[Funland] các cụ OF làm gì khi nghỉ hưu sớm ?

thanhkhenam

Xe hơi
Con cụ mới mấy tuổi thì còn tận gần 20 năm nuôi chúng nó ăn học. Mà mới học mầm non còn ít, sau càng lớn càng tốn. Em tính phải có tầm 5 tỏi đút bank ăn lãi kép mới đủ nuôi một đứa từ bé đến lớn và đi du học.

Cụ chưa già, cũng có nền tảng mà đã gác kiếm sớm thế, ko tính đầu tư cho con ah?
Em cám ơn, để em tính lại ạ.
Tầm này mà nghỉ luôn thì buồn lắm. ko nên nghỉ hẳn mà làm những việc cảm thấy vui và phù hợp với sức khoẻ của mình.
Em đang dự tính làm cái cửa hàng nhỏ nhỏ chạy ra chạy vào cho đỡ cuồng chân. Nghỉ hẳn mà bảo vợ đưa cho vài đồng uống bia chăc cũng khó đấy.
Em có nghề tay trái làm online MMO nên cũng kiếm tiền xăng với cafe.

Lên cơ quan uống nước chè đến khi về hưu thôi cụ :D
Làm thế kỳ lắm ạ, khg làm thì để bàn ghế cho bạn trẻ có cơ hội, DN chớ phải CQHC đâu :)

Em cám ơn CCCM nhiều, để em tính lại công việc CTY hay ở nhà phát triển MMO, cái mãng MMO này cũng chắc cũng còn kiếm được mà nó buồn quá nên lâu nay em ít theo dõi.

vieteuro

Xe container
một là nuôi thêm vợ
hai là m tham gia tài sửu hoặc lô đề
cảm giác nó khác ngay

cu mậm

Xe buýt
Dear các Cụ,
Em năm nay 42 tuổi có nhà, xe, con cái đầy đủ có điều con nhỏ quá đứa 5 tuổi đứa 3 tuổi .
Kinh tế thuộc loại trung bình, có được mấy nhà cho thuê kinh doanh nên cũng lo được ăn mặc hàng ngày, em làm DN nhà nước nên cũng khg bị áp lực nhiều, hồi xưa em cày nhiều nên cũng có đc ít vốn, hồi đó có ngày em chỉ ngủ 2-3 tiếng còn lại làm liên tục không nhậu nhẹt hay chơi bời nên giờ em cũng quen cách sống đó không nhậu nên không có bạn nhiều. Nhưng giờ có được tí tiền hàng tháng từ cho thuê nhà em đâm ra tự mãng cảm thấy cuộc sống vậy là đủ và giành thời gian cho gia đình, Cụ Mợ nào hiếm muộn phải chạy chữa 10 năm đến khi có con thì dễ rơi vào cảm giác này lắm.
Số BH thì em rút về tự đóng thêm mấy năm nữa cũng được.
Giờ khó cái là nghỉ ở nhà thì làm gì cho hết giờ ??? mua mảnh đất làm vườn thì đi xa khoảng 25-30km mà em thì không biết làm nông. Có Cụ nào giống trường hợp này cho em xin ý kiến với, em cám ơn nhiều.
Cụ chưa biết nghỉ rồi về làm gì cho hết thời gian thì có nghĩa là cụ chưa sẵn sàng để nghỉ đâu. Về mà ko làm gì thì xuống nhanh lắm, cả sk và tinh thần.

phuongmit

Xe cút kít
Con cụ bé thế sao cụ nhàn dc nhỉ, thuê người hết hay tnao nhỉ. Nhà e đứa lớp 1 đứa lớp 4 mà từ hôm chúng nó đi học e bận sml, ngoài thời gian đi làm thì mọi thứ đều lập trình theo giờ rồi

duytrong

Xe lăn
Em tự cho mình nghỉ hưu khi 50 tuổi sau khi giải tán mấy chiếc xe khách hợp đồng, mặc dù kinh tế của em cũng chỉ tàm tạm , em tự tìm thú vui cho mình như chơi cầu lông, đạp xe thể thao, chơi cờ tướng, câu cá, cắm trại du lịch, hò hát nói chung không thiếu gì cách tìm thú vui khi mà mình nhiều thời gian, có lẽ các cụ sẽ hỏi tiêu bằng gì khi không có lương hưu, vâng em hiện có cái cửa hàng bán đồ thể dục thể thao với quần áo thời trang do vợ bán cộng với thu nhập nhì nhằng thêm, cho thuê nhà... biết đủ thì nghỉ thôi.

