[Funland] Các cụ quản đám trống choai chặt một tí

Tocchien

Xe tải
Bác nghiêm chỉnh,văn minh thật hay trên bàn phím? Bác biết khi tôi dạy con tôi từ bao lâu rồi mà bác nhận xét vậy?
Còn bác bảo ( thể loại) là ý gì thế?
Và tôi rất vui lòng được biết bác là ( thể loại ) gì ?
Thể loại già trâu đấy, nói rõ vậy còn gì. Vác xe máy 2 bố con phóng 120km/h. Chẳng may ai va vào thì oan gia với 2 bố con nhà già trâu.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Cụ nói sai rồi. Chính cái bọn ngổ ngáo, ngáo ngơ, bố láo ngày xưa của lớp em giờ lại là những thằng thành đạt nhất, trừ 1,2 thằng dính vào trấu thì chết, chứ còn hiện tại những thằng ngoan hiền đa số làm thày gõ đầu trẻ hoặc lặt vặt như em thôi :)), chính thế nên quản để bảo vệ chúng nó cụ ạ =))
Không thể lấy lớp cụ áp dụng cho số đông được, những thằng thông minh nó lại biết giữ tính mạng chứ không bất chấp theo kiểu rồ ga như dog chạy bờ đê đâu.
Thường nó sẽ đâm đầu vào game, bi a, đá gà, cờ bạc lừa đảo trộm cắp.... nếu không được dạy dỗ đầy đủ

Không thể lấy lớp cụ áp dụng cho số đông được, những thằng thông minh nó lại biết giữ tính mạng chứ không bất chấp theo kiểu rồ ga như dog chạy bờ đê đâu.
Thường nó sẽ đâm đầu vào game, bi a, đá gà, cờ bạc lừa đảo trộm cắp.... nếu không được dạy dỗ đầy đủ
Thật ra thông minh IQ và EQ nó khác nhau nhiều cụ ạ, mấy thằng EQ tốt thì thường nhiều năng lượng và bố láo nhất là chúng nó hay nghĩ ra những trò quái gở để chơi. Mà cụ xem, mấy thằng IQ cao mà giàu đâu, chủ yếu EQ thôi.

Ở nhà nó lai rất ngoan và nghe lời cụ ạ =((
F1 nhà cháu vẫn đạp xe đi học hàng ngày. Lâu lâu cháu gạ thử là đi xe 50 không bố mua cho thì bảo con đợi đủ tuổi, có bằng lái đã.

Mong nó không giả vờ ngoan với nhà cháu, chứ nó ra đường không biết như nào được
Cụ cứ bí mật theo dõi nó 1 hôm là biết ngay ấy mà.

Pilota

Xe điện
Sáng nay ở ecopark đây cụ. May cho chị lái xe là xe vỡ kính nọ kia thôi chứ 2 đứa ranh con nó ko sao chứ nó mà có sao thì mình đúng vẫn phải "đền" chúng nó. Ranh con sinh 2009 các cụ ạ View attachment 8225340

"Ranh con" sinh năm 2009 thì năm nay là 14 tuổi, chưa đến tuổi được điều khiển xe máy. Chúng nó sai hoàn toàn và cả cái đứa đưa xe cho chúng điều khiển cũng sai. Nếu chúng có vấn đề gì thì chị lái xe đỏ vẫn bị quay cho chóng mặt bởi các chú "người tốt". Xã hội nó hỗn loạn là do cái đám "người tốt" này.

haha, e có mấy đứa em đằng vợ cả trai lẫn gái cũng thế :)) Ở nhà chúng nó bẽn lẽn e thẹn,bia rượu ko nổi 1 giọt. Ra ngoài cùng team cùng tần số thì thôi rồi. Đúng mấy ô thánh bà thánh.
Em vẫn trêu ông anh họ, nền điện ảnh nước nhà mất cmn một diễn viên thiên tài, bố tổ nhà anh.

honglong1

Xe điện
Nhà em có vụ còn chán hơn. Thằng cháu trong nhá, bố mẹ nó bỏ nhau, nó ở với mẹ... đầu tiên cũng mua xe đạp điện, nó bảo hay hỏng, đi xa, phải đi nhờ bạn. Rồi muốn mua xe 50cc, được một thời gian cũng kêu này kia. Lại mua xe WAVE cho nó đi học cho tiện.

Đùng cái được báo bị công an bắt vì gây rối trật tự công cộng, vừa qua 16 tuổi. Tạm giam 3 tháng.

Vậy nên các bác không chủ quan được, phải rất sát sao. Mà nên có thời gian quan tâm chúng nó từ sớm. Nhiều anh em ở đây cũng có con đầu lớp 7 lớp 8, bắt đầu vào tuổi phá, chắc cũng hoang mang, không biết nên làm thế nào.
Lớp 7, lớp 8 bây giờ mới sợ, làm nhiều việc không ai nghĩ ra :

Báo cáo ông, một khi Tàu sản xuất ra công cụ mà tôi mong muốn có trong tay tôi, thì tôi sẽ đứng ngã tư âm thầm quan sát. Tôi đủ năng lực quan sát để biết đứa nào ngổ ngáo và ngu xuẩn để tôi bấm cho nó chết cụ nó đi, mặt khác tôi sẽ biết đứa nào ngổ ngáo nhưng chỉ là nhất thời để tôi tha không bấm phát quyết định. Bởi vì khi ta đã đủ trải nghiệm, ta sẽ hiểu rằng thằng nào là trẩu óc nhợn và đứa nào chỉ là trẻ trâu khi nó lớn hơn nó sẽ khác. Có thể đôi khi tôi sẽ bấm có sai lầm, nhưng thà thịt lầm còn hơn bỏ sót phải không ông? =)) Con người bao giờ chả có lúc sai lầm, nhưng nhìn vào tổng thể ta sẽ oánh giá được sơ bộ. Và nét mặt, thái độ, hành động và nhất là ánh mắt của 1 con người sẽ cho ta thấy thằng trẩu này có thể cho nó sống được hay không.:))
Thế cụ là thánh chứ ko phải người nữa rồi, cụ ngồi ngay ngắn để em lạy cụ một cái, rồi hôm nào cụ có cái công cụ ấy, cụ ngồi đâu thì báo em tiếng để em né chứ nhìn cái bản mặt em chắc cụ bấm cháy cmn công cụ mất.

Diep1979

Xe điện
Cụ cứ bí mật theo dõi nó 1 hôm là biết ngay ấy mà.
Nhà cháu nay âm thầm qua lớp học thêm của cu cậu F1. Thấy chưa có gì cụ ạ, vẫn con xe đạp bố mua cho năm lớp 9. Lớp 12 vẫn đi con xe ấy

Sau không biết như nào, như mấy ông báo con thì chết

Bố còn coi thường tính mạng con mình. Chịu

p/s : mà đấy, các cụ thấy già trâu cũng vác xe máy phí 120 km/h đấy nhé. Có nên cấm thể loại này ra đường luôn không :)
Không hiểu post này của cụ lắm. Cụ kia có nói là chạy 120km/h trên đường nào vào lúc nào đâu. Thời Pháp Vân - Cầu Giẽ thông xe cách đây 20 năm xe máy vẫn được chạy vào và chạy +100km/h là bình thường có gì đâu.

Nhiều cụ không phân biệt được lái xe nhanh với lái xe nguy hiểm khác nhau. Ở đường giới hạn tốc độ 40km/h thì 60km/h là nguy hiểm. Ở đường giới hạn tốc độ 100 lái 60 thì... à mà thôi, trên OF đầy thớt chửi rồi.

Kiabuoisang

Xe container
Ngày xư trẻ “như búp trên cành”; nay thì nhiều đứa “như mèo hoang tó dại” vậy. Em cũng có đứa con học lớp 8 nhiều lúc cảm giác bất lực lớn ko ra lớn, bé ko ra bé như con dồ.
Tìm hiểu nguyên nhân thì chủ yếu do bọn chúng tiếp xúc mạng mẹo, bạn bè có quá nhiều cái lệch chuẩn. Học thì rất giỏi nhưng luộm thuộm, chả biết ứng xử gì, ăn nói thì toàn như phim hoạt hình vậy. Chả lẽ đuổi mịa ra khỏi nhà đỡ mệt.

