[Funland] các cụ tinh mắt xem hộ em hình này có mấy góc Vuông ạ?(toán trường tư học phí gần 7 con số 0)

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Ở trên OF này có rất nhiều thành phần thích định hướng về chính trị. Cụ sai lầm từ đầu là nói trường tư nên các thành phần ấy không nhảy vào đâu.

Muốn xôm tụ thì cụ nên thêm vào đại loại như kiểu: cô giáo là dạy từ trường công chuyển sang, hay hiệu trưởng là em con bà cháu của anh con nhà hàng xóm với Bộ trưởng Nhạ thì nói mới xôm thớt =))
Lúc trước tôi nghĩ ông là loài đốn mạt và tôi nghĩ tôi sai. Đến câu này tôi khẳng định ông thực sự là loài mạt hạng của xã hội, thành phần sống ký sinh.

dtquang83

Xe máy
Bảo học trò làm đúng chứ sao cụ?

Nhiều khi em biến đổi phép tính hết nửa bảng, trò phát hiện sai thì mình nhận sai, cảm ơn học trò, rồi xóa đi làm lại. Mình là gv, dạy trò biết đúng sai mà mình bào thủ thì đi dạy làm gì.
Quan điểm cá nhân của em thì việc trao đổi như cụ nói sẽ phù hợp với cấp 2 và cấp 3 đổ lên, các con cũng thấy việc giáo viên sai là bình thường và không quá đánh giá thày cô. Tiểu học thì không, đặc biệt là với cô giáo chủ nhiệm quản nhiều thứ không chỉ học tập. Việc con không tin tưởng vào cô theo em là lợi bát cập hại.

kit kor

Xe máy
các cụ tinh mắt xem hộ e hình dưới có mấy góc vuông ạ? bài toán của một trường tư mà tổng chi phí chia theo tháng gần tiền chục triệu ạ? f1 nhà e bị rất nhiều lần nhưng hỏi thì đc cô trả lời với thái độ ko đc vui vẻ và vẫn khăng khăng là sai ạ????? e ko muốn làm căng sợ ảnh hưởng đến việc học cũng như con ở trường nhưng thật sự rất ức chế với kiểu trả lời như thế? làm nhụt ý chí phấn đấu và học tập của bé
hình 1: bé nhà e trả lời 2 góc vuông, và đc cô giáo bỏ đi và khoanh vào ô 4 góc vuông. e có phản ảnh thì đc cô trả lời đây là hình chữ nhật nhưng ko cân nên đo bằng eke sẽ ra 4 góc vuông????? bé chưa biết cách đo mai e dạy lại bé??? ( mịa e học từ sách sang bìa chưa có định nghĩa hình chữ nhật ko cân là hình méo j nữa là lại đc 4 góc vuông????

hình 2: hình này bé nhà e khoanh ô ko có góc vuông? đc cô gạch đi và khoanh ô 1 góc vuông và cũng trả lời như trên là bé ko đo chuẩn? e cầm thước đo mãi ko ra góc vuông nằm ở đâu???
Dạy thế này ko biết gọi là mị dân hay ngu dân cụ nhỉ... thương các cháu quá.

bomon

Xe tăng
Cụ chủ có lấy ê ke đo 4 góc hình chữ nhật không ? Em nghĩ có thể coi nó vuông ở sai số chấp nhận được. Vì có 1 hình cụ chụp thấy góc nhọn hướng lên trên, cạnh đáy bằng, có hình thì lại ngược lại, cạnh trên bằng, góc nhọn xuống dưới, có thể do ảo giác hoặc góc nhìn.

Nhìn thì thấy cái đề soạn trên Word, nên vẽ cái góc 3 tia kia là vẽ áng chừng chắc luôn, thêm nữa cô không phải dân vẽ kỹ thuật nên cũng không nắm được các quy tắc để kể cả vẽ đúng thì in ra nó giống với hình trên máy tính, bọn máy in cũng có mấy lựa chọn co giãn khung trang gây ra méo hình. Em nghĩ đa số các cụ trong đó có em cũng không nắm rõ các chi tiết này, nên có thể thông cảm với cô, chỉ không thông cảm được việc bảo thủ chối bay chối biến thôi. Cứ nói thẳng nói thật là định vẽ nó thế mà in ra nó méo thì nhẹ nhàng hơn :D

ina

Xe điện
Cụ lấp lửng thế chắc trường của anh Vova phỏng cụ? :)

DuongTOTO

Xe buýt
theo em cụ chủ phi đến nhà cô giáo..hai mặt một..nhời..làm rõ trắng đen ý cô làm thao ? :D

thachsanh150

Xe tải
lớp 3 lão ah? nếu cô giáo trả lời do hình lỗi hoặc máy in sai e ko hề ức chế đây trả lời kiểu đây e thấy hơi akay
Học trường tư 10 triệu thì ngại gì không phản ánh thẳng thắn hả cụ, cô cũng đi làm thuê, ko biết gắn bó vs trường được bao lâu. Con em học trường công có gì em vẫn trao đổi rõ ràng, cụ thể. Cô cũng vui vẻ không có vấn đề gì.

