[Funland] Các cụ quản đám trống choai chặt một tí

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nay e găp 2 thằng choai choai mặt búng ra sữa chắc lớp 9-10 gì đó ngồi trong cái nhà trượt của trẻ con hút thuốc lá phì phèo, mùi nồng nặc kiểu hoá học, k biết hút loại gì. Nghĩ chán thật, bố mẹ ở nhà chắc k biết con mình hư thế. Tầm này đã hút thuốc thì mấy mà hỏng phổi.

Trong phần lý thuyết thi lái xe có mục này đó bác. Tôi đang dùng đt nên ko tiện tìm dẫn hầu bác.
Khi dùng máy tính sẽ tìm dễ hơn hơn luật gtđb 2008.

View attachment 8228583
Cụ cứ từ từ tìm căn cứ viện dẫn đủ cơ sở pháp lý. Mai tìm được cụ Quote lại còm em, em muốn cùng cụ làm rõ để ta đi đến kết luận. Nếu em chưa đúng em sẽ công khai nhận và đính chính theo yêu cầu của cụ.

Về pháp lý, cụ phải viện phải dẫn văn bản quy phạm pháp luật đủ cơ sở. Chứ mấy cái câu hỏi lý thuyết ba lăng nhăng ko phải cơ sở pháp lý để xem xét.

Em đợi phản hồi của cụ.

giả.thành

Xe tải
Ôi cái sự gọi là choai, mà trước khi mình có cựa cũng qua choai. Có điều đám choai ngày nay khá mệt vì tính xã hội cao và phổ biến.
Em dính 2 lần nghiêm trọng và hơi nghiêm trọng vì choai, còn lặt vặt không tính.
Nghiêm trọng: 1994 em bị 1 choai phi thẳng xe máy vào ống chân, trụ gãy làm 3, mất 1 mảnh nhỏ văng mất, mác gãy đôi. May là gần đến chỗ làm đầu giờ sáng nên người cùng cq đi làm phát hiện được xách lên xích lô vào viện. Bạn đó (nhỏ hơn em nhiều tuổi) đưa em vào viện xong rồi bạn ấy ngất. Đội bạn khác làm việc với CA..., đến gđ choai..., thì ra ông nhõi mượn xe tranh thủ phóng tí buổi sáng em cũng ko rõ bn tuổi và e cũng ko gặp. Sau gđ có gửi tiền qua bạn em 1 ít, thằng bạn bảo, họ cũng ko có gì, có chút tiền lẻ nên bỏ qua cho họ... và em gần như không để ý. Sau gần 30 năm, cái que inox định vị xương ống em vẫn còn để nguyên trong đó, từ đầu gối tới mắt cá.
Hơi nghiêm trọng, 2021: choai sinh 2006, chạy con xe được tính giá bằng kg, phi ngược chiều nhưng ở trái đường rồi ngoặt chuyển hướng gần ngã 4 cắt mặt em, phi toang cản trước, vỡ 1 đèn xe em. Em đưa vào viện, 1 cụ tx chở giúp, em chi phí kiểm tra chiếu chụp, may là không sao. Nhiều người, gồm người chỗ xảy ra và ng quen hỏi nó chạy vậy sao anh còn lo mọi thứ? Em nói đơn giản là giả định choai là người thân quen mình (đã chắc gì choai thân quen mình "ở nhà vẫn ngoan" mà ngoài đường nó máu đú?) thì sẽ thế nào, thôi cứ nhẹ nhàng...
Các sự nhẹ nhẹ như xe máy phi cùng chiều, ngược chiều lật gương, cụp gương, cà tay lái khi dừng đèn thì không hiếm. Duy có lần 1 cậu phi trên đường khi 2 bên ngược chiều mà tay phanh nó xiên thủng ốp gương luôn. Cu cậu bay nhưng không sao, vất xe đó lồm cồm bò dậy, chạy lại xin lỗi và nói cháu không có tiền đền. Em cũng chỉ nói, khoan nói đền hay không, người ngợm có sao không, lần sau chạy tử tế,...

money_talk

Xe tăng
Cụ cứ từ từ tìm căn cứ viện dẫn đủ cơ sở pháp lý. Mai tìm được cụ Quote lại còm em, em muốn cùng cụ làm rõ để ta đi đến kết luận. Nếu em chưa đúng em sẽ công khai nhận và đính chính theo yêu cầu của cụ.

Về pháp lý, cụ phải viện phải dẫn văn bản quy phạm pháp luật đủ cơ sở. Chứ mấy cái câu hỏi lý thuyết ba lăng nhăng ko phải cơ sở pháp lý để xem xét.

Em đợi phản hồi của cụ.
Cám ơn bác kiên nhẫn và văn minh trong tranh luận.
Tóm tắt lại vấn đề tranh luận:
Bác nói: "Em nghĩ 100% chúng ta đỗ xe chưa đúng, vì đúng là "phải đặt biển cảnh báo trước và sau xe", em chưa nhìn thấy ai tuân thủ đỗ xe đúng 100% bao giờ"
Quan điểm và nhận thức của tôi là:
"phải đặt biển cảnh báo trước và sau xe"---->đối với đường bộ.
Đối với đường phố thì ko yêu cầu "phải đặt biển cảnh báo trước và sau xe" khi dừng đỗ.
Bác đang hiểu sai khái niệm "đường bộ" và "đường phố".
Đây là link tôi chứng minh với bác có khái niệm, định nghĩa riêng về "Đường phố"

Và đây là hướng dẫn của CSGT:

Cũng có quy định riêng về dừng, đỗ xe trên đường bộ

thichrauxanh

Xe điện
mà thực ra trẻ trâu thời nào cũng vậy thôi
nhớ năm xưa khi mới biết đi xe máy đc 1 time, có những lúc em cũng vít lên 80 là thấy phê lắm rồi
nhưng giờ có vợ con rồi, đi tới 60 là thấy nhanh rồi :D
đường ở hn đi tàng tàng 3-40 thui hehe.
Cụ cũng có số má đới :)) thời trẻ trâu wave chiến xuyên vịt mà e cũng chỉ max speed 70. Giờ cũng tuyền 30-40, khối phân lớn thì max chỉ lên 60 là tụt :D

vanhai493

Xe điện
Cụ cũng có số má đới :)) thời trẻ trâu wave chiến xuyên vịt mà e cũng chỉ max speed 70. Giờ cũng tuyền 30-40, khối phân lớn thì max chỉ lên 60 là tụt :D
thế chưa là gì, bữa có lần bác em test con way , năm đó mua dc tầm 5-7 năm gì đó
bữa 2 bác cháu tầm 1h đi cao tốc, bác vít lên 100, nhìn hết hồn hết vía luôn
giờ vẫn con way đó e chỉ đi tới tầm 60 là thấy căng đét rồi, chắc già rồi kaka
con way sang năm là dc 20 tủi ròi

thichrauxanh

Xe điện
thế chưa là gì, bữa có lần bác em test con way , năm đó mua dc tầm 5-7 năm gì đó
bữa 2 bác cháu tầm 1h đi cao tốc, bác vít lên 100, nhìn hết hồn hết vía luôn
giờ vẫn con way đó e chỉ đi tới tầm 60 là thấy căng đét rồi, chắc già rồi kaka
con way sang năm là dc 20 tủi ròi
Wave đi hay cụ nhỉ, e đi tổng hơn 5000km xiên vịt mà chỉ xăng vs thay dầu. Ko phải sửa chữa gì. Lành vãi da :D

TorienT

Xe container
Hồi Pháp Vân- Cầu giẽ còn cho xe máy vào em phi ngót 100. Cảm giác cái xe nó bắt đầu bồng bềnh mất trọng tâm rồi, lúc đấy chỉ cần viên sỏi, cái gờ hay con gì đó bay vào mặt thì chắc em chỉ về thăm nhà tháng 2 lần. Sau có em chở con em chưa bao giờ đi quá 40-50km làm bọn trẻ con cứ cười haha sao bố đi chậm thế không bằng chú abc. Sinh con rồi mới sinh cha các cụ dạy không sai, cụ gì cho con lên Winner phóng 120km/h để dậy thì liều quá.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
khối phân lớn thì max chỉ lên 60 là tụt :D
Nghĩ hài cụ nhỉ. Giờ em đi loại 800 đường đẹp mà cũng chỉ lên đến 80 là tụt về 60 đều ga, ngày xưa con Wave nhẹ bỗng thì hết ga, hết số - giời thương lành lặn.

Chỗ này e nghĩ luật lá phải cải tiến lại ntn chứ, nếu mà oto không sai phạm gì? thì k cần phải bên sai ký giấy bãi nại chứ nhỉ? phải nhanh chóng trả cái cần câu cơm cho chủ xe
chứ oto đang đúng lại phải xin xỏ cái thằng đi loét khoét kia là dở rồi
Tất nhiên là lúc đó oto phải không có cồn, đi đúng tốc độ và phần đường....
Vậy nó mới dở cụ ạ. Còn luật lá rõ ràng công bằng như cụ nói thì anh Hoàng vụ Thái Nguyên đã không phải kêu oan.

Bác nói: "Em nghĩ 100% chúng ta đỗ xe chưa đúng, vì đúng là "phải đặt biển cảnh báo trước và sau xe", em chưa nhìn thấy ai tuân thủ đỗ xe đúng 100% bao giờ"
Đối với đường phố thì ko yêu cầu "phải đặt biển cảnh báo trước và sau xe" khi dừng đỗ.
Đây là link tôi chứng minh với bác có khái niệm, định nghĩa riêng về "Đường phố"
View attachment 8228713

View attachment 8228714

View attachment 8228718
1. Em xác nhận cụ đúng ở nội dung có quy định đường phố.
Tuy nhiên, nếu hiểu: đỗ xe trên đường phố "ko cần đặt biển cảnh báo khi đỗ trên đường phố" là chưa đúng.
Ở Điều 18 Luật GTĐB đã quy định "phải đặt biển cảnh báo"
Ngay đoạn đầu Điều 19 lại nói rõ:
"Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường phố phải tuân theo quy định tại Điều 18 của Luật này và các quy định sau đây:"
Nghĩa là: đỗ xe trên đường phố vẫn phải chấp hành quy định đặt biển cảnh báo đã quy định ở Điều 18. Cũng không có văn bản nào nói đỗ trên đường phố là được miễn đặt biển cảnh báo cả.

2. Đối với các hướng dẫn của CSGT:

CSGT chỉ có hướng dẫn bằng miệng chứ ko phát hành văn bản. Người dân cần hiểu là: CSGT địa phương đó "vận dụng" ko xử phạt, nghĩa là họ lờ đi ko phạt lỗi ko đặt biển cảnh báo. Nhưng nếu bạn ko đặt biển cảnh báo khi đỗ xe trên lãnh thổ VN, thì hành vi đó của bạn vẫn cấu thành lỗi vi phạm đỗ xe ko đúng quy định (Vẫn vi phạm nhưng CSGT tỉnh đó ko phạt). Nếu việc ko đặt biển cảnh báo dẫn đến hậu quả, Toà sẽ chiếu theo Luật để xem xét.

NẾU CSGT địa phương phát hành văn bản hướng dẫn có nội dung "ko cần đặt biển cảnh báo khi đỗ xe trên đường phố" thì văn này cũng ko có hiệu lực khi ra Toà. Vì CA cấp tỉnh không có thẩm quyền điều chỉnh nội dung trong Luật.

Chỉnh sửa cuối:

thichrauxanh

Xe điện
Nghĩ hài cụ nhỉ. Giờ em đi loại 800 đường đẹp mà cũng chỉ lên đến 80 là tụt về 60 đều ga, ngày xưa con Wave nhẹ bỗng thì hết ga, hết số - giời thương lành lặn.
E công nhận, nổ lốp trước thì ko đỡ nổi. E có lần đi 30km/h mà thủng lốp trc xong xoè thẳng cẳng :D

View attachment 8228713

View attachment 8228714

View attachment 8228718
Đường phố là đường đô thị và cũng thuộc đường bộ cụ ạ.