[Funland] Các cụ phân chia tài chính trong gia đình thế nào ạ?

dpl

Xe lăn
Các cụ cho em xin ít kinh nghiệm về vấn đề tế nhị này được không ạ! Em và ny mới ở với nhau 1 tháng nhưng quen nhau thì lâu rồi. Về ở chung như này là bài test cuối cùng để đầu năm sau kết hôn thôi ạ. Cho đến hiện tại thì mọi thứ có thể nói là ổn vì chúng em khá hợp nhau. Chỉ có một vấn đề là phân chia tài chính trong cuộc sống chung thì chưa có kinh nghiệm.
Em đề xuất mọi chi phí trong sinh hoạt em lo hết, sau này có con thì chia đôi tiền học và những phát sinh khi chăm con. Còn lại tiền ai nấy giữ.
Ny em thì lại đề xuất lập ra một khoản cố định để hàng tháng góp vào và tất nhiên ny quản lý khoản này. Thiếu thì góp thêm, thừa thì chuyển vào sổ tiết kiệm cho con.
Vì ny em tính thẳng thắn nên cũng nói luôn cái khoản cố định này tạm "neo" theo thu nhập từ kinh doanh của cô ấy vì thu nhập hiện tại của em vẫn cao hơn. Nếu tháng nào em thiếu thì có bao nhiêu góp bấy nhiêu, còn nếu dư thì em tiêu phần dư thế nào thì tùy (kiểu để em được tự do với "quỹ đen").
Em thì thấy như nào cũng được, với phương án của ny em thấy cũng ổn. Tuy nhiên vì cả 2 đều chưa có kinh nghiệm với cuộc sống thực tế sau hôn nhân nên em vẫn muốn xin thêm kinh nghiệm từ các cụ. Hỏi một vài anh em đồng nghiệp thì đa phần đều cười bảo nhờ vợ quản lý hết. Tài khoản lương toàn hoàn chuyển trực tiếp về cho vợ:D
Thực tế là sau khi cưới xong nộp hết cho vợ
Muốn gì thì quỳ gối xin :(

caisua

Xe lăn
Em yêu và tin ai thì mới chốt cưới, mà đã tin thì em giao tất, chỉ giữ mỗi cái thân lại thôi. Còn chưa tin thì tìm tiếp. Tiền bạc là thứ kiếm lúc nào chả được, gia đình mà cứ căn căn chia chia thì làm cái công ty cho tiện.
Em cũng nghĩ như cụ nên đã đưa gần hết lại chả còn biết số dư bao nhiêu, rất nhẹ đầu

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có chắc chắn là cả 2 ko có quỹ đen ko? :D .
Bạn em tk nhận lương ở ngân hàng vợ nó làm.
Vợ nó: anh em thấy ông Hoạt ko rút tiền. Mà vẫn ăn nhậu với tụi anh và mua đồ cho nhà đầy đủ vậy anh?
Em chắc nuôn. Vì cả 2 không có động cơ lập quỹ đen. VC em căn bản tôn trọng nhau, cởi mở trong mọi chuyện. Quỹ chi gia đình tạm đủ để ko khó khăn với những khoản chi riêng của từng người. Vì thế em mới bẩu ko có động cơ lập quỹ đen (vì chẳng để làm gì). Còn tài sản đầu tư thì đứng tên cả 2. Nếu gấu em muốn xóa ván cũ thì nghiễm nhiên hưởng 50%. Với em thì phần còn lại cũng quá đủ cuộc sống tự do nếu xảy ra.

