

vì đâu có Tv, internet, youtube Facebook tik tok đủ thứ phân tâm, đâm ra lười đọc

chứ chiến tranh đã qua 47 năm rồi, nhắc tới kohợp thời nữa

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Xin lỗi cụ chứ thời em với cụ bảo về già còn có thể đọc sách, chứ tuổi các cụ hiện nay, đi qua 1-2 cuộc chiến tranh, số người có thói quen đọc sách thì được bao nhiêu cụ. Nên các cụ ở quê có chết cũng không ra thành phố ở với con cháu, ở quê còn có vườn tược, động chân động tay, xung quanh xóm làng có chỗ đi chơi. chứ lên TP đúng là cảm giác ngồi đếm ngày chết.
Kệ các cụ ở quê, các cụ ở thành phố vui hơn nhiều. Bố mẹ em tham gia đầy đủ các thể loại hội nhóm cho từ nuôi chim đến cá cảnh, cầu lông đến thái cực quyền, nhảy nhót, du lịch, chùa chiền...... đến khi không còn sức khỏe để theo nữa. Đúng là sau 80, sức khỏe giảm sút thì quá chán rồi, mà cái này là tự nhiên, ở đâu thì tránh cũng không được.

cadan

Xe container
Cụ nên đọc hết cả câu. Khi mờ điếc thì bàn làm gì nữa.
Kệ các cụ ở quê, các cụ ở thành phố vui hơn nhiều. Bố mẹ em tham gia đầy đủ các thể loại hội nhóm cho từ nuôi chim đến cá cảnh, cầu lông đến thái cực quyền, nhảy nhót, du lịch, chùa chiền...... đến khi không còn sức khỏe để theo nữa. Đúng là sau 80, sức khỏe giảm sút thì quá chán rồi, mà cái này là tự nhiên, ở đâu thì tránh cũng không được.
Đúng thế, chủ đề đang là nghỉ huu bao nhiêu tuổi, nghỉ hưu sớm...

Bàn 70-80 trở lên vào thành lạc đề rồi

Đại tướng Alo

Xe điện
Đánh lừa bản thân thế này thì phải hút nhiều cần lắm đấy cụ ạ.
Em hiện tại vẫn đang làm việc, nhưng em xác định làm việc như "chơi", coi như mình đang "chơi".
Mục đích để tránh bị stress.
Em kệ các áp lực và bỏ hết các bon chen và tham vọng về địa vị, tiền bạc...thấy đúng là thoải mái quá các cụ ạ. Thật đấy. =))

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Em mới đóng BHXH đc 15 năm.
Em muốn 56t thì nghỉ về mở quán trà vỉa hè và ghi thêm lô đề phụ thêm. Được hem Lão vieteuro
Ko còn sức làm thì kiểu gì cty tư nhân sẽ cho em ra đường sớm.

Em đang nói về chuyện đến khi hết cả sức khoẻ để chơi thì mình sẽ như thế nào. Vậy mà các cụ cứ nhộn hết cả lên nào vui chơi với chả nhảy múa. Đến cái thời điểm đếm cái chết đến một cách chậm dãi mà ko làm gì được thì lúc đó sẽ như thế nào. Chứ còn sức làm được những thứ như các cụ nói thì bàn làm gì. Các cụ ở quê ko làm những việc đó nhưng vẫn cuốc đất trồng rau, chăn con gà con lơn. Bà nội em năm nay hơn 80 rồi, vẫn nuôi cá, nuôi gà bình thường.

Em hiện tại vẫn đang làm việc, nhưng em xác định làm việc như "chơi", coi như mình đang "chơi".
Mục đích để tránh bị stress.
Em kệ các áp lực và bỏ hết các bon chen và tham vọng về địa vị, tiền bạc...thấy đúng là thoải mái quá các cụ ạ. Thật đấy. =))
Em chịu, ko làm được như cụ!

thế e mới nói, ng V kém ở khoản đọc sách

thực ra thế hệ truoc đây mọi người đọc sách nhiều hơn bây giờ

vì đâu có Tv, internet, youtube Facebook tik tok đủ thứ phân tâm, đâm ra lười đọc

chứ chiến tranh đã qua 47 năm rồi, nhắc tới kohợp thời nữa
Cụ ko hiểu à? Tầm bố mẹ em với bố mẹ cụ lo ăn chả đủ, đọc sách cái nỗi gì?

cadan

Xe container
Dù sao thì tín hiệu đọc sách, lại còn đọc nguyên tác gốc, của thế hệ ngày nay là một điểm đáng mừng...

