[Funland] Các cụ thuê nhà cho em hỏi, khi thuê nhà hỏng bình nóng lạnh thì ai sửa ?

Hoa_Pham_1989

Tháo bánh
hỏng hóc ko do lỗi của bên thuê, mà qua thời gian nó tự hỏng thì chủ nhà sửa là đúng rồi.

caisua

Xe lăn
Cụ gặp quả chủ nhà oái oăm bẩn bựa rồi, tiền cụ trả hàng tháng là để sử dụng dịch vụ gồm nhà ở, nóng lạnh, điều hòa, ... ko dùng thì cụ thiệt chứ ngớ ngẩn mà phải đi sửa thiết bị cho bên cung cấp dịch vụ
Em cũng đang cho thuê mấy căn, có vấn đề gì em chưa gọi đc thợ sửa ngay em còn phải xin lỗi mong khách thông cảm và cố gắng xử lý nhanh nhất có thể, kể cả hàng xóm gây mất trật tự quá thì em cũng phải can thiệp nữa là
Chắc cụ thuê phải chủ nhà là người nước ngoài mới có cái giống ăn người kiểu đấy

Chỉnh sửa cuối:

JWalker

Xe buýt
Tiền thuê nhà cao hơn do có cả tiền thiết bị nên nếu thiết bị lỗi cũng là một phần khấu hao mà chủ nhà chịu sửa chữa. Trừ trường hợp bên thuê cố tình gây hỏng hóc như đập vỡ ti vi chẳng hạn.

hưvô

Xe lăn
hỏng hóc ko do lỗi của bên thuê, mà qua thời gian nó tự hỏng thì chủ nhà sửa là đúng rồi.
Cụ gặp quả chủ nhà oái oăm bẩn bựa rồi, tiền cụ trả hàng tháng là để sử dụng dịch vụ gồm nhà ở, nóng lạnh, điều hòa, ... ko dùng thì cụ thiệt chứ ngớ ngẩn mà phải đi sửa thiết bị cho bên cung cấp dịch vụ
Em cũng đang cho thuê mấy căn, có vấn đề gì em chưa gọi đc thợ sửa ngay em còn phải xin lỗi mong khách thông cảm và cố gắng xử lý nhanh nhất có thể, kể cả hàng xóm gây mất trật tự quá thì em cũng phải can thiệp nữa là
Chắc cụ thuê phải chủ nhà là người nước ngoài mới có cái giống ăn người kiểu đấy
Tiền thuê nhà cao hơn do có cả tiền thiết bị nên nếu thiết bị lỗi cũng là một phần khấu hao mà chủ nhà chịu sửa chữa. Trừ trường hợp bên thuê cố tình gây hỏng hóc như đập vỡ ti vi chẳng hạn.
Chủ nhà cháu bảo hỏng gì cứ thay rồi chú trừ tiền sau.
Cụ chủ là người cho thuê nhà đó ah

caphale_89

Xe tải
Cứ HĐ mà làm. Nếu không ghi rõ thì thương lượng. Về cá nhân em nếu là chủ em sẽ chi tiền..

meodenmatlua

Xe điện
Các cụ cho em hỏi nhờ chút.
Em cho thuê căn hộ này được 3 năm rồi.
Hôm nay bình nóng lạnh căn hộ em cho thuê bị hỏng.
Bên thuê nhà yêu cầu em phải sửa cho họ. Và yêu cầu sau này nếu điều hòa hỏng thì em cũng phải sửa.
Đúng ra nên thỏa thuận rõ từ đầu trong trường hợp hỏng bóng đèn, vòi nước, bình nước nóng, điều hòa thì bên nào phải sửa, nhưng ngay từ đầu không thỏa thuận rõ ràng với nhau mà chỉ làm chung chung theo mọi nơi.
Các cụ cho em hỏi trong trường hợp này thông thường thì bên thuê nhà phải chịu chi phí sửa chữa hay bên chủ nhà phải chịu ạ.
Em xin cảm ơn !

Cụ là chủ nhà đương nhiên cụ phải sửa chứ.
Những thứ như điều hòa, bình nóng lạnh, vòi nước ... Trừ bóng đèn có thể họ tự thay.
Còn lại bác phải sửa chứ.

linh 7

Xe tải
Như em đi thuê thì chủ nhà sẽ sửa, tất nhiên là sẽ tính vào trường hợp hao mòn theo thời gian.
còn tự mình làm hỏng thì mình sửa

clessking

Xe buýt
Bên thuê nhà yêu cầu em phải sửa cho họ. Và yêu cầu sau này nếu điều hòa hỏng thì em cũng phải sửa.
Đúng ra nên thỏa thuận rõ từ đầu trong trường hợp hỏng bóng đèn, vòi nước, bình nước nóng, điều hòa thì bên nào phải sửa, nhưng ngay từ đầu không thỏa thuận rõ ràng với nhau mà chỉ làm chung chung theo mọi nơi.
Các cụ cho em hỏi trong trường hợp này thông thường thì bên thuê nhà phải chịu chi phí sửa chữa hay bên chủ nhà phải chịu ạ.
Em xin cảm ơn !

Em cũng cho thuê vài cái nhà. Nói ngắn gọn luôn là hầu hết những thứ đó là hỏng hóc tự nhiên, chủ nhà phải thay. Đố cụ dùng mà phá được cái nóng lạnh đấy. Còn VD như TV hỏng mà do móp méo, rơi vỡ thì khách phải chịu. Bóng đèn nếu đơn giản thì khách Việt họ cũng thay cho đc, còn cháy nhiều thì chủ thay 1 thể. Chứ cụ cho khách nước ngoài thuê thì 1 cái bóng đèn có khi họ cũng gọi chủ đến thay, tiền thuê thợ (qua tự thay thì mất tgian) gấp 2-3 lần cái bóng đèn là thường.
Điều hòa thì mỗi năm chủ vệ vệ sinh, bảo dưỡng, bơm gas 1 lần. Nếu ko nó hỏng hóc thì chủ nhà cũng phải chịu. Dịch vụ cho thuê nhà ít nhất nó cũng phải thế cụ ạ.

thosandocu

Xe buýt
Những cái gì thuộc về trang thiết bị của ngôi nhà phục vụ việc cho thuê thì chủ nhà phải sửa: Bình nóng lạnh, điều hòa, máy bơm, cửa cuốn, thậm chí cả tủ lạnh, máy giặt. Vì nếu không có các trang thiết bị đó giá thuê sẽ thấp đi nhiều. Đôi khi cái bóng đèn, vòi nước không nhiều tiền đợi thì mất thời gian thì người thuê sẽ tự mua.

Fan gentra

Xe điện
cụ nhanh tay quá ... :D :D :D :D chủ thớt là chủ cụ nhé ..kaaa

Muon_biet

Xe cút kít
Em xin cảm ơn !

Nếu bên thuê nhà trả tiền cao như ở khách sạn có người phục vụ, thì bên cho thuê nhà phải sửa!

Minh Quoc 79

Xe tải
Đấy là còn chưa gặp khách Nhật thuê nhà
Nhà BT có sân, cổng
Đêm qua trời mưa, sáng ra các cụ chuyên gia dậy mở khóa cổng nó rít rít khó mở do nước mưa chui vào là họ điện thoại cho chủ nhà lên xử lý ngay và luôn
12h đêm điều hòa tự nhiên kêu to to 1 chút do nguyên nhân gì đấy cũng alo luôn ông chủ nhà,...
Họ không coi kiểu của VN là thừa ngôi nhà, căn nhà thì cho thuê lấy tiền mà họ coi chủ nhà cho thuê là người cho thuê chuyên nghiệp, phải xử lý tất tần tật những vấn đề phát sinh, gây phiền toái cho họ trong quá trình sử dụng căn nhà thuê,...
Bù lại và chịu đựng được thì khách Nhật giữ đồ rất tốt, tốt hơn gia chủ nhiều và thường họ sẽ thuê lâu dài, ít thay đổi căn nhà thuê theo kiểu khách Thái lan hay Hàn Quốc,...
PS: cháu copy chuyện của bác hàng xóm

Chủ nhà (bên cho thuê) chịu tiền khấu hao thiết bị khi bị hỏng tự nhiên chứ. Dở người mà bắt bên đi thuê phải chịu. Thuê là thuê cái dịch vụ tiện ích chứ

Chỉnh sửa cuối: