[Funland] Các cụ muốn nghỉ hưu năm bao nhiêu tuổi ?

ubisapro

Xe trâu
Làm nhà nước có những vị trí lãnh đạo sướng bỏ xừ ra, chả chịu trách nhiệm gì mà ngồi yên thu phong bì mỏi tay.
Tất cả các HĐ, văn bản, nghị quyết, giấy tờ ...cấp dưới ký nháy, kiểu "ruồi muỗi bâu đầy" thì Sếp nó mới ký, có sai phạm gì thì thằng ký nháy chịu trách nhiệm trước.
Đến cái bài phát biểu, trợ lý soạn cho, thư ký đánh máy cho, đến hội nghị chỉ giở ra đọc.
Làm sếp nhà nước kiểu đó, ai muốn về hưu sớm đâu.
Ông nào ký vào chỗ đóng dấu thì chả thoát được nếu dính cụ nhá. Chẳng có chuyện lôi ra do thằng đánh máy đâu, trừ mấy kiểu …. Lỗi mồm thôi :D. E thấy thường sếp và kế toán trưởng đi đầu tiên :))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ông nào ký vào chỗ đóng dấu thì chả thoát được nếu dính cụ nhá. Chẳng có chuyện lôi ra do thằng đánh máy đâu, trừ mấy kiểu …. Lỗi mồm thôi :D. E thấy thường sếp và kế toán trưởng đi đầu tiên :))
Chính xác, nếu là doanh nghiệp nhà nước :))
Còn các cq công quyền thì ít bị ảnh hưởng lắm cụ ah, trừ khi đen quá thôi :)

ubisapro

Xe trâu
Chính xác, nếu là doanh nghiệp nhà nước :))
Còn các cq công quyền thì ít bị ảnh hưởng lắm cụ ah, trừ khi đen quá thôi :)
Mợ ko thấy đang đi cả mớ ah? Tần suất lên thời sự về kỷ luật dạo này … hơi nhiều :))

Các cụ muốn nghỉ hưu năm bao nhiêu tuổi ? Các cụ muốn nghỉ trước tuổi hưu quy định trong luật Lao động hay muốn làm đến đủ 62 tuổi mới nghỉ hưu ?

Em đang lo sau này hết tuổi lao động, hết giá trị bóc lột và sử dụng, hết cả sức khỏe để đi ăn chơi hưởng thụ thì sẽ như thế nào. Chỗ em có 2 cụ già, vẫn đủ một đôi uyên ương, phố thì chả có việc gì làm, chỗ em cũng không có chỗ vui chơi sinh hoạt cho các cụ. Hai cụ cứ sáng sớm, vác ghế ra ngồi ở trong cửa kính đếm xe, rồi ăn sáng, xong lại ra ngồi đếm xe, trưa ăn cơm ngủ tí rồi lại ra ngồi đếm xe, tối ăn cơm xong ra tranh thủ đếm thêm lúc rồi đi ngủ. Hầu như hôm nào đi qua cũng thấy hai cụ đang ngồi đếm xe. Nghĩ cuộc sống đợi chết thế này thì đúng là buồn thật, Mình cũng không thoát được là cái chắc.

Em cũng nghĩ thế. Tự do tài chính thì có thể chứ con người ai chơi mãi được, cũng phải làm gì để cân bằng cuộc sống chứ. Giống như làm việc mệt rồi, được nghỉ một ngày chơi bời mới thấy đáng quý, chứ ngày nào cũng chơi thì nhàm, rồi chán, khéo mất phương hướng và mục đích sống mất =))

niceshot

Xe container
Em đi làm đóng BHXH được trên 30 năm rồi, mà tính tuổi thì còn những 10 năm nữa mới đủ tuổi về hưu. Nên cũng đang cân nhắc nghỉ sớm để có thể còn đủ sức khỏe đi chơi, du lịch, hưởng thụ cuộc sống....
Có cách nào kiểm tra được xem nếu mình nghỉ hưu ở thời điểm hiện tại thì được trả lương hưu là bao nhiêu không các cụ nhỉ?

toyennha

Xe lăn
Em tưởng đóng đủ 20 năm là có thể dừng bảo lưu để chờ tuổi lĩnh lương hưu chứ. Cụ 28 năm thì quá đủ để khóa sổ rồi.
Trên Express có ý kiến này hay : " Những người nghỉ dưới 40t thì thường thừa hưởng đc tài sản hoặc họ giỏi làm kinh tế nên đã tích lũy tài sản khá nhiều rồi. Còn những người làm đến tuổi nghỉ hưu thì nói thật do cơm áo gạo tiền cả thôi chứ đừng nói là do yêu nghề, rồi đóng góp cho xã hội bla bla. Đa số đến 50t đều muốn nghỉ việc, nghỉ ngơi, sống chậm hoặc làm việc gì đó nhẹ nhàng phù hợp sở thích. Nếu có bạn nói nghỉ hưu rồi thì chẳng biết làm gì thì bạn hãy xem lại đời sống tinh thần của bạn đi nhé, nó quá nghèo nàn so với tài sản của bạn rồi đó, còn có bạn nghỉ rồi mà vẫn lo đến việc chi tiêu nọ kia thì tốt hơn hết là bạn nên quay lại làm việc tiếp đi"
Sếp em sn 14-4-1944 đến nay vẫn làm việc binhg thường cụ à !

chaytim

Xe điện
Em ko sợ về hưu ko có tiền sống, mà em sợ ko biết làm gì để "sống". Cuộc sống ko chỉ ăn uống hưởng thụ đâu các cụ ạ. Mở măt ra ko biết hôm nay làm gì, đi đâu... em sợ nhắm.
Nghĩ già chán nhỉ các cụ nhỉ. Cái gì cũng yếu. Muốn mà chịu.

Tony_Le

Xe container
Chuyện nghiêm túc đấy cụ ơi. E biết một số ông bạn tầm 4x kiếm được kha khá, đu theo trào lưu FIRE gì đấy bỏ việc ở nhà, tiền đúng là ko phải nghĩ nhưng chỉ bay nhảy du lịch được cùng lắm 1 năm là lại quay trở lại làm việc vì ở nhà chán không chịu nổi. Túm lại là chơi cũng phải có kế hoạch, ko đùa đc đâu ah.
Nghiêm túc chứ! Sau đợt Covid thấy ở nhà đầy việc để vui thú thay vì lọ mọ kiếm tiền. Nếu không còn lo lắng về tiền bạc và con cái thì rất dễ. Còn ông nào máu lên rồi đú thì không bàn làm gì.

BMW R60

Xe tăng
Em ko sợ về hưu ko có tiền sống, mà em sợ ko biết làm gì để "sống". Cuộc sống ko chỉ ăn uống hưởng thụ đâu các cụ ạ. Mở măt ra ko biết hôm nay làm gì, đi đâu... em sợ nhắm.
Nghĩ già chán nhỉ các cụ nhỉ. Cái gì cũng yếu. Muốn mà chịu.
Cháu thì chỉ sợ không có tiền! Chứ có tiền, có thời gian thì cháu không sợ không biết hôm nay làm gì, đi đâu..

cadan

Xe container
Em đang lo sau này hết tuổi lao động, hết giá trị bóc lột và sử dụng, hết cả sức khỏe để đi ăn chơi hưởng thụ thì sẽ như thế nào. Chỗ em có 2 cụ già, vẫn đủ một đôi uyên ương, phố thì chả có việc gì làm, chỗ em cũng không có chỗ vui chơi sinh hoạt cho các cụ. Hai cụ cứ sáng sớm, vác ghế ra ngồi ở trong cửa kính đếm xe, rồi ăn sáng, xong lại ra ngồi đếm xe, trưa ăn cơm ngủ tí rồi lại ra ngồi đếm xe, tối ăn cơm xong ra tranh thủ đếm thêm lúc rồi đi ngủ. Hầu như hôm nào đi qua cũng thấy hai cụ đang ngồi đếm xe. Nghĩ cuộc sống đợi chết thế này thì đúng là buồn thật, Mình cũng không thoát được là cái chắc.
một hệ quả của việc người Việt ít đọc sách

