Các cụ thương thì đâm em phát ợ.

Hiện em đang chụp choạch bằng cái máy rất còi, post ảnh ở đây em chỉ xin các cụ cho ý kiến về góc nhìn, ánh sáng và bố cục thoai. Lúc nào vững tay em mua máy mốit to hầu các cụ sau.

Ảnh này em chụp lúc 3h chiều, thấy con đường uốn éo hay hay em quỳ xuống làm một phát.

Chiều Thu

lx125_black

Xe container
Ánh sáng, góc nhìn, bố cục em chả biết. Biết mỗi ảnh bác chụp ở nơi đẹp quá thôi :D
Phong cảnh quá đẹp ạ!

dongnat

Xe điện
Phong cảnh những chỗ này thì em dự là dùng đt chụp cũng đẹp ạ

Okane

Xe container
Mụ Đẻ Rơi này câu bài nhá :-|

Cảnh quá thanh bình và rất đẹp, nó ở đâu đấy mu, để e mua máy còi đến chụp choạch phát xem có được dư lày k, hehe.

FeRAM

Xe điện
Em thấy cụ BornFree chụp có gu lắm. Em rất thích cái ảnh Lake Louis và cái đầu tiên. Mấy cái kia ... không thích bằng, :)). Cơ mà, ngoài tên, cụ nên oánh số cho nó dễ còm men.

Hai, ba! Xuống hố vôi nào, :))

NCC

Xe tải
mấy cái ảnh chụp hồ của bác đều bị nghiêng.
Toàn bộ các ảnh đều cần phải chỉnh lại một tí độ tương phản và màu sắc bác ạ.

E đâm 1 phát nhé, cụ Đẻ cứ làm bộ Dê 7 chim hoặc Dê 3 + 24-70 Lá lô là ảnh tự đẹp thôi >:D<

beanhue

Xe điện
Em thì thấy có vẻ cụ chủ thớt hơi hơi "tham" muốn đưa vào trong ảnh tất cả mọi thứ thấy đẹp. Do vậy mà em thấy ảnh hơi bị lỡ cỡ. Tuy nhiên nếu chỉ lấy riêng từng đối tượng ra như núi, hồ cộng thêm bầu trời nữa thì ..híc...phê lòi luôn ạ...

Hehe vui quá, phòi ra mới có 3 cái ảnh đã được các cụ âu yếm chém sát sạt, chuẩn ợ. Như vậy là theo các cụ lão làng em phải dùng súng to hơn, thì ảnh mới đẹp, chụp món nào ra món đấy chứ không trộn lỗn lận các thứ vào với nhau. Em ghi nhận lời vàng ý ngọc của các cụ.

Còn cái nữa em mún hỏi là em muốn dùng màu, sáng tự nhiên chứ không chơi P/S , vậy theo ý các cụ sao ạ ?

Chắc chắn là em phải nhảy xuống hố vôi rồi, mỗi tội chưa biết rước cái nào. Định bê cái D90 18-105 đồng phục của các cụ min/mod nhưng chú Anh Già chê quá nên em lại rụt tay lại.
Chơi cái vừa vừa thì sẽ phải đổi sớm tốn tiền, chơi cái hịn quá thì chưa đủ trình để dùng ặc ặc .
Theo ý các cụ bô lão Noza, Bmw252, X5Dream...em nên chơi cái nào bây giờ ?

chauchau

OF vì cộng đồng
Mấy ảnh kiểu này thực ra chả có gì để đâm cụ ợ. Phong cảnh và ánh sáng nó lý tưởng rồi, ai chụp, máy gì thì nó cũng ra 1 series như nhau thôi. Dễ nhìn như mấy cái ảnh phong cảnh Nguyễn Thái Học một thời mode ở HN..

Còn về lý thuyết thì, cái "cái này nữa ợ" thì cụ chém mất ngọn cây thông là không nên..., rồi nếu cụ đứng dịch về bên trái, để góc bên trái ảnh có tý mặt nước rồi theo hút theo bờ phải thì ấn tượng về độ mênh mông của nước, hun hút của dòng sông sẽ cao hơn...ví dụ thế. Dưng đấy là lý thuyết, chụp thế luôn có được các bức ảnh postcard.

Hehehe...dưng mà thế là cụ thoát khỏi mớ bòng bong này rồi, thanh thản để cảm nhận cái đẹp...ấy mới là cái quan trọng. Chúc mừng cụ.