mn2t

Xe điện
các cụ tinh mắt xem hộ e hình dưới có mấy góc vuông ạ? bài toán của một trường tư mà tổng chi phí chia theo tháng gần tiền chục triệu ạ? f1 nhà e bị rất nhiều lần nhưng hỏi thì đc cô trả lời với thái độ ko đc vui vẻ và vẫn khăng khăng là sai ạ????? e ko muốn làm căng sợ ảnh hưởng đến việc học cũng như con ở trường nhưng thật sự rất ức chế với kiểu trả lời như thế? làm nhụt ý chí phấn đấu và học tập của bé
hình 1: bé nhà e trả lời 2 góc vuông, và đc cô giáo bỏ đi và khoanh vào ô 4 góc vuông. e có phản ảnh thì đc cô trả lời đây là hình chữ nhật nhưng ko cân nên đo bằng eke sẽ ra 4 góc vuông????? bé chưa biết cách đo mai e dạy lại bé??? ( mịa e học từ sách sang bìa chưa có định nghĩa hình chữ nhật ko cân là hình méo j nữa là lại đc 4 góc vuông????

hình 2: hình này bé nhà e khoanh ô ko có góc vuông? đc cô gạch đi và khoanh ô 1 góc vuông và cũng trả lời như trên là bé ko đo chuẩn? e cầm thước đo mãi ko ra góc vuông nằm ở đâu???
Hehe, khó thế nên mới phải học chứ ạ :P

Ga Tay

Xe tăng
Vãi sách, vãi cô, vãi cả kít.

DangHoangDe

Xe điện
Cô Giáo chắc tốt nghiệp đợt bị nâng điểm ngoài ý muốn rồi. :))

htc4

Xe buýt
Cụ chủ có lấy ê ke đo 4 góc hình chữ nhật không ? Em nghĩ có thể coi nó vuông ở sai số chấp nhận được. Vì có 1 hình cụ chụp thấy góc nhọn hướng lên trên, cạnh đáy bằng, có hình thì lại ngược lại, cạnh trên bằng, góc nhọn xuống dưới, có thể do ảo giác hoặc góc nhìn.

Nhìn thì thấy cái đề soạn trên Word, nên vẽ cái góc 3 tia kia là vẽ áng chừng chắc luôn, thêm nữa cô không phải dân vẽ kỹ thuật nên cũng không nắm được các quy tắc để kể cả vẽ đúng thì in ra nó giống với hình trên máy tính, bọn máy in cũng có mấy lựa chọn co giãn khung trang gây ra méo hình. Em nghĩ đa số các cụ trong đó có em cũng không nắm rõ các chi tiết này, nên có thể thông cảm với cô, chỉ không thông cảm được việc bảo thủ chối bay chối biến thôi. Cứ nói thẳng nói thật là định vẽ nó thế mà in ra nó méo thì nhẹ nhàng hơn :D
Cái hình kia mà cụ phán nó là hình chữ nhật được thì em cũng ạ cụ!

loibuivan0118

Xe tải
Tháng nộp 8 con số thì cứ phang thoải mái, cũng phải có người nói ra để các bạn giáo viên rút kinh nghiệm, chứ vớ vẩn mãi ko đc

XOOX

Xe tải
Quan điểm cá nhân của em thì việc trao đổi như cụ nói sẽ phù hợp với cấp 2 và cấp 3 đổ lên, các con cũng thấy việc giáo viên sai là bình thường và không quá đánh giá thày cô. Tiểu học thì không, đặc biệt là với cô giáo chủ nhiệm quản nhiều thứ không chỉ học tập. Việc con không tin tưởng vào cô theo em là lợi bát cập hại.
Giờ trẻ em cấp 1 được đào tạo dạy dỗ khác xưa rồi ah, cho phép phản biện nếu không hợp lý. Sự cạnh tranh giờ còn khốc liệt hơn hẳn xưa...từ miếng ăn đến phương tiện đưa đón. Giả cảnh bởi xh đang phân hóa giàu nghèo rất nhanh.

Với trường hợp này cụ chủ nên cho "Ra ngô ra khoai" bởi không chỉ F1 nhà cụ mà còn hàng trăm F1 khác cũng rơi vào hoàn cảnh tương tự thì sao.

Chỉ khổ chúng là bé nhỏ, chưa thể nói lại với giáo viên.

Lời cuối, em thấy VN mình rất ngại "VẠCH TRẦN" những sai sót, thiếu khuyết cũng vì chữ cả nể, ngại va chạm.

