[Funland] Các cụ thường mua điện thoại với chi phí bao nhiêu so với thu nhập, và bao lâu đổi 1 lần

vanhai493

Xe điện
Toàn đại gia
Mình vẫn dùng dt của vsmart thanh lý 5tr2/1 cặp
Dùng hơn 1 năm vẫn thấy ok hehe. Mà giờ nếu có vđ gì thì chắc bỏ thui vì k rõ có linh kiện thay thế ko nữa
Tài sản thì k có gì mấy nên vẫn phải ki cóp
1 cái chung cư giá rẻ khoảng 2ty4
Xe làn sóng an pha đời 2004
Làm công ăn $ nên k giám chi tiêu mạnh tay.
Gần nhất là 2019 mua active 1 của vin. Dùng tới 2022 thì cho bố và mua con thanh lý này.
Chắc xài dc tầm 2 năm nữa.
Chưa bao h mua đt quá 5tr.

Chỉnh sửa cuối:

altis_oldman

Xe tăng
Em dùng con Ha oai P30 pro cỡ 2 năm nay. Lúc mua đâu hơn chục. Tính ra bằng 1/2 tháng lương bữa đó. Giờ dùng vẫn ngon và chưa có nhu cầu đổi 🤣
con í cháu dùng từ 2019 đến nay vẫn quá ổn, pin vẫn đc 2 ngày, cảm ứng mượt mà như da Ngọc Trinh. đang thử dùng đến lúc hỏng xem được mấy năm nữa. mà P30 của cháu giờ cởi chuồng luôn, chả có miếng dán cũng chả có ốp phơ

MrTomCangTo

Xe buýt
Con iphone cuối cùng e dùng là ip6. Sau đó ko còn cảm xúc j với đt nữa, trung thành với Xiaomi 2 sim, chạy đc 2 zalo. Cái đang dùng là mi9, cũng đc mấy năm rồi, chả chịu hỏng để mua đt mới 😂

Suri15

Xe tăng
lương cụ 100 củ tháng là vip rồi, e thì cũng gần như mỗi năm đổi 1 con mới nhất, note 20, s21u, s22u, nhưng năm nay e k mua s23u nữa, vì cơ bản cũng thấy nó vô nghĩa, với 22 với 23 nó không khác nhau mấy, nhưng xác định sẽ k đổi , em thích chụp ảnh, thông thường thì chỉ có e dùng lại máy vợ, còn ít khi e để vợ dùng lại đồ của em, vợ e cũng thích chụp ảnh, nhát là con cái, nên cứ hàng ngon nhất thì e cho vợ, và em dùng lại máy vợ làm máy phụ khi vợ đổi, vợ luôn là ưu tiên số 1
Hehe, nhà em chẳng có ai thích chụp ảnh, em dùng dòng note xong qua S ultra vì pin nó ổn, đáp ứng được cả ngày. Do em phải dùng đt nhiều cho việc nghe gọi, zalo, check mail, đọc văn bản nên em cũng không cần flagship cao cấp quá.
Kinh tế càng ngày càng khó khăn cụ ạ, giờ chi tiêu cái gì thiết thực thôi. Em nhớ ngày mới ra trường, lương có 5-6tr mà múc con Galaxy S3 mười mấy triệu do công ty cho trả góp. Tuổi trẻ mà, giờ các bạn trẻ chắc cũng nghĩ vậy, gặp các bạn sinh viên hoặc mới ra trường toàn thấy Iphone 3 mắt.
Giờ đang giai đoạn suy thoái, mở mắt ra là áp lực doanh số trong khi thị trường mỗi ngày một chậm hơn, áp lực công việc nhiều hơn, sa thải nhiều hơn, kiếm được công việc tốt và giữ được cũng đã là áp lực. Con cái lớn lên, cha mẹ già đi, sức khỏe của mình ngày càng yếu đi nữa. Nên điện thoại nó là một thứ không đáng để đầu tư và mình cũng không cần khoe mẽ gì nữa. Đam mê công nghệ thì vẫn còn nhưng nó không có sự đột phá như ngày xưa để thuyết phục khách hàng móc hầu bao.
Gấu nhà em thì giản dị, làm việc nhà nước nên cũng không cần điện thoại cấu hình cao, selfie thì lại càng ít. Nên cứ 1-2 năm lại dùng lại điện thoại của chồng, gấu chỉ than là điện thoại gì mà to với nặng như cục gạch, cất cũng khó 😁

sắt con

Xe điện
Đúng là đời người, mỗi giai đoạn mỗi suy nghĩ, quyết định trở nên chín chắn, thâm trầm hơn ko còn quan tâm nhiều tới những thứ hoa hoè hoa sói như đt nữa thật

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Cháu sắp bỏ điện thoại rồi. Cho đỡ tốn chi phí :))

landaumuaxe

Xe điện
Hehe, nhà em chẳng có ai thích chụp ảnh, em dùng dòng note xong qua S ultra vì pin nó ổn, đáp ứng được cả ngày. Do em phải dùng đt nhiều cho việc nghe gọi, zalo, check mail, đọc văn bản nên em cũng không cần flagship cao cấp quá.
Kinh tế càng ngày càng khó khăn cụ ạ, giờ chi tiêu cái gì thiết thực thôi. Em nhớ ngày mới ra trường, lương có 5-6tr mà múc con Galaxy S3 mười mấy triệu do công ty cho trả góp. Tuổi trẻ mà, giờ các bạn trẻ chắc cũng nghĩ vậy, gặp các bạn sinh viên hoặc mới ra trường toàn thấy Iphone 3 mắt.
Giờ đang giai đoạn suy thoái, mở mắt ra là áp lực doanh số trong khi thị trường mỗi ngày một chậm hơn, áp lực công việc nhiều hơn, sa thải nhiều hơn, kiếm được công việc tốt và giữ được cũng đã là áp lực. Con cái lớn lên, cha mẹ già đi, sức khỏe của mình ngày càng yếu đi nữa. Nên điện thoại nó là một thứ không đáng để đầu tư và mình cũng không cần khoe mẽ gì nữa. Đam mê công nghệ thì vẫn còn nhưng nó không có sự đột phá như ngày xưa để thuyết phục khách hàng móc hầu bao.
Gấu nhà em thì giản dị, làm việc nhà nước nên cũng không cần điện thoại cấu hình cao, selfie thì lại càng ít. Nên cứ 1-2 năm lại dùng lại điện thoại của chồng, gấu chỉ than là điện thoại gì mà to với nặng như cục gạch, cất cũng khó 😁
Vâng, cụ nói đoạn trên thì quá đúng, mà cái vc e vẫn có sở thích chụp ảnh nên vẫn ưu tiên e nào chụp đẹp, ổn, sang năm e sẽ múc 15 cho vợ , cũng vài năm k đổi mới rồi, nhà e đông con, vợ thích chụp con, rồi hoa hoét hii

Trongxanh2022

Xe buýt
Điện thoại cái nào chả được. Bao giờ ra loại full màn hình mà công nghệ ổn định thì em cũng cân nhắc đổi.

CNH

Xe hơi
ngày xưa thì đổi thường xuyên. Giờ thì dùng tới khi hỏng mới đổi :)). Vi điện thoại giờ thứ nhất là ít có nhiều đột phá. thứ 2 nữa là liên quan tới nhiều tài khoản ngân hàng, trong đó có nhiều tài khoản giờ mình cũng quên cả mật khẩu đăng nhập ( vì toàn dùng qua vân tay ), nên khi đổi xong cực kỳ ngại

toxic82

Xe tăng
Múc đi cụ. Nhưng nói thật Samsung làm mấy dòng gập từ 1 đến 4 vẫn ko cải thiện được nếp gập màn như mấy con gập của Xiaomi hay Huawei. Lúc Fold 4 mới ra, em đến xem trải nghiệm mà nhìn nếp nhăn, gập giữa màn mà quay xe. Em chỉ dùng Fold khi Samsung khắc phục được nếp gập giữa màn ấy. Nhìn màn của Huawei Mate X sẽ thấy màn Fold khó chịu thế nào?
Vâng, e cũng lăn tăn cái nếp gấp ấy :)

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
con í cháu dùng từ 2019 đến nay vẫn quá ổn, pin vẫn đc 2 ngày, cảm ứng mượt mà như da Ngọc Trinh. đang thử dùng đến lúc hỏng xem được mấy năm nữa. mà P30 của cháu giờ cởi chuồng luôn, chả có miếng dán cũng chả có ốp phơ
Cháu cũng vẫn đang dùng. Tính dùng tới lúc hỏng xem ntn. Nói chung vẫn mượt mà, chơi game k lag. Có mỗi bị rơi nhiều mặt kính phía sau vỡ nên phải dùng ốp. Đc cái k dùng kính cường lực mà rơi liên tọi màn vẫn k sao 😅

BMW Z69

Xe buýt
Giờ nên mua con nào tầm dưới 6 củ các cụ nhỉ?

cusao

Xe lăn
Tự nhiên lại làm sơ vây không công cho hãng ?