[Funland] Các cụ nghĩ sao khi "Sinh viên Ngoại thương bị nhà tuyển dụng chê 'chảnh'"

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Gặp trường hợp như thế này thì xử lý đơn giản thôi mà (em là cổ đông của công ty do cậu em họ làm chủ, nên thỉnh thoảng cũng tham gia công việc của công ty với vai trò nhà tuyển dụng)

Khi gặp ứng viên như vậy thì em chỉ hỏi nhẹ nhàng : Công ty hoàn toàn đồng ý với yêu cầu của anh (chị) về mức lương (800$, 1000$, 2000$ ... thậm chí cao hơn thế), nhưng anh (chị) có thể trình bày phương án làm ra mức lợi nhuận = tiền lương của anh (chị) + 20% ???

Nếu ứng viên có sự chuẩn bị đầy đủ (tìm hiểu kỹ càng về công ty dự tuyển), họ sẽ trình bày phương án khả thi để làm ra mức lợi nhuận đó (phương án có thể đúng, có thể sai - đúng/sai không quan trọng, vấn đề là họ nêu được ý tưởng).
Nhưng thường là các em, các cháu sinh viên mới ra trường gặp câu hỏi này là ... tắc tỵ luôn.

Hỏi thế này thì đúng chỉ có các công ty việt nam vừa và nhỏ mới hỏi. Câu trả lời rất đơn giản:
Người làm thuê thì tôi không biết làm lợi cho công ty bao nhiêu tiền, đấy là việc của ông chủ. Tôi chỉ cần biết thị trường lao động nói chung định giá hoàn thành công việc đấy là 1000USD chẳng hạn. Vậy thôi.

Mỗi người lao động chỉ là 1 mắt xích cho cả công ty, mỗi mắt xích chỉ cần làm tốt công việc của mình là được rồi. Lỗ lãi là việc của ông làm chủ.

sodiachinh

Xe buýt
Hỏi thế này thì đúng chỉ có các công ty việt nam vừa và nhỏ mới hỏi.
Công ty của cậu em nhà cháu bé xíu ý mà :P

Người làm thuê thì tôi không biết làm lợi cho công ty bao nhiêu tiền, đấy là việc của ông chủ. Tôi chỉ cần biết thị trường lao động nói chung định giá hoàn thành công việc đấy là 1000USD chẳng hạn. Vậy thôi.
he he he
Trả lời như cụ thì "sập bẫy" của nhà cháu rồi :D

Nhà cháu đã dự phòng câu trả lời như vậy của ứng viên.
Cho nên đã chuẩn bị sẵn hồ sơ mô tả công việc tương đương, của một loạt các công ty cùng ngành nghề (có cả các công ty thuộc các tập đoàn đa quốc gia)
Và thường là mức lương tuyển dụng chỉ = 50% mức yêu cầu của ứng viên.
Nói chung là sau khi xem xong, thì ứng viên "tâm phục khẩu phục" hoàn toàn.

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Hồ sơ mô tả công việc tương đương kèm cả mức lương có gì thuyết phục ạ? Trừ phi kụ lấy được bảng lương nội bộ của từng công ty.

Chịu kụ rồi đới nhá :D

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

jihadv

Xe tải
Hic, tiêu chí tuyển dụng công ty em là 1) bằng giỏi đại học chính quy hoặc top 500 đại học thế giới; 2) thạc sĩ và 2 năm kinh nghiệm. Thế nhưng nếu các bạn sinh viên NT vừa ra trường mà muốn lương 1000$/tháng thì e rằng như cty em cũng chưa thấy đáp ứng được.
Mà với doanh thu hơn 30 000 tỷ VNĐ/năm, lợi nhuận trên 5000 tỷ, thì em nghĩ rằng công ty em cũng không phải công ty Việt vừa và bé đúng không ạ?

sodiachinh

Xe buýt
Hồ sơ mô tả công việc tương đương kèm cả mức lương có gì thuyết phục ạ? Trừ phi kụ lấy được bảng lương nội bộ của từng công ty.
Đóng vai trò của nhà tuyển dụng, thực sự là một công việc rất khó.
Mục tiêu tuyển dụng, ngoài việc cố gắng tìm ra các ứng viên đủ khả năng.
Thì còn phải thể hiện được "cái uy" của người tuyển dụng.
Ứng viên ngoài việc được thỏa mãn về môi trường làm việc, tiền lương, đãi ngộ v.v...
Thì bản thân ứng viên phải cảm thấy nể phục người tuyển dụng (có như vậy sau này mới dễ làm việc)

Cho nên, cũng không nên trách các em, các cháu FTU nhiều quá.
Vì thực sự kế hoạch tuyển dụng tại nhiều doanh nghiệp không được chuẩn bị chu đáo.

bmw318i

Xe tăng
Hic, tiêu chí tuyển dụng công ty em là 1) bằng giỏi đại học chính quy hoặc top 500 đại học thế giới; 2) thạc sĩ và 2 năm kinh nghiệm. Thế nhưng nếu các bạn sinh viên NT vừa ra trường mà muốn lương 1000$/tháng thì e rằng như cty em cũng chưa thấy đáp ứng được.
Mà với doanh thu hơn 30 000 tỷ VNĐ/năm, lợi nhuận trên 5000 tỷ, thì em nghĩ rằng công ty em cũng không phải công ty Việt vừa và bé đúng không ạ?
Công ty cụ hàng khủng thật đấy!!! Được quét rác cho cty tầm cỡ này cũng mát lòng mát ruột.

jihadv

Xe tải
Công ty cụ hàng khủng thật đấy!!! Được quét rác cho cty tầm cỡ này cũng mát lòng mát ruột.
Hix, nhưng lương vẫn chưa được 1000$/tháng cho nhân viên mới như các bạn NT yêu cầu đâu ạ :(

sodiachinh

Xe buýt
Cụ chưa bao giờ làm việc với những Head Hunter thực thụ à ?

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
1k$/tháng cho sinh viên mới ra trường nói chung là cao nhưng không phải không có. Cách đây gần chục năm, thằng bạn em mới ra trường đi làm cho dự án khỉ gió gì của Nhật, lương trả 1k$/tháng. Cách đây gần 10 năm 1k$ có khi tương đương 2k$ bây giờ luôn đấy.

Còn ở đâu chả có mấy chú thần kinh, em gặp nhiều bạn SV KTQD, Thương mại còn vĩ cuồng hơn thế chứ 1k$ là đinh gì. Mỗi công ty tùy thuộc vào cơ cấu tổ chức đều có thang lương và phạm vi điều chỉnh linh hoạt cho từng vị trí. Thế nên nhiều lúc muốn tăng lương chỉ có cách nhẩy việc, dù làm cùng 1 vị trí/công việc.

accord1992

Xe tăng
kụ này chắc cũng là ftu gì đó đây, công ty doanh thu 30k, lợi nhuận 5k???

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chưa bao giờ làm việc với những Head Hunter thực thụ à ?
Gấu nhà em làm HR. Bản thân em cũng làm với tương đối các thể loại Headhunt nhưng bảng lương nội bộ thì chả có Headhunt nào biết đâu kụ ơi. Ví dụ kụ lấy hộ em bảng lương nội bộ của Viettel cái, xem anh Hùng Viettel lương anh ý bao nhiu, có dấu đỏ công ty. Lấy được kụ muốn gì em cũng chiều. :D

jihadv

Xe tải
1k$/tháng cho sinh viên mới ra trường nói chung là cao nhưng không phải không có. Cách đây gần chục năm, thằng bạn em mới ra trường đi làm cho dự án khỉ gió gì của Nhật, lương trả 1k$/tháng. Cách đây gần 10 năm 1k$ có khi tương đương 2k$ bây giờ luôn đấy.

Còn ở đâu chả có mấy chú thần kinh, em gặp nhiều bạn SV KTQD, Thương mại còn vĩ cuồng hơn thế chứ 1k$ là đinh gì. Mỗi công ty tùy thuộc vào cơ cấu tổ chức đều có thang lương và phạm vi điều chỉnh linh hoạt cho từng vị trí. Thế nên nhiều lúc muốn tăng lương chỉ có cách nhẩy việc, dù làm cùng 1 vị trí/công việc.
Nếu làm cho công ty nước ngoài thì em không nói, em trước giờ vẫn nghĩ rằng công ty em là công ty Việt lớn, nhưng giờ mới thấy rằng công ty mình chỉ là loại vừa và nhỏ, không có cơ hội để làm việc với mấy bạn NT yêu cầu lương 1k$/tháng

Còn chuyện thần kinh, thì chỗ nào chả có, có điều tỷ lệ thế nào thôi.

sodiachinh

Xe buýt
Gấu nhà em làm HR. Bản thân em cũng làm với tương đối các thể loại Headhunt nhưng bảng lương nội bộ thì chả có Headhunt nào biết đâu kụ ơi. Ví dụ kụ lấy hộ em bảng lương nội bộ của Viettel cái, xem anh Hùng Viettel lương anh ý bao nhiu, có dấu đỏ công ty. Lấy được kụ muốn gì em cũng chiều. :D
Cụ nói vậy thì nhà cháu biết là cụ chưa hiểu gì rồi :P
Nhà cháu xin dừng ở đây nhé, tránh làm loãng cái thớt này.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Chảnh là việc của chảnh, còn nhận hay k là việc của nhà tuyển dụng. No more comments. Tuy nhiên đúng là nếu với góc độ nhà tuyển dụng thì gặp trường hợp này sẽ k có cảm tình ngay từ đầu.

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói vậy thì nhà cháu biết là cụ chưa hiểu gì rồi :P
Nhà cháu xin dừng ở đây nhé, tránh làm loãng cái thớt này.
Vâng, kụ dừng là đúng rồi đấy. Đến chỗ khó quá rồi còn gì:P

Nine

Xe điện
Gió lạnh quá. Em rét run cầm cập rồi ạ =))

jihadv

Xe tải
Em vốn chả có ác cảm gì với dân NT, dù rằng đã từng làm việc và gặp dân NT chảnh, nhưng chỉ nghĩ đâu cũng có người này người kia. Nhưng đọc hết thớt này, thì e rằng sẽ phải suy nghĩ lại. :)

jihadv

Xe tải

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Em vốn chả có ác cảm gì với dân NT, dù rằng đã từng làm việc và gặp dân NT chảnh, nhưng chỉ nghĩ đâu cũng có người này người kia. Nhưng đọc hết thớt này, thì e rằng sẽ phải suy nghĩ lại. :)
Em thì cho rằng kụ nên dành thời gian suy nghĩ lại vụ lợi nhuận 5000 tỷ ở trên thì hợp lý hơn.:P