Cậu bé

Xe buýt
Chỉ có 2 góc vuông thôi cụ ơi

DuongHL

Xe container
Theo í kiến chủ quan của mình, thớt có í đồ ko trong sáng cái hình 2 mình thử đo lại thì thấy vuông tương đối chấp nhận đc chứ ko lệch như cách đo của thớt mọi người có đo lại để kiểm chứng!
Nick từ 2007 mà sao dốt nát thế hở trời?
Để đo góc vuông người ta dùng ê ke
Để vẽ hình tròn người ta dùng compa
Để vẽ đường thẳng người ta dùng thước mét.
Để đo góc người ta dùng thước có chia độ.
Đó là những gì người ta dạy cho học sinh tiểu học.
Còn muốn vuông tròn tương đối thì hãy sang hình không gian nhé.
Ngẫn nó vừa thôi.
Ông lái xe uống rượu người ta đo độ cồn bằng cách ngửi mồm ông rồi bảo ông uống rượu, ông có chịu không? Mặc dù mồm ông toàn mùi rượu?
Hay cũng glà giáo viên tốt nghiệp Sơn La, Hà Giang?

beomap2

Xe container
Nhà cháu lại thấy vui vì F1 nhà cụ không phải cái máy học, còn gì hơn khi con biết phân định đúng sai, cụ nên mừng và vui vẻ khéo léo giải thích cho con để vẫn giữ được hoà khí và tâm.

Đồng ý với cụ, sau vụ này f1 sẽ tinh tường hơn khi xem xét các góc, cách đo góc và biết thêm khái niệm hình tứ giác có các góc, cạnh không bằng nhau.
Công nhận với học sinh lớp 3 là khó.

Ha07

Xe tăng
Theo em thì cụ thớt nên làm đến cùng việc này, trước hết là bằng cách như em làm ở trên còm #95. Mình nên phân tích thế này:
- Bài 7 phần I: đầu bài không nói rằng đó là HCN, cũng kg nói dùng eke để kiểm tra, vậy thì học sinh sẽ mặc định dùng trực quan để quan sát. Khi nó nhận thấy góc kg vuông thì sẽ nói là kg vuông, không thể nói nó sai được. Thực tế kiểm chứng bằng eke (để tham khảo) mà thấy góc kg vuông thì cô giáo phải thay đổi quan điểm. Nếu cô nói đó là hình chữ nhật không cân thì để em báo cáo lên chỗ anh Ngọng nhà em :)
- Bài 2 (em kg nhớ số): bài này yêu cầu dùng eke để đo nên phải lấy kết quả của eke làm căn cứ. Nếu đo kg vuông thì nhất định là kg vuông! Cụ chủ có thể kiếm cái Eke xịn của dân vẽ kỹ thuật mang đến đo đối chứng cho cô thấy.

Toán không phải là văn để có thể cảm nhận tuỳ hứng. Con trẻ cũng quá non nớt để nhận ra cái sai kg phải của nó nên đừng làm tổn thương và sai lêch tư duy của chúng. Em ủng hộ cụ làm tới vụ này, càng các trường xịn càng sợ mất uy tín.
e thấy cụ là người còm có tâm và đúng nhất? thấy nhiều cụ nhà ta cứ còm đổ tại máy in với ..... trong toán học một là đúng hai là sai chứ ko có kiểu ba phải như thế đc. e tks cụ e cũng chuẩn bị tâm lý chuyển trường cho con rồi ạ

Lé Xai

Xe tăng
Cả em nữa chứ :D
e thấy cụ là người còm có tâm và đúng nhất? thấy nhiều cụ nhà ta cứ còm đổ tại máy in với ..... trong toán học một là đúng hai là sai chứ ko có kiểu ba phải như thế đc. e tks cụ e cũng chuẩn bị tâm lý chuyển trường cho con rồi ạ

muachieukyniem

Xe điện
Cụ chụp lại cái hình cho nó đàng hoàng.

Lé Xai

Xe tăng
Riêng e chả thấy cô giáo sai chỗ nào! Hình 1 đã là hình chữ nhật thì 4 góc vuông là đương nhiên! Hình 2 em vẫn thấy vẫn vuông cẩn thận đo lại vẫn vuông! Còn cô giáo nói “hình chữ nhật ko cân” thì ko có kiểm chứng nên ko có í kiến!
Hình đầu tiên mà nhìn thì nó giống hình thang cân, cụ nhé. Chỉ có 2 cạnh nhỏ ( 2 đáy ) song song.
Là hình thang cân để nằm.
Nhìn vậy cụ nói là hình chữ nhật được à ? bút sa gà chết, giấy trắng mực đen là phải chuẩn chỉ
Học toán, chỉ cần vẽ sai 1/3 đường phân giác là lúc vẽ đường tròn nội tiếp sẽ ko nội tiếp do tâm quay compa bị sai.
p/s : cụ lấy thước ra đo 2 cái cạnh của " hình chữ nhật " ấy. hai cạnh bên trái và bên phải xem nó có bằng nhau ko nhóe