[Funland] Các cụ thường mua điện thoại với chi phí bao nhiêu so với thu nhập, và bao lâu đổi 1 lần

landaumuaxe

Xe điện
Tính e cũng hay đổi đt, thường 1 năm đổi 1 hoặc 2 lần, và mỗi lần đổi thì thường bán con dùng cũ đi, nay e bán con vsmart giá 2.5tr cho 1 cụ, lúc ngồi nc với cụ ý mới biết cụ ý là phó tổng tập đoàn lớn, xe đưa đón, và em bất ngờ là cụ ý vẫn dùng 2 con đt vin cũ, mà 2 con này e đã dùng và tặng người thân cũng đôi năm rồi, nhưng cụ ý vẫn dùng,lý do thi trước cụ ý từng làm ở đây, và lý do nữa là cụ ý k quan trọng đt, nên cái đt em nhìn nó cũ, lại còn sứt cả góc màn luôn hic
Nhìn lại mình tự dưng thấy m bỏ mấy chục củ mua cái đt dùng, tính ra cũng k quá vượt trội cái cũ, nhưng thấy lãng phí thật.
Tuần trước đi cùng thằng e ra mua cái iphone 11 ở hoangha, thấy cô bé nv tư vấn dùng đt xịn , e hỏi lương bảo 6tr ( chả biết đúng không) mà dùng con đt cũng mấy chục củ, e cũng thắc mắc chút, nay thấy cụ phó tổng chắc chắn thu nhập tốt hơn mà dùng đt vậy, lại tính sang tháng có 14 đang tính rước 1 e về cho gấu mà thấy lăn tăn phết, gấu e thì chả bao giờ đòi, hôm trước hỏi cái đt đang dùng bảo ngon lắm, chả phải đổi đâu
Vậy các cụ thường bao lâu đổi đt và chi phí cho đt chiếm đến 1 tháng lương không ạ?
Như em thì thường 1 năm e đổi 1 lần, chi phí dành cho đt chiếm tầm 1/3 tháng lương.

Vietjuve

Xe buýt
Em chưa mua con nào quá 4tr. Toàn hàng 2nd. Con key one dùng được 3-4 năm rồi

HungNexus

Xe tăng
Chỉ mua Flagship Android 3 năm đổi 1 lần

datinh

Xe container
nói ra ngại chít
em vừa chia tay con nokia dùng chẵn 10 năm.
các hãng chắc nó thù em lắm :D

Thắng Formosa

Xe tăng
e thì 1/5 thu nhập hàng tháng, 3 năm đổi 1 lần.

HnA

Xe tăng
E chỉ mua đt giá 5 tr quay đầu. Dùng đến khi hỏng thì thôi. Hiện đang dùng con Note 10 Lite cũng 3 năm rồi. Khi mua con này giá 10 tr là do gấu tặng chứ em chả dùng đt nào đắt tiền thế.

Gionam72

Xe lăn
Em thường mua flagship của 2-3 năm trước. Tiền bằng tầm trung của năm nay nhưng cấu hình hay hơn nhiều. Em cũng mới làm em Note 10+.

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Mua flagship cũ samsung 1-2 năm sau giá = 1/3 mới, khoảng 8-12 triệu dùng ngon đỉnh. Tính ra bình quân 3-4tr/ năm. Nếu iphone mới tinh mà dùng 5 năm thì cũng 4tr/năm (iphone lại có giá cao)
Ví dụ mua iphone 25 tr, dùng 5 năm bán vẫn đc 5 triệu.
Còn samsung như note 20 ultra, note10+ giá quá ổn, mua 3 năm nữa vẫn ok mà giá 8-12tr đầy

DaDieuchienxu

Xe container
Mình vẫn đang dùng con SS FE đời Tống, chả sao. :-bd , và còn là hàng 2nd.
Vừa rồi lượn bên Chợ giời, đc 1 cụ tặng cho cái Clear View! :D

landaumuaxe

Xe điện
lên đây mới thấy các cụ nhà mình cũng dùng tiết kiệm phết nhỉ, tự dưng e lại thấy phí mấy chục củ vào cái flag ship này , thôi thì năm nay quyết dùng vài năm vậy,
em để ý mấy bạn xung quanh e năm nào cũng đổi, mới là đổi và toàn đổi flag ship
như e trước dùng con đt Aris thấy khá ok, mà đi đâu cũng bị bảo là dùng đt đểu, rẻ tiền , hazz.

Phamthai

Xe buýt
Em toàn dùng flagship đời cũ. 3-4 năm mới đổi.

mb.vaynganhang

Xe tăng
Em ngoài lề chút: nhiều người vẫn có suy nghĩ: người giàu có/ người vị thế/ sao hạng A này kia, tài sản thu nhập như thế, mà họ vẫn dùng điện thoại đời cũ, đời sâu, sao ko dùng đời mới, đắt tiền nhỉ? rồi quay sang có ý chê trách những người khác mà lương vài đồng nhưng vẫn cứ phải cố mua điện thoại vài chục triệu

Em nghĩ ntn: nhóm người giàu có kia chẳng hạn, cái họ để tâm nào có phải cái điện thoại, nên họ thấy tiện cái gì thì họ dùng, chưa hỏng thì cứ xài, chứ họ để tâm: đồng hồ, xe, du thuyền, máy bay chẳng hạn, thì 1 năm họ đổi/mua thêm vài cái ấy

Nên là: mọi người thích sử dụng, mua sắm ntn thì tuỳ, có thể chia sẻ cách chi tiêu/mua sắm của bản thân, nhưng xin đừng thêm cái vế chê trách người khác, dạy bảo người khác nếu họ có cách chi tiêu khác mình. Họ lương 5 đồng nhưng họ thích và tự mua đc cái điện thoại 20 đồng thì chỉ có họ mới hiểu dc thôi!

hoviethung

Xe lăn
Em không có điều kiện, lót dép hóng 1 thớt nhạt nhiw thế này lên được bao nhiêu trang :))
Thớt không nhạt lắm đâu. Qua còm biết nhu cầu xã hội đối với đt hiện nay. Đt với mình cũng chỉ là phương tiện. Hiệnnay có mới đổi đt do điện thoại cũ hỏng và không tương thích với một số app hiện nay. Loại đt cũng của TQ trên dưới 3 tr. Thấy hài lòng với tuổi già. Mấy đứa cháu toàn xài iphon mình dùng lại không quen mà nghĩ cũng chã cần thiết.

datinh

Xe container
Em ngoài lề chút: nhiều người vẫn có suy nghĩ: người giàu có/ người vị thế/ sao hạng A này kia, tài sản thu nhập như thế, mà họ vẫn dùng điện thoại đời cũ, đời sâu, sao ko dùng đời mới, đắt tiền nhỉ? rồi quay sang có ý chê trách những người khác mà lương vài đồng nhưng vẫn cứ phải cố mua điện thoại vài chục triệu

Em nghĩ ntn: nhóm người giàu có kia chẳng hạn, cái họ để tâm nào có phải cái điện thoại, nên họ thấy tiện cái gì thì họ dùng, chưa hỏng thì cứ xài, chứ họ để tâm: đồng hồ, xe, du thuyền, máy bay chẳng hạn, thì 1 năm họ đổi/mua thêm vài cái ấy

Nên là: mọi người thích sử dụng, mua sắm ntn thì tuỳ, có thể chia sẻ cách chi tiêu/mua sắm của bản thân, nhưng xin đừng thêm cái vế chê trách người khác, dạy bảo người khác nếu họ có cách chi tiêu khác mình. Họ lương 5 đồng nhưng họ thích và tự mua đc cái điện thoại 20 đồng thì chỉ có họ mới hiểu dc thôi!
do tính thôi. em chẳng bao giờ ý kiến ý cò vê xu hướng tiêu dùng sắm sửa của người khác.
còn vụ cụ bảo đổi đồng hồ làm em nhớ bài viết của cố ts alan phan
cụ ý kể có lần ngồi khoang thương gia . thấy ông người châu á nom hình thức giản dị. sau tán gẫu thì ô kia xưng là 1 trong những giám đốc của fomosa. đeo đồng hồ citizen. ghế thì đc khuyến mại đang hạng thường đc nhấc lên

hoviethung

Xe lăn
do tính thôi. em chẳng bao giờ ý kiến ý cò vê xu hướng tiêu dùng sắm sửa của người khác.
còn vụ cụ bảo đổi đồng hồ làm em nhớ bài viết của cố ts alan phan
cụ ý kể có lần ngồi khoang thương gia . thấy ông người châu á nom hình thức giản dị. sau tán gẫu thì ô kia xưng là 1 trong những giám đốc của fomosa. đeo đồng hồ citizen. ghế thì đc khuyến mại đang hạng thường đc nhấc lên
Thì mỗi người có quan niệm riêng mà.

NNS

Xe ngựa
đt với em chỉ là cái ... alo, ko có ko đc nên mất, hỏng thì mua mới, lúc mua thì đằng nào cũng mất công mua thì mua cái đời cao cao chút đc rồi, còn chưa từng tự dưng đi đổi đt để lấy le hay vì Ip ra cái đt mới mà hóng mua cho bằng đc.

landaumuaxe

Xe điện

Trước e cũng nghĩ vậy thôi, thực dụng chứ k vì cái đt mà k quá khác biệt nhau, dạo này lại hay thích đổi đt hơn, nhưng nay thanh lý e aris đi thấy cụ ý nc mình lại hơi bâng khuân, mặc dù đt mua nó gần như k ảnh hưởng gì, nhưng thấy vẫn lãng phí, vì nó k hơn quá n đt vừa bán đi