Các cụ nhà mình có cụ nào sưu tập rượu ngoại không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

VNAVNA

Xe tải
Em có thắc mắc chút là chai 105 NAS này và chai 105 20yo đều là CS 60abv cả. Vậy chẳng nhẽ sau hơn chục năm nữa mà rượu không giảm thêm tý abv nào ạ?
Câu hỏi của cụ quá sắc, hy vọng các cụ chuyên gia sẽ tìm được câu trả lời. Em thì phỏng đoán là có thể tùy thuộc vào loại thùng. Mặt khác Cask Streng ko phải là Single Cask, do đó việc trộn CS giữa các thùng có nồng độ khác nhau có thể tạo được nồng độ mong muốn của chai thành phẩm. Mong các cụ có ý kiến.

Chỉnh sửa cuối:

Macro

Xe đạp
Em có thắc mắc chút là chai 105 NAS này và chai 105 20yo đều là CS 60abv cả. Vậy chẳng nhẽ sau hơn chục năm nữa mà rượu không giảm thêm tý abv nào ạ?
Theo nhà cháu tìm hiểu thì Chai 105 NAS ( 10 years ols) được đóng chai từ một mẻ vating ( trộn không pha nươc) các thùng có 10 năm tuổi. Trong đó có thùng đạt 105 độ proof ( 60 độ rượu), có những thùng thấp hơn và có những thùng cao hơn, làm sao sau khi vating phải đạt đúng 105 độ proof.

Trong khi đó chai 105 20 years old cũng làm tương tự đối với những thùng đã ủ đạt 20 tuổi. Những thùng này hoàn toàn khác các thùng ( có thể khác mẻ chưng cất) dùng để làm chai 105 NAS cách 10 năm trước.

Tuy nhiên để chọn những thùng 20 tuổi vatting cho ra 105 proof thì sẽ khó khăn hơn. Vì phải có nhũng mẻ rược được chưng cất với độ rượu rất cao 20 năm trước.

tuankts

Xe tải
Em nhớ phía sau chai 105 NAS mà cụ sky nói này nó đề 10 hay 12yo j đó, blend giữa các thùng SM cùng loại trong 1 mẻ rượu này khống chế thành 60ABV thì chắc chắn là cũng phải sẽ thêm bớt, gia giảm để đạt nồng độ 60ABV chứ nhỉ, sao lại chuẩn thế dc. Cùng thắc mắc như cụ VNAVNA.

Tuan nguyen

Xe buýt
Em nhớ phía sau chai 105 NAS mà cụ sky nói này nó đề 10 hay 12yo j đó, blend giữa các thùng SM cùng loại trong 1 mẻ rượu này khống chế thành 60ABV thì chắc chắn là cũng phải sẽ thêm bớt, gia giảm để đạt nồng độ 60ABV chứ nhỉ, sao lại chuẩn thế dc. Cùng thắc mắc như cụ VNAVNA.
Chắc họ pha thêm cồn y tế hoặc thậm chí là cồn công nghiệp vào các cụ ạ LOL

skywalkers

Xe buýt
Theo nhà cháu tìm hiểu thì Chai 105 NAS ( 10 years ols) được đóng chai từ một mẻ vating ( trộn không pha nươc) các thùng có 10 năm tuổi. Trong đó có thùng đạt 105 độ proof ( 60 độ rượu), có những thùng thấp hơn và có những thùng cao hơn, làm sao sau khi vating phải đạt đúng 105 độ proof.

Trong khi đó chai 105 20 years old cũng làm tương tự đối với những thùng đã ủ đạt 20 tuổi. Những thùng này hoàn toàn khác các thùng ( có thể khác mẻ chưng cất) dùng để làm chai 105 NAS cách 10 năm trước.

Tuy nhiên để chọn những thùng 20 tuổi vatting cho ra 105 proof thì sẽ khó khăn hơn. Vì phải có nhũng mẻ rược được chưng cất với độ rượu rất cao 20 năm trước.
Cháu cũng nghĩ như cụ. Tuy nhiên tìm những thùng sau ít nhất 20 năm mà vẫn còn 60abv thì quả là khó khăn hoặc phải có phương pháp đặc biệt nào chăng?
Thậm chí chai 105 40yo cũng là 60abv các cụ ạ. sau ít nhất 40 năm mà vẫn còn 60abv thì hoặc nồng độ ban đầu phải rất cao hoặc loại thùng ủ phải đặc biệt để rượu trưởng thành rất chậm để sau 40 năm nó vẫn còn ở 60 abv.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Cask strength OB hiểu theo nghĩa thông thường là đóng chai ở nồng độ abv mạnh nhưng có thể đã được điều chỉnh bằng việc chế thêm nước tinh khiết để điều chỉnh độ mạnh abv tới mức mong muốn của nhà làm rượu, điều này khác với những chai ghi Natural cask trength - đóng chai với độ abv tự nhiên của rượu nghĩa là chiết ra từ thùng ủ thế nào thì đóng chai thể ấy thường thấy ở một số chai dòng vintage hoặc limited của chính nhà chưng cất hay nhà đóng chai độc lập cũng vì thế các cụ cũng thấy độ abv thường là con số lẻ không giống nhau qua các năm, ví dụ như Talisker 25yo vintage 2007 của chú PhamHa ghi 58,1%abv Natural CS còn chai Talisker 25yo vintage 2009 của mỗ em thì lại là 54,8%abv Natural CS. Nồng độ rượu lúc vừa chưng cất xong không thấp đâu các cụ ạ nó thường là trên dưới 90%abv đấy vì thế mới ủ được rượu lâu năm và mới "chín" kỹ trong thùng ủ được cũng như ở xứ an nam nhà mình các cụ ngâm rượu thuốc thường phải dùng rượu có nồng độ cao mới lấy hết được cái tinh túy trong thuốc. Thông thường rượu ủ lâu năm thường ủ trong thùng Butt hoặc Hogshead bởi do lượng rượu ủ lớn nên nó cũng giảm thiểu sự hao hụt nồng độ abv. Thế nên sau 25 đến 30 năm nồng độ cồn vẫn còn rất cao Ví dụ như chai Benriach 30yo của mỗ em hay lão Clayton sưu tầm được dù chỉ là chai OB thông thường không phải CS nhưng nồng độ vẫn là 50%abv.

Chỉnh sửa cuối:

phamhavn

Xe tải
@Cụ Malt: Chai Benriach 30yo của cụ Malt là chai thông thường nhưng 50% chắc là pha cồn y tế roài. Đừng mở ra mời thằng em nhé!
Hàng HP30yo và HP Thor đã nhập kho nhà em rồi nhé, hôm nào xuống em cho ngắm chơi hehe

MaltBrothers

Xe buýt
@Cụ Malt: Chai Benriach 30yo của cụ Malt là chai thông thường nhưng 50% chắc là pha cồn y tế roài. Đừng mở ra mời thằng em nhé!
Hàng HP30yo và HP Thor đã nhập kho nhà em rồi nhé, hôm nào xuống em cho ngắm chơi hehe
Anh cũng điều tra về chai HP 30yo mới ra nghe nói chai này được nhà đóng chai độc lập hồ cẩm đào released và sau một hồi tạm nhập tái xuất đã có mặt ở DFS của xứ sở phù tang. Cốt rượu êm uống không đau đầu hương ngào ngạt bởi có tới 90% là cồn hoa quả sản xuất theo công nghệ sinh học tiên tiến của nhà làm rượu hồ cẩm đào, chai thor cũng rứa thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Văn Đoành

Xe điện
Nghe các Cụ bàn thế nhà cháu đâm hoang mang tợn.
Thor là cụ Thần mà xứ nhà HCD c ũng dám báng bổ thần thánh ah?

Lavenders

Xe tăng
Hôm tết em lừa được bác Lập nuôi lợn rồi kụ nhóe... Bây giờ bác ấy có cả rượu, cả lợn đánh tiết canh thiếu mỗi cái hẹn thôi.

Khi nào kụ ấy hẹn thì bác đến mổ lợn nhóe, em nhận chân nhặt rau thơm và đổi ruồi...

MaltBrothers

Xe buýt
Không việc gì phải hoang mang cụ ợ, nghề buôn thần bán thánh ở đâu chả phát triển mà cụ. Nói vui cho gã PhamHa cú tiết thôi ạ, khoe mãi chả thấy khui ra uống, bao h lão đó đem khoe cái vỏ chai không thì mới đáng nói :D

Văn Đoành

Xe điện
Hôm tết em lừa được bác Lập nuôi lợn rồi kụ nhóe... Bây giờ bác ấy có cả rượu, cả lợn đánh tiết canh thiếu mỗi cái hẹn thôi.

Khi nào kụ ấy hẹn thì bác đến mổ lợn nhóe, em nhận chân nhặt rau thơm và đổi ruồi...
Vầng ạ, c ũng phẩy sơm sớm Cụ nhể? Mới coá 3 ngày tết mà dì Lập bú hết dững 4 chai rồi.

VNAVNA

Xe tải
Thưa các cụ, hôm nay 8/3, em đã làm 1 bó hoa rồi. Nhưng nghĩ là Vợ suốt ngày thấy mình loay hoay mấy chai rượu mạnh, có hơi củ chuối tý chăng, nên em quyết định lôi ra 1 chai vang này để nịnh vợ. Cũng nhớ các cụ đề cập đến late havest và ice wine nên em kiểm tra lại sơ sơ thì thấy chai này thuộc phẩm cấp TBA và thấy bảo nó bán giá cao hơn cả nhiều loại vang tuyết đến 2-3 lần và đúng bằng giá của 2 chai Laphroaig Quarter Cask. Có thể ko hoàn toàn chính xác.Nếu sai nhờ các cụ sửa giúp ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ngaydoclap

Xe container
Hắt hơi liên tục hóa ra hai thày chưởi em nhá :( cái tội thù lâu nhớ dai đáng ghét quá, rồi sẽ có lợn và rượu hầu :)

Vầng ạ, c ũng phẩy sơm sớm Cụ nhể? Mới coá 3 ngày tết mà dì Lập bú hết dững 4 chai rồi.

Godfather77

Xe điện
Thưa các cụ, hôm nay 8/3, em đã làm 1 bó hoa rồi. Nhưng nghĩ là Vợ suốt ngày thấy mình loay hoay mấy chai rượu mạnh, có hơi củ chuối tý chăng, nên em quyết định lôi ra 1 chai vang này để nịnh vợ. Cũng nhớ các cụ đề cập đến late havest và ice wine nên em kiểm tra lại sơ sơ thì thấy chai này thuộc phẩm cấp TBA và thấy bảo nó bán giá cao hơn cả nhiều loại vang tuyết đến 2-3 lần và đúng bằng giá của 2 chai Laphroaig Quarter Cask. Có thể ko hoàn toàn chính xác.Nếu sai nhờ các cụ sửa giúp ạ.
Chai này cụ và gấu ngồi ăn bánh trứi hoa quả tráng miệng nhá.

subalu

Xe máy
Hôm qua em ra Mai Anh ở Thái Hà làm 2 chai Balvenie 15, lúc sau chạy qua Ngọc Thanh gvm thấy bán rẻ hơn 100k/chai. Chai SM mở ra uống dở còn lại để đc bn lâu hả các cụ ?

VNAVNA

Xe tải
Đa tạ cụ dạy chuẩn. Em cũng định thẩm chai đúng điệu như vậy. Nhưng hiện thực lại đi ăn với khách. Tất nhiên hôm nay phải kéo Vợ em đi cùng cho có tính dân vận cụ ạ. Mà ăn thì đang no căng. Nhưng ko sao. Chúc cụ và gấu cũng có một tối mùa xuân nhiều thứ đâm chồi nảy lộc (Đây là em nương theo giọng văn mượt mà của cụ Hoài Hương đấy ạ)

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Hôm qua em ra Mai Anh ở Thái Hà làm 2 chai Balvenie 15, lúc sau chạy qua Ngọc Thanh gvm thấy bán rẻ hơn 100k/chai. Chai SM mở ra uống dở còn lại để đc bn lâu hả các cụ ?
Vứn đề là chỗ Cụ đã uốn hết bâu nhiêu? 1 vài chén hay còn tí tráng dưới đáy?

Trạng thái
Thớt đang đóng