[Funland] Các cụ phân chia tài chính trong gia đình thế nào ạ?

Độc lập kiểu cty cổ phần, sớm muộn cũng tèo thôi, như kiểu hôn nhân hợp đồng vậy :)

Arabia

Xe tăng
Luôn có những trường phái khác nhau, tùy nhà tùy hoàn cảnh thôi. Như nhà em tài chính là vợ nắm, cho em 1 cái thẻ có định mức, tiêu bao nhiêu thì vợ em tự bơm vào, luôn đảm bảo thẻ đủ định mức như lúc đầu. Cần nhiều hơn định mức thì em hỏi, còn giao dịch nào vợ nghi ngờ thì cứ việc hỏi.

Cá nhân em nghĩ độc lập hay chia sẻ là lựa chọn của mỗi gia đình. Như nhà em nghèo nên xác định chỉ có phối hợp mới tiến được xa hơn.

.Xukthal

Xe container
Chắc chỉ có nhà em khác.
Ngay từ đầu cưới về, thẻ ai người đấy giữ. Vợ em để em lo từ A đến Z. Mua đất xây nhà cũng 1 mình em lo rồi 1 mình trả nợ.
Mấy năm sau mua oto, vợ cho 300.
Bữa nay đánh tiếng với em: “Anh đi tìm thêm đất đầu tư đi, mua cỡ 3 tỷ!”,
Em choáng!!
Thế vk cụ dạng MTH rồi 8-|8-|

xukute

Xe tăng
Em đọc mà thấy khâm phục các cụ làm bao nhiêu đưa hết cho vợ, cần thì lại phải ngửa tay xin vợ tiền. Tiền mình làm ra mà phải ngửa tay xin vợ thì cũng nhục dần đều.
Các cụ toàn đàn ông độ lượng nên em rất khâm phục.

Em chỉ băn khoăn là khi cần có khoản như hỗ trợ bố mẹ đẻ xây nhà, giúp đỡ anh chị em ruột thì ngửa tay ra xin vợ nó có thoải mái cho không?????? Bố mẹ mình mà mình muốn giúp đỡ lại phải hỏi ý kiến với xin vợ thì em thấy nó thế nào ấy.

saphia2008

Xe tải
Nhà em thì khác có bao nhiêu em đưa cho vợ hết nhưng 2 vợ chồng cùng quản lý số dư và cùng bàn bạc đầu tư mua sắm, em thấy thế là ok vợ chồng đều thoải mái.

ngasieuchuoi

Xe hơi
Em đọc mà thấy khâm phục các cụ làm bao nhiêu đưa hết cho vợ, cần thì lại phải ngửa tay xin vợ tiền. Tiền mình làm ra mà phải ngửa tay xin vợ thì cũng nhục dần đều.

Em chỉ băn khoăn là khi cần có khoản như hỗ trợ bố mẹ đẻ xây nhà, giúp đỡ anh chị em ruột thì ngửa tay ra xin vợ nó có thoải mái cho không?????? Bố mẹ mình mà mình muốn giúp đỡ lại phải hỏi ý kiến với xin vợ thì em thấy nó thế nào ấy.
Gọi là đưa vợ giữ chứ quyết định thế nào phụ thuộc cả 2 cụ ạ.

Arabia

Xe tăng

Thế em mới bảo tùy nhà tùy hoàn cảnh. Nhà em thì chỉ có ông bà nội ngoại giúp đỡ 2 vc, chứ chiều ngược lại chưa phải giúp các cụ cái gì. Khoản lớn thì 2 vc cùng đi, còn nhỏ thì cứ trong thẻ tiêu chứ có gì mà phải gọi là ngửa tay xin? Nhưng giả sử nếu phải hỗ trợ bố mẹ hay anh chị em ruột thì em tin là vợ em thoải mái, kể cả bạn bè cũng ok chứ đừng nói là bố mẹ anh em ruột. Em nghĩ câu trả lời cho vấn đề như thế các cụ nên có câu trả lời từ trước khi cưới để cân nhắc là hơn.

rongnho

Xe tăng
Vẫn phải lăn tăn về tài chính thì chưa nên cưới, cân được cả gia đình, ko quan tâm lương vợ thì hãy cưới.

niceshot

Xe container
Các cụ cho em xin ít kinh nghiệm về vấn đề tế nhị này được không ạ! Em và ny mới ở với nhau 1 tháng nhưng quen nhau thì lâu rồi. Về ở chung như này là bài test cuối cùng để đầu năm sau kết hôn thôi ạ. Cho đến hiện tại thì mọi thứ có thể nói là ổn vì chúng em khá hợp nhau. Chỉ có một vấn đề là phân chia tài chính trong cuộc sống chung thì chưa có kinh nghiệm.
Em đề xuất mọi chi phí trong sinh hoạt em lo hết, sau này có con thì chia đôi tiền học và những phát sinh khi chăm con. Còn lại tiền ai nấy giữ.
Ny em thì lại đề xuất lập ra một khoản cố định để hàng tháng góp vào và tất nhiên ny quản lý khoản này. Thiếu thì góp thêm, thừa thì chuyển vào sổ tiết kiệm cho con.
Vì ny em tính thẳng thắn nên cũng nói luôn cái khoản cố định này tạm "neo" theo thu nhập từ kinh doanh của cô ấy vì thu nhập hiện tại của em vẫn cao hơn. Nếu tháng nào em thiếu thì có bao nhiêu góp bấy nhiêu, còn nếu dư thì em tiêu phần dư thế nào thì tùy (kiểu để em được tự do với "quỹ đen").
Em thì thấy như nào cũng được, với phương án của ny em thấy cũng ổn. Tuy nhiên vì cả 2 đều chưa có kinh nghiệm với cuộc sống thực tế sau hôn nhân nên em vẫn muốn xin thêm kinh nghiệm từ các cụ. Hỏi một vài anh em đồng nghiệp thì đa phần đều cười bảo nhờ vợ quản lý hết. Tài khoản lương toàn hoàn chuyển trực tiếp về cho vợ:D
Mới là sống thử thì vẫn chưa đúng là gia đình, nên các thỏa thuận mới chỉ có tính tạm thời. Theo đề xuất của bạn gái cụ như vậy là chấp nhận được.

Khi cưới về rồi, gia đình đã chính thức được hình thành thì sự đòi hỏi về việc cả 2 phải chung sức xây dựng gia đình chung sẽ lớn hơn nhiều. Khi đó thì nếu người ko quá bận kinh doanh, và người chồng cũng chưa kiếm được đủ tiền để lo cho cả gia đình thì nên tập trung tài chính cho vợ giữ. Người chồng chỉ nên giữ lại 1 phần nhỏ thu nhập để dành cho chi tiêu cá nhân và quà cáp cho vợ trong những dịp lễ tết, kỷ niệm.

Các khoản chi tiêu cho gia đình để vợ tự quyết (mấy thằng đàn ông đưa tiền cho vợ xong cứ lèm bèm đòi so đo tính toán xem vợ chi tiêu thế nào là bọn bần tiện, vứt đi), riêng các khoản quà cáp cho 2 bên nội ngoại thì cả 2 phải công khai bàn bạc, thống nhất.

Người vợ cũng cần minh bạch trong việc quản lý tài chính gia đình, thông báo cho chồng biết đại khái chi tiêu hàng tháng là bao nhiêu, với đóng góp của 2 vc thì tiết kiệm được bao nhiêu .....

Nói chung tài chính phải đảm bảo tuy 2 nhưng là 1, tuy 1 lại vẫn là 2! Nói lằng nhằng thế nhưng cũng ko khó lắm, chỉ cần cả 2 đều tin tưởng lẫn nhau và không có ai quá hoang phí hoặc quá bủn xỉn!

vocuc_trongrong

Xe tăng
Mới là sống thử thì vẫn chưa đúng là gia đình, nên các thỏa thuận mới chỉ có tính tạm thời. Theo đề xuất của bạn gái cụ như vậy là chấp nhận được.

Khi cưới về rồi, gia đình đã chính thức được hình thành thì sự đòi hỏi về việc cả 2 phải chung sức xây dựng gia đình chung sẽ lớn hơn nhiều. Khi đó thì nếu người ko quá bận kinh doanh, và người chồng cũng chưa kiếm được đủ tiền để lo cho cả gia đình thì nên tập trung tài chính cho vợ giữ. Người chồng chỉ nên giữ lại 1 phần nhỏ thu nhập để dành cho chi tiêu cá nhân và quà cáp cho vợ trong những dịp lễ tết, kỷ niệm.