có vô số thứ giải trí lành mạnh, ngay cả ko cần đi đâu

đọc sách, nghe nhạc, xem phim, tranh ảnh.v.v

chưa kể cac hoạt động có ý nghĩa vì cộng đồng

Nghiêm túc chứ! Sau đợt Covid thấy ở nhà đầy việc để vui thú thay vì lọ mọ kiếm tiền. Nếu không còn lo lắng về tiền bạc và con cái thì rất dễ. Còn ông nào máu lên rồi đú thì không bàn làm gì.
đúng thế ạ! Đầy việc

một hệ quả của việc người Việt ít đọc sách

có vô số thứ giải trí lành mạnh, ngay cả ko cần đi đâu

đọc sách, nghe nhạc, xem phim, tranh ảnh.v.v

chưa kể cac hoạt động có ý nghĩa vì cộng đồng
Hẳn là đọc sách, nghe nhạc,xem phim, tranh ảnh ở độ tuổi 80-90 luôn =))

cadan

Xe container
ô, cháu chứng kiến bà mẹ của nhà văn Bảo Ninh,chín mấy tuổichiều chiều ra ban công đọc sách tiếng Pháp nguyên bản

tât nhiên, nhiều người chả coi trọng đọc sách, thì sẽ ko biết tac dụng tôt của sách với trí não như thế nào

nó giúp ngta biết tự đối thoại với bản thân, và ko bị phụ thuộc vào ng khác để bớt cô đơn.

Ko biết đọc sách, thì nghỉ hưu 50 tuổi đã thấy chán là phải rồi ạ. 80-90 bệnh tật thì cháu ko bàn, nhg vẫn có những trường hợp như bà mẹ Bảo Ninh

Tony_Le

Xe container
Cuộc sống vui cho đến khi không còn đủ sức khỏe vui được nữa thì thôi. 80 tuổi, không bệnh tật nặng thì vẫn đọc sách nghe nhạc là bình thường.

Đại tướng Alo

Xe điện
Em cũng nghĩ thế. Tự do tài chính thì có thể chứ con người ai chơi mãi được, cũng phải làm gì để cân bằng cuộc sống chứ. Giống như làm việc mệt rồi, được nghỉ một ngày chơi bời mới thấy đáng quý, chứ ngày nào cũng chơi thì nhàm, rồi chán, khéo mất phương hướng và mục đích sống mất =))
Thì cứ coi như làm cái việc "chơi" đi các cụ. Coi như là đi làm việc đi thì sẽ không bị tâm lý.
Sáng ngủ dậy: ăn sáng, cà phê ....rồi làm cái việc "chơi" ( coi như làm việc ).
Trưa : 12h nghỉ trưa, ăn trưa, nghỉ uống nước....đến 13h.
Chiều: từ 13h-17h, lại làm cái việc "chơi" ( coi như làm việc). =))

ô, cháu chứng kiến bà mẹ của nhà văn Bảo Ninh,chín mấy tuổichiều chiều ra ban công đọc sách tiếng Pháp nguyên bản

tât nhiên, nhiều người chả coi trọng đọc sách, thì sẽ ko biết tac dụng tôt của sách với trí não như thế nào

nó giúp ngta biết tự đối thoại với bản thân, và ko bị phụ thuộc vào ng khác để bớt cô đơn.

Ko biết đọc sách, thì nghỉ hưu 50 tuổi đã thấy chán là phải rồi ạ. 80-90 bệnh tật thì cháu ko bàn, nhg vẫn có những trường hợp như bà mẹ Bảo Ninh
Xin lỗi cụ chứ thời em với cụ bảo về già còn có thể đọc sách, chứ tuổi các cụ hiện nay, đi qua 1-2 cuộc chiến tranh, số người có thói quen đọc sách thì được bao nhiêu cụ. Nên các cụ ở quê có chết cũng không ra thành phố ở với con cháu, ở quê còn có vườn tược, động chân động tay, xung quanh xóm làng có chỗ đi chơi. chứ lên TP đúng là cảm giác ngồi đếm ngày chết.