cu mậm

Xe buýt
Em tự cho mình nghỉ hưu khi 50 tuổi sau khi giải tán mấy chiếc xe khách hợp đồng, mặc dù kinh tế của em cũng chỉ tàm tạm , em tự tìm thú vui cho mình như chơi cầu lông, đạp xe thể thao, chơi cờ tướng, câu cá, cắm trại du lịch, hò hát nói chung không thiếu gì cách tìm thú vui khi mà mình nhiều thời gian, có lẽ các cụ sẽ hỏi tiêu bằng gì khi không có lương hưu, vâng em hiện có cái cửa hàng bán đồ thể dục thể thao với quần áo thời trang do vợ bán cộng với thu nhập nhì nhằng thêm, cho thuê nhà... biết đủ thì nghỉ thôi.
Biết đủ là đủ cụ ah. Cụ có thu nhập thụ động đủ chi tiêu rồi, có thú vui sở thích để theo đuổi thì nghỉ khỏe thôi. 50t e cho là vừa đẹp để nghỉ, e còn vài năm nữa mới đến mốc đó. Nhưng e chỉ nghỉ việc toàn thời gian, chuyển sang làm việc khác theo sở thích, tự do thoải mái hơn, thích thì có thể bỏ đi chơi vài tuần, vài tháng rồi lại quay về làm tiếp. Chứ nếu nghỉ rồi chơi quanh ngày tháng thì cũng nhanh chán lắm, đó là điều e nghiệm ra sau mấy đợt nghỉ covid vừa rồi :).

duytrong

Xe lăn
Biết đủ là đủ cụ ah. Cụ có thu nhập thụ động đủ chi tiêu rồi, có thú vui sở thích để theo đuổi thì nghỉ khỏe thôi. 50t e cho là vừa đẹp để nghỉ, e còn vài năm nữa mới đến mốc đó. Nhưng e chỉ nghỉ việc toàn thời gian, chuyển sang làm việc khác theo sở thích, tự do thoải mái hơn, thích thì có thể bỏ đi chơi vài tuần, vài tháng rồi lại quay về làm tiếp. Chứ nếu nghỉ rồi chơi quanh ngày tháng thì cũng nhanh chán lắm, đó là điều e nghiệm ra sau mấy đợt nghỉ covid vừa rồi :).
Ối Covid thì ai mà chả chán, em cũng chán có đi đâu khỏi nhà mà, xong hết dịch thì lại tiếp tục thôi, em nghiệm ra nếu có thu nhập, có tiền thì chơi vô tư, nếu ít tiền thì không thể chơi được cụ ạ...

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều người sinh ra ở vạch đích của thế giới con người thì cần biết: chúng ta đều ở vạch xuất phát của sinh tử luân hồi. Người phải thọ khổ hay có phúc đức về tiền tài địa vị đều giống nhau ở điểm này

Kiếp trước có tu kiếp này giàu.
Kiếp này sung sướng lại quên sao?
Sống lo bòn chải tham nhiều quá.
Chết có đem theo được chút nào ?

cusao

Xe lăn
Dear các Cụ,
Em năm nay 42 tuổi có nhà, xe, con cái đầy đủ có điều con nhỏ quá đứa 5 tuổi đứa 3 tuổi .
Kinh tế thuộc loại trung bình, có được mấy nhà cho thuê kinh doanh nên cũng lo được ăn mặc hàng ngày, em làm DN nhà nước nên cũng khg bị áp lực nhiều, hồi xưa em cày nhiều nên cũng có đc ít vốn, hồi đó có ngày em chỉ ngủ 2-3 tiếng còn lại làm liên tục không nhậu nhẹt hay chơi bời nên giờ em cũng quen cách sống đó không nhậu nên không có bạn nhiều. Nhưng giờ có được tí tiền hàng tháng từ cho thuê nhà em đâm ra tự mãng cảm thấy cuộc sống vậy là đủ và giành thời gian cho gia đình, Cụ Mợ nào hiếm muộn phải chạy chữa 10 năm đến khi có con thì dễ rơi vào cảm giác này lắm.
Giờ khó cái là nghỉ ở nhà thì làm gì cho hết giờ ??? mua mảnh đất làm vườn thì đi xa khoảng 25-30km mà em thì không biết làm nông. Có Cụ nào giống trường hợp này cho em xin ý kiến với, em cám ơn nhiều.
Vì bác xin ý kiến nên em mạnh dạn tư vấn mang tính xây dựng và thiết thực nhất là:
Với hoàn cảnh bác trình bày như vậy thì khi nghỉ hưu sớm và ở nhà thì nên tập trung nuôi dạy con cái ạ !

cu mậm

Xe buýt
Ối Covid thì ai mà chả chán, em cũng chán có đi đâu khỏi nhà mà, xong hết dịch thì lại tiếp tục thôi, em nghiệm ra nếu có thu nhập, có tiền thì chơi vô tư, nếu ít tiền thì không thể chơi được cụ ạ...
Chuẩn rồi cụ, có thu nhập thụ động rồi mới bỏ đi chơi đc. Nghỉ làm là hết thu nhập thì ts có to cũng miệng ăn núi lở thôi.