Các khoản chi tiêu cho gia đình để vợ tự quyết (mấy thằng đàn ông đưa tiền cho vợ xong cứ lèm bèm đòi so đo tính toán xem vợ chi tiêu thế nào là bọn bần tiện, vứt đi), riêng các khoản quà cáp cho 2 bên nội ngoại thì cả 2 phải công khai bàn bạc, thống nhất.

Người vợ cũng cần minh bạch trong việc quản lý tài chính gia đình, thông báo cho chồng biết đại khái chi tiêu hàng tháng là bao nhiêu, với đóng góp của 2 vc thì tiết kiệm được bao nhiêu .....

Nói chung tài chính phải đảm bảo tuy 2 nhưng là 1, tuy 1 lại vẫn là 2! Nói lằng nhằng thế nhưng cũng ko khó lắm, chỉ cần cả 2 đều tin tưởng lẫn nhau và không có ai quá hoang phí hoặc quá bủn xỉn!
Cảm ơn các cụ, đề xuất của ny em cũng ổn nên có lẽ em theo phương án đó ạ. Đọc hết 13 trang thì tổng kết lại chia sẻ của các cụ hầu hết vẫn là chia thành 2 hệ là tiền ai nấy cầm hoặc đưa hết cho vợ quản lý:D

Lavender168

Xe buýt
Gọi là đưa vợ giữ chứ quyết định thế nào phụ thuộc cả 2 cụ ạ.
Em đảm bảo thằng nào cầm tiền thằng đó có quyền nhất. Trừ khi thằng còn lại kiếm đc và tính cách phải rõ ràng quyết đoán, chứ nhu nhược là cũng hỏng bét.

Chồng là cái giỏ, vợ là cái hom. Nhưng có những cái hom chỉ hứng tiền chảy vào mà kg bao giờ mở ra cho chồng để đầu tư làm ăn chứ chưa nói đến giúp đỡ gia đình bên chồng.
Mình là phụ nữ, nhưng cũng kg thể chấp nhận dc cảnh này, cứ như biến ck thành nô lệ kiếm tiền, cản trở công việc làm ăn, khiến ông chồng rút cục đi cặp bồ tứ lung tung, như kiểu tìm cho ra đc tổ ấm riêng của mình ý. Người đàn bà ôm đc cục tiền thì mất đi tình cảm của chồng
Nếu là cha mẹ hẳn sẽ đau lòng, đã kg nhờ đc con còn phải chứng kiến cảnh con mình vất vả, mà kg có hạnh phúc, thậm chí bấp bênh.
Mình chứng kiến hai trường hợp, cả hai người đàn ông đều rất giỏi, rất xuất sắc, một ông thì cặp lung tung cuối đời vẫn làm tiếp tập nữa. một ông thì suốt ngày thấy mâu thuẫn cãi nhau mày tao, lấy đứa con giằng co, rồi làm tiếp tập hai sống riêng nhưng vẫn kg ly hôn đc do tài sản, trường hợp hai, hai vợ chồng ghét nhau, căm thù nhau như chó với mèo luôn.

starsn

Xe điện
Nhà em chỉ dùng 1 joint account, không ai nộp ai. Tiêu tiền qua thẻ phần mềm mint tự lấy thông tin ngân hàng tổng kết tất cả các loại thu nhập, chi tiêu, đầu tư.

Lương với chi phí bình thường ai cũng biết, app trong điện thoại mở ra là có hết, thế mà chồng em chả mở ra bao giờ, nhà có 1 đồng toàn tưởng có 2 :D

Chỉnh sửa cuối:

Rắn Hổ Mây

Xe máy
Các cụ cho em xin ít kinh nghiệm về vấn đề tế nhị này được không ạ! Em và ny mới ở với nhau 1 tháng nhưng quen nhau thì lâu rồi. Về ở chung như này là bài test cuối cùng để đầu năm sau kết hôn thôi ạ. Cho đến hiện tại thì mọi thứ có thể nói là ổn vì chúng em khá hợp nhau. Chỉ có một vấn đề là phân chia tài chính trong cuộc sống chung thì chưa có kinh nghiệm.
Em đề xuất mọi chi phí trong sinh hoạt em lo hết, sau này có con thì chia đôi tiền học và những phát sinh khi chăm con. Còn lại tiền ai nấy giữ.
Ny em thì lại đề xuất lập ra một khoản cố định để hàng tháng góp vào và tất nhiên ny quản lý khoản này. Thiếu thì góp thêm, thừa thì chuyển vào sổ tiết kiệm cho con.
Vì ny em tính thẳng thắn nên cũng nói luôn cái khoản cố định này tạm "neo" theo thu nhập từ kinh doanh của cô ấy vì thu nhập hiện tại của em vẫn cao hơn. Nếu tháng nào em thiếu thì có bao nhiêu góp bấy nhiêu, còn nếu dư thì em tiêu phần dư thế nào thì tùy (kiểu để em được tự do với "quỹ đen").
Em thì thấy như nào cũng được, với phương án của ny em thấy cũng ổn. Tuy nhiên vì cả 2 đều chưa có kinh nghiệm với cuộc sống thực tế sau hôn nhân nên em vẫn muốn xin thêm kinh nghiệm từ các cụ. Hỏi một vài anh em đồng nghiệp thì đa phần đều cười bảo nhờ vợ quản lý hết. Tài khoản lương toàn hoàn chuyển trực tiếp về cho vợ:D
Thiếu điều khoản là "khi nào 1 trong 2 bên không có khả năng đóng góp như đã thỏa thuận thì giải tán " :)

cowboy1982

Xe buýt
Lương cố định thì chuyển hết vào TK của Gấu; Ngoài ra các khoản thưởng, làm thêm, chia cổ phần... thì để nuôi xe, nhậu và nuôi baby thôi.

Cigaretter

Xe tải
Em là em đưa hết cho vợ!

tuổi mão

Xe tải
Vào thớt này thấy sau này nữ quyền lên ngôi rồi , toàn đưa tiền cho vk rất tự nguyện . Nghĩ thương cho 3 đứa con trai của tôi. Ối giồi ôi

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Thằng chồng Phòng thì con vợ Thủ. Thái độ cả 2 như vậy thì khó có được cuộc sống vợ chồng đúng nghĩa.
Khi cưới nhau, thu nhập gia đình chính là từ em. Khả năng quản lý tiền em cũng tốt hơn. Vì thế mỗi tháng VC để ra 1 khoản để gấu chi cho gia đình, phần còn lại em mang đầu tư. Sổ TK hay tiền mặt thì gấu giữ. Tài sản đứng yên thì tên cả 2. Vợ thích chi gì, cho ai thì chi. Chỉ nói trước TS là chung, chi cho ai thì phần con mình bớt đi. Trộm vía, mười mấy năm nay chưa ai phải có quỹ đen quỹ đỏ. CS gần như ko có vách ngăn, không ai phòng không ai thủ.

barca6996

Xe container
Vào thớt này thấy sau này nữ quyền lên ngôi rồi , toàn đưa tiền cho vk rất tự nguyện . Nghĩ thương cho 3 đứa con trai của tôi. Ối giồi ôi
Đằng nào thì tam nam bất phú như các cụ ngày xưa thường nói, cố gắng làm thêm 2 thằng nữa cho nó ngũ hổ giang hồ =))

thanh040506

Xe trâu
Em thì đưa thẻ ATM tài khoản lương cho vợ giữ, mọi chi tiêu em để vợ quản hết. Vợ em sẽ đưa tiền tiêu vặt hàng tháng cho e vào đầu mỗi tháng. Khi có kế hoạch chi tiêu lớn như mua nhà, mua xe... em sẽ hỏi vợ xem nhà đang có bao nhiêu (tất nhiên ko hỏi thì em cũng áng được có khoảng bao nhiêu)
Thỉnh thoảng em có khoản nào ngoài lương thì tùy tình hình. Có thể em đưa cả cho vợ giữ hoặc em giữ riêng 1 phần ko cho vợ biết (mục đích: để chủ động hơn khi cần chi tiêu các khoản đột xuất)
Thế là có tiền uống bia k phải xin vợ, phải k chú?