[Funland] Các cụ nghĩ sao khi "Sinh viên Ngoại thương bị nhà tuyển dụng chê 'chảnh'"

jihadv

Xe tải
Em thì cho rằng kụ nên dành thời gian suy nghĩ lại vụ lợi nhuận 5000 tỷ ở trên thì hợp lý hơn.:P
Số liệu của công ty em được công bố rộng rãi trên mạng cụ ạ :)

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em cũng đã phỏng vấn nhiều cháu FTU mới ra trường, đúng là có một số cháu tự tin tự cao thái quá (phần lớn rơi vào con nhà giàu, hoặc xuất thân từ thành thị). Tuy nhiên cũng có nhiều cháu không tự cao như thế, dù tốt nghiệp loại giỏi cũng rất biết học hỏi chỉ mong muốn được làm đúng nghề và học hỏi được nhiều kinh nghiệm, không yêu cầu mức lương quá cao.
Nhìn chung các sinh viên FTU có sự năng động, mạnh dạn, đó là đặc điểm tốt, các cụ tuyển dụng cũng đừng vì mấy hạt sạn mà đánh đồng cả đám thế tội nghiệp các cháu nó.
Nhà em cũng phỏng vấn nhiều emhocjowr FTU, nhưng như cụ, nói thật mất lòng, đại đa số các em, các cháu quá tự cao, coi trường mình là nhất, trong khi cty cần những ng làm việc thực, đóng góp thực chứ ko phải vào để suốt ngày lý sự, cãi nhau, gièm pha... Lâu lắm rồi em vẫn dị ứng với mấy em như vậy

jihadv

Xe tải
Cụ search Gú gồ giúp em "lợi nhuận mobifone" hoặc "doanh thu mobifone"; vào trang chủ của cty em có mục tuyển dụng, trong đó có nói rõ tiêu chí tuyển dụng đấy ạ.
:) $ giờ là 21k rồi, em chắc chắn với cụ, lương khởi điểm bên em không được 1000 đâu ạ

sodiachinh

Xe buýt
Cụ search Gú gồ giúp em "lợi nhuận mobifone" hoặc "doanh thu mobifone"; vào trang chủ của cty em có mục tuyển dụng, trong đó có nói rõ tiêu chí tuyển dụng đấy ạ.
:) $ giờ là 21k rồi, em chắc chắn với cụ, lương khởi điểm bên em không được 1000 đâu ạ
ha ha ha
em đã đoán cụ hoặc là Viettel, hoặc là Mobifone.
Hóa ra cụ ở bên Mobi à :P
Xin lỗi cụ nhé.

jihadv

Xe tải
ha ha ha
em đã đoán cụ hoặc là Viettel, hoặc là Mobifone.
Hóa ra cụ ở bên Mobi à :P
Xin lỗi cụ nhé.
Không có gì cụ ạ, em đang tự kiểm điểm việc trước đây mình vẫn tự hào ngồi công ty lớn thôi, nhưng nhìn lại lương mình sau mấy năm, mới thấy cty mình bé và nhỏ quá. Đang tính nhảy việc :P

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Không có gì cụ ạ, em đang tự kiểm điểm việc trước đây mình vẫn tự hào ngồi công ty lớn thôi, nhưng nhìn lại lương mình sau mấy năm, mới thấy cty mình bé và nhỏ quá. Đang tính nhảy việc :P
Em nghĩ kụ cũng nên nhảy, vì em có thằng bạn cách đây 3 năm cũng đào thoát từ Vinaphone sau 6 năm làm việc. Thấy bảo không phải COCC thì làm ở VNPT lâu mấy cũng khó khăn lắm. Hay kụ là COCC ạ? :D

sodiachinh

Xe buýt
Ngày xưa, hồi 199x, em đã có cơ hội nhảy từ Comvik sang Mobifone (hồi đó Mobifone còn bé tý tẹo).
Nhưng cuối cùng em lại chọn nhảy ra ngoài làm công việc công chức cạo bàn giấy.

Sau này Mobifone mạnh lên như vũ bão, em cứ ân hận mãi (vì bỏ lỡ cơ hội)
Bây giờ nhờ có cụ, em cũng đã đỡ ân hận nhiều :P

jihadv

Xe tải
Haizzz, nhưng giờ có gia đình rồi, nhảy đi nhảy lại ngại lắm cụ ạ, hơn nữa, em cũng chẳng phải dân NT chảnh, nên cũng chẳng yêu cầu lương cao, cứ tằng tằng là được rồi :P

jihadv

Xe tải
Em nghĩ kụ cũng nên nhảy, vì em có thằng bạn cách đây 3 năm cũng đào thoát từ Vinaphone sau 6 năm làm việc. Thấy bảo không phải COCC thì làm ở VNPT lâu mấy cũng khó khăn lắm. Hay kụ là COCC ạ? :D
Dạ, em ko phải là Vinaphone mà là Mobifone, nó cũng có chút khác nhau mặc dù cùng là VNPT. COCC thì chắc chắn em không phải, có điều em cũng không có yêu cầu 1000$ lúc mới bắt đầu vào làm việc, nên giờ cũng túc tắc thôi, tự hài lòng với bản thân. Vì mình không phải là sinh viên của trường top mà :P

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, em ko phải là Vinaphone mà là Mobifone, nó cũng có chút khác nhau mặc dù cùng là VNPT. COCC thì chắc chắn em không phải, có điều em cũng không có yêu cầu 1000$ lúc mới bắt đầu vào làm việc, nên giờ cũng túc tắc thôi, tự hài lòng với bản thân. Vì mình không phải là sinh viên của trường top mà :P
Vâng, như kụ là trên cả top rồi:P

boy_xedap

Xe điện
sodiachinh nói:
Ngày xưa, hồi 199x, em đã có cơ hội nhảy từ Comvik sang Mobifone (hồi đó Mobifone còn bé tý tẹo).
Nhưng cuối cùng em lại chọn nhảy ra ngoài làm công việc công chức cạo bàn giấy.

