[Funland] Các cụ phân chia tài chính trong gia đình thế nào ạ?

physician

Xe tải
Cụ ghê gớm quá. Em thật. Cụ đánh giá cụ rất cao và luôn đánh giá thấp người khác, kiểu chồng cô bạn em kể trên.
Cụ khám bệnh và tính phí. Họ có tiền và tin tưởng vào tay nghề của cụ, họ sử dụng dịch vụ của cụ và trả tiền. Họ là dân kinh doanh nên em nghĩ họ biết nhìn người và biết cách tiêu tiền.
Không liên quan lắm đến chuyện của cụ và cô gái kia, trừ khi bố mẹ cô gái cố tình chọn sử dụng dịch vụ của cụ để giữ chỗ đi lại tăng cơ hội (nếu cụ chưa vợ, cô kia chưa chồng).
Em hỏi thật, cụ khám chữa bệnh tại nhà thì ngoài phạm vi lời thề của ngành y à?
Chắc mợ không biết môi trường khám chữa bệnh cực dễ lợi dụng: mỗi bệnh nhân chỉ thêm 1 xét nghiệm, 1 lọ thuốc là cuối tháng được hoa hồng vài củ. Đi làm mới biết kiến thức sức khỏe của dân mình chán thực sự luôn.

Nhưng em không làm vậy. Em không tham thứ không thuộc về mình, nhưng người khác cũng đừng hòng tước đoạt những gì em đang có.

Bố mẹ gái khám nhiều bác sĩ, nhưng cuối cùng vẫn quay lại với em. Họ tin tưởng không chỉ tay nghề mà cả đạo đức nữa.

Nhu cầu cá nhân không lớn, chẳng tiêu hết phần nhỏ thu nhập mình nên tài sản nhà gái em coi như phù du. Em chỉ không muốn tài sản của mình bị uổng phí bởi những người không xứng đáng mợ ạ

waterlilyhn

Xe tải
Chắc mợ đọc nhanh, chưa kịp nghĩ.

Em từng nói: ngoài làm bệnh viện, em còn khám chữa bệnh tại nhà (giống bs gia đình)

Bố mẹ gái mệt mỏi, đau chỗ nọ, nhức chỗ kia vẫn gọi em khám bệnh. Nhẹ em tự xử, nặng tư vấn nhập viện.

Nếu nghi ngờ phẩm chất, họ đã chẳng tiếp tục giữ quan hệ và trao sức khỏe mình cho em. Nói vậy để thánh waterlilyhn bớt so sánh đạo đức một cách vô căn cứ...
Thực ra thì tôi đã định dừng vì như tôi nói cụ và tôi k cùng kiểu người nên có nói cũng k đi đến đâu, nhưng vì cụ có đề cập đến tôi nên tôi cũng xin phép nói thẳng như này.
1. Mặc dù cụ có tha hồ tô vẽ bản thân giỏi giang nghị lực thế nào, kiếm tiền ra sao, tử tế đến mức bố mẹ gái phải tiếc nuối mà muối mặt “xin lỗi” cụ, thấy con mình thật mắc sai lầm khi k chọn cụ, vẫn là khách hàng thân thiết dùng dịch vụ của cụ, vậy cụ có dám đưa 2 bác đọc những suy nghĩ thật sự của cụ viết trên này về gái nhà người ta ko? Về suy nghĩ bố mẹ coi con gái như “món hàng” hết date lừa cụ mua ko? Khi người khác nhục nhã con mình, nhà mình như thế, có bố mẹ nào ngu cố kiết đẩy nó vào hố lửa? Hay cố kiết dùng dịch vụ của cụ? Bởi vì người ta vẫn chưa hiểu hết bản chất của cụ, cái vỏ bọc cụ tạo cho mình nó long lanh quá nên mới thế. Chuyện trai nghèo yêu gái có điều kiện mà bị từ chối như cụ ngoài xã hội đầy ra, đó là chuyện quá bình thường, nhưng tôi chưa thấy ai mặt dầy như cụ, cụ mặc cả với bố mẹ người ta vì đạo đức con gái nhà ng ta có vấn đề, là “hàng” dùng rồi nên muốn cưới phải các thêm tài sản. Cụ vẽ hay lắm, nào là sau này sự nghiệp của cụ còn đi lên nữa, nào là cụ chỉ biết kiếm tiền lo gd k biết tiêu, k có tgian chơi bời, gớm, cụ phòng thủ chắc chắn như kia thì mơ gì gái kia sờ đc vào tiền của cụ.
2. Ah nói thêm tôi k phải là thánh đạo đức nhé, nếu đúng thật thì đương nhiên sẽ bị cụ lừa đến thảm như 2 bác gái kia.

Chỉnh sửa cuối:

Lavender168

Xe buýt
mỗi bệnh nhân chỉ thêm 1 xét nghiệm, 1 lọ thuốc là cuối tháng được hoa hồng vài củ. Đi làm mới biết kiến thức sức khỏe của dân mình chán thực sự luôn.

Nhưng em không làm vậy. Em không tham thứ không thuộc về mình, nhưng người khác cũng đừng hòng tước đoạt những gì em đang có

Nhu cầu cá nhân không lớn, chẳng tiêu hết phần nhỏ thu nhập mình nên tài sản nhà gái em coi như phù du. Em chỉ không muốn tài sản của mình bị uổng phí bởi những người không xứng đáng mợ ạ
Quá đúng bạn ah. Cha mẹ nào cũng yên tâm khi có những đứa con suy nghĩ như vậy.
Việc lựa chọn bạn đời rất quan trọng, thời buổi thông tin rõ ràng càng kg đáng để đi lầm dg.
Chúc bạn tìm dc ý trung nhân tốt.
Bác sĩ giờ quá tệ thật, thật sự kg dám tin họ, rất hiếm khi gặp dc người nói cân nhắc đến sức khoẻ bệnh nhân đa số giờ họ chỉ bận tâm đến khoản hoa hồng thu về, đáng sợ thật.
Tôi đến cả năm nay vẫn phân vân kg biết có nên pt kg hay chịu đau. Kg phải là sợ đâu mà là quá sợ. Nhất là khi đọc pm của một số bạn trẻ.

Yeuaibaygio

Xe container
Ở với người vậy hạn chế phát triển đủ thứ mà mình chẳng may xuống dốc phát là nó cho mình đi tàu suốt luôn.
Khó có tình huống này cụ ạ, vì tài sản riêng của bạn em tương đối khá rồi, kinh tế nhà ngoại (bố mẹ + anh em ruột đều tốt) và hỗ trợ tích cực cho bạn em.
Hôn nhân gần 20 năm có đủ va chạm rồi nên ông kia hiểu là bạn em ở cái thế cao hơn và chủ động. Bạn em thì bơ đi nhiều cái vì thương con, và nó cũng mạnh mẽ, sôi nổi, nhiều bạn bè.
Nhà nó nhìn bên ngoài có đủ mọi thứ, là mơ ước của ngàn vạn người. Mỗi ông chồng cứ lạnh nhạt, khinh khỉnh.
Nếu nhà ngoại và vợ kém thế hơn thì không hiểu ông chồng ra thế nào nữa.

u2000

Xe tải
Thế này thì em rất ngại gả con gái cho cụ.
Cụ cố gắng làm sao lo toàn bộ chi phí cho 1 gia đình đi, vợ nó kiếm được bn kệ nó không quan tâm. Được thế tư thế thằng chồng nó mới vững ạ.
À mà em cũng đang dạy con gái em cố gắng học để sau này kiếm đủ tiền tự nuôi bản thân và con mà không cần chồng phải đưa tiền cụ nhé.
Cá nhân em hiện nay, ts vợ đứng tên hết, trừ 1 cái nhà đứng tên chung, mà tiền em kiếm nhé. Nhưng điều phối dòng tiền thế nào là do em quyết, tất nhiên vợ biết hết.
Cụ hết lòng với vợ thì 96,69% vợ nó hết lòng với mình. Cụ thích thủ thế thì nó cũng thế thủ thôi.
Iem cũng thế những vẫn phải có tí quỹ đen chứ cụ!

Yeuaibaygio

Xe container
Ghét nhỉ !! Em ghét nhất kiểu này. Ngày trước cưới xong phát là em nói luôn kg có chiến tranh lạnh. Có gì kg ưng thì nói ra luôn. Rồi xong thôi. Vui vẻ như thường, còn kg dc thì bỏ. Kg bỏ dc phải vui, phải bình thường cho dù là 1 ngày.
Em ghét cái kiểu giận dỗi, nó khiến em căng thẳng. Phân tâm kg làm dc việc gì.
Gặp phải thằng tính toán như thần xong lại khinh người thế này chắc tóc em bạc trắng.
Ngày xưa bố mẹ, bà nội bạn em ưng anh này lắm, tác động đủ thứ để con gái đồng ý. Sau mới lộ nhược điểm cũng hối hận nhiều. Được cái bạn em mạnh mẽ và có mấy thứ bù lại nên cũng đỡ: công việc tốt, kinh tế vững, con cái đáng yêu.
Bố mẹ đứa bạn em cũng thành đạt và kỹ tính lắm, lại vớ phải bố rể chứ không phải con rể.

Xechaybangcom

Xe điện
Cụ ghê gớm quá. Em thật. Cụ đánh giá cụ rất cao và luôn đánh giá thấp người khác, kiểu chồng cô bạn em kể trên.
Cụ khám bệnh và tính phí. Họ có tiền và tin tưởng vào tay nghề của cụ, họ sử dụng dịch vụ của cụ và trả tiền. Họ là dân kinh doanh nên em nghĩ họ biết nhìn người và biết cách tiêu tiền.
Không liên quan lắm đến chuyện của cụ và cô gái kia, trừ khi bố mẹ cô gái cố tình chọn sử dụng dịch vụ của cụ để giữ chỗ đi lại tăng cơ hội (nếu cụ chưa vợ, cô kia chưa chồng).
Em hỏi thật, cụ khám chữa bệnh tại nhà thì ngoài phạm vi lời thề của ngành y à?
Tôi có cảm giác cụ kia bị chứng ái kỉ thì đúng hơn.

Bopbi_hsgs

Xe container
Mô hình chung rồi mợ ạ. Một thằng kiếm, 1 thằng giữ mới bền.
Mô hình này từ thời bao cấp, lương 2vck ko đủ sống, toàn bộ lương đưa để ng vk quản lý chi tiêu là đúng rồi. Dưng bg khác rồi, ngoài việc đi làm công ăn lương còn kd, các khoản đầu tư... chớ có phải ai cx làm công ăn lương đâu ;))

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Mô hình này từ thời bao cấp, lương 2ck ko đủ sống, toàn bộ lương đưa để ng vk quản lý chi tiêu là đúng rồi. Dưng bg khác rồi, ngoài việc đi làm công ăn lương còn kd, các khoản đầu tư... chớ có phải ai cx làm công ăn lương đâu ;))
Kd với đầu tư thì lợi nhuận dư ra đưa hết cho em đường rồi, lấy đâu ra mà đưa vợ nữa. :))

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Hồi bao cấp ko có mô hình em đường, đưa hết cho vk là đúng òy :))
Em chém gió tí thôi, lát rảnh em lại vào.
Giờ quỹ đen, quỹ đỏ rất phân biệt, bác đừng nhầm lẫn nhá. :))

MaiKN

Xe tải
Các cụ cho em xin ít kinh nghiệm về vấn đề tế nhị này được không ạ! Em và ny mới ở với nhau 1 tháng nhưng quen nhau thì lâu rồi. Về ở chung như này là bài test cuối cùng để đầu năm sau kết hôn thôi ạ. Cho đến hiện tại thì mọi thứ có thể nói là ổn vì chúng em khá hợp nhau. Chỉ có một vấn đề là phân chia tài chính trong cuộc sống chung thì chưa có kinh nghiệm.
Em đề xuất mọi chi phí trong sinh hoạt em lo hết, sau này có con thì chia đôi tiền học và những phát sinh khi chăm con. Còn lại tiền ai nấy giữ.
Ny em thì lại đề xuất lập ra một khoản cố định để hàng tháng góp vào và tất nhiên ny quản lý khoản này. Thiếu thì góp thêm, thừa thì chuyển vào sổ tiết kiệm cho con.
Vì ny em tính thẳng thắn nên cũng nói luôn cái khoản cố định này tạm "neo" theo thu nhập từ kinh doanh của cô ấy vì thu nhập hiện tại của em vẫn cao hơn. Nếu tháng nào em thiếu thì có bao nhiêu góp bấy nhiêu, còn nếu dư thì em tiêu phần dư thế nào thì tùy (kiểu để em được tự do với "quỹ đen").
Em thì thấy như nào cũng được, với phương án của ny em thấy cũng ổn. Tuy nhiên vì cả 2 đều chưa có kinh nghiệm với cuộc sống thực tế sau hôn nhân nên em vẫn muốn xin thêm kinh nghiệm từ các cụ. Hỏi một vài anh em đồng nghiệp thì đa phần đều cười bảo nhờ vợ quản lý hết. Tài khoản lương toàn hoàn chuyển trực tiếp về cho vợ:D
Nhà chị 15 năm sống chung, Tài chính như thế này. Sinh hoạt chung chị lo, Học Hành chồng lo, chuyện nhà ai nhà ấy lo ( có đưa cho người kia kiểu con rể biếu mẹ vợ, con dâu biếu mẹ chồng cho có vẻ nghi lễ thôi). Tiền ai nấy giữ, Đi du lịch 2 lần/ năm chồng lo. còn đi gần 3 mẹ con thì lúc nào mẹ thích đi chơi thì tự mà chi trả. Tiền tiêu tết 20tr-30tr/ năm ( Thường tùy tâm, nhưng tâm ck cũng ok). mua nhà thì đổ tiền ra em có bao nhiêu - anh có bao nhiêu. Xong đứa nào vay ai thì tự mà trả. Kiểu vây.
Thỉnh thoảng chị cũng đổi điện thoại, đổi xe ( Tùy tâm)

JP17

Xe máy
Từ ngày yêu rồi cưới, đến giờ là chục năm rồi e chửa biết cái thẻ ATM của em nó tròn méo ra sao. cũng ếu biết lương mình mà cầm tiền mặt thì nó dầy mỏng thế nào.