sutubungto

Xe buýt
Đọc hết cả 15 trang thấy nhiều cụ dũng cảm thật. Còn em hèn đến nỗi ngay trong ý nghĩ còn ko có dám có ý phân chia :(
Nhà em vợ quản và đứng tên sạch sẽ ngay cả con xe em đang đi, đi nhậu thì vợ bắn tk :(
sống sao phải hèn thế cụ ơi, nam nhân đầu đội trời chân đạp đất

coikenh

Xe máy
Chả hiểu các cũ quỹ đen quỹ đỏ làm gì chứ như nhà cháu thì cháu chả cầm gì cho nhọc đầu ra. Chả có nhẽ ăn bát phở uống cốc cà phê cũng phải trả tiền. Có người trả cho chả sướng hơn à :D
Cháu vô sản nhưng cần thì là có thôi. Cháu cũng không hiểu sao các ngan già ở nhà cứ thích giữ tiền rồi suốt ngày kêu đau đầu chi tiêu nữa ạ...

physician

Xe tải
Thôi cụ ơi. Cả hai đã không thuộc về nhau còn cố làm gì. Thật hay thử thì cũng bỏ qua.
Cụ từ chối luôn thì em cộng điểm cho cụ.
Cụ thử nhà gái thế thì em lại trừ điểm cụ.
Hôm đó gia đình gái và em ngồi cả buổi sáng, những yêu cầu gần kết thúc mới đưa ra. Em chưa kể nên nhiều cụ không hiểu hết ngữ cảnh câu chuyện:

- Bố mẹ gái tâm sự với em nhiều, nhận lỗi đã nuông chiều con thái quá, hỏi em còn tình cảm với gái nữa không?
- Em nói sự việc đó giúp em hiểu con người thật của gái, khó mà tôn trọng và yêu thương gái như xưa.
- Bố mẹ gái nói sau vụ đó gái khóc rất nhiều, hối hận vì ngày xưa đối xử không tốt. Bây giờ gái muốn làm lại từ đầu, muốn bù đắp cho em...
- Em là người thực tế nên nhấn mạnh nếu gái hối hận thì thể hiện bằng hành động chứ không phải chót lưỡi đầu môi. Em chưa thấy có thay đổi đáng kể về lối sống (Sau đổ vỡ, gái đau khổ khóc lóc chắc < 03 ngày, rồi lại ăn chơi, mua sắm hàng hiệu như chưa hề có cuộc chia ly)
- Em cũng tâm sự với bố mẹ gái về quãng thời gian phấn đấu của mình (5 năm đó em như 01 con trâu đúng nghĩa, dành 12-14 tiếng/ ngày vừa cày cuốc vừa đi học, trau dồi chuyên môn + ngoại ngữ để hoàn thiện bản thân. Dám khẳng định: bác sĩ học nội trú vất vả thế nào thì nỗ lực của em cũng chẳng kém). Qua đó, nói rõ: em chẳng thể giao hậu phương cho gái vì không chắc liệu sau này gái có theo tiếng gọi vật chất mà phản bội em không (thu nhập em lúc đó khoảng 70 củ/ tháng, cả bệnh viện lẫn làm thêm- tuy ổn nhưng đã là gì so với xã hội). Một người không ở bên em lúc khó khăn, tư cách gì để cùng em hưởng vinh hoa phú quý. Tài sản em làm ra, bằng chuyên môn và mồ hôi nước mắt, đâu thể đánh canh bạc mạo hiểm này.
- Bố mẹ gái cảm thông với suy nghĩ của em, bởi 02 vợ chồng cũng tay trắng đi lên. Nhưng bố mẹ gái vẫn hỏi: liệu em có tin tưởng họ và tha thứ cho gái một lần không?
- Em hỏi ngược lại: bố mẹ gái có giải pháp gì bảo toàn tài sản cho em nếu gái phản bội lần nữa? (họ quý em nhưng rất thương con gái. Nếu tranh chấp tài sản xảy ra, em biết họ đứng về phía nào).
Đến lúc này, bố mẹ gái im lặng....
- Em lại nói: quá khứ sai lầm thì bản thân gái cũng như bố mẹ phải chịu trách nhiệm. Sau đó đề xuất nếu muốn cưới thì bố mẹ gái phải lựa chọn:
+ Hợp đồng hôn nhân: em biết làm giáo viên trường công, lương không thể đáp ứng mức tiêu xài của gái. Điều này khiến gái biết tiết kiệm và quản lý tài chính tốt hơn. Em cũng yên tâm trong trường hợp rủi ro từ gái phát sinh, tập trung phát triển sự nghiệp.
+ Muốn em yêu thương, tin tưởng gái thì bố mẹ gái phải tin tưởng em trước. Miếng đất và nhà coi như bảo hiểm khi em hết lòng hết sức vì gia đình gái thôi, trong trường hợp rủi ro phát sinh từ gái vậy.
Kết quả nhiều cụ đoán được rồi
Lúc trò chuyện, em hoàn toàn bình thường, không phải trả thù cái tôi cá nhân như cụ gì ở trên nhận xét đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
physician em thấy cụ mất thời gian vào việc không đáng, nhất là khi cụ không muốn cưới cô kia nữa. Việc cụ tâm sự với bố mẹ cô gái về quá trình phấn đấu của cụ, theo em cũng là thừa.
Em là mợ nhưng lại không thích dài dòng ạ.