Sau này Mobifone mạnh lên như vũ bão, em cứ ân hận mãi (vì bỏ lỡ cơ hội)
Bây giờ nhờ có cụ, em cũng đã đỡ ân hận nhiều :P
Cụ làm công chức cạo giấy mà đúng cái ngạch địa chính thì đúng chả có gì là ân hận,cười khẩy vào cái lương 2-3 ngàn,thật 100%

Các cháu nó còn nhỏ, tưởng có thể hái sao trời bỏ túi được nên thế. Chứ đi làm, va chạm cuộc sống vài ba năm là khác ngay ấy mà.

phocu_cb

Xe điện
Mấy cháu ngaoị thương này chảnh từ lúc khi mà ngành tài chính ngân hàng hót.

khổ chứ làm giao dịch viên, thủ quỹ, tín dụng, quan hệ khách hàng thì chỉ cần bằng trung cấp là làm được rồi, thằng anh họ em làm nh bảo thế.

chẳng qua giờ bằng đại học nó như chó con thì cứ tuyển đại học thôi.

em cũng có mấy thằng bạn học ngoại thương công nhận độ vênh hơi cao. năm em học đại học xxx, thì chỉ cuối tuần mới được ra đường. gặp chúng nó bảo chứ học trường tù mà cũng học à, sau này kiếm được mấy. nó nói kiểu vui nhưng thực ra đá đểu.

em bảo lúc bị mất cắp, hiếp dâm đừng báo xxx nhé =))

xxx hả

Mon men

Xe tăng
e có ông anh họ làm ở dệt may hà nội, chuyên về xuất nhập khẩu hàng may mặc với mấy thằng tư bản, ông ấy bảo cũng có tuyển vài e sv NT nhưng mà các e ấy chảnh lắm, coi chỗ anh chỉ là chỗ thực tập được đôi năm thì té về sau cứ e nào là dân NT ông ấy đều cân nhắc rất kỹ nói chung là ko có thiên cảm lắm, mà ông ấy nói với e cách đây 4 năm rồi.

Chỉnh sửa cuối:

sodiachinh

Xe buýt
Cụ làm công chức cạo giấy mà đúng cái ngạch địa chính thì đúng chả có gì là ân hận,cười khẩy vào cái lương 2-3 ngàn,thật 100%
Con chim mà đã dính tên một lần thì nó sợ cành cong cụ ạ.
Nhà cháu thì dính 2 lần đều liên quan đến đất cát ~X( (một nhát là khủng hoảng 1998, một nhát BĐS đóng băng 2003~2005)
Cho nên đợt sốt nóng BĐS vừa qua (2009 ~ 2010) nhà cháu cũng tham gia, nhưng chỉ là "văn nghệ" chút chút thôi.
Giờ mà có cụ nào tuyển dụng nhà cháu, mức lương 3k$ như cụ nói, là nhà cháu đồng ý ngay, thật luôn :P
Nhà cháu xin hứa là sẽ trình lên cụ nào tuyển dụng nhà cháu, phương án kinh doanh để kiếm được 3k6/tháng :D

blackpaint

Xe container
Nó cứ kiếm cho cháu trên 3000 thì việc trả 1000 cũng chẳng xi nhê gì, chảnh cũng được, quan trọng ếch gì học ở đâu. Nhưng cũng thấy nó chảnh kiểu thời vụ, cháu học ngành Y mà giờ giẫy chết cũng hơn nó tí, mà sao chảnh thế, hay là vì xã hội bất công?

Chỉnh sửa cuối:

Gabpearl

Xe buýt
Công ty em làm về IT, website, phần mềm. Em vẫn hay làm công tác tuyển dụng, và vẫn thường hay hỏi câu này: Công ty trả lương cho em 1 đồng thì em sẽ làm ra cho công ty bao nhiêu đồng? 1, 1.5, 2, 3, 5, 10, 20, 50, 100?
Và tuỳ câu trả lời của từng ứng viên thì mình cũng đã đánh giá được một phần nào đó tính cách, tư duy của ứng viên đấy rồi. Và đặc biệt em đánh giá không cao ứng viên nào phán một câu là sẽ góp hết sức cho công ty chứ không biết là khoảng bao nhiêu cả. Theo thống kê của riêng em thì vẫn có ứng viên phán là 1, 1.5; nhiều nhất là vào khoảng 10 - 50, sau đó là đến 100 ( chả biết giỏi đến cỡ nào nữa ).
Kết lại em đánh giá cao các ứng viên có trình độ thật sự và phán con số khoảng 2-5.
Còn về các ứng viên chảnh thì em gặp khá nhiều, phần lớn là em sẽ dập các cậu ấy từ trong trứng nước và say goodbye luôn. Loại đó thực sự khó mà hợp tác được, em thề