Opel Astra

Xe điện
Ngày xư trẻ “như búp trên cành”; nay thì nhiều đứa “như mèo hoang tó dại” vậy. Em cũng có đứa con học lớp 8 nhiều lúc cảm giác bất lực lớn ko ra lớn, bé ko ra bé như con dồ.
Tìm hiểu nguyên nhân thì chủ yếu do bọn chúng tiếp xúc mạng mẹo, bạn bè có quá nhiều cái lệch chuẩn. Học thì rất giỏi nhưng luộm thuộm, chả biết ứng xử gì, ăn nói thì toàn như phim hoạt hình vậy. Chả lẽ đuổi mịa ra khỏi nhà đỡ mệt.
Con tôi hơn con bác 2 năm, gần y hệt.
Nhìn chung là nó khó/không cởi mở với mình.

my.eb

Xe điện
Báo cáo ông, một khi Tàu sản xuất ra công cụ mà tôi mong muốn có trong tay tôi, thì tôi sẽ đứng ngã tư âm thầm quan sát. Tôi đủ năng lực quan sát để biết đứa nào ngổ ngáo và ngu xuẩn để tôi bấm cho nó chết cụ nó đi, mặt khác tôi sẽ biết đứa nào ngổ ngáo nhưng chỉ là nhất thời để tôi tha không bấm phát quyết định. Bởi vì khi ta đã đủ trải nghiệm, ta sẽ hiểu rằng thằng nào là trẩu óc nhợn và đứa nào chỉ là trẻ trâu khi nó lớn hơn nó sẽ khác. Có thể đôi khi tôi sẽ bấm có sai lầm, nhưng thà thịt lầm còn hơn bỏ sót phải không ông? =)) Con người bao giờ chả có lúc sai lầm, nhưng nhìn vào tổng thể ta sẽ oánh giá được sơ bộ. Và nét mặt, thái độ, hành động và nhất là ánh mắt của 1 con người sẽ cho ta thấy thằng trẩu này có thể cho nó sống được hay không.:))
Thư giãn quá, em được cười như ma làm =))
Thế cụ là thánh chứ ko phải người nữa rồi, cụ ngồi ngay ngắn để em lạy cụ một cái, rồi hôm nào cụ có cái công cụ ấy, cụ ngồi đâu thì báo em tiếng để em né chứ nhìn cái bản mặt em chắc cụ bấm cháy cmn công cụ mất.

Kiabuoisang

Xe container
Nói thật là chán cái thế hệ gen Z vô cùng tận bác ạ. Em thấy chúng nó ít tình cảm với gia đình học cái tốt thì khó mà học thói mất dạy thì nhanh kinh khủng; nhà em cực quan tâm, giám sát chặt chẽ mà vẫn thấy không ổn.

laptoptn2006

Xe tải
nhà em 1 cu lớp 11, 1 cu lớp 8 nên em cũng thấm mấy vụ này. Em vẫn theo kiểu cũ thôi, bắt làm việc nhà từ bé (Lớp 5 là cả 2 thằng đều phải chia nhau việc nhà như giặt, phơi cất quần áo, nấu cơm rửa bát lau nhà,....) bọn trẻ làm việc nhà nên cũng biết việc hơn. Riêng vụ xe cộ thì từ lớp 7 e đã phải cho dùng xe điện và lớp 10 e cho dùng xe 50 nhưng luôn phải có kiểm soát và kiểm tra thường xuyên ạ (Hơi mất công tý nhưng em vẫn phải làm ví dụ như: thi thoảng đi rình, ka ka, xem cu cậu đi ntn, hay thi thoảng đi cùng về ,....). Và hơn hết mình phải hoà đồng cũng chúng nó, dù đôi lúc tý nghẹn cục tức ..

Opel Astra

Xe điện
nhà em 1 cu lớp 11, 1 cu lớp 8 nên em cũng thấm mấy vụ này. Em vẫn theo kiểu cũ thôi, bắt làm việc nhà từ bé (Lớp 5 là cả 2 thằng đều phải chia nhau việc nhà như giặt, phơi cất quần áo, nấu cơm rửa bát lau nhà,....) bọn trẻ làm việc nhà nên cũng biết việc hơn. Riêng vụ xe cộ thì từ lớp 7 e đã phải cho dùng xe điện và lớp 10 e cho dùng xe 50 nhưng luôn phải có kiểm soát và kiểm tra thường xuyên ạ (Hơi mất công tý nhưng em vẫn phải làm ví dụ như: thi thoảng đi rình, ka ka, xem cu cậu đi ntn, hay thi thoảng đi cùng về ,....). Và hơn hết mình phải hoà đồng cũng chúng nó, dù đôi lúc tý nghẹn cục tức ..
Đúng là đôi khi cũng phải đi cùng (khi ấy thì nó đi ổn), rồi đi theo dõi từ xa, ...

Cu con nhà tôi thì nó đi ổn thật.
Dù vẫn va vào đâu đó, không tránh được.

lta500

Xe buýt
Cái việc các cháu ra đường không đội mũ bảo hiểm, lạng lách đánh võng, phóng nhanh vượt ẩu chính là học từ bố mẹ các cháu mà ra chứ đừng đổ tại người khác các cụ ạ.
Ngay từ nhỏ chúng nó được trường dạy dỗ là ra đường tuân thủ luật giao thông, đội mũ bảo hiểm, không lạng lách đánh võng...
Nhưng khi ngồi sau lưng bố mẹ đưa đi học thì có bao nhiêu bố mẹ đội mũ bảo hiểm cho mình và cho con? Có bao nhiêu bố mẹ ngang nhiên đèo con vượt đèn đỏ, bao nhiêu bố mẹ sẵn sàng chửi mắng người khác khi chẳng may xảy ra va quệt, và bao nhiêu bố mẹ sẵn sàng leo vỉa hè, lạng lách vào dòng xe ô tô khi đang tắc đường để được đi nhanh hơn 1 tí, bao nhiêu bố mẹ đỗ xe ô tô ở ngược đường nhưng miễn là gần cổng tiện cho con mình... và còn vô vàn lý do khác nữa.
Nên em nghĩ việc con cháu chạy như tuột xích ngoài đường là do người nhà chứ không phải do nhà trường hay do giáo dục. :D

Matdung

Xe tải
Ra đường nhiều khi thấy các cháu nó phi xe máy, xe điện ầm ầm ít quan tâm luật lệ , mới đầu cũng bực sau vài giây lại thôi vì nghĩ nó cũng như mấy đứa con mình biết đâu nó cũng thế.
Thấy có xe oto đi lấn làn, vượt ẩu, chuyển hướng không xi nhan, mới đầu cũng bực sau vài giây lại thôi vì nghĩ có khi là phụ nữ như vợ mình.
Em hay suy nghĩ vậy nhưng bộc phát vẫn thấy bực mình.

datinh

Xe container
vừa có vụ trống choai sn 1980 gi et mẹ sn 46
rùng rợn quá

6997

Xe container
2 tuần trước lái xe của cậu em giao hàng cho khách thì hai đồng chí trống choai học lớp 10, không mũ lao thẳng vào đầu xe, một đồng chí dập mũi, một đồng chí gãy chân, vỡ xương hốc mắt phải lấy sụn sườn vá lên ( em nghe kể thế), nói chung cũng nặng. Lái xe thì mới nhận việc được hơn tháng, kinh tế gia đình cũng khó khăn, giờ mất đống tiền, cậu em cũng nói hỗ trợ một nửa, những cũng vẫn là số tiền lớn.
Đợt này ra đường thấy bọn choai lớp 9-10 không biết sao được bố mẹ cấp xe máy, lao như chó tuột xích ngoài đường, lạng lách đánh võng, nhìn phát hoảng. Các cụ cũng từng trải qua tuổi này nên chắc chắn nắm được tâm lý, bọn này đang yêng hùng, thể hiện, nhất là có tí gái thì bố ông trời cũng bé tí.
Hôm trước ngồi quán nước tầm 8 thằng choai học cấp 2, vào mỗi thằng cái vape, hút như ống khói nhà máy gạch, ngồi nói chuyện chém gió như bố thiên hạ, đứng lên thanh toán nhìn chỗ chúng nó ngồi như một đống rác, vỏ bánh kẹo bao thuốc, chai nước ngọt chúng nó xé nát, cắt, nghịch vất la liệt.
Chiều nay đi về thấy 4 đồng chí trống choai trên 2 con wave chiến, có độ đèn và dán tem tăng mã lực (như vậy là xe chúng nó được cấp chứ không phải xe mượn của bố mẹ) không mũ, mặc nguyên áo đồng phục lao như đến cữ, lạng lách ngay trước đầu ô tô. Vô phúc ai quệt vào hay chúng nó phang vào ai thì lại chết nhục với chúng nó, như cậu lái xe cho cậu em, chạy vạy lên viện về nhà mong chúng nó ký cho cái đơn bãi nại mà lấy xe về.
Các cụ có con trong độ tuổi này xem có sát sao chúng nó một tí, nhiều khi ở nhà lỉm dỉm con ngoan trò giỏi, ra đường thì làm bố ông giời. Tránh trường hợp chúng nó lao vào người khác, khổ cả gia đình, chúng nó và khổ nhất người bị chúng nó lao vào.
Em thì chính thức thả con trống choai nhà em ra đường 1 mình hôm qua!

Trộm vía, nó như ông cụ non - già còn hơn em, đi lại thì từ tốn như ông cụ! Sốt hết cả ruột!

Chỉnh sửa cuối: