[Funland] Các cụ muốn nghỉ hưu năm bao nhiêu tuổi ?

danleduc

Xe điện
Nghiêm túc thì các cụ đánh giá với mức sống trung bình ở VN thì có bn tiền có thể nghỉ hưu.
Cụ tính xem với mức sống bt cụ cần bao nhiêu tiền/ 1 năm thì cụ nhân lên 10 lần, ra số tiền tối thiểu cụ cần có để có thể hưu sớm.
Thường chỉ nghỉ hưu sớm 10 năm so với tuổi quy định theo luật thôi ( không nên sớm quá ). Sang năm thứ 11 thì đã có lương hưu rồi.
Em hiểu thớt này đang bàn nghỉ hưu sớm cho những người đã đi làm và đã đóng BHXH đủ ít nhất 20 năm ( hoặc thiếu chút thôi).
Chống chỉ định với những người không đóng BHXH lại không có tiền tích luỹ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E hen bạn bè khi 7x sẽ lái taxi đưa chúng nó vào trại dưỡng lão hoặc nơi đến cuối cùng :)).

muca

Xe tăng
Em tưởng đóng đủ 20 năm là có thể dừng bảo lưu để chờ tuổi lĩnh lương hưu chứ. Cụ 28 năm thì quá đủ để khóa sổ rồi.
Trên Express có ý kiến này hay : " Những người nghỉ dưới 40t thì thường thừa hưởng đc tài sản hoặc họ giỏi làm kinh tế nên đã tích lũy tài sản khá nhiều rồi. Còn những người làm đến tuổi nghỉ hưu thì nói thật do cơm áo gạo tiền cả thôi chứ đừng nói là do yêu nghề, rồi đóng góp cho xã hội bla bla. Đa số đến 50t đều muốn nghỉ việc, nghỉ ngơi, sống chậm hoặc làm việc gì đó nhẹ nhàng phù hợp sở thích. Nếu có bạn nói nghỉ hưu rồi thì chẳng biết làm gì thì bạn hãy xem lại đời sống tinh thần của bạn đi nhé, nó quá nghèo nàn so với tài sản của bạn rồi đó, còn có bạn nghỉ rồi mà vẫn lo đến việc chi tiêu nọ kia thì tốt hơn hết là bạn nên quay lại làm việc tiếp đi"
Em theo quan điểm này.

muca

Xe tăng
Cụ đóng BHXH được bao nhiêu năm rồi? Hiện tại đi làm thì thu nhập có tốt không? Đẫ tích lũy được nhiều chưa?
Nếu không gánh nặng về cơm áo gạo tiền thì nghỉ đi làm việc khác cho thóa mái đầu óc cũng được. Đóng BHXH tự nguyện ở phường đến khi đủ năm, đủ tuổi thì về hưu.
Em năm nay ngoài 4 chục. Mà sáng đi làm cũng đã ngán lẳm rồi huống chi cụ 51. Làm sao để " Mỗi ngày đi làm là 1 ngày vui " cụ hềy
Cụ nói rõ giúp em vụ đóng bảo hiểm ở phường được không ạ?

Tivi Phillips

Xe đạp
Em tưởng đóng đủ 20 năm là có thể dừng bảo lưu để chờ tuổi lĩnh lương hưu chứ. Cụ 28 năm thì quá đủ để khóa sổ rồi.
Trên Express có ý kiến này hay : " Những người nghỉ dưới 40t thì thường thừa hưởng đc tài sản hoặc họ giỏi làm kinh tế nên đã tích lũy tài sản khá nhiều rồi. Còn những người làm đến tuổi nghỉ hưu thì nói thật do cơm áo gạo tiền cả thôi chứ đừng nói là do yêu nghề, rồi đóng góp cho xã hội bla bla. Đa số đến 50t đều muốn nghỉ việc, nghỉ ngơi, sống chậm hoặc làm việc gì đó nhẹ nhàng phù hợp sở thích. Nếu có bạn nói nghỉ hưu rồi thì chẳng biết làm gì thì bạn hãy xem lại đời sống tinh thần của bạn đi nhé, nó quá nghèo nàn so với tài sản của bạn rồi đó, còn có bạn nghỉ rồi mà vẫn lo đến việc chi tiêu nọ kia thì tốt hơn hết là bạn nên quay lại làm việc tiếp đi"
Cái này cụ nên đào tạo lại cho mấy ông bà hưu trí thời bao cấp.
Khu em mà anh em nào làm ăn được, hưởng thụ tý là các ông các bà ý dèm pha, lo hộ con người ta nhàn cư vi bất thiện, rồi sinh ra nghiện hút Mai Thúy, rồi ngồi lê đôi mách, thêu dệt đủ thứ chuyện.
Nẫu lắm cụ ạ.

niceshot

Xe container
Cụ tra cụ Gúc cho nhanh. Bây giờ nam 35 năm mới full 75% lương. Cụ được hơn 30 năm rồi thì cố đóng vài năm nữa là gọn. Nghỉ vẫn có thể tự đóng tiếp được thì phải.

E mới hơn 20 năm, đường còn dài lắm. :))
Tra Gúc chỉ ra được phương pháp tính thôi cụ. Cái đó thì em biết rồi. Cơ bản là em muốn biết cụ thể trường hợp của bản thân, nếu nghỉ hưu ngay bây giờ thì được nhận lương hưu là bao nhiêu tiền/tháng ấy cụ ạ!

hoanguyen38

Xe tải
Nghiêm túc thì các cụ đánh giá với mức sống trung bình ở VN thì có bn tiền có thể nghỉ hưu.
2 vc k phải hỗ trợ con cái. tầm 10tr/tháng là trung bình. 1 năm 120 tr. Trung bình sống thêm đc 15 năm + tài sản dự phòng khi ốm đau, việc nhà cửa... khoảng 2 tỉ. E tính tầm 4 tỉ (với thời giá hiện tại chưa tính lạm phát đến lúc nghỉ). Trung bình lạm phát 5%. Các cụ cứ kéo excel là ra.

Greenpips

Xe tải
2 vc k phải hỗ trợ con cái. tầm 10tr/tháng là trung bình. 1 năm 120 tr. Trung bình sống thêm đc 15 năm + tài sản dự phòng khi ốm đau, việc nhà cửa... khoảng 2 tỉ. E tính tầm 4 tỉ (với thời giá hiện tại chưa tính lạm phát đến lúc nghỉ). Trung bình lạm phát 5%. Các cụ cứ kéo excel là ra.
xã hội vô sản, nếu 2 vc không có bất cứ sự quan hệ hoặc ý chí phấn đấu nào, thì vào rừng mà ở, chả cần đồng nào cụ ạ.

tobe11

Xe tăng
xã hội vô sản, nếu 2 vc không có bất cứ sự quan hệ hoặc ý chí phấn đấu nào, thì vào rừng mà ở, chả cần đồng nào cụ ạ.
Tỉnh lẻ chắc mỗi tháng tầm 15-20 củ.
HN, HCM chắc 30-40 củ.
Em nghĩ như vậy mới tạm sống thoải mái (đồ ăn tươi, sạch, giữ quan hệ xã hội mức cơ bản).

Nghỉ tầm 50 tuổi, trung bình 30 năm, mỗi năm 400 củ chắc phải khoảng hơn chục tỷ tiết kiệm mới ổn được (phòng trường hợp ốm đau, bệnh tật, các vấn đề phát sinh).

Sangrila

Xe hơi
Em lại thấy càng những người giàu (và siêu giàu) thì họ lại chả bao giờ muốn nghỉ hưu cụ ạ. Họ làm không phải vì tiên nữa rồi.

danleduc

Xe điện
Em lại thấy càng những người giàu (và siêu giàu) thì họ lại chả bao giờ muốn nghỉ hưu cụ ạ. Họ làm không phải vì tiên nữa rồi.
Thì đúng vậy.
Những người muốn nghỉ hưu sớm là bởi vì họ có đi làm cũng ko phải vì mục đích kiếm tiền nữa. Họ sẽ chọn cách làm những gì họ thích, và làm khi nào họ thuchs làm.

tobe11

Xe tăng
Vì họ đã là bố thiên hạ rồi :) thời gian là của họ thì cần gì nghỉ. Đang bàn tới những người làm công ăn lương phải phụ thuộc thôi cụ. :D

scorp8x

Xe container
Có 2 tỏi gửi NH thì lãi 1 năm = 120 - 140 củ rồi

Ớt xanh

Xe điện
Em lại còn xõa ra, haizzz.
Em không biết mợ U bao nhiêu nhưng đoán mợ đương thì hăng hái say việc.
Em làm mô hình nhỏ, không biết quản lý, tự thái rồi tự nhắm luôn nên việc gì cũng đến tay giờ mệt rồi.

tea1981

Xe buýt
nói nghe ra buôn cười . em đóng đc 14 năm và giwof em coi như là đã về hưu. hixx.

Nadi 18

Xe hơi
Em thì vẫn thích 60t nghỉ hưu, chứ kéo dài thêm là em ko có ủng hộ đâu

hoanguyen38

Xe tải
Tỉnh lẻ chắc mỗi tháng tầm 15-20 củ.
HN, HCM chắc 30-40 củ.
Em nghĩ như vậy mới tạm sống thoải mái (đồ ăn tươi, sạch, giữ quan hệ xã hội mức cơ bản).

Nghỉ tầm 50 tuổi, trung bình 30 năm, mỗi năm 400 củ chắc phải khoảng hơn chục tỷ tiết kiệm mới ổn được (phòng trường hợp ốm đau, bệnh tật, các vấn đề phát sinh).
2 vc em với 2 đứa con sống ở HN. k có ô tô. con nhỏ ông bà trông. ăn trưa cty. Tiêu 1 tháng khoảng 15-20 củ. E tò mò k hiểu 2 cụ về hưu 2 vc làm gì mà 1 tháng tiêu đến 20 củ. Nhờ các cụ khai sáng.

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tra Gúc chỉ ra được phương pháp tính thôi cụ. Cái đó thì em biết rồi. Cơ bản là em muốn biết cụ thể trường hợp của bản thân, nếu nghỉ hưu ngay bây giờ thì được nhận lương hưu là bao nhiêu tiền/tháng ấy cụ ạ!
Theo em hiểu là cụ về hưu đúng tuổi thì hưởng 75% trung bình của tổng các năm đã đóng BH cộng lại, về sớm năm nào thì mức hưởng là : 75% - (2% x số năm về sớm ) = lương hưu thực nhận
Còn nếu đóng BHXH đc 20 năm mà dừng thi khi nghỉ hưu nhận 45%, nếu đóng tiếp thì 45% + ( 2% x số năm đóng thêm ) = lương hưu thực nhận nhưng tối đa là 75%