[Funland] Các cụ phân chia tài chính trong gia đình thế nào ạ?

physician

Xe tải
Em cũng nhân tiện hỏi nốt cụ câu này, điều gì khiến cụ theo đuổi, yêu em gái kia? Em thấy cũng phải mất nhiều thời gian của cụ đấy, Cụ đừng nói với em yêu mà k biết lý do nhá, chả qua vì em ý xinh xắn, tiểu thư, nhà có điều kiện, tính tình cũng k phải tệ đúng k cụ? Mình tính thì cũng phải để người khác tính theo mới công bằng chứ cụ nhỉ?
Gái tham tài, trai tham sắc.

Thời đại nào cũng thế.

Khác với cụ, em đánh giá cao cái cúi đầu của bố mẹ gái. Họ nhìn người và đối nhân xử thế khá ổn. Họ nhận sai vì không dạy được điều tốt đẹp đó cho thế hệ sau...

Họ cũng sai vì quá bao bọc gái, để ẻm cư xử lỗ mãng và ích kỷ như vậy...

Không câu nói của gái thì em vẫn phấn đấu được thôi. Em luôn nỗ lực vì bản thân mình, để ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua chứ không phải trả thù như cụ nghĩ.

Chỉ đồng ý với cụ: chúng ta chọn bạn đời đều có tính toán, tình cảm cũng là 1 yếu tố...

Hơi phũ, nhưng em thấy giống như mua đồ vậy, giá trị bỏ ra và nhận lại phải tương xứng:

Tình cảm + những giá trị khác (con trai) = Tình cảm + những giá trị khác (con gái)

Những cặp đôi đũa lệch cụ thấy, do tình cảm giữa họ quá lớn mà thôi.

Nguyên tắc bất di bất dịch: đồ cũ không bao giờ có giá như đồ mới. Muốn được giá phải tân trang lại, thêm hậu mãi,... làm mọi thứ để tăng giá trị lên

Lúc nói chuyện, em hoàn thiện hơn xưa cả về học vấn và thu nhập. Tình cảm cũng không nồng nhiệt nữa.

Gái cũng thay đổi nhưng theo hướng tiêu cực: nhan sắc tàn tạ vì yêu đương và tuổi tác, tiếp tục ăn chơi và tiêu xài hoang phí thay vì phấn đấu, nâng cao giá trị bản thân.

Sau cuộc nói chuyện, em cảm thấy bố mẹ gái đáng thương hơn đáng trách. Vì nghĩa vụ, họ đang cố sales món đồ cũ với giá mua mới, nhưng không thành vì gặp phải người tiêu dùng thông thái...

starsn

Xe điện

Thời đại nào cũng thế.

Khác với cụ, em đánh giá cao cái cúi đầu của bố mẹ gái. Họ nhìn người và đối nhân xử thế khá ổn. Họ nhận sai vì không dạy được điều tốt đẹp đó cho thế hệ sau...

Không câu nói của gái thì em vẫn phấn đấu được thôi. Em luôn nỗ lực vì bản thân mình, để ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua chứ không phải trả thù như cụ nghĩ.

Chỉ đồng ý với cụ: chúng ta chọn bạn đời đều có tính toán, tình cảm cũng là 1 yếu tố...

Hơi phũ, nhưng em thấy giống như mua đồ vậy, giá trị bỏ ra và nhận lại phải tương xứng:

Tình cảm + những giá trị khác (con trai) = Tình cảm + những giá trị khác (con gái)

Nguyên tắc bất di bất dịch: đồ cũ không bao giờ có giá như đồ mới. Muốn được giá phải tân trang lại, thêm hậu mãi,... làm mọi thứ để tăng giá trị lên

Lúc nói chuyện, em hoàn thiện hơn xưa cả về học vấn và thu nhập. Tình cảm cũng không nồng nhiệt nữa.

Gái cũng thay đổi nhưng theo hướng tiêu cực: nhan sắc tàn tạ vì yêu đương và tuổi tác, tiếp tục ăn chơi và tiêu xài hoang phí thay vì phấn đấu, nâng cao giá trị bản thân.

Sau cuộc nói chuyện, em cảm thấy bố mẹ gái đáng thương hơn đáng trách. Vì nghĩa vụ, họ đang cố sales món đồ cũ với giá mua mới, nhưng không thành vì gặp phải người tiêu dùng thông thái...
Má ơi nhảm quá, chế bai hết lời mà còn tính chuyện cưới xin như mua đồ.

tuổi mão

Xe tải
Nhà e chồng e lo toàn bộ sinh hoạt phí, có phát sinh chút ít thì e lo thêm. Lương e làm báo nhiêu e để ra quỹ riêng. Còn ông ấy làm ăn ông cũng có quỹ riêng. E lại thấy ổn

waterlilyhn

Xe tải

Thời đại nào cũng thế.

Tham tài hay sắc thì cụ và gái cũng có gì khác nhau mà phải chê trách gái? Đạo đức gái có thể có vde nhưng với những gì cụ viết thì em thấy cụ cũng chả kém? Em chỉ buồn cười vì ở tình huống cụ toàn những người tính toán gặp nhau, chứ có phải dâng cho nhau tấm lòng chân thành sau bị phụ bạc đâu mà cụ chỉ nhìn thấy lỗi của người khác thế? Mà nói thật riêng về tính toán thì cụ chả khôn gấp mấy nhà kia cộng lại, đòi sang tên nhà đất giá trị lớn (14 tỷ?) thì mới bàn đến cưới xin trong khi cụ chả có cái gì ngoài thu nhập tầm 70-100 tr/tháng cụ nói, gớm, với số tiền của cụ, kể cả nhịn ăn tiêu thì 10 năm sau cũng chả mua nổi tài sản kia, đùa chứ gái kia bố mẹ có ts giá trị thế cho thuê thì bét cũng đc 30-40tr/ tháng, thoải mái xài tội gì phải nhòm vào thu nhập của cụ mà còn chả biết có đc động đến ko? Thực ra do họ k hiểu suy nghĩ của cụ thôi, sau khi biết rồi họ cũng rút lui đấy thôi. Nói chung tình huống này em thấy cả 3 đều may khi ko ký kết hợp đồng này ;)

waterlilyhn

Xe tải
Cụ đấy bị đá đau quá nên giờ AQ thôi mợ ạ.
Không đau thì không như thế đâu, em thông cảm.
Có yêu nhau đc miếng nào đâu mà nói bị đá cụ? Em hiểu là cụ kia đến nhà gái tán mất bao công bao thời gian mà bị chê là nghèo nên cú thôi. Kể ra trong quá trình cưa gái thì cũng để lại ấn tượng rất tốt với bm gái nên lại càng hy vọng mà con gái người ta k ưng.

Waterblack

Xe tải
Chắc người tính không bằng trời tính.

Yeuaibaygio

Xe container
Có yêu nhau đc miếng nào đâu mà nói bị đá cụ? Em hiểu là cụ kia đến nhà gái tán mất bao công bao thời gian mà bị chê là nghèo nên cú thôi. Kể ra trong quá trình cưa gái thì cũng để lại ấn tượng rất tốt với bm gái nên lại càng hy vọng mà con gái người ta k ưng.
À, bị gái từ chối.
Thật ra cô gái không có lỗi. Lúc đầu là bố mẹ cô ấy muốn vun vào và sau này cũng là bố mẹ cô ấy muốn nối lại. Thế mà họ bị cụ ấy vã vào mặt, khổ ghê.
14 tỷ gửi ngân hàng, mỗi năm được trên dưới 1 tỷ tiền lãi. :D

Sakai Việt Nam

Xe điện
Vợ em nó thu tất, em muốn được phát tiền cofe ăn sáng thì phải làm việc nhà cần lực, tối ngoan ngoãn đấm lưng bóp vai, thân trai 12 bến nước thôi thì đành phó mặc đến đâu thì đến

fishbed4

Xe tăng
Em thì đưa thẻ ATM tài khoản lương cho vợ giữ, mọi chi tiêu em để vợ quản hết. Vợ em sẽ đưa tiền tiêu vặt hàng tháng cho e vào đầu mỗi tháng. Khi có kế hoạch chi tiêu lớn như mua nhà, mua xe... em sẽ hỏi vợ xem nhà đang có bao nhiêu (tất nhiên ko hỏi thì em cũng áng được có khoảng bao nhiêu)
Thỉnh thoảng em có khoản nào ngoài lương thì tùy tình hình. Có thể em đưa cả cho vợ giữ hoặc em giữ riêng 1 phần ko cho vợ biết (mục đích: để chủ động hơn khi cần chi tiêu các khoản đột xuất)
Em cũng gần giống cụ. Có khác về khoản tiêu vặt và chi phí xăng xe là em tự chủ động giữ lại.

wanderersg

Xe tăng
Các cụ sướng vì vợ nó quán xuyến lo toan chuyen tien bạc dược chứ vợ e nó đoảng dua tien cho giữ thì 3 tuần hét tien tháng..chán lắm e lại fai quản hết.

Sakai Việt Nam

Xe điện
Các cụ sướng vì vợ nó quán xuyến lo toan chuyen tien bạc dược chứ vợ e nó đoảng dua tien cho giữ thì 3 tuần hét tien tháng..chán lắm e lại fai quản hết.
Cụ thế là sướng đây. Đây em đưa tất mà nó ko chịu tiêu nên mấy bố con suốt ngay cơm nhà.

wanderersg

Xe tăng
Cụ thế là sướng đây. Đây em đưa tất mà nó ko chịu tiêu nên mấy bố con suốt ngay cơm nhà.
Cái gì nó đỡ mình cung vui hơn chứ đây vợ e nó o nha nội trợ nuôi con ko à. Có mình e cày bừa và lo cả viẹc mua sắm sieu thị các kiểu. Đôi lúc cũng chán thoi thì cứ an ủi nó con nhỏ nên thôi minh lam hét cho xong.

physician

Xe tải
Tham tài hay sắc thì cụ và gái cũng có gì khác nhau mà phải chê trách gái? Đạo đức gái có thể có vde nhưng với những gì cụ viết thì em thấy cụ cũng chả kém? Em chỉ buồn cười vì ở tình huống cụ toàn những người tính toán gặp nhau, chứ có phải dâng cho nhau tấm lòng chân thành sau bị phụ bạc đâu mà cụ chỉ nhìn thấy lỗi của người khác thế? Mà nói thật riêng về tính toán thì cụ chả khôn gấp mấy nhà kia cộng lại, đòi sang tên nhà đất giá trị lớn (14 tỷ?) thì mới bàn đến cưới xin trong khi cụ chả có cái gì ngoài thu nhập tầm 70-100 tr/tháng cụ nói, gớm, với số tiền của cụ, kể cả nhịn ăn tiêu thì 10 năm sau cũng chả mua nổi tài sản kia, đùa chứ gái kia bố mẹ có ts giá trị thế cho thuê thì bét cũng đc 30-40tr/ tháng, thoải mái xài tội gì phải nhòm vào thu nhập của cụ mà còn chả biết có đc động đến ko? Thực ra do họ k hiểu suy nghĩ của cụ thôi, sau khi biết rồi họ cũng rút lui đấy thôi. Nói chung tình huống này em thấy cả 3 đều may khi ko ký kết hợp đồng này ;)
Chưa gặp bao giờ nhưng lúc nào cụ cũng ra vẻ ta đây hiểu tất cả. Để em nói rõ này:

- Bác sĩ kiếm tiền bằng chuyên môn, không cần phông bạt. Thu nhập càng cao, thời gian riêng tư càng ít. Phần lớn chẳng biết ăn diện hay các thú chơi sang chảnh. Tiền làm ra lo vợ con là chủ yếu. Nói không ngoa, chưa tháng nào em dùng đến 1/10 thu nhập, bận tối mắt làm gì có thời gian tiêu. Tiền gia đình gái, em không tiêu đến (ngoài mục đích bảo hiểm tài sản của em).

- Cụ nói miếng đất đó trong 10 năm em không mua nổi. Em luôn tự nhủ không để mình dậm chân tại chỗ. Tu nghiệp xong, thu nhập em sẽ còn tịnh tiến (em đang ở Ireland). Em còn tham vọng được hành nghề ở nước ngoài. "Nhanh thì 5 năm, lâu thì 10 năm cháu sẽ mua được miếng đất đó"- em đã nói gia đình gái như vậy. Để thời gian chứng minh đi...

- Nhàn cư vi bất thiện. Em tất bật cày cuốc, học hành chắc rủi ro phản bội thấp hơn nhiều so với người công việc nhàn nhã, ăn chơi như gái. Việc em đòi bảo hiểm chả có gì sai. Cụ từng trải mà xếp đạo đức của em chung mâm với gái, em thấy hơi lạ...