15cm45p

Xe điện
Cụ tự do tài chính rồi. Nghỉ ngơi làm gì thích đi cụ, vừa làm vừa có tiền ấy.

minhadtvn

Xe tải
Website
skyweb.com.vn
Khi nào e có mấy cái nhà cho thuê nguồn thu nhập thụ động tháng mấy chục thì e tư vấn cụ :))

landaumuaxe

Xe điện
cụ cũng ngang em mà con cũng nhỏ, nghĩ cảnh 10 năm chạy chữa thì cũng vất, thế mà vẫn có được mấy cái nhà cho thuê thì thích phết cụ nhỉ
e cũng tầm tuổi cụ, e nhiều lúc cũng có cái suy nghĩ và muốn như cụ lắm, nhưng khổ nỗi con e nó nhỏ quá, út mới hơn 2 tuổi, nên có muốn cũng k dám, chỉ mong có công việc làm đến 55 tuổi là ok rồi, k mơ hơn , trước e cũng cày cuốc mua được mấy cái cho thuê, mỗi tháng có dư từ nó độ gần 50 củ, mà sau em bán dồn hết mấy cái, để mua cái nhà mơ ước cho gấu mẹ, thế là sạch tiền luôn, giờ chả có tí thụ động nào cả, chỉ có vc đi cày thôi, mà cày nuôi 4 cái mồm, căng lắm, thằng cả mới cấp 2, học lèo phèo cũng gần chục củ học phí mỗi tháng, 1 loạt dưới đi học rồi, căng quá cụ ạ
giờ mà ngừng kiếm tiến là đói luôn
Nhưng trong 1 chừng mực nào đó, đôi lúc e vẫn ước mơ được nghỉ hưu sớm, được chạy xe xuyên việt cho nó phê, dược ăn ngủ muộn chút, nhưng chắc khó rồi

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Dear các Cụ,
con cụ 3 tuổi với 5 tuổi
cụ nghỉ ngơi dành thời gian cho con, thì em nghĩ sáng dậy sớm chạy bộ, rồi về tắm rửa gọi con dậy, đưa con đi học
trưa chiều đọc sách viết lách cafe, ngoài ra có thể học, có rất nhiều khóa để học: học viết, học chụp ảnh, học tiếng Nhật, tiếng Đức ...
chiều đón con
tối dạy nó học, hoặc đưa nó đi chơi

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cụ bằng tuổi em, nhưng em còn lâu mới nghỉ hưu, vì kinh tế mình cứ khỏe thì sau này mình càng sướng. Chả lo gì, chỉ lo già. :P

pk2018

Xe tải
cụ nghiên cứu thêm mảng số đề, chứng khoán với coin.... đầu óc luôn bận rộn ....:))

ltlinh

Xe tăng
Dear các Cụ,
ở đời người ta theo đuổi 3 thứ tự do

Tài chính, thời gian, tư tưởng va kiến thức.

cụ có bản có được 2 thứ đầu

về mục thời gian cụ nên tìm ho mình một hai môn thể thao nữa để vua vui khoẻ vùa cai thiện sức khoenhuw chạy, đạp xe, tennis...bơi cu co rồi là okie.

cụ tạp trung vao mục thứ 3 là tư tưởng và kiến thức đọc nhiều lĩnh vực để mở rông tue tương kiến thức mi hf có thể là sách về lịch sử, tôn giáo, triết học thâm chí...về hố đen, vật lý lượng tử....

về mặt tự do thư 3 cụ càngđọc càng tìm hiểu nhiều càng thấy thoải mái sử dụng đuọc thòi gian.

maytinh8780

Xe tăng
Dear các Cụ,
Trước em có lập thớt "Nghỉ hưu nên sống ở đâu". Giờ thêm cụ hỏi câu nghỉ hưu thì làm gì cho hết thời gian? Theo em thì có nhiều thứ để làm nhất là khi ta còn chưa già. Em ưu tiên thể thao, câu cá, đánh cờ, du lịch và làm công tác xã hội, thiện nguyện. Em cố tầm 5 năm nữa cũng nghỉ thôi.

binhsu7273

Xe cút kít
Ối rời ôi....!
42 tuổi là ước vọng đã mất của rất nhiều Ọp Fờ trên này, thỏa trí tang bồng đi không lại bùi ngùi, nuối tiếc đó. ;)) ;)) ;))

ngoctu2109

Xe tăng
E vote mua mảnh đất rảnh rỗi làm vườn, trồng cây. Thời gian còn lại đưa con cái đi học, chăm lo gđ. Thỉnh thoảng làm chuyến phượt xa xa ... xèng bao nhiêu cho đủ.