[Funland] Các cụ thông thái thông não em phát.Tự nhiên thành con nợ

longvu

Xe tăng
À vậy là khu vực cụ bị điều chỉnh giá đất đúng ko? Thời gian ghi nợ là 5 năm, nhưng 5 năm sau giá đất nhà nước nó khác lắm rồi, kha khá nhà ở trong Sài Gòn bị thế này, ghi nợ đến khi đủ tiền đóng thì giá đất nhà nước tăng gấp đôi hay 3 lần rồi, nhất là đất ở khu Bình Thạnh, Bình Chánh, khu đó hình như được chuyển đổi cỡ 200 m2, mà 200m2 nhân với chênh lệch chuyển đổi thì ôi thôi nó nhiều khủng khiếp =.=

Giống thớt rồi cụ ạ, các cụ đã đến khâu này thì nên đóng, em nhắc lại là nên đóng. Vì tất cả sẽ được nhập vào hệ thống và ghi nợ, hệ thống sẽ tự chạy ra tiền chậm nộp, Em chưa thấy ai dám huỷ cái thông báo nộp thuế đất cả các cụ ạ, các cụ nào có cao kiến thì hướng dẫn cho mọi người.
TB nộp TSD đất thì cũng chỉ như là 1 QĐ hành chính bình thường, vẫn có thể sai, ví dụ như:
  1. Chuyên viên tài môi áp nhầm vị trí đất, hoặc nhầm quãng đường từ A đến B sang từ B đến C, hoặc nhầm từ tính theo đường có giá đất cao hơn sang đường có giá đất thấp hơn (có lợi cho dân). Ví dụ ở hình minh họa dưới tôi mới gặp tháng 6/2019 vừa rồi, sổ đã ghi số tiền nợ lên sổ tầm 700 củ, giờ phải tính lại vì chuyên viên tài môi tính nhầm theo đường phố có giá thấp hơn (tổng giá trị đất là 700 củ), giờ phải tính theo đường phố áp giá đất cao hơn nên con số nợ đc thay đổi tăng lên hơn 1 tỷ. Gấp 150% chứ nhiều nhặn gì, keke.
  2. Công chức thuế có thể tính sai (áp nhầm giá đất trên bảng giá)

Mà QĐ ban hành sai thì có thể hủy/thu hồi để ban hành QĐ mới (TB nộp tiền sử dụng đất mới). Đây là công việc rất bình thường của các bạn chuyên viên bên tài môi, hoặc công chức bên thuế.
    Túm lại là, ko có gì là ko thể, trong đó bao gồm cả việc nhẽ ra người dân ko phải nộp tiền sử dụng đất khi xin cấp sổ đỏ lần đầu, nhưng vì lý do kỹ thuật đầy tinh tế mà hầu hết đều bị mấy bạn nhà nước tính sai, vẫn phải nộp, hoặc 100% theo giá thị trường, hoặc 100% theo bảng giá, hoặc 50%, 40% theo bảng giá tùy theo nội dung xác nhận NGUỒN GỐC đất của các bạn làm công tác địa chính.

Chỉnh sửa cuối:

JasonNghia

Xe điện
Mong bác không giống trường hợp em.ôi nhìn cái năm 2013 e toát mồ hôi.
đợt đấy nộp vội để chạy nghị định 61 đấy cụ, xong đúng đợt đấy nhà em gặp chút khó khăn về tài chính nên không đóng được. Giờ gọi là cũng có chút của ăn của để, tiện thớt cụ em mới mò lại giấy tờ xem thế nào.

huydu90

Xe hơi
TB nộp TSD đất thì cũng chỉ như là 1 QĐ hành chính bình thường, vẫn có thể sai, ví dụ như:
  1. Chuyên viên tài môi áp nhầm vị trí đất, hoặc nhầm quãng đường từ A đến B sang từ B đến C, hoặc nhầm từ tính theo đường có giá đất cao hơn sang đường có giá đất thấp hơn (có lợi cho dân). Vụ này tôi mới gặp tháng 6 vừa rồi, đã ghi số tiền nợ lên sổ tầm 700 củ, giờ phải tính lại, con số nợ đc thay đổi tăng lên hơn 1 tỷ.

Mà QĐ ban hành sai thì có thể hủy/thu hồi để ban hành QĐ mới (TB nộp tiền sử dụng đất mới). Đây là công việc rất bình thường của các bạn chuyên viên bên tài môi, hoặc công chức bên thuế.
Sai thì nói làm gì cụ? Sai thì rõ ràng sửa mà, em nói cái trên là do có 1 số cụ nghĩ tiền thuế đó có thể thương lượng hay thay đổi được....

JasonNghia

Xe điện
Giống thớt rồi cụ ạ, các cụ đã đến khâu này thì nên đóng, em nhắc lại là nên đóng. Vì tất cả sẽ được nhập vào hệ thống và ghi nợ, hệ thống sẽ tự chạy ra tiền chậm nộp, Em chưa thấy ai dám huỷ cái thông báo nộp thuế đất cả các cụ ạ, các cụ nào có cao kiến thì hướng dẫn cho mọi người.
Vâng chắc chắn em sẽ đóng rồi ạ, cụ cho em hỏi thêm, em nộp tiền phạt chậm nộp và xin ghi nợ tiền thuế đất có được không ạ? hay đã nộp là phải nộp tuốt? Nếu giờ em xin ghi nợ thì có bị tính thành giá tại thời điểm hiện tại, năm 2019, hay không ạ?

máy ủi

Xe tải
Trả là nhà e làm sổ đỏ hết 800tr.Lúc đó không có tiền lấy.Sau 2 năm gia đình mới có điều kiện lên đóng tiền để lấy.Mừng vì vay mượn với tích góp đủ,để lên thực hiện nghĩa vụ công dân là nộp thuế đầy đủ cho nhà nước để được quyền xử dụng sổ đỏ.Em ngân hàng trả lời 1 câu xanh rờn(em choáng luôn) ngoài số tiền 800tr anh phải nộp cho nhà nước a phải chịu phạt là 800tr x 0.05%/ 1 ngày tiền lãi.A không biết nhân em tính cho a với.E ngân hàng dùng máy tính nhân qua loa luôn là a phải nộp phạt gần 300tr.acc em mới tá hoả thế a mà nhà a nếu lên lấy sổ chậm 10 năm chắc a đóng tiền phạt xong thì cả nhà a ra đường ah.
Cụ không lo đâu. 10 năm sau giá đất lại tăng gấp nhiều lần. Cụ cứ tính toán kỹ xem có nên nộp để lấy sổ đỏ về không( E Fun tý). Nhà nước đã rất ưu ái cho đất không nguồn gốc trước 1993 rồi ạ.Như em năm 1999 mua nhà 1tầng có gác xép DT 30m2 không sổ đỏ gia 97 tr. Cứ ở vậy gần 10 năm nộp hồ sơ và mong ngóng ngày được cầm cái sổ đỏ.Một ngày đẹp trời có giấy báo đi nộp tiền và nhận sổ, Đất nhà em trong ngõ, lấp ao lấn chiếm, khi đó nhà nước định giá 8tr/m2. Tổng 30m2X8x50%= 120 tr (năm 2008). Mừng quýnh ra nộp, nhận sổ về xây luôn quả 5 tầng, ở 5 năm sau đến 2013 bán 3,3 tỷ. Các cụ thấy cái lợi của việc đất có sổ đỏ chưa ạ.

Chỉnh sửa cuối:

cuBi07

Xe tải
đọc bài này xong em cũng muốn hỏi các cụ trường hợp của em, giờ em đang định lấy căn chung cư đã đóng được 95% HĐMB với chủ đầu tư và nhận bàn giao nhà từ 7/2017, nếu giờ em mua và muốn làm sổ đỏ liệu có bị phạt thuế giống như cụ chủ không ạ?

TamAn7810

Xe tăng
800 làm sổ đổ chắc đất của cụ cũng kinh khủng lắm :3

huydu90

Xe hơi
Vâng chắc chắn em sẽ đóng rồi ạ, cụ cho em hỏi thêm, em nộp tiền phạt chậm nộp và xin ghi nợ tiền thuế đất có được không ạ? hay đã nộp là phải nộp tuốt? Nếu giờ em xin ghi nợ thì có bị tính thành giá tại thời điểm hiện tại, năm 2019, hay không ạ?
Dạ cụ thật sự em không rành vụ ghi nợ đất này lắm vì không phải chuyên ngành :D, nhưng đóng thì cụ đóng cái tiền gốc cho nó khỏi chạy ra chậm nộp, chứ đóng chậm nộp nó lại ra lại tiếp ấy :D Ngoài ra, cụ nhớ là giá đất sẽ thay đổi ít nhất 5 năm 1 lần, 2013 người ta tính cụ 200 củ, nhưng có khi ghi nợ xong 2018 ra tính thành 400 củ không chừng ấy ạ. Cụ có thể đọc cụ thể tại Điều 16 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ để cụ hiểu rõ hơn nhé.

huydu90

Xe hơi
đọc bài này xong em cũng muốn hỏi các cụ trường hợp của em, giờ em đang định lấy căn chung cư đã đóng được 95% HĐMB với chủ đầu tư và nhận bàn giao nhà từ 7/2017, nếu giờ em mua và muốn làm sổ đỏ liệu có bị phạt thuế giống như cụ chủ không ạ?
Theo như em biết thông thường tiền cụ đóng theo hợp đồng mua bán là đã có tiền đất rồi nhé cụ, quan trọng chủ đầu tư có đóng để làm sổ hay không thôi :D :D. Kha khá chủ đầu tư họ không đóng tiền sử dụng đất mà ôm cái ấy đầu tư cái khác khiến hs cấp sổ bị treo :)

longvu

Xe tăng
tận 2013 cơ à cụ ? Món này cụ alo số đt mợ Hạnh kia hỏi dò xem :D chứ tính % chậm nộp thì cũng mệt
Chị Hạnh có tên trên giấy nộp tiền của CCT 3dinh kia, giơ có khi ...lên tổng cục thuế rồi ấy chứ, chả lẽ cứ ngồi mãi ở Chi cục à chú @-)

longvu

Xe tăng
Chắc chắn 1000% là cụ ko bị áp giá đất năm 2019 đâu. Cụ chỉ bị phạt chậm nộp 6 năm x 365 ngày x 0.03% trên tổng số tiền ghi trên giấy hẹn (và đã lưu trên hệ thống ở 221 Trần Đăng Ninh) thôi, một con số cũng ko phải là nhỏ do chủ quan :T.

tiện thớt, em vừa mò lại hồ sơ nhà em, đã có bảng tính giá, đã có giấy hẹn nộp tiền, nhưng đến giờ em vẫn chưa nộp thì nhà em có giống trường hợp cụ chủ thớt không ạ ?

t

biahoihanoi

Xe lăn
Sao đắt thế nhỉ? Giá trị đất 3 tỉ mà hết 800 tr. Chắc chuyển đổi mục đích sử dụng hả cụ?

muamua

Xe buýt
Chắc cụ chủ lúc kê khai làm sổ đỏ k tích vào mục xin thanh toán chậm.
Nhà e thì chi cục thuế ra quyết định nộp thuế và đc chậm trong vòng 5n. Ngoài 5 n sẽ bị tính quá hạn (trong thông báo ghi rõ như vậy)

6th sau nhà e đi đóng tiền hết. Thì còn đc trừ tiền vì đóng sớm trc 5n.

Quy trình là ra cục thuế xin tờ tính thiế đến đúng ngày nộp cà đóng theo tờ thông báo đó. Họ còn hỏi rõ ngày nào m đóng để tính tiền đến đúng ngày đó.

JasonNghia

Xe điện
Dạ cụ thật sự em không rành vụ ghi nợ đất này lắm vì không phải chuyên ngành :D, nhưng đóng thì cụ đóng cái tiền gốc cho nó khỏi chạy ra chậm nộp, chứ đóng chậm nộp nó lại ra lại tiếp ấy :D Ngoài ra, cụ nhớ là giá đất sẽ thay đổi ít nhất 5 năm 1 lần, 2013 người ta tính cụ 200 củ, nhưng có khi ghi nợ xong 2018 ra tính thành 400 củ không chừng ấy ạ. Cụ có thể đọc cụ thể tại Điều 16 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ để cụ hiểu rõ hơn nhé.
vâng tính giá năm nay thì mảnh nhà em nó tầm 850 củ :D em có tham khảo từ nãy thì không thấy điểm nào ghi là tính giá theo thời điểm xin ghi nợ nếu làm đơn xin ghi nợ sau khi có thông báo đóng tiền. Để hôm nào em làm 1 chuyến lên cục thuế xem thế nào vậy ạ :D
Chắc chắn 1000% là cụ ko bị áp giá đất năm 2019 đâu. Cụ chỉ bị phạt chậm nộp 6 năm x 365 ngày x 0.03% trên tổng số tiền ghi trên giấy hẹn (và đã lưu trên hệ thống ở 221 Trần Đăng Ninh) thôi, một con số cũng ko phải là nhỏ do chủ quan :T.
đâu không phải nhà em chủ quan, mà lúc ấy kinh tế đi xuống chả có xiền :((

cuBi07

Xe tải
Theo như em biết thông thường tiền cụ đóng theo hợp đồng mua bán là đã có tiền đất rồi nhé cụ, quan trọng chủ đầu tư có đóng để làm sổ hay không thôi :D :D. Kha khá chủ đầu tư họ không đóng tiền sử dụng đất mà ôm cái ấy đầu tư cái khác khiến hs cấp sổ bị treo :)
Ở chỗ này thì rất nhiều nhà ra được sổ đỏ rồi cụ, căn em mua thì họ chưa đóng nốt 5% nên chưa ra đc sổ, nay đọc bài này nên sợ bị phạt giống cụ chủ thì chết em.

Bopbi_hsgs

Xe container
  1. Chuyên viên tài môi áp nhầm vị trí đất, hoặc nhầm quãng đường từ A đến B sang từ B đến C, hoặc nhầm từ tính theo đường có giá đất cao hơn sang đường có giá đất thấp hơn (có lợi cho dân). Ví dụ ở hình minh họa dưới tôi mới gặp tháng 6/2019 vừa rồi, sổ đã ghi số tiền nợ lên sổ tầm 700 củ, giờ phải tính lại vì chuyên viên tài môi tính nhầm theo đường phố có giá thấp hơn (tổng giá trị đất là 700 củ), giờ phải tính theo đường phố áp giá đất cao hơn nên con số nợ đc thay đổi tăng lên hơn 1 tỷ. Gấp 150% chứ nhiều nhặn gì, keke.

Túm lại là, ko có gì là ko thể, trong đó bao gồm cả việc nhẽ ra người dân ko phải nộp tiền sử dụng đất khi xin cấp sổ đỏ lần đầu, nhưng vì lý do kỹ thuật đầy tinh tế mà hầu hết đều bị mấy bạn nhà nước tính sai, vẫn phải nộp, hoặc 100% theo giá thị trường, hoặc 100% theo bảng giá, hoặc 50%, 40% theo bảng giá tùy theo nội dung xác nhận NGUỒN GỐC đất của các bạn làm công tác địa chính.
Tính thuế đất & tiền sử dụng đất là theo khung giá đất đã đc ban hành chứ ko phải theo giá đất thị trường. Mức nộp tiền sdđ bnhiêu % có ngay tại qđ cấp GCN cụ nhé. Thay đổi thì có mà thay đổi luôn cả qđ cấp GCN ;))

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chị Hạnh có tên trên giấy nộp tiền của CCT 3dinh kia, giơ có khi ...lên tổng cục thuế rồi ấy chứ, chả lẽ cứ ngồi mãi ở Chi cục à chú @-)
lên tổng cục chuyên môn càng dày kaka

hackspeed

Xe lăn
vâng nhưng tính kể cả chậm nộp em thử nhẩm ra thì vẫn đỡ được 50% so với giá hiện tại. Giờ cụ phán giúp em xem đúng là nhà em như của cụ chủ thớt thì để tối về em bàn với phụ huynh rồi tính tiếp, giờ mập mờ
mà gọi mợ Hạnh kia em cũng ngại, mà cũng chả biết mợ ý còn là việc ở thuế không nữa :))
thì cụ cứ bịa ra nhà khác. Em đồ chắc cũng có tý phạt. Hiu hiu

hackspeed

Xe lăn
đọc bài này xong em cũng muốn hỏi các cụ trường hợp của em, giờ em đang định lấy căn chung cư đã đóng được 95% HĐMB với chủ đầu tư và nhận bàn giao nhà từ 7/2017, nếu giờ em mua và muốn làm sổ
đỏ liệu có bị phạt thuế giống như cụ chủ không ạ?
nhà nc thì ko. Chủ đầu tư thì hên xui (tùy vào hợp đồng ntn)

Bopbi_hsgs

Xe container
Nợ thuế 6 năm thì ko có chuyện x 0.03%/ngày đâu. Từ ngày 1/7/2016 đến thời điểm đóng thuế mới x 0.03%/ngày. Từ ngày 1/1/2015 đến ngày 30/6/2016 x 0.05%/ngày. Trc năm 2015 x 0.05%/ngày nếu số ngày nộp chậm dưới 90 ngày, trên 90 ngày x 0.07%/ngày.