[Funland] Các cụ thấy chương trình dạy tiếng Anh trên nhà trường ở VN bất cập ko ạ

thientudolong

Xe container
Công việc của cụ Long đó liên quan đến tiếng Anh là toàn viết lách thôi nên mới bảo thủ như thế cụ ah nên cụ có nói nữa cũng ko thay đổi được quan điểm cụ đó đâu
Cụ ý đưa ra 1 ví vdbvuồn cười. Từ go trong tiếng anh còn có went, gone nếu ko nói đúng thì ko hiểu. Hik em xu lỗi chứ thằng Tây nó hiểu hết. Cũng giống như Việt Nam mình nói tối qua tôi xem Tv mình cũng hiêu như câu tối qua tôi đã xem tv
Em hỏi thêm 1 lần nữa, cụ đã làm việc với tây chưa, sao cứ nhét chữ vào mồm nó thế, bảo nó hiểu thì nó đc hiểu mà bảo nó ko hiểu thì nó ko được hiểu à :D

mmxhung

Xe điện
Dạy tiếng Anh ở Vn rất là lạc- hậu, gv chỉ chăm chú dạy Ngữ pháp mà quên mất kỹ -năng giao tiếp,kỹ -năng nghe , 90% học sinh vn đều không thể giao tiếp với Tây lông.
Cụ phán chuẩn rồi ạ.
Nhưng để thay đổi kết quả thành 90% học sinh vn đều có thể giao tiếp với tây lông thì riêng chi phí cho việc học ngoại ngữ sẽ phải tăng lên gấp 10 lần. Ngoài ra, 90% học sinh và sinh viên vn ra trường sẽ đi chạy Grab, làm công nhân, nông dân... thì cần giao tiếp với tây lông để làm gì ạ. Còn nếu chỉ để đứng quầy bán hàng cho tây lông thì học thêm ngoại ngữ không quá 6 tháng giao tiếp sẽ thành thạo luôn.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Dạy ngữ pháp nhàn thân, không đòi hỏi cơ sở vật chất.
Dạy nghe nói phải trang bị loa, đài hoặc thời nay là máy tính + tai nghe hoặc loa, tốn tiền, và người dạy cũng phải có kỹ năng nghe nói tốt, nhiều nơi không đáp ứng được nhân lực giáo viên.

Ai cũng biết nhưng để thay đổi trên diện rộng thì cần tiền, cần cơ sở vật chất và chất lượng giáo viên, không đơn giản.

Mà đấy là bàn trên phương diện rộng thôi. Còn trên khía cạnh cá nhân người học, nếu học tốt ngữ pháp + từ vựng thì rất thuận lợi học nghe nói tốt nếu sau này va vập công việc cần nghe nói, còn hơn nhiều ông nào ngữ pháp + từ vựng kém. Nhiều khi cứ làm tốt nhất trong điều kiện mình có là được.
Học ngữ pháp + từ vựng tốt ít ra sẽ giúp cá nhân đó: đọc sách truyện tiếng Anh nè, viết văn, viết mail nè. Quá tốt.

Vâng
Nhiều ông cứ nói chương trình của bộ GD kém, học sinh học xong không giao tiếp được.

Nhưng thử hỏi, bao nhiêu học sinh hoàn thành được chương trình phổ thông một cách tương đối đầy đủ.
Nôm na là, bao nhiêu cháu học sinh thuộc, biết sử dụng được trên 80% từ vựng mà chương trình yêu cầu. Hiểu/nhớ/sử dụng được ngữ pháp chương trình yêu cầu.

Chương trình người ta đề ra yêu cầu 10, tối thiểu người học phải nắm được 5, nắm được 5 mà vẫn chưa/không đủ sử dụng thì mới là chương trình sai,
Đằng này, học chả chịu học, nắm được có 2,3 rồi không sử dụng được lại đổ cho là chương trình dậy mà không sử dụng được.

Kiểu như muốn biết nhân thì phải thuộc bản cửu chương.
Chưa thuộc hết bảng cửu chương mà không biết nhân thì là do chưa học đủ yêu cầu.

alecom

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi thêm 1 lần nữa, cụ đã làm việc với tây chưa, sao cứ nhét chữ vào mồm nó thế, bảo nó hiểu thì nó đc hiểu mà bảo nó ko hiểu thì nó ko được hiểu à :D
khi em đã gửi mail yêu cầu cả VTV thì cụ nghĩ em chỉ lv vs những ng học ngữ pháp ở VN chắc, dỹ nhiên em chả khoe và cũng chả đòi đọ trình TA với cụ nào trên OF làm j bởi vì đơn giản người Việt nên đọ tiếng Việt, đừng bao h 2 ông VN nc vs nhau bằng Tiếng Anh mà có thước đo hơn thua được mới là hoang đường
cụ có thể hỏi tất cả đồng nghiệp của cụ xem quan điểm học TA nghe nói trước thuận hơn hay đọc viết. (em nhắc lại pp cụ ko sai nhưng ko cho số đông)
ngay từ đầu Topic em đã đưa ra quan điểm này các đa số các cụ đồng ý chứ ko phải em adua theo nhá

tunam804

Xe máy
Em thì nghĩ, chỉ cần luyện tay nhanh, luyện nói tiếng Việt chuẩn là có thể giao tiếp cơ bản với đa số ngôn ngữ trên thế giới

Em dùng GOOGLE DỊCH :))

thientudolong

Xe container
khi em đã gửi mail yêu cầu cả VTV thì cụ nghĩ em chỉ lv vs những ng học ngữ pháp ở VN chắc, dỹ nhiên em chả khoe và cũng chả đòi đọ trình TA với cụ nào trên OF làm j bởi vì đơn giản người Việt nên đọ tiếng Việt, đừng bao h 2 ông VN nc vs nhau bằng Tiếng Anh mà có thước đo hơn thua được mới là hoang đường
cụ có thể hỏi tất cả đồng nghiệp của cụ xem quan điểm học TA nghe nói trước thuận hơn hay đọc viết. (em nhắc lại pp cụ ko sai nhưng ko cho số đông)
ngay từ đầu Topic em đã đưa ra quan điểm này các đa số các cụ đồng ý chứ ko phải em adua theo nhá
Em cũng chả đòi so với cụ, nhưng cụ cứ lôi thằng tây vào bảo nói gì nó hiểu hết là em ko đồng ý :D

alecom

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng chả đòi so với cụ, nhưng cụ cứ lôi thằng tây vào bảo nói gì nó hiểu hết là em ko đồng ý :D
em ko bảo nó hiểu hết mà ý em là tùy trong văn cảnh nó sẽ hiểu ngay cả khi cụ nói sit hay shirt mà nhầm thì nó cũng hiểu theo văn cảnh, nó ko hiểu nó sẽ hỏi lại chứ ko nhất thiết phải 1+1=2

EM post đây để hy vọng các cụ cùng biết và cung chung tay đẩy lùi vấn nạn dạy ngữ pháp Tiếng Anh trước làm thui chột chết yểu nhiều thế hệ hs (chứ ko phải tất cả). vì có 2 lý do

- Các cụ trong OF 4rum đa số đều là có điều kiện có địa vị có tầm quyết định hơn các 4rum khác (chứ ko phải tất cả)

- Biết đâu có cụ nào đó đang chạy đua vào chức bộ chửa dâm dục ah quên… bô trưởng giáo dục thì cũng đọc được đôi dòng tâm tư của dân đen như chúng em để điều chỉnh dần dần cho hợp xu thế thời đại

Em cứ san băng ra thì chi phí xã hội hỏng cả thế hệ tốn kém hơn rất nhiều thà 1 lần đau đại phẫu thuật đầu tư trường lớp giáo viên cho đang hoàng mà học có khi còn rẻ hơn.

Sing nó ở ngay cạnh mà nó đi trước mình cả chục năm chẳng qua nó có ngôn ngữ phá bỏ được rào cản để tiếp cận với công nghệ và tư duy hiện đại. Bộ trường TTTT Nguyễn Mạnh Hùng đề xuất TA là NN thứ 2 em thấy quá hợp lý mặc dù hơi muộn. chứ em thấy cứ hô hào “giữ gìn trong sáng tiếng việt” mà ko có cái bỏ vào mồm chết trước khi giữ được

Single_star

Xe tải
Ở Việt Nam học 12 năm English nhưng 96.69% là ko sử dụng dc khi đi làm thì lại bắt đầu ra trung tâm học lại từ đầu . Thật lãng phí tiền của và thời gian

phu bus

Xe tăng
Ở Việt Nam học 12 năm English nhưng 96.69% là ko sử dụng dc khi đi làm thì lại bắt đầu ra trung tâm học lại từ đầu . Thật lãng phí tiền của và thời gian
Thế mà có cụ cứ ba la bô lô là cc bộ gd chuẩn. Tại năng lực yếu hay tại không chịu đầu tư nên mới không có kết quả.
Thà rằng hạ khung chuẩn để đưa giáo trình phù hợp vào cho chất lượng.
Cứ đưa thành tích cuối thật cao, chương trình thì nặng, thời gian thì ít. Cuối cùng học sinh cứ đuối dần và xịt.

oto.giacmoxa

Xe điện
Cụ phán chuẩn rồi ạ.
Nhưng để thay đổi kết quả thành 90% học sinh vn đều có thể giao tiếp với tây lông thì riêng chi phí cho việc học ngoại ngữ sẽ phải tăng lên gấp 10 lần. Ngoài ra, 90% học sinh và sinh viên vn ra trường sẽ đi chạy Grab, làm công nhân, nông dân... thì cần giao tiếp với tây lông để làm gì ạ. Còn nếu chỉ để đứng quầy bán hàng cho tây lông thì học thêm ngoại ngữ không quá 6 tháng giao tiếp sẽ thành thạo luôn.
Cụ nhầm rồi, không phải có nhiều tiền chi cho học ngoại ngữ thì học sinh sẽ giao tiếp được với tây.

Cụ thể là các cháu người dân tộc ở Sapa giao tiếp với tây thoải mái mặc dù chúng chả học lớp tiếng Anh nào, trong khi như cụ trên đã nói gần 100% học sinh học 12 năm tiếng Anh mà không giao tiếp được với người nước ngoài.

Không phải các cháu dân tộc giỏi hơn học sinh mà bởi vì chúng học sinh ngữ thường xuyên được thực tập kỹ năng nghe nói (và chúng chả biết gì về ngữ pháp) thứ ngôn ngữ của cuộc sống, trong khi em học sinh học 12 năm tiếng Anh kia học thứ ngôn ngữ sách vở hàn lâm, thứ ngôn ngữ chết, nhằm mục tiêu cuối cùng là thi tốt nghiệp hoặc thi đại học chứ không phải sử dụng để giao tiếp.

Các em học sinh kia thi có thể đạt điểm cao nhưng kỹ năng nghe nói (là kỹ năng quan trọng nhất đối với một sinh ngữ) hầu như bằng không, nên việc không giao tiếp được với người nước ngoài là hiển nhiên.

ca_kiem

Xe container
Dù gì thì nói thế hệ trẻ bây giờ cơ hội được tiếp xúc và học tiếng anh hơn rất rất nhiều so với thế hệ như em ngày xưa , ngày xưa vẫn nhớ năm lớp 6 bà già cho đi học “ Sờ Chim Ai em thích “ quyển A... học mãi hàng năm không phát âm chuẩn dù 1 từ....
Ngày xưa thần tượng là chú Hùng dạy trên vtv1 ....và cô giáo ngoại ngữ nói tiếng Nga giỏi hơn tiếng anh.
Bây giờ thì bọn trẻ có 100 thứ hỗ trợ so với những năm 80-90. Có giáo viên bản địa dạy phát âm. Có từ điển điện tử, có google dịch để tra từ, luyện nghe bất cứ khi nào từ YouTube .
Nói gì thì nói lớp trẻ bây giờ học giỏi TA hơn nhiều so lớp già ngày xưa.
Còn bên ngoài thì sao????
Hàng năm có một cuộc thi hùng hiện TA lớn giành cho các nước tên là .World Scholar’s Cup... qua nhiều vòng tại các nước và chung kết xe tại Hoa Kỳ.
Năm 2017 có thi vòng loại tại Trung Tâm Hội Nghị Quốc gia. World Scholar’s Cup 2017.
Và năm nay 2019 tổ chức vòng loại xẽ tại Vin
Qua đó cccm xẽ thấy trình độ thuyết trình của các nước không nói TA trên thế giới mà so sánh

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đang tranh luận trên cơ sở của một ng ko biết gì về ngôn ngữ và e dám khẳng định là 80% chẳng biết gì về Tiếng Anh
Em vd nhỏ thế này thôi, cùng là từ go (nghĩa là đi) khi cụ nói going ng nghe ng ta biết cụ đang đi, nói gone là đã ra đi, nói will go là sẽ đi , thế chỉ biết mỗi go là đi thì làm sao diễn giải ý, nói chuyện cho người khác hiểu , còn như cụ nói ko cần chữ vẫn giao tiếp là cách học vẹt hay nói đúng hơn là bắt chước 1 lời nói lặp đi lặp lại, còn khi diễn giải = ngôn ngữ hoặc chữ viết thì hoàn toàn bó tay, cách học của các cụ mới làm con em các cụ mất gốc
Ở VN văn hoá của đại đa số là bới ra để chửi cụ ạ, nên tư duy phản biện dựa vào khoa học và quy luật thì dù có đúng nhưng trái quan điểm vs đám đông thì cũng bị chửi thôi.
E chứng kiến rất nhiều bé học trường công rồi về bổ trợ thêm nên nói nghe ngữ pháp rất tốt, còn bỏ qua ngữ pháp thì chuẩn như cụ nói là học vẹt, lấy đâu ra cơ sở để maf đánh giá trong đào tạo, sau đi thi thì nói đc nhưng ngữ pháp vs viết thì mù mờ sao mà thì đc.
Bạn bè chúng ta học thế hệ trước nếu chịu khó vẫn rất giỏi đó thôi, còn mấy bé k biết gì đa phần là lười học hoặc gd ko đúng cách.
Một cái nữa là với chi phí gd như hiện tại mà đòi dạy tiếng như ở trường quốc tế thì cũng ko khả thi, cụ nào muốn con nói đc sớm thì nên gửi ra tt luyện thêm or cố vào trường quốc tế học.

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Đúng rồi.
Nhiều cụ đòi hỏi cao quá, nào là dạy thế các cháu nó nản, nó không hứng thú, rồi đi so sánh với các trung tâm bọn Tây (làm tiền) dạy sinh động này nọ... Tiền ít cứ đòi hít thơm. Mà học là một quá trình nỗ lực, khổ, không thích... là đương nhiên. Chả có học cái gì mà vui cả - trừ khi các bạn bỏ nhiều tiền cho con em ra trung tâm học nhé :)) Lúc này là đống tiền đó :)) sẽ có đầu DVD phim ảnh hoạt hình hứng thú, thầy Tây hiền từ vui tính chơi trò chơi,..v.v... :))

Giáo dục phổ thông nước nào có thể giúp 1 học sinh giao tiếp ngoại ngữ thành thạo với người nước ngoài ? Làm gì có. Muốn giao tiếp thành thạo thì cá nhân đó đều phải tự học thêm hết, học mỗi giáo dục phổ thông sao đáp ứng nổi.
Cụ phán chuẩn rồi ạ.
Tóm lại nếu như chương trình ngoại ngữ ở phổ thông chẳng tạo ra kết quả gì thì em xin hỏi là mất thời gian học để làm gì? Chi bằng dành thời gian đó cho 1 bộ môn rất quan trọng, đó là Thể dục còn hơn. Còn ai muốn học ngoại ngữ gì thì tự đi học riêng lấy.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại nếu như chương trình ngoại ngữ ở phổ thông chẳng tạo ra kết quả gì thì em xin hỏi là mất thời gian học để làm gì? Chi bằng dành thời gian đó cho 1 bộ môn rất quan trọng, đó là Thể dục còn hơn. Còn ai muốn học ngoại ngữ gì thì tự đi học riêng lấy.
Hiệu quả chưa cao chứ ko phải ko có.
Nói như cụ thì bỏ hết các môn khác chứ riêng gì tiếng anh.
Nào là bỏ môn toán đi vì tích phân có dùng làm gì đâu, bỏ môn văn đi vì sinh viên chả viết đc cái đơn xin việc ra hồn, bỏ môn.... ..

Ở nước nào cũng vậy, ngoại ngữ học trong phổ thông chả thể đảm bảo giao tiếp tốt đâu. Cá nhân thấy quan trọng thì nỗ lực mà tự học thêm hoặc bỏ tiền học ngoài.

AT76

Xe điện
Bọn Nhật cũng thế mà. Tàu cũng thế luôn. Nhưng nó vẫn giàu như thường.

thientudolong

Xe container
Nếu giỏi + chăm mà kqua vẫn = 0, đấy là lỗi của bộ dục, còn nếu lười + dốt vẫn muốn đọc thông viết thạo nghe rõ nói tù tì thì mời các cụ lên sao hỏa học cho nhanh :))

Eagle No.1

Xe buýt
Hiệu quả chưa cao chứ ko phải ko có.
Nói như cụ thì bỏ hết các môn khác chứ riêng gì tiếng anh.
Nào là bỏ môn toán đi vì tích phân có dùng làm gì đâu, bỏ môn văn đi vì sinh viên chả viết đc cái đơn xin việc ra hồn, bỏ môn.... ..

Ở nước nào cũng vậy, ngoại ngữ học trong phổ thông chả thể đảm bảo giao tiếp tốt đâu. Cá nhân thấy quan trọng thì nỗ lực mà tự học thêm hoặc bỏ tiền học ngoài.
Em thấy đằng nào thì cũng đưa đến kết luận chương trình học TA bây giờ nặng mà hiệu quả chung chưa cao. Vậy thì giảm cho nó nhẹ hẳn luôn, các cháu nhỏ vui chơi là chính, các cháu lớn hơn chỉ cần căn bản. Cháu nào đam mê thì vào lớp chuyên, ĐH.

Mà môn nào cũng theo hướng này lại hay. Ai có năng khiếu môn nào đã được lọc ngay từ phổ thông, trung học. Muốn tốt nghiệp TH chỉ cần học đủ lớp căn bản, cháu nào thích môn nào tự động đăng ký học lớp nâng cao.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy đằng nào thì cũng đưa đến kết luận chương trình học TA bây giờ nặng mà hiệu quả chung chưa cao. Vậy thì giảm cho nó nhẹ hẳn luôn, các cháu nhỏ vui chơi là chính, các cháu lớn hơn chỉ cần căn bản. Cháu nào đam mê thì vào lớp chuyên, ĐH.

Mà môn nào cũng theo hướng này lại hay. Ai có năng khiếu môn nào đã được lọc ngay từ phổ thông, trung học. Muốn tốt nghiệp TH chỉ cần học đủ lớp căn bản, cháu nào thích môn nào tự động đăng ký học lớp nâng cao.
Chơi lắm thế cụ.
U9 thì bảo chơi chứ 10 tuổi trở đi là phải học mạnh rồi. Chơi thế thôi.

TreExGiaRanger

Đi bộ
Vẫn nhớ như in cô giáo dạy là he vờ cho từ have :)). Giờ ngẫm lại cô giáo cấp 1, cấp 2 toàn bằng trung cấp tỉnh mà mấy đứa trung cấp tỉnh toàn mấy đứa học dốt nhất lớp mua chỗ ngồi để vào