physician

Xe tải
E cũng dính như cụ rồi....e khuyên cụ đừng dây vào.....bản tính con người nó khó thay đổi, mẹ như thế hại sang con cụ...căn bản tư duy khác nhau, cụ là 1 người bươn chải từ dưói đi lên thích 1 cái gì đó sâu lắng, bền vững, còn vk cụ lại là tiểu thư yêu chiều, bản tính ích kỉ rất khó cho cụ 1 tổ ấm bền vững....e lấy vk con 1, nhà vk e căn bản nhưng tư duy con vk e thì ko biết chia sẻ, thích nói chuyện đao to búa lớn, trong khi mọi thứ ô bà già lo từ a đến z, rồi ganh vs a chị e ck, so đo, chiều chuộng....mấy tháng đầu về e phát rồ, dù e dễ tính như cave, may sao nó chịu thay đổi ko thì e cũng bó tay....nhưng 1 vài tư duy e biết là e ko để ý con cái, nhiẽm vào con thì e ôm mồm....tiền q trọng đấy, nhưng khi có con, thì chả gì bằng con cái cụ ạ.....
Trong các comment, chỉ cụ là hiểu em nhất. Cùng trải nghiệm nên dễ thông cảm cho nhau. Cô gái em kể là chị cả nhưng bố nó chiều hơn chiều vong. Nhà buôn bán kinh doanh, không dành thời gian để ý con cái nên cũng đáng trách...

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Hôm đó gia đình gái và em ngồi cả buổi sáng, những yêu cầu gần kết thúc mới đưa ra. Em chưa kể nên nhiều cụ không hiểu hết ngữ cảnh câu chuyện:

- Bố mẹ gái tâm sự với em nhiều, nhận lỗi đã nuông chiều con thái quá, hỏi em còn tình cảm với gái nữa không?
- Em nói sự việc đó giúp em hiểu con người thật của gái, khó mà tôn trọng và yêu thương gái như xưa.
- Bố mẹ gái nói sau vụ đó gái khóc rất nhiều, hối hận vì ngày xưa đối xử không tốt. Bây giờ gái muốn làm lại từ đầu, muốn bù đắp cho em...
- Em là người thực tế nên nhấn mạnh nếu gái hối hận thì thể hiện bằng hành động chứ không phải chót lưỡi đầu môi. Em chưa thấy có thay đổi đáng kể về lối sống (Sau đổ vỡ, gái đau khổ khóc lóc chắc < 03 ngày, rồi lại ăn chơi, mua sắm hàng hiệu như chưa hề có cuộc chia ly)
- Em cũng tâm sự với bố mẹ gái về quãng thời gian phấn đấu của mình (5 năm đó em như 01 con trâu đúng nghĩa, dành 12-14 tiếng/ ngày vừa cày cuốc vừa đi học, trau dồi chuyên môn + ngoại ngữ để hoàn thiện bản thân. Dám khẳng định: bác sĩ học nội trú vất vả thế nào thì nỗ lực của em cũng chẳng kém). Qua đó, nói rõ: em chẳng thể giao hậu phương cho gái vì không chắc liệu sau này gái có theo tiếng gọi vật chất mà phản bội em không (thu nhập em lúc đó khoảng 70 củ/ tháng, cả bệnh viện lẫn làm thêm- tuy ổn nhưng đã là gì so với xã hội). Một người không ở bên em lúc khó khăn, tư cách gì để cùng em hưởng vinh hoa phú quý. Tài sản em làm ra, bằng chuyên môn và mồ hôi nước mắt, đâu thể đánh canh bạc mạo hiểm này.
- Bố mẹ gái cảm thông với suy nghĩ của em, bởi 02 vợ chồng cũng tay trắng đi lên. Nhưng bố mẹ gái vẫn hỏi: liệu em có tin tưởng họ và tha thứ cho gái một lần không?
- Em hỏi ngược lại: bố mẹ gái có giải pháp gì bảo toàn tài sản cho em nếu gái phản bội lần nữa? (họ quý em nhưng rất thương con gái. Nếu tranh chấp tài sản xảy ra, em biết họ đứng về phía nào).
- Em lại nói: quá khứ sai lầm thì bản thân gái cũng như bố mẹ phải chịu trách nhiệm. Sau đó đề xuất nếu muốn cưới thì bố mẹ gái phải lựa chọn:
+ Hợp đồng hôn nhân: em biết làm giáo viên trường công, lương không thể đáp ứng mức tiêu xài của gái. Điều này khiến gái biết tiết kiệm và quản lý tài chính tốt hơn. Em cũng yên tâm trong trường hợp rủi ro từ gái phát sinh, tập trung phát triển sự nghiệp.
+ Muốn em yêu thương, tin tưởng gái thì bố mẹ gái phải tin tưởng em trước. Miếng đất và nhà coi như bảo hiểm khi em hết lòng hết sức vì gia đình gái thôi, trong trường hợp rủi ro phát sinh từ gái vậy.
Lúc trò chuyện, em hoàn toàn bình thường, không phải trả thù cái tôi cá nhân như cụ gì ở trên nhận xét đâu.
Vậy kết lại là phương án nào hả cụ? Em ko đoán được.

Mà cụ còn yêu gái hay sao mà vẫn sẵn sàng cưới? 5 năm cụ ko tìm được ai à?

physician

Xe tải
Vậy kết lại là phương án nào hả cụ? Em ko đoán được.

Mà cụ còn yêu gái hay sao mà vẫn sẵn sàng cưới? 5 năm cụ ko tìm được ai à?
5 năm đó em cày full công lực: 6h sáng rời nhà, tối 9h lết về nên không yêu bóng hồng nào cụ ạ.

Em không đủ tin cậy để bố mẹ gái cho cùng đứng tên mảnh đất. Thời giá (đầu 2020) khoảng 14 tỏi...

Họ cũng rất thương con gái, không muốn gái bươn chải, tự túc chi tiêu cá nhân. Với họ , dù phạm sai lầm nào gái vẫn là đứa con bé bỏng, cần được nâng niu chăm sóc...

Cụ đoán được chưa?

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện

Muốn cưới được là phải không tâm sự được với cả thế giới, chỉ tâm sự được với mình em. Còn lại phải nói chuyện thông qua bmv hụt nữa thì giải tán cho khoẻ.

P.S. chúc cụ sớm tìm được nửa kia.

Chỉnh sửa cuối:

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
5 năm đó em cày full công lực: 6h sáng rời nhà, tối 9h lết về nên không yêu bóng hồng nào cụ ạ.

Em không đủ tin cậy để bố mẹ gái cho cùng đứng tên mảnh đất. Thời giá (đầu 2020) khoảng 14 tỏi...