- Sau cùng, em đưa gia đình gái 2 options, lựa chọn thế nào là của họ. Nếu miếng đất 14 tỷ sinh lãi lớn thế sao không hiên ngang làm hợp đồng hôn nhân? Em lo hết chi phí sinh hoạt, họ cho thuê miếng đất rồi gửi tiền gái tiêu thôi. Lúc đấy khỏi sợ em tính toán khôn lỏi cụ nhé...

Chỉnh sửa cuối:

Sakai Việt Nam

Xe điện
Cái gì nó đỡ mình cung vui hơn chứ đây vợ e nó o nha nội trợ nuôi con ko à. Có mình e cày bừa và lo cả viẹc mua sắm sieu thị các kiểu. Đôi lúc cũng chán thoi thì cứ an ủi nó con nhỏ nên thôi minh lam hét cho xong.
Em đưa tất, nhưng nhẩm nhẩm tổng số có tròn tròn thôi, mua sắm trong nhà kệ nó, làm mãi cũng quen, vợ em lúc mới cưới về xong vác sách nấu ăn ra đọc để nấu, 15 năm giờ thành thần rồi 1 tay lo 5-7 mâm cỗ giỗ ngon ơ. Tiền bạc thì tuần thủ thế này
1. Tiền vợ giữ, các tk, tiết kiệm, vv ghi vào một cuốn sổ để trong tủ, ai cần xem cứ xem, tiền nong cất ở đâu, gui o đâu cứ ghi vào sổ, khi cần còn biết tìm ở đâu.
2. Cho ai vay 1 đồng phải nói trước, biếu xén bố mẹ hai bên thì cứ chủ động, ko phaie hỏi…trong nhà bố mẹ, anh em ruột 2 bên có việc Hiếu hỉ, ốm đau nếu cần thì cùng lo, nếu đến mức cần cứu mạng thì mang hết ra cũng OK, cấm tiếc.
3. Mang tiền đi đầu tư thì phải cùng đồng ý, cùng quyết, được hưởng, mất chịu, ko kêu, cấm đầu tư chui
4. Mua sắm trong nhà, đồ đạc sinh hoạt thì vợ quyết chính, xe cộ nhà cửa thì chồng quyết chính
5. Tiền tiêu vặt cá nhân, thiếu đâu lấy đó, ko hỏi nhiều, nếu thấy nhiều bất thường quá thì hỏi thẳng để còn giải thích, ko muốn hỏi thì tự đi mà điều tra. Mua sắm cá nhân thì thoải mái, đừng quá khả năng chi trả là được. nhà em tiêu pha theo nguyên tắc sau
+ nhu cầu thiết yếu sinh hoạt hàng ngày, ốm đau, sức khỏe, học hành…tríc tiêu từ đồbg tiền kiếm ra đầu tiên
+ nhu cầu cần thiết, ko thiết yếu: tiêu từ đồng tiền thứ 2, có nghĩa là đông tiền đầu tiên sinh lãi và trích lãi ra mà tiêu
+ nhu cầu hưởng thụ: tiêu từ đồng tiền thứ 3, tức lài trích từ lãi của lãi của đồng tiền đầu tiên
Cứ như vaayj 15 năm nay thấy ổn, tài chính mình bạch, nảy nở, vợ chồng hoà thuận, 2 phía gia đình anb em vui vẻ, ai cũng tròn trách nhiệm với gia đình và 2 phái nội ngoại. Đàn ông ko ohaie quản tài chính trong gia đình là nhẹ đầu nhất cụ ah

Arabia

Xe tăng
Chưa gặp bao giờ nhưng lúc nào cụ cũng ra vẻ ta đây hiểu tất cả. Để em nói rõ này:

- Bác sĩ kiếm tiền bằng chuyên môn, không cần phông bạt. Thu nhập càng cao, thời gian riêng tư càng ít. Phần lớn chẳng biết ăn diện hay các thú chơi sang chảnh. Tiền làm ra lo vợ con là chủ yếu. Nói không ngoa, chưa tháng nào em dùng đến 1/10 thu nhập, bận tối mắt làm gì có thời gian tiêu. Tiền gia đình gái, em không tiêu đến (ngoài mục đích bảo hiểm tài sản của em).

