[Funland] Các cụ nghĩ gì về bảo hiểm nhân thọ?

BinhOT

Xe hơi
Kg phải vì "người lớn có nhiều rủi ro hơn trẻ em" thì mua cho người lớn, mà vì nếu (kg may) người lớn gặp rủi ro thì ai nuôi trẻ em?

Nó cũng như tiêm VC covid vậy. Người lớn (trụ cột gđ, làm ra tiền nuôi cả nhà) thì phải được ưu tiên được tiêm trước tiên!
Chuẩn quá cụ! Bảo hiểm là mua để người khác dùng!
Nó là khoản bảo hiểm cho rủi ro thôi, rủi ro không xảy ra là mất, nhưng chắc cũng chẳng ai mong được kích hoạt hợp đồng cả!
Nếu có điều kiện thì nên bỏ ra 1 ít thu nhập để mua, vậy thôi!

DaDieuchienxu

Xe container
Hđ của cụ tg đg với em. Nói chung BHNT là tốt, vừa là khoản tk vừa đc bảo vệ. N do tư vấn viên k có tâm hoặc hiểu biết của ng dân chưa đủ nên vẫn còn nhiều sự kì thị.
Dù tư vấn viên có tâm thì mình cũng ko hiểu hết đc đâu cụ.
Trong 21 ngày đầu, mình phải chịu khó tham khảo thêm bạn bè, người thân đã từng tham gia BHNT, so sánh lợi/hại trong HĐ của các Cty BH vs nhau, và nếu cùng 1 Cty thì quá tốt trước khi đặt bút ký.
Ko xem xét khả năng tài chính lâu dài, đuối giữa chừng rút ra sớm là lỗ sặc gạch!
Cũng may, mình chơi đc gần 1 năm thì sếp biết, chấp nhận chi trả suốt thời gian HĐ, chứ mua dịch này mình nghỉ, tiền đâu mà đóng tiếp?

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Thế là làm sai tôn chỉ của BH à?
Nhổ ra rồi liếm lại à?
Phì
Họ làm kd thì tôn chỉ là Tiền cụ ạ, n để kiếm đc tiền thì cần Marketing. Nếu LD mà k nổi tiếng thì mất trắng luôn do thiếu hiểu biết.

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Dù tư vấn viên có tâm thì mình cũng ko hiểu hết đc đâu cụ.
Trong 21 ngày đầu, mình phải chịu khó tham khảo thêm bạn bè, người thân đã từng tham gia BHNT, so sánh lợi/hại trong HĐ của các Cty BH vs nhau, và nếu cùng 1 Cty thì quá tốt trước khi đặt bút ký.
Ko xem xét khả năng tài chính lâu dài, đuối giữa chừng rút ra sớm là lỗ sặc gạch!
Cũng may, mình chơi đc gần 1 năm thì sếp biết, chấp nhận chi trả suốt thời gian HĐ, chứ mua dịch này mình nghỉ, tiền đâu mà đóng tiếp?
Nếu đúng như tính toán, mua bh chỉ chiếm vài % thu nhập thì vẫn cầm cự đc một tg qua mùa dịch cụ ạ. Dân mình nhất là miền Bắc, luôn có một khoản tích lũy thì lúc đó đem ra dùng thôi.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Giọng lưỡi giống đúc mấy em bán BH hay gọi điện cho mình.
Việc đầu tiên là tắt cái rụp, không thèm nghe. Hehe

Cụ hiền đấy. Người khác họ còn chửi cho sml trước khi tắt máy :))

Em chỉ chém vui trên Ọp thôi chứ mấy em bán BH mà nói với KH vậy thì kg chuyên nghiệp rồi.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn quá cụ! Bảo hiểm là mua để người khác dùng!
Nó là khoản bảo hiểm cho rủi ro thôi, rủi ro không xảy ra là mất, nhưng chắc cũng chẳng ai mong được kích hoạt hợp đồng cả!
Nếu có điều kiện thì nên bỏ ra 1 ít thu nhập để mua, vậy thôi!

Kg phải chuẩn mà là... quá chuẩn :))

Trường Tun

Xe hơi
Em thì thấy nó rất hay, từ trước đến nay mua gần chục cái rồi, tuy nhiên có khác cụ là em mua cho người lớn trước, phòng ngừa rủi ro ở sản phẩm chính là chủ yếu, người lớn có nhiều rủi ro hơn trẻ em.
Vâng, thực ra nhiều lúc quan niệm cứ muốn bảo bệ cho con, đính kèm quyền lợi bảo hiểm cho mình. Cộng với việc chưa hiểu rõ lắm về bảo hiểm nên mới vậy cụ ạ. Giờ mà chọn lại thì em cũng chọn theo hướng của cụ.

DuongHL

Xe container
Cụ hiền đấy. Người khác họ còn chửi cho sml trước khi tắt máy :))

Em chỉ chém vui trên Ọp thôi chứ mấy em bán BH mà nói với KH vậy thì kg chuyên nghiệp rồi.
Không, chửi họ làm gì.
Họ cũng bị lừa mà :D

Hainam86

Xe tải
Vâng cụ. Nguyên tắc là KH phải tự ghi, rất nhiều KH kg biết điều này. TV ghi là lỗi của TV nhé cụ.
Mình ký mà để ng khác ghi rồi k đọc hiểu rõ vẫn ký mà Cụ vẫn cố nói là lỗi TV được thì e cũng đến ạ cái tư duy đổ lỗi của Cụ.

MEC V6

Xe điện
BHNT ko phải là khoản tích cóp, nó là để bảo vệ khi mình gặp rủi ro.
Nếu cần tích cóp, cụ mua sang sản phẩm đầu tư. Như của Manulife thì mấy năm nay lãi trung bình đc 18%/ năm.
E đang mua của Manulife đây

Trường Tun

Xe hơi
Tư duy đó xưa rồi mà cụ. Em trước cũng kỳ thị lắm nhưng sau khi dùng bhsk nhiều năm cho tụi trẻ con em cũng làm mấy gói nhân thọ để nếu chết vợ có vài tỏi đi lấy chồng khác ;))
Em tìm được 1 mợ bs trên này bán cho nên tư vấn rất chuẩn mực và trách nhiệm.
Vâng, thực tế như nhà em bây giờ có cái bảo hiểm cũng thấy yên tâm hơn, không may ốm đau cũng đỡ được nhiều chi phí.

minhlp

Xe tải
Em cũng mua bảo hiểm nhân thọ 3 năm nay rồi. E thấy có mấy điểm chính như sau:
1. Bảo hiểm nhân thọ, thực ra là bảo hiểm tài chính cho gia đình, tức là BH rủi ro cho người lao động chính làm ra tiền trong gia đình. Nếu có rủi ro sẽ có 1 cục tiền nuôi gia đình mà lãi suất tiết kiệm không thể bằng. Chứ mua cho trẻ con thì không mấy tác dụng
2. Thường đóng 10 năm là ok, bảo vệ đến cuối đời. Đến cuối đời nếu may mắn k có rủi ro xảy ra thì nhận lại được tối đa 70-80% số tiền đã gửi vào bảo hiểm thôi
3. Chả ai mong “thắng” bảo hiểm cả, ai cũng mong “thua” mà thôi. BH chỉ nên trích tầm 5% thu nhập đóng mua lấy cái sự an tâm, còn phần tích luỹ còn lại gửi tiết kiệm, đánh chứng, bds
4. BH chỉ mua được khi mình thấy mua phí tiền :) , chứ còn khi mình “cần” rồi thì lại không thằng nào bán cho mình nữa
Em giống cụ. Sau khi v/c em vay NH tiền tỉ mua nhà (thế chấp chính cái nhà đấy) thì lập tức bọn em cũng mua 2 HĐ BHNT cho 2 vc. Phòng lỡ sau này có rủi ro gì thì gia đình mình cũng không bị mất cái nhà. Từ đó yên tâm hẳn, công việc thuận lợi, giờ cũng trả nợ NH hòm hòm rùi :D

Taihoatu

Xe lăn
Ai dây thì dây, chứ em thì chả bao giờ dây với tất cả các thể loại gọi là bảo hiểm nhân thọ ở VN này.

Altis 2011

Xe điện
Cụ ơi. Nó trừ phí nhiều lắm nhé. Kể cả có tính lãi suất thì lúc rút tiền cũng thấp hơn tổng cụ đóng vào. Sau 20 năm trừ lạm phát đi nữa thì coi như có một khoản cho cả nhà đi du lịch 1 chuyến cho đã đời
Em tính trên bảng dưj tính đấy. 4 năm nữa em mới đc lĩnh 02 hợp đồng. Lúc bấy giờ em báo các cụ

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Chắc cụ không biết vụ đó, cãi nhau chán chê rồi cuối cùng vẫn đền bù.
Nghĩa là non thì sẽ bị nó vặt.
E chả cần non hay già, nhà e mấy năm nay đi viện cứ viện xịn mà vào; gần như là free hết!
Người đi trông nom còn được lĩnh 1tr6/ ngày ( nếu nằm viện trên 5 ngày).
Vào viện ko phải đóng tạm ứng, bên BH tự liên kết lo hết. Hồ sơ thì tư vấn viên lo, mình chỉ việc ký!
Vụ bà LD thì khai thông tin ko đúng nên đúng ra ko đc đền bù; nhưng họ xét thấy bà ý nổi tiếng nên chấp nhận mất thôi!