[Funland] Các cụ thông thái thông não em phát.Tự nhiên thành con nợ

Duc Sang

Xe container
nhân thread này của cụ chủ em muốn các cụ tư vấn giúp em ạ. Đất ở hiện nay của nhà em ở quê tên bà nội di chúc sang bố em, xã mễ sở huyện văn giang tỉnh hưng yên, cách đây tầm gần 1 năm có 1 đợt đo đạc để cấp lại sổ toàn bộ, nhà em thì tổng xung quanh giáp với 7 hộ khác thì có abc với 1/7 hộ đó dẫn đến cả nhà em và bên nhà kia đều chưa có sổ mới khi mọi người đã có, vậy thì sau này có thể là 5-10 năm nữa khi sang thế hệ em và con trai nhà kia cả 2 bên đều ok để cả 2 cùng có sổ thì bị đóng phạt chậm thế này k ạ. Cảm ơn các cụ nhiều
Không cụ ạ. Chừng nào thông báo có sổ và đi nộp tiền sử dụng đất mà cụ không đi nộp (do chưa cần lấy sổ về) thì mới bị phạt. Còn như tình huống cụ nói thì nhà cụ chưa làm được sổ nên không giống cụ chủ.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ được trừ bao nhiêu % khi đóng trước gần 5 năm vậy? số tiền này bằng bao nhiêu % số lãi mà tiền thuế sinh ra không cụ ơi?
Ví dụ: thuế 300 triệu, cụ có 300 tr mà chưa nộp: 5 năm
sau thì số tiền 300 triệu cụ có, nếu gửi TK thì được khoảng gần 120 triệu tiền lãi (lãi mẹ đẻ lãi con), khi đó cụ đi nộp thì coi như chỉ mất 180 triệu thôi :).
ngon hầy :)) cơ mà đỏ thế, chứ đen mất mát thì toi :D

bjboyn00b

Xe điện
Tiền sử dụng đất theo em nhớ là 0,03% 1 ngày thôi cụ

Không cụ ạ. Chừng nào thông báo có sổ và đi nộp tiền sử dụng đất mà cụ không đi nộp (do chưa cần lấy sổ về) thì mới bị phạt. Còn như tình huống cụ nói thì nhà cụ chưa làm được sổ nên không giống cụ chủ.
dạ vâng cảm ơn cụ đã giúp em

JasonNghia

Xe điện
Chắc chắn 1000% là cụ ko bị áp giá đất năm 2019 đâu. Cụ chỉ bị phạt chậm nộp 6 năm x 365 ngày x 0.03% trên tổng số tiền ghi trên giấy hẹn (và đã lưu trên hệ thống ở 221 Trần Đăng Ninh) thôi, một con số cũng ko phải là nhỏ do chủ quan :T.
em vừa ra thuế ba đình đây, họ đuổi về bắt làm lại hồ sơ từ đầu. 400 củ cả phạt còn cố được chứ giá 2019 tận 900 củ thì em đào đâu ra tiền huhu

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Nó tính hộ thì bực cái nỗi gì ? Tiền do thuế nó thu chứ nh làm được gì
Trong chuyện này, em ngân hàng nhìn thông báo thuế biết chuyện tiếp theo sẽ thế nào nên thông báo cho người nộp biết tình hình thế thôi. Chứ lúc ấy có đòi nộp hơn số trong thông báo thuế thì chắc gì em ấy đã thu, mà em ấy chỉ thu theo đúng số trong thông báo thôi.
Ấy nó là cái ý tốt của họ
Dưng người nghe không hiểu, tưởng nó ép hay nó này nọ, nên em ngân hàng bị chửi.

Dưng mà em NH cứ lẳng lặng thu 800tr, đến khi chủ nhà mang giấy ra chỗ thuế, nó lại lòi ra cái tính phạt thì chắc chắn lại quay ra chửi em ngân hàng sao mầy biết mà íu bẩu tau.

Em nộp thuế qua bank có khi nào bị đâu. Lúc nào em chậm nộp, bank cũng chỉ thu đúng theo thông báo thuế. Tháng sau bên thuế ra thông báo nộp thuế có kèm theo khoản phạt chậm nộp thì bank mới thu tiếp theo thông báo ấy.
Cụ cú bảo: nộp đúng cho anh theo thông báo, khi nào có giấy bảo phạt chậm nộp anh lại nộp sau. Sau đó cụ đem giấy nộp tiền về chỗ cấp giấy, người ta sẽ hướng dẫn tiếp cho cụ.
Cụ bị phạt nộp chậm rồi, nhưng khoản nộp phạt thì thuế nó tính rồi đưa giấy cho cụ nộp chứ ngân hàng nó làm gì dc tính
Như các cụ ở trên nói thì cái ngân hàng nó được bên chi cục thuế ủy nhiệm thu thôi. Em thì nghĩ do cách em ngân hàng kia nói và cách bác nghe không khớp nhau. 1 bên thì nghĩ tiện tính luôn cho người ta để biết mà chuẩn bị, 1 bên thì vừa nghe thấy phát sinh lãi suất là chối tai rồi.
Tiền thì vẫn phải nộp, không chạy đi đâu được.
Để lâu như vậy mà theo cách tính phạt như thế cũng chết. Cụ vòng lên bên thuế làm rõ xem số cuối cùng phải nộp là bao nhiêu. Nhận lại thông báo nộp thuê mới nhất rồi ra ngân hàng nộp.
Bên ngân hàng là trên quy định phạt chậm trả theo thông báo nộp thuế và tính mức phạt chậm nộp rồi báo cho cụ như vậy thôi. Ngân hàng chỉ là bên thu hộ.

Chỉnh sửa cuối:

emeraldflagon

Xe buýt
Em cũng bị quá hạn mất 1 năm. Bây giờ phải đi đóng, có cách nào giảm được tiền phạt không hả các cụ