[Funland] Các cụ phân chia tài chính trong gia đình thế nào ạ?

BacQuePhuong

Xe tải
Vẫn phức tạp. Cuộc đời thằng đàn ông tàm tạm là lấy vợ thì nuôi được vợ + con tức là số tiền hàng tháng đưa cho vợ đủ sinh hoạt ++, đúng mức thu nhập mà không cần phải lạm vào lương vợ. Đến thời điểm hợp lý thì mua xong nhà (kể cả trả góp hay thẳng). Phần còn lại là sống cuộc đời mình chứ. À mà sống cuộc đời mình tức là có cả vợ con trong đó chứ không phải mỗi cá nhân mình, còn nếu có chút cá nhân trong đó thì cũng chả vấn đề gì.
Cháu nghĩ nên có 1 bộ quy tắc ứng xử trước khi kết hôn thì mới bền vững, đương nhiên tình cảm vc không phải quan hệ giữa các cổ đông trong doanh nghiệp nên không có gì là tuyệt đối.
Người đàn ông trong gia đình vẫn luôn nên là người làm chủ về kinh tế --> đàn ông xây nhà đàn bà xây tổ ấm là vậy

BMW R60

Xe tăng
Thế này thì em rất ngại gả con gái cho cụ.
Cụ cố gắng làm sao lo toàn bộ chi phí cho 1 gia đình đi, vợ nó kiếm được bn kệ nó không quan tâm. Được thế tư thế thằng chồng nó mới vững ạ.
À mà em cũng đang dạy con gái em cố gắng học để sau này kiếm đủ tiền tự nuôi bản thân và con mà không cần chồng phải đưa tiền cụ nhé.
Cá nhân em hiện nay, ts vợ đứng tên hết, trừ 1 cái nhà đứng tên chung, mà tiền em kiếm nhé. Nhưng điều phối dòng tiền thế nào là do em quyết, tất nhiên vợ biết hết.
Cụ hết lòng với vợ thì 96,69% vợ nó hết lòng với mình. Cụ thích thủ thế thì nó cũng thế thủ thôi.
Nhà cháu cũng gần như nhà cụ! Thực sự cháu không biết và cũng không cần biết lương gấu 1 tháng được bao nhiêu. Cũng chả biết hàng tháng gấu chi tiêu cho gia đình hết nhiêu tiền. Chi tiêu sinh hoạt, mua sắm mấy thứ nhỏ nhỏ gấu quyết hết. Mấy việc nhớn như nhà, xe mình quyết. Hàng tháng giữ lại 1 khoản xăng xe, đối ngoại con bao nhiêu đưa hết gấu. (Tất nhiên vẫn có chút quỹ đen).
Kiểu như Giám đốc, chủ doanh nghiệp ấy. Có mấy khi họ giữ và quan tâm đến tiền. Nhưng khi cần họ hô phát là kế toán và thủ quỹ phải có đủ ngay :D :D

Chỉnh sửa cuối:

Phú Hưng Pro

Xe máy
Nhà em độc lập tài chính, hàng tháng em chuyển vợ nửa tháng lương, còn những khoản khác em giữ. Chi tiêu lớn thì em vẫn chi.

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Em thì cho hết tiền vào két, nhưng vợ mua gì lớn ngoài chợ búa thì phải hỏi ý kiến em. Hai vợ chồng đồng thuận thì mới sắm. Thỉnh thoảng thấy trong két có hơn trăm thì làm cái sổ tk.

Tony_Le

Xe container
Xe em đi còn đứng tên ông anh vợ cơ :D

Bọn em khoe vì bọn em không phải nặng đầu tính toán về mặt tiền nong cụ ạ, vợ chồng với nhau mà có sự tin tưởng tuyệt đối như thế không khoe ra thì để làm gì? :P
Xe mua lại của anh vợ, cụ chưa sang tên cho đỡ thuế, tài sản này bé tý.

Nhà đứng tên vợ nhưng bản chất vẫn là của 2 vợ chồng, vợ muốn tự mình không đi bán được, khoe ra cũng có thấy tin tưởng hơn đâu mà tuyệt đối.

Tony_Le

Xe container
Vợ em giữ thẻ đó cụ,cụ làm lại làm gì.Dùng cccd để rút tại quầy thôi.
Ý em là:

1. Vậy vợ giữ thẻ của cụ để làm gì và tại sao lại phải giữ?

2. Muốn thuận tiện thì cụ làm thẻ khác, sao lại phải "lén lút" ra ngân hàng rút bằng CCCD?

Nếu cụ thích thế thì nội dung comment của cụ không ăn nhập gì với Thớt này.

Tony_Le

Xe container
Cháu nghĩ nên có 1 bộ quy tắc ứng xử trước khi kết hôn thì mới bền vững, đương nhiên tình cảm vc không phải quan hệ giữa các cổ đông trong doanh nghiệp nên không có gì là tuyệt đối.
Người đàn ông trong gia đình vẫn luôn nên là người làm chủ về kinh tế --> đàn ông xây nhà đàn bà xây tổ ấm là vậy
Bộ qui tắc ứng xử của một số cụ là đưa tất rồi xin lại, một số cụ đưa đủ rồi kệ tao....

--Lamborghini--

Xe lăn
Xong con mẹ nó con ong.

caisua

Xe lăn
Trước khi quyết thi list ra các khoản phải chi đã, ví dụ:
- Tiền sinh hoạt chung: ăn uống, thuê nhà, điện, nước, ga, gửi xe và các loại thuế, phí
- Du lịch: mỗi năm đi kiểu gì, chi tiêu như nào
- Nuôi con: cứ chốt 10tr/tháng rồi nhét vào 1 tài khoản, chả thừa đâu ạ
- ...
Rồi chia ra ai trả phần nào thì tự lo trả phần đó thôi
Còn em thì mỗi tháng nộp 2 chục xong tự ý chi tiêu cho nhu cầu cá nhân mình, thích mua gì cứ tự tích lũy chứ ko xin xỏ nữa, tết nhất có thưởng hoặc khi nào có khoản này khoản nọ thích nộp thì nộp chả ai hỏi

.Xukthal

Xe container
Còn em thì mỗi tháng nộp 2 chục xong tự ý chi tiêu cho nhu cầu cá nhân mình, thích mua gì cứ tự tích lũy chứ ko xin xỏ nữa, tết nhất hoặc khi nào có khoản này khoản nọ thích nộp thì nộp chả ai hỏi
Thế do cụ caisua rồi nhé :-j:-j

Glamous

Xe hơi
Nhà em lương về cất két, có việc thì tự mở két lấy mà tiêu thôi, không nộp không xin xỏ gì. Chi tiêu - đầu tư gì đều tự nguyện công khai minh bạch, thống nhất cả 2 đứa thì làm. Lãi cùng vui lỗ cùng chịu. Được cái 2 đứa em tính cũng đơn giản nên trước giờ cũng chưa thấy vấn đề gì.

Dungha

Xe điện
Nhà em thì em cầm cả thẻ của vợ:)) tiền vợ em chỉ cầm cục to như sổ tiết kiệm và quỹ tiết kiệm. Còn tiền chi tiêu nhét hết vào ví em. Mà em chả tiêu tiền mấy. Vợ dặn mua gì thì mua hoặc mua sữa, quà cho con. Cần gì tiêu hoặc đi đâu vợ rút ví em ra. Tiền để ví em mà có bao nhiêu vợ biết hết :))

Aids

Xe điện
Các cụ cho em xin ít kinh nghiệm về vấn đề tế nhị này được không ạ! Em và ny mới ở với nhau 1 tháng nhưng quen nhau thì lâu rồi. Về ở chung như này là bài test cuối cùng để đầu năm sau kết hôn thôi ạ. Cho đến hiện tại thì mọi thứ có thể nói là ổn vì chúng em khá hợp nhau. Chỉ có một vấn đề là phân chia tài chính trong cuộc sống chung thì chưa có kinh nghiệm.
Em đề xuất mọi chi phí trong sinh hoạt em lo hết, sau này có con thì chia đôi tiền học và những phát sinh khi chăm con. Còn lại tiền ai nấy giữ.
Ny em thì lại đề xuất lập ra một khoản cố định để hàng tháng góp vào và tất nhiên ny quản lý khoản này. Thiếu thì góp thêm, thừa thì chuyển vào sổ tiết kiệm cho con.
Vì ny em tính thẳng thắn nên cũng nói luôn cái khoản cố định này tạm "neo" theo thu nhập từ kinh doanh của cô ấy vì thu nhập hiện tại của em vẫn cao hơn. Nếu tháng nào em thiếu thì có bao nhiêu góp bấy nhiêu, còn nếu dư thì em tiêu phần dư thế nào thì tùy (kiểu để em được tự do với "quỹ đen").
Em thì thấy như nào cũng được, với phương án của ny em thấy cũng ổn. Tuy nhiên vì cả 2 đều chưa có kinh nghiệm với cuộc sống thực tế sau hôn nhân nên em vẫn muốn xin thêm kinh nghiệm từ các cụ. Hỏi một vài anh em đồng nghiệp thì đa phần đều cười bảo nhờ vợ quản lý hết. Tài khoản lương toàn hoàn chuyển trực tiếp về cho vợ:D
Khiếp loằng ngoằng quá nhiều khoản. Kinh nghiệm của tôi tuổi 42 15 năm kinh nghiệm có vợ này nhé. Lúc kết hôn rồi chưa có con thì tổng thu nhập vào túi bác 1 tháng bao nhiêu bác đưa vợ 1/2. Có 1 con đưa 2/3 bác giữ lại 1/3. Có 2 con bác đưa 3/4 giữ lại 1/4. Có 3 con bác đưa 4/5 giữ lại 1/5. Tạm thế đã. Kinh nghiệm ng đi trước nên nghe.

PotusTan

Xe buýt
Em đưa vợ tất, vợ cho em tiền trà đá thôi
Khác 2 TÝ là mỗi ngày vợ em phát 100k cho tất cả các nhu cầu cá nhân của em bên ngoài nhà (sáng, tối ăn cơm vợ nấu tại nhà). Nếu em tiết kiệm được trong hạn mức 100k/ngày này, thì em được tự sử dụng không cần báo cáo vợ.
Em cần chi tiêu, mua sắm gì cho cá nhân, ví dụ mời bạn gái ăn trưa, cafe, đi picnic cuối tuần... thì viết văn bản gửi vợ duyệt, chi tiền.
Haizz...

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em cũng giống các anh đồng nghiệp của Cụ, cầm tiền làm khỉ gì, mệt chết đi được.
Các cụ cho em xin ít kinh nghiệm về vấn đề tế nhị này được không ạ! Em và ny mới ở với nhau 1 tháng nhưng quen nhau thì lâu rồi. Về ở chung như này là bài test cuối cùng để đầu năm sau kết hôn thôi ạ. Cho đến hiện tại thì mọi thứ có thể nói là ổn vì chúng em khá hợp nhau. Chỉ có một vấn đề là phân chia tài chính trong cuộc sống chung thì chưa có kinh nghiệm.
Em đề xuất mọi chi phí trong sinh hoạt em lo hết, sau này có con thì chia đôi tiền học và những phát sinh khi chăm con. Còn lại tiền ai nấy giữ.
Ny em thì lại đề xuất lập ra một khoản cố định để hàng tháng góp vào và tất nhiên ny quản lý khoản này. Thiếu thì góp thêm, thừa thì chuyển vào sổ tiết kiệm cho con.
Vì ny em tính thẳng thắn nên cũng nói luôn cái khoản cố định này tạm "neo" theo thu nhập từ kinh doanh của cô ấy vì thu nhập hiện tại của em vẫn cao hơn. Nếu tháng nào em thiếu thì có bao nhiêu góp bấy nhiêu, còn nếu dư thì em tiêu phần dư thế nào thì tùy (kiểu để em được tự do với "quỹ đen").
Em thì thấy như nào cũng được, với phương án của ny em thấy cũng ổn. Tuy nhiên vì cả 2 đều chưa có kinh nghiệm với cuộc sống thực tế sau hôn nhân nên em vẫn muốn xin thêm kinh nghiệm từ các cụ. Hỏi một vài anh em đồng nghiệp thì đa phần đều cười bảo nhờ vợ quản lý hết. Tài khoản lương toàn hoàn chuyển trực tiếp về cho vợ:D

Taihoatu

Xe lăn
Sòng phẳng quá thế này thì cái nhà chung khác gì cái quán trọ, cùng góp tiền để abc nhau. he he.hoặc có lẽ em cổ hủ quá rồi.
Còn với nhà em, mọi thứ gấu nhà em nó lo tất.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

Taihoatu

Xe lăn
Ngẫm cái thân em vợ em ôm hết cả thẻ Atm.Chán,em toàn phải cầm cccd ra ngân hàng lén lút.
Cụ vẫn còn sướng là vợ nó ôm hết.
Chứ thân em lương công chức 3 cọc 3 đồng. nó còn chả thèm hỏi đến lương lậu của em là bao nhiêu. thỉnh thoảng nó vẫn phải bơm thêm vào ví và tài khoản vì sợ em không có tiền tiêu.