[VHGT] các cụ trả lời thật lòng nhé

cafesang289

Xe tải
hôm nay em đi xa về. gặp 1 vụ tai nạn khá thương tâm. xe máy đâm vào ô tô kamaz. 2 người đi xe máy. 1 người em đi qua ko biết có tử vong hay ko nhưng nhìn rất kinh hãi. trong trường hợp đó em đã đỗ lại, rất nhiều xe đi qua(xe con, xe taxi) em vẫy bao nhiêu xe để đưa đi viện(trong xe em đi đủ 5 người,và ở xa em ko biết bệnh viện ở đâu. ko thông thuộc đường xá) nhưng ko 1 xe nào đỗ lại. mãi sau người nhà đi từ đâu đến xong đưa xe máy đi. thiết nghĩ vấn đề này luôn là điểm nóng trong quan hệ xã hội. trong trường hợp đó nếu là các cụ, CÁC CỤ CÓ DÁM CHO NGƯỜI TA LÊN XE ĐI VIỆN KO ?.
em biết câu hỏi này rất nhạy cảm. quan điểm đc xét nhiều góc độ. các cụ có thể ko trả lời nhưng nếu trả lời em mong các cụ cho câu trả lời thật lòng

hoangphongr8

Xe tải
KAMAZ là xe e sợ nhất từ nhỏ. Nhìn nó cứ cổ cổ ma ma kiểu j ấy

cafesang289

Xe tải
em biết sẽ rất nhiều cụ đi qua nhưng ko dám cmt thật lòng. mong các cụ hãy cứ nói tận sâu đáy lòng đi ạ. sẽ ko có chuyện ném đâu ạ, mà chỉ là thảo luận thôi

nguyenlinhct

Xe tăng
ai cũng ngại, tân lý sợ hãi, rồi là nghĩ rằng sẽ có ai đó đi sau mình giúp họ lên, chính mình đi qua gặp những cảnh nvay cũng ngại

trancongdung

Xe điện
Rất nhiều lần em chứng kiến nhiều câu chuyện khác nhau khi tham gia giao thông. Nhưng ko hiểu sao số lần mình dừng lại để giúp người ta rất ít. Nhiều khi đi qua rồi lại thấy áy láy với lương tâm cụ ạ.

superb

Xe tải
Em nói thật, em chưa bao giờ dừng lại xem khi có va chạm trên đường, dù va chạm ấy ntn có khi chính em đi qua còn ko nắm được. E chỉ suy nghĩ ntn, em ko thể giúp vì bản thân em ngại đụng chạm ngoài đường với những việc ko phải của mình, dễ gây hiểu lầm, và cũng sẽ gây nhiều phiền toái cho mình nếu giