[Funland] Các cụ nghĩ gì về việc ăn tết nhà ngoại

Michael J

Xe điện
Nhà vợ em 3 con gái, vợ em là trưởng nữ, nhưng chưa bao giờ em đón giao thừa và mồng một tại nhà ngoại (cũng có lý do là có con em út vợ nó ở gần).
Em không phong kiến, nhưng nhà em cũng chỉ có mình em, nên gái theo chồng là truyền thống ngàn đời (tết nguyên đán là tết cổ truyền mà).
Vợ em không có ý kiến gì, chỉ làm theo. Nếu có ý kiến, em sẽ nói, thế sau này vợ thằng cu nó cũng bắt về nhà nó đón giao thừa thì làm thế nào!? :)

Cụ mà cho gấu về 1 lần, thì cứ xác định năm nào cũng về nhà vợ đới.
Vô phúc cho con nhỏ nào làm com dâu cụ. 2019 mà như thế kỷ 19. Hài vđ

motthoidongbim

Xe điện
Nhà em thì lung tung. Vợ không ý kiến gì. Ăn tết ở đâu thì ăn. Bao giờ về thì về. Năm nay tính mùng 1-2 mới về, nhà ông anh về trc tết xong đi thì nhà em về rồi mùng 5-6 về lại hn. Để ôb vui, chứ trc tết về xong mùng 2 có khi đi hết, ôb lại buồn.
Tháng nào cũng về ám ôb vài ngày, có khi 2 bố con về 1 tuần chơi nên nhà em chẳng qtrong ntn. Quê em cách hn 100km
Các cụ bớt cổ hủ đi cho các mợ được nhờ. Vs còn bme thì ngày thường tranh thủ về vs bme 2 bên. Bảo về để đoàn viên. Em xin lỗi chứ đoàn viên gì, toàn té đi chơi, bù khú rượu bia, có khi về trc tết cũng chẳng giúp gì cho bme.

chuot08

Xe lăn
Bao năm ăn Tết bên nội rồi, chờ mãi chứ đằng ngoại mà thành tâm mâm cao cỗ đầy rước về ăn Tết là em ok ngay! Dâu con rể khách, tội gì mà không làm thượng khách! :P

number9

Xe máy
Các cụ thích ăn Tết nhà nội, không thích ăn Tết nhà ngoại, nói tới nói lui cũng chỉ là 2 lý do: 1) thích về quê mình, gặp bố mẹ anh em mình hơn là bên ngoại; 2) sinh hoạt bên nhà nội thoải mái hơn bên nhà ngoại. Lý do của các cụ như thế thì các mợ cũng đâu có khác. Con người mà, ai mà chẳng thích về gặp cha mẹ trong dịp Lễ Tết, ai mà không thấy rất dễ chịu khi ở nhà của bố mẹ đẻ, đỡ phải giữ ý, đỡ phải vất vả dọn dẹp. Các cụ thì sướng rồi, có về quê ngoại thì ngồi chơi, cùng lắm là phụ chặt con gà, "dâu con rể khách". Trong khi đó, chị em phụ nữ mà về quê chồng thì phải lăn ra mà làm, cực hơn các cụ khi ở bên ngoại nhiều.

Cho nên, các cụ thích về quê nội 10, thì phải hiểu là các mợ thích về quê ngoại 100. Gấu em làm dâu, nên gặp ông bà nội cả năm, do đó em định về ăn Tết ở nhà ngoại 100%, nhưng sợ mọi người nói ra nói vào nên không làm vậy được, cuối cùng là luân phiên. Nghĩ cũng tội gấu.

quasin3000

Xe tăng
Ý em là nếu gấu đề nghị đón giao thừa và mùng 1 ở nhà ngoại thì các cụ nghĩ sao ạ :D
Đã gia đình cụ nào thực hiện việc ăn Tết đan xen nhà nội, nhà ngoại (bất kể gần, xa) chưa ạ?
Đón Tết nhà ngoại thì ai đón Tết nhà mình, ai hương khói tổ tiên nhà mình. Phong tục tập quán thế rồi.

Nếu không có trách nhiệm này thì cứ đâu có gà có xôi là ta đến. Cứ gì nội hay ngoại.

cantona

Xe container
Em vừa cho gấu ăn tết nhà ngoại năm 2018 xong, về từ 28. Năm nay nàng lại đòi ko về ngoại ăn tết từ mùng 2_3 như mọi năm mà đòi ăn tết nội thôi. Phụ nữ khó hiểu bỏ xừ.
Cứ độ 3_5 năm ăn tết ngoại 1 lần đâu có sao nhỉ? Em nghĩ là từ 28_29 đến hết mùng 2 về là ổn. 2vc thời bây giờ ở với nhau độ 30 năm là các cụ đi rồi còn đâu. 30 chia 5 năm là đc khoảng 5_6 lần tết ngoại chứ mấy. Ae chúng ta chia sẻ tình cảm 1 chút đâu có sao; thậm chí còn được vợ nể thêm mấy phần. Thử hỏi các chị em xem có thích vài năm đc ăn tết ngoại 1 lần không, chắc chắn tất cả đều thích, trừ mấy chị khác người. Bây giờ nhiều thanh niên hiện đại họ còn ko ăn tết nội hay ngoại mà đi du lịch đúng dịp tết; kiểu ăn tết này các cụ thích tết nội gọi là gì nhỉ?
Ngoài ra, ko biết các cụ có tết quê mẹ đẻ ko? Khi lập gia đình là 1 chốn 4 quê; trong đó có quê bố, quê mẹ, quê bố vợ, quê mẹ vợ (trường hợp gần nhau). Các cụ có về quê bà ngoại các cụ gặp cô dì chú bác chúc tết ko, hay chỉ ở quê bố ăn tết?
Chốt lại: tùy gia cảnh. Phúc nhà ai cặp vc nhà ấy hưởng.

xinchaodongchi

Xe tăng
Nếu vẫn phải cúng cụ thì em thấy bản thân là thừa khi ở bên ngoại mà lại thiếu bên nội. Ko phải cúng mùng 1 thì em ở 10 ngày nhà ngoại dc, quá đại tiện, em có mỗi việc là đi mua bia với bê mâm cơm

LeTai1979

Racing Boy
Em thì đơn giản năm Nội năm Ngoại, tứ thân phụ mẫu như nhau.

atoxet

Xe buýt
Cái này cãi nhau đến tết sang năm (nào đó) cũng ko xong vì mỗi người một quan điểm, mỗi nhà một hoàn cảnh, ko thể thống nhất đc.
Như nhà em có bảo vợ về nhà ngoại thì vợ em cũng chỉ loanh quanh ban ngày rồi tối lại về nhà nội, vì nhà ngoại ko tiện bằng, con em lại thích ở nhà nội do đông anh em chơi vui hơn. Mà mẹ em ko bao giờ bắt các con dâu phải làm gì, ăn uống hàng ngày (nếu ko bày "cỗ", nhiều đồ) thì bà toàn tranh rửa bát vì "bọn mày ko quen, nhỡ vỡ bát nhà tao thì giông cả năm", nếu nhiều đồ thì xúm vào 1 tí, vợ em thuộc dạng nấu ăn còn chịu làm chứ rửa bát thì lười, nhưng toàn đc ưu tiên cho nghỉ bế con (chắc năm sau phải sắm cái máy rửa bát để khỏi oánh nhau)

Ngoẵng

Xe tải
Khác quê thì cứ theo ước hẹn xưa mà làm. Thằng bạn cũ lấy vợ hơn 20 năm, chưa năm nào nó khg đón giao thừa ở nhà ba mẹ nó. Vợ nó thì tùy, thích theo thì đến không thì cứ về đẻ chờ nó đến thăm.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Ở nhà nội mình không được làm chủ căn bếp.
Tết ăn đến bữa thứ 2 là phát ốm vì những món truyền thống.
Ở nhà ngoại làm chủ căn bếp muốn ăn gì thì ăn, ngủ lúc nào thì ngủ.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Đón Tết nhà nào chả được, quan trọng tất cả đều vui vẻ.

butchikim

Xe ba gác
Nhà cháu tuỳ tình hình thời tiết, sức khoẻ...mà chọn chỗ đi, không nhất thiết cứ Tết là phải về ông bà ngoại. Bao năm cũng chỉ ăn ngủ nghỉ...

Ter

Xe buýt
Nhà cháu thì chiều mồng 1 hoặc sáng sớm mồng 2 về ngoại ( ở HP) chơi đến khi nào vợ cháu thích thì lên

L.C.D

Xe container
Em có 2 con gái mợ ơi :P
Ý là muốn em đặt gạch trước hử :D
Nhà em - mẹ em cũng chỉ có 2 con gái và mẹ lúc nào cũng dặn các gái ưu tiên lo việc nhà chồng để gđ yên ấm.
May là em gái em lấy chồng nhà đông con nên vợ chồng nó 1 năm ở nội, 1 năm ở ngoại, còn cả năm ngoại ở với chúng nó, chúng nó lại ở sát vách nhà em :))
Còn em lấy chồng là con zai duy nhất, em là dâu duy nhất, nhà chồng lại cực kỳ nhiều việc nên tết nhất em ko thể đi đâu, nhưng vì 2 gđ ở gần nhau và quý nhau nên cũng lượn qua lại hàng ngày.
Mợ có 2 con gái thì cố gắng hướng con vào việc chọn chồng và chọn nơi ở gần mình thì đỡ vất vả.

Chỉnh sửa cuối:

datga

Xe hơi
Nếu nhà ngoại xa, trong năm ít có dịp về thì vài 3 năm ăn tết nhà ngoại 1 lần cũng đc. e cách ngoại 40km, nhà ngoại cũng đông con cháu nên e chưa từng nghĩ sẽ ăn tết nhà ngoại

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Không có câu trả lời đúng cho mọi trường hợp nhưng nếu cố ép thì trả lời là không nhé :))

Nếu nội ngoại ở gần mà bên ck đông anh em còn bên vk có 1 mình thì chuyện ăn tết xen kẽ là bình thường thậm chí bên ngoại nhiều hơn cũng chả sao còn trường hợp bên ck có 1 thì đừng hòng (nếu bên vk cũng có 1 thì cùng lắm ai về nhà nấy rồi chạy qua chạy lại). Trường hợp ở xa thì tuỳ vào điều kiện thực tế chứ không thể cứ nhất quyết nội hay ngoại được.

Nói thì dễ lắm nhưng thực tế khác xa do đó mợ nào cứ khăng khăng phải công bằng tuyệt đối trong trường hợp này thì không nên lấy ck trừ trường hợp gđ có điều kiện và ông ck là loại đàn ông lệ thuộc (ưu cái này ắt hẳn nhược chỗ khác).

Xe em

Xe buýt
Ý em là nếu gấu đề nghị đón giao thừa và mùng 1 ở nhà ngoại thì các cụ nghĩ sao ạ :D
Đã gia đình cụ nào thực hiện việc ăn Tết đan xen nhà nội, nhà ngoại (bất kể gần, xa) chưa ạ?
Vợ em trưởng nữ nhưng với em thì 20 năm nay, Tết thì bố ở nhà bố, méo có đi đâu sất, à đi du lịt..hehe..quan tâm đến nhạc phụ nhạc mẫu các cụ cứ dày dày kiểu như 1 tháng lương 13 em nghĩ ổn, hay là em già òi? Cu nhà em, em dặn dò cẩn thận : bạn gái hạy vợ cứ mấy quận nội thành mà ốp cho tao...kaka