- Cụ nói miếng đất đó trong 10 năm em không mua nổi. Em luôn tự nhủ không để mình dậm chân tại chỗ. Tu nghiệp xong, thu nhập em sẽ còn tịnh tiến (em đang ở Ireland). Em còn tham vọng được hành nghề ở nước ngoài. "Nhanh thì 5 năm, lâu thì 10 năm cháu sẽ mua được miếng đất đó"- em đã nói gia đình gái như vậy. Để thời gian chứng minh đi...

- Nhàn cư vi bất thiện. Em tất bật cày cuốc, học hành chắc rủi ro phản bội thấp hơn nhiều so với người công việc nhàn nhã, ăn chơi như gái. Việc em đòi bảo hiểm chả có gì sai. Cụ từng trải mà xếp đạo đức của em chung mâm với gái, em thấy hơi lạ...

- Sau cùng, em đưa gia đình gái 2 options, lựa chọn thế nào là của họ. Nếu miếng đất 14 tỷ sinh lãi lớn thế sao không hiên ngang làm hợp đồng hôn nhân? Em lo hết chi phí sinh hoạt, họ cho thuê miếng đất rồi gửi tiền gái tiêu thôi. Lúc đấy khỏi sợ em tính toán khôn lỏi cụ nhé...
Đọc tớ chỉ cười. Nói thật cô gái là ko thích bạn. Nếu tớ thích ai đó mà tớ cảm thấy người đấy có điểm gì chưa được, tớ sẽ chờ và luôn theo dõi sự phát triển của người đấy, chứ còn như cô gái này chẳng qua lấy cớ từ chối mà thôi. Bạn thích cô gái này thật ra chỉ là ham sắc, còn tính tình, chất con người, bạn bè cô ấy, cách đối xử của cô áy với những người xung quanh thì chả thấy nói gì. Bạn kể với bố mẹ cô ấy đã làm được gì chẳng qua là để cân bằng tâm lý vì lời từ chối phũ năm nào, kiểu như cho em phải nhìn lại mình bằng con mắt khác mà hối hận. Lại còn điều kiện, các thể loại đề phòng, giá trị con người còn ko bằng mớ rau, tớ chả hiểu giả sử lấy bạn rồi thì cô ấy sẽ tìm thấy niềm vui gì trong cuộc sống? Làm búp bê sex, đổi lấy vài đồng của bạn? Là tớ, chẳng thà theo thằng công tử rồi bị bỏ rơi, dù sao còn có ngày vui dù ko dài, còn hơn theo bạn, chưa gì đã chỉ thấy xám xịt. Bên mình lúc khó khăn? Tư cách nào để đòi hỏi điều ấy? Cuộc sống là cho đi và nhận lại, muốn nhận phải cho, và có khi cần phải cho trước. Chẳng thà lúc cô gái ấy bị bỏ rơi bạn đến chìa tay, thử hướng niềm vui mua sắm của cô ấy sang các giá trị khác, giúp về tinh thần, người ta cảm thấy cần bạn thì sẽ ở bên cạnh bạn bất kể khó khăn hay ko. Mà những giá trị như vậy nên là tự nguyện, nhắc tới tư cách ko được hay. Chưa cho đi được cái gì mà đòi hỏi với điều kiện kinh.

Với quan điểm của bạn tớ thật đứa nào hãm lắm mới lấy, mà có lấy, cũng chỉ vì tiền.

waterlilyhn

Xe tải
Chưa gặp bao giờ nhưng lúc nào cụ cũng ra vẻ ta đây hiểu tất cả. Để em nói rõ thế này:

- Bác sĩ kiếm tiền bằng chuyên môn và không cần phông bạt. Thu nhập càng cao đồng nghĩa với thời gian riêng tư càng ít. Phần lớn cũng chẳng biết ăn diện hay các thú chơi sang chảnh. Tiền làm ra lo cho vợ con là chủ yếu. Nói không ngoa, chưa tháng nào em sử dụng đến 1/10 thu nhập, bận tối mắt làm gì có thời gian mà tiêu. Tiền gia đình gái, em không tiêu đến (ngoài mục đích bảo hiểm tài sản của em).

- Cụ nói miếng đất đó trong 10 năm em không mua nổi. Em luôn tự nhủ không để mình dậm chân tại chỗ. Tu nghiệp xong, thu nhập em sẽ còn tịnh tiến (em đang ở Ireland). Em còn tham vọng được hành nghề ở nước ngoài. "Nhanh thì 5 năm, lâu thì 10 năm cháu sẽ mua được miếng đất đó"- em đã nói gia đình gái như vậy. Hãy để thời gian chứng minh đi...

- Nhàn cư vi bất thiện. Em tất bật cày cuốc và học hành chắc rủi ro phản bội thấp hơn nhiều so với 1 người nhàn nhã, ăn chơi như gái. Việc em đòi bảo hiểm chả có gì sai. Cụ từng trải mà xếp đạo đức của em chung mâm với gái, em thấy hơi lạ...

- Sau cùng, em đưa gia đình gái 2 options, lựa chọn thế nào là của họ. Nếu miếng đất 14 tỷ sinh lãi lớn thế sao không hiên ngang làm hợp đồng hôn nhân? Em lo hết chi phí sinh hoạt, họ cho thuê miếng đất rồi gửi tiền gái tiêu thôi. Lúc đấy khỏi sợ em tính toán khôn lỏi như cụ nghĩ nhé...
Em hỏi thật cụ có từng xấu hổ hay cảm thấy mình có gì đó sai sai khi nói chuyện như thế với bm gái buổi trước cũng như cách cụ suy nghĩ về “hôn nhân” và “hàng hoá” như cụ đã viết? Nếu ko thì kể cả em có nói gì cụ cũng k hiểu đâu vì đơn giản em và cụ k cùng kiểu người, nếu có thì em nghĩ cụ nên đọc đi đọc lại bài của chính cụ viết, cụ sẽ nhận ra vấn đề nằm ở đâu?

huyhung123

Xe điện
Nhà e thì vợ nắm hết, e có đủ ăn tiêu thôi.
Đợt đầu e còn chả có TK bank, đứng hết tên vợ, e mới mở TK bank đc 1 năm nay thôi!
Hôm vừa rồi định đổi xe, thế mà vợ nó ko quyết cho cũng đành chịu, haizz!

technovs

Xe tải
Ấy, cụ yên tâm, em viết vài cái giấy từ chối ts khi công chứng rồi.

Em thì cho rằng các tài sản đó không có nguồn gốc từ phía cụ, còn không thủ tục từ chối tài sản là thừa và bất bình thường đối với 2vc đang có quan hệ tốt đẹp, được pháp luật công nhận.
Việc từ chối tài sản ngoài việc đó là tài sản riêng của vợ/chồng và tránh việc phải thực hiện 1 nghĩa vụ nào đó thì nó chẳng có 1 lý do tốt đẹp, nghĩa hiệp nào đằng sau cả.
Xin lỗi cụ vì em nói lên suy nghĩ của mình dựa trên các căn cứ pháp lý và thực tiễn đời sống.

physician

Xe tải
Em hỏi thật cụ có từng xấu hổ hay cảm thấy mình có gì đó sai sai khi nói chuyện như thế với bm gái buổi trước cũng như cách cụ suy nghĩ về “hôn nhân” và “hàng hoá” như cụ đã viết? Nếu ko thì kể cả em có nói gì cụ cũng k hiểu đâu vì đơn giản em và cụ k cùng kiểu người, nếu có thì em nghĩ cụ nên đọc đi đọc lại bài của chính cụ viết, cụ sẽ nhận ra vấn đề nằm ở đâu?
Vâng, đến lúc này đành chấp nhận: em và cụ không cùng kiểu người.

Sau buổi nói chuyện, em vẫn quan hệ với bố mẹ gái, nhưng không đến mức thân thiết. Có bệnh, em vẫn sang khám cho họ, charge phí bình thường (hồi ra trường, em khám free lấy kinh nghiệm, cả gia đình gái từng là bệnh nhân của em). Riêng gái, em cạch mặt từ vụ đó.

Quen biết lâu năm, họ hiểu em trọng chữ Tín cực kỳ. Vì thế họ không ngại trao sức khỏe, thậm chí con gái mình cho em. Việc em đưa 2 options cũng xuất phát từ chữ Tín, như gái từng nói "đâu cần anh lo liệu" và bố mẹ gái bóng gió "cho đất dựng nhà nếu cưới". Em muốn gia đình gái cũng giữ tín nghĩa như vậy. Việc đó không sai...

Bố mẹ gái giữ quan hệ vì tin tưởng đạo đức của em, đồng thời phải ngậm cười chấp nhận thái độ của em với gái như giá phải trả vì con họ sai lầm...