Các đơn vị bán sách ngoại văn đều cho rằng lượng bạn đọc tìm mua sách tiếng Anh tăng lên, nhu cầu đọc đa dạng, phong phú.
....
khi trình độ ngoại ngữ của người Việt ngày càng tốt lên thì nhu cầu đọc sách ngoại văn cũng tăng lên, độ tuổi độc giả tiếp cận sách ngoại văn ngày càng trẻ hơn, gu đọc sách cũng ngày càng đa dạng hơn.

chaytim

Xe điện
Cháu thì chỉ sợ không có tiền! Chứ có tiền, có thời gian thì cháu không sợ không biết hôm nay làm gì, đi đâu..
Có nhiều có ít, già ai chẳng có tiền, làm gì có ai đói. Còn biết đủ là đủ thôi cụ, 5tr cũng đủ mà 50tr cũng vẫn thiếu,
Mấy tuần covid em thấy sợ cảnh mở mắt ra ko biết làm gì, em sợ nhắm,

Đại tướng Alo

Xe điện
Phàm đã là người năng động, có đào tạo, có kiến thức ...không bao giờ sợ "không biết làm gì". Điều này là có thật.

cadan

Xe container
Cụ ko hiểu à? Tầm bố mẹ em với bố mẹ cụ lo ăn chả đủ, đọc sách cái nỗi gì?
cụ nhầm hoàn toàn

nếu đã thích đọc sách, thời nào cũng đọc được

chỉ là thời xưa nguồn sach it hơn bây giờ thôi

cái đáng buồn là khi sách phong phú, có thoigian có điều kiện thì ko biếtđọc ấy ạ

thêm nữa
chủ đề đang là nghỉ huu bao nhiêu tuổi, chủ yếu là nghỉ hưu sớm...

còn u60-u50 mà “ngồi đếm xe” thì chắc là những ca có “vấn đề” về sức khỏe cả thể xác lẫn tinh thần

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Phàm đã là người năng động, có đào tạo, có kiến thức ...không bao giờ sợ "không biết làm gì". Điều này là có thật.
chính xac ợ
E từng đến những thành phố nhỏ, huyện lỵ bé, ở trong nước và NN mà nhiều người nói là ở đó chết vì buồn . Chưa lần nào e thấy nhàm chán, ở cả tuần hay cả tháng cũng vậy

Luôn luôn thấy cái gì đó mới mẻ, ở con người hay cảnh trí

Thấy thế giới thú vị hay ko là do bản thân mình

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Em đang nói về chuyện đến khi hết cả sức khoẻ để chơi thì mình sẽ như thế nào. Vậy mà các cụ cứ nhộn hết cả lên nào vui chơi với chả nhảy múa. Đến cái thời điểm đếm cái chết đến một cách chậm dãi mà ko làm gì được thì lúc đó sẽ như thế nào. Chứ còn sức làm được những thứ như các cụ nói thì bàn làm gì. Các cụ ở quê ko làm những việc đó nhưng vẫn cuốc đất trồng rau, chăn con gà con lơn. Bà nội em năm nay hơn 80 rồi, vẫn nuôi cá, nuôi gà bình thường.
Cụ lạc đường à? Hết sức khỏe thì bàn làm quái gì nữa.

cụ nhầm hoàn toàn

nếu đã thích đọc sách, thời nào cũng đọc được

chỉ là thời xưa nguồn sach it hơn bây giờ thôi

cái đáng buồn là khi sách phong phú, có thoigian có điều kiện thì ko biếtđọc ấy ạ

thêm nữa
chủ đề đang là nghỉ huu bao nhiêu tuổi, chủ yếu là nghỉ hưu sớm...

còn u60-u50 mà “ngồi đếm xe” thì chắc là những ca có “vấn đề” về sức khỏe cả thể xác lẫn tinh thần
Các cụ nhà cụ vẫn đọc sách đều thế là tốt rồi. Các cụ nhà em mắt kém, đọc được một đoạn là mờ hết cả mắt rồi. Còn hai cụ đếm xe chỗ em cũng gần 90 tuổi rồi, và cụ đọc lại còm mà cụ trích dẫn của em đi, em ko bàn về vấn đề nghỉ hưu.

cadan

Xe container
Gym: ngày 1 tiếng
Đọc sách: 1-2 tiếng
Nghe nhạc: 1-2h
Xem phim: 1-2h (dính vào series kiểu Hạ cánh nơi anh chắc gấp 3tgian)
Chăm soc nhà cửa vườn tược: 1h
Cafe phở bún, đàn đúm bạn bè: 1h
Ăn uống bữa chính kèm nấu nướng chợ búa: 3h
Cac hoạt động khác: 2h
Ngủ:7h
Games, Facebook, YouTube...báo mạng...otofun 🥳 : vài tiếng là thường

Rà soát cac món đầu tư, tài chính: 1-2h

E là 24h còn thiếu thgian