[Funland] Các cụ nghĩ gì về việc ăn tết nhà ngoại

mreggvn

Xe hơi
Ý em là nếu gấu đề nghị đón giao thừa và mùng 1 ở nhà ngoại thì các cụ nghĩ sao ạ :D
Đã gia đình cụ nào thực hiện việc ăn Tết đan xen nhà nội, nhà ngoại (bất kể gần, xa) chưa ạ?

Tùy thuộc vào quan hệ giữa 2 gia đình và cơ cấu tổ chức của 2 bên.

X_man005

Xe buýt
Tùy hoàn cảnh . Nhà vợ em cũng ba chị em nữ .Nhà em em là con trưởng sau e là hai em gái . Ngày cưới xong mấy bà chị cũng đề cập giao thừ luân phiên hàng năm phải ở nhà ngoại . Em xin phép luôn hoàn cảnh mình không ở dc. Mọi người thoải mái mà . Sáng mùng hai năm nào nhà e cũng hành quân qua nhà ngoại.

tayhogarage

Xe tải
Ăn ở đâu mà mình vui, gia đình vui là dc, nội ngoại phân biệt làm gì

Carfzzs

Xe tải
Ý em là nếu gấu đề nghị đón giao thừa và mùng 1 ở nhà ngoại thì các cụ nghĩ sao ạ :D
Đã gia đình cụ nào thực hiện việc ăn Tết đan xen nhà nội, nhà ngoại (bất kể gần, xa) chưa ạ?
gia đình em đã từng, nhưng chỉ mẹ con cháu về ngoại
bố mẹ em có tuổi mình em, ông bà cũng bật đèn xanh 1 năm nội + 1 năm ngoại
tuy nhiên, để bố mẹ ăn tết với nhau mà mình dắt díu cả vợ con đi là cái tội làm con cụ ạ
em còn muốn còm nhiều hơn, không phải cho cụ mà cho cả em, nhưng thôi, mỗi cây mỗi hoa !!!
mong cụ suy nghĩ thấu đáo ! chẳng bố mẹ nào muốn Tết mà không có con cháu bên cạnh - thương lắm !!!

redflame

Xe tăng
Nhà em đàn ông phải cúng giao thừa nên em chả bao giờ sang nhà ngoại được. Nếu không thì đâu cũng được, chả sao

sweet_heart

Xe buýt
Nhà cháu thì chỗ nào vui thì cháu ở đấy :)) Cũng chả cấm cản gì vợ con. Độc lập tự do, ai thích ăn tết ở đâu thì cứ tự giác triển khai :))

Mà nghĩ lễ, cháu thích nhất là ăn ngủ nghỉ. Đi lại nhiều mệt rã cả người :((

dd_thuan

Xe tải
nhà em 2 vợ chồng làm ăn xa, định năm nay vợ đón giao thừa bên nhà vợ, em đón giao thừa nhà em, rồi chiều mùng 1 em qua đón cả 2 mẹ con về bên nội

Moriarty

Xe container
gia đình em đã từng, nhưng chỉ mẹ con cháu về ngoại
bố mẹ em có tuổi mình em, ông bà cũng bật đèn xanh 1 năm nội + 1 năm ngoại
tuy nhiên, để bố mẹ ăn tết với nhau mà mình dắt díu cả vợ con đi là cái tội làm con cụ ạ
em còn muốn còm nhiều hơn, không phải cho cụ mà cho cả em, nhưng thôi, mỗi cây mỗi hoa !!!
mong cụ suy nghĩ thấu đáo ! chẳng bố mẹ nào muốn Tết mà không có con cháu bên cạnh - thương lắm !!!
Giao thừa quây quần nhà vợ để bố mẹ mình thui thủi ở nhà một mình, công nhận nhiều cụ suy nghĩ hiện đại thật chứ em thì chịu, cái gì nó cũng phải có tôn ti trật tự, truyền thống. 30 mồng 1, 2 là nhà nội, từ mồng 3 trở đi là nhà ngoại.

duongqua

Xe container
Chuyện bình thường, tùy hoàn cảnh mỗi nhà con cái dâu rể như thế nào. Đừng chặt chẽ quá, không đến lúc sau này không đẻ được thằng cu, mình lại thành viên ngoại thì biết trách ai.

tuananh_tlu

Xe tải
Nhà vợ em 3 con gái, vợ em là trưởng nữ, nhưng chưa bao giờ em đón giao thừa và mồng một tại nhà ngoại (cũng có lý do là có con em út vợ nó ở gần).
Em không phong kiến, nhưng nhà em cũng chỉ có mình em, nên gái theo chồng là truyền thống ngàn đời (tết nguyên đán là tết cổ truyền mà).
Vợ em không có ý kiến gì, chỉ làm theo. Nếu có ý kiến, em sẽ nói, thế sau này vợ thằng cu nó cũng bắt về nhà nó đón giao thừa thì làm thế nào!? :)

Cụ mà cho gấu về 1 lần, thì cứ xác định năm nào cũng về nhà vợ đới.
Em học câu cuối của cụ để đối phó với vk =)))

Haolo1992

Xe tăng
Giao thừa quây quần nhà vợ để bố mẹ mình thui thủi ở nhà một mình, công nhận nhiều cụ suy nghĩ hiện đại thật chứ em thì chịu, cái gì nó cũng phải có tôn ti trật tự, truyền thống. 30 mồng 1, 2 là nhà nội, từ mồng 3 trở đi là nhà ngoại.
Thế có khi nào cụ nghĩ, giao thừa quây quần nhà mình, còn bố mẹ vợ thui thủi một mình không nhỉ? Tôn ti trật tự, hay là tính ích kỷ của bản thân?

Vie.ABC

Xe điện
Do điều kiện hoàn cảnh của từng nhà . Tứ thân phụ mẫu ,nội ngoại đều phải có nghĩa vụ ,trách nhiệm báo hiếu như nhau .

Princess1

Xe tải
Thương Gấu của cụ này quá. Mùng 3 hết mịa nó tết rồi còn đâu.

tomtomchát

Xe container
nhà iêm chưởng giả, cứ cúng giao thừa xong đi đâu thì đi.
thường cúng xong đi ngủ, ngoại để trưa mồng 1 về, đi đâu mà sợ ;))

trunghieuce

Xe tải
chuyện quá ư là bình thường, cứ tưởng tượng quê cụ và vợ cụ cách nhau 1700km như kiểu chồng bắc vợ nam mỗi năm ăn tết 1 nhà thì thấy bt thôi

thanhbn1983

Xe điện
nhà em mẹ em bảo em nhất định phải có thằng cu.
thế là em biết ý dư lào rồi.

nên cứ tục lệ cũ mà em làm thôi :D

luattrihung

Xe tải
Website
luattrihung.com
Các cụ thích ăn Tết nhà nội, không thích ăn Tết nhà ngoại, nói tới nói lui cũng chỉ là 2 lý do: 1) thích về quê mình, gặp bố mẹ anh em mình hơn là bên ngoại; 2) sinh hoạt bên nhà nội thoải mái hơn bên nhà ngoại. Lý do của các cụ như thế thì các mợ cũng đâu có khác. Con người mà, ai mà chẳng thích về gặp cha mẹ trong dịp Lễ Tết, ai mà không thấy rất dễ chịu khi ở nhà của bố mẹ đẻ, đỡ phải giữ ý, đỡ phải vất vả dọn dẹp. Các cụ thì sướng rồi, có về quê ngoại thì ngồi chơi, cùng lắm là phụ chặt con gà, "dâu con rể khách". Trong khi đó, chị em phụ nữ mà về quê chồng thì phải lăn ra mà làm, cực hơn các cụ khi ở bên ngoại nhiều.

Cho nên, các cụ thích về quê nội 10, thì phải hiểu là các mợ thích về quê ngoại 100. Gấu em làm dâu, nên gặp ông bà nội cả năm, do đó em định về ăn Tết ở nhà ngoại 100%, nhưng sợ mọi người nói ra nói vào nên không làm vậy được, cuối cùng là luân phiên. Nghĩ cũng tội gấu.
giá mà cụ nào cũng nghĩ được như cụ thì tốt biết mấy. Nhà em qua nay cũng đang đau đầu vì vấn đề tưởng như cũ rích này đây ạ!

hoangminhquang

Xe tải
"Từ trái tim đến trái tim"; nếu chồng yêu vợ& ngược lại, nhà ngoại luôn đón chào tình cảm thì chắc người chồng sẽ đề nghị việc đan xen này.

fanmu1234

Tháo bánh
Không ngờ việc này cũng lên otofun nhỉ.
Nội ngoại chia nhau nên thấu hiểu chứ sao cứ phải nội trong khi cũng làm dâu?
Nhà em chia ra như mọi năm 28 về ngoại nghệ an rồi mùng 2 ra thanh hoá xong mới ra hà nội
Quan điểm của em là nếu 2 nội - ngoại nhà xa nhau quá, thì mỗi năm 1 nhà.

Nếu 2 nhà nội - ngoại gần nhau thì từ 29 đến mùng 1 nhà nội, từ mùng 2 đến mụng nhà ngoại.

Năm sau đổi lại, nhà ngoại trước, nhà nội sau. Trừ khi ông chồng là người phải thờ cúng thì 30 - mùng 1 phải ỏ nhà nội để thắp hương

Nhà nào cũng là nhà. Các cụ gia trưởng nghĩ sao nếu con gái các cụ ngày tết không về nhà thăm các cụ ??