Họ cũng rất thương con gái, không muốn gái bươn chải, tự túc chi tiêu cá nhân. Với họ , dù phạm sai lầm nào gái vẫn là đứa con bé bỏng, cần được nâng niu chăm sóc...

Cụ đoán được chưa?
Vậy tức là thôi, giải tán. Như vậy là hợp lý.

vocuc_trongrong

Xe tăng
Trong các comment, chỉ cụ là hiểu em nhất. Cùng trải nghiệm nên dễ thông cảm cho nhau. Cô gái em kể là chị cả nhưng bố nó chiều hơn chiều vong. Nhà buôn bán kinh doanh, không dành thời gian để ý con cái nên cũng đáng trách...
Tính ny em thì lại khác nyc cụ ở khoản tự chủ và độc lập, phải nói là rất độc lập luôn nên kết hợp với cá tính có sẵn thì những người mới quen nhiều khi không biết lại hiểu nhầm thành khinh khỉnh, cao ngạo.
Ny em tính độc lập cao nên không thích dựa dẫm, nhiều lúc còn khó chịu nếu ai đó cứ tỏ ra muốn bao lo cho cô ấy. Thành ra gặp em tính điềm đạm, sòng phẳng, hơi thờ ơ và lỳ thì cô ấy lại thích. Vì yêu em thì có cảm giác là người đồng hành trong cuộc sống nên cô ấy vẫn giữ được sự tự chủ của mình. Chứ không bị tạo cảm giác dựa dẫm gò bó.
Nên lúc em thử đề xuất mọi chi tiêu em lo hết chỉ trừ tiền lo cho con sau này cưa đôi thì cô ấy đã hơi khó chịu mà gạt đi luôn rồi. Nói chung mỗi người một tính, như tính của ny em thì cô ấy thích sự đồng hành và chia sẻ với nhau và mỗi người vẫn phải có sự độc lập của mình.

waterlilyhn

Xe tải

Cụ đoán được chưa?
Em nghĩ cụ phải cảm ơn gái đã từ chối cụ để yêu anh chàng nhà giàu kia, nếu k có cú hích đó liệu cụ có đủ động lực để cày ngày cày đêm kiếm tiền “trả thù” kẻ đã coi thường mình. Đứng về góc nhìn của gái em chả thấy có gì sai mà bố mẹ cô ấy phải “nhận sai” với cụ, cô ấy nói đúng thực tế lúc đó, cụ đã có gì mà lo đc cho cô ấy? 1 tiểu thư nhà giàu lấy anh chàng nghèo rớt mùng tơi kể cả có chí học giỏi đi nữa lấy gì đảm bảo mai sau thành đạt lo đc cho vợ con? Tại sao cô ấy phải đồng cam cộng khổ với cụ để sau này như cụ nói là để được hưởng thành quả cụ mang lại trong khi cô ấy có điều kiện tìm sẵn 1 người đã đủ mọi thứ? Đổi lại, cụ là cô gái đó chắc gì cụ đã k giống cô ý, làm người ai chả nhìn lên, chỉ có điều ngoài tiền của vật chất ra còn phải mở mắt to ra mà nhìn nhiều thứ xung quanh. Cái sai của cô ý là nhìn nhầm người, kể cả cụ lẫn anh chàng bạn trai kia. Dù cụ giờ kiếm đc tiền nhiều bao nhiêu đi chăng nữa thì qua buổi nc với bố mẹ cô ấy chinhs cụ kể thì em càng khẳng định cô ý k chọn cụ là đúng.

Hulk

Xe tăng
E cho vk e đứng tên hết....bố mẹ vk cho e cũng kí luôn giấy khước từ tài sản....đỡ phải văn vở thử lòng con dể các kiểu...e bảo cứ xõa đi, đàn ô như ae mình cần nhiều tiền quá đâu...lương e 1k5 đến 2k...đủ tiêu ....1 miếng đất nhỏ ở quê để về , đường cùng vk nó đuổi e về trồng rau nuôi gà.....sống phiêu diêu.đỡ đau đầu:))...đàn bà hôn nhân thiệt nhiều, đàn ô 40-50 còn phong độ lắm, nên ưu tiên
Em tưởng tài sản bố mẹ vợ cho riêng vợ đứng tên thì cần gì cụ làm giấy khước từ tài sản nhỉ? Chỉ tài sản 2 vợ chồng mua, cụ ko muốn đứng tên cùng vợ thì mới làm giấy khước từ tài sản chung chứ nhỉ?

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ làm em nhớ lại case study của chính mình, mới đó cũng 2 năm rồi...
......
Liệu em ích kỷ, tính toán quá không?

Trở lại chuyện cụ chủ: khi ở chung, cụ hiểu rõ nhất vợ tương lai của cụ là người cần kiệm hay hoang phí. Em nghĩ nên căn cứ theo tỉ lệ chi tiêu cá nhân/ thu nhập. Nếu < 50% thì theo cách vợ cụ ok, trường hợp > 50% thì theo cách cụ là tốt nhất.
Thằng chồng Phòng thì con vợ Thủ. May mắn cho cô gái trong trường hợp này là bố mẹ biết dừng đúng lúc.
Câu trả lời cho cụ là CÓ. Hôn nhân, bản chất là yêu thương và hy sinh cho nhau. Tính toán khi kinh tế khó khăn còn có thể hiểu, đằng này kt cụ cũng đâu tệ ?

Jiren198

Xe điện
Em tưởng tài sản bố mẹ vợ cho riêng vợ đứng tên thì cần gì cụ làm giấy khước từ tài sản nhỉ? Chỉ tài sản 2 vợ chồng mua, cụ ko muốn đứng tên cùng vợ thì mới làm giấy khước từ tài sản chung chứ nhỉ?
À, cái nhà đấy ngày trước mua là hợp đồng mua bán, ô bà già vk để tên vk e....,sau vk ck e lấy nhau, thì lúc làm sổ đỏ thì phải tên 2 ng cùng kí, vì quy thành sau hôn nhân......kiểu cụ có quỹ đen, cụ mua biệt thự dự án đâu đó, vài năm sau ra sổ , thì 2 vk ck cụ cùng phải ra công chứng đó

waterlilyhn

Xe tải

Cụ đoán được chưa?
Em cũng nhân tiện hỏi nốt cụ câu này, điều gì khiến cụ theo đuổi, yêu em gái kia? Em thấy cũng phải mất nhiều thời gian của cụ đấy, Cụ đừng nói với em yêu mà k biết lý do nhá, chả qua vì em ý xinh xắn, tiểu thư, nhà có điều kiện, tính tình cũng k phải tệ đúng k cụ? Mình tính thì cũng phải để người khác tính theo mới công bằng chứ cụ nhỉ?

skuadi

Xe điện
sống sao phải hèn thế cụ ơi, nam nhân đầu đội trời chân đạp đất
Em hèn lắm ạ. Với lại sau mười mấy năm bên nhau thì em thấy hèn như thế cũng vinh dự. Tụi em lấy nhau bằng niềm tin tuyệt đối và tình yêu thuần khiết nên vậy thôi. Niềm vui duy nhất là mỗi tháng đc cầm 30p tiền trong tk rùi sau đó chuyển sang tk vợ. Có khoản đột xuất cũng chỉ giữ 30p rùi bắn nốt.
Đc cái gấu chưa bao giờ hỏi em tiêu gì, em cứ bảo bán vào số tk này từng này từng này là auto 😅

hongvebinh

Xe hơi

Tạm bỏ qua việc quá khứ. Em nghĩ cụ đầu tư thời gian suy nghĩ xem bây giờ cụ lấy người con gái đấy vì điều gì? Vì tinh yêu thì em chắc chắn là không phải, vì cụ đang coi thường cả người ấy lẫn gia đình bên đó.
Em cho là nếu lấy cụ thì sự bất hạnh của người ấy mới chỉ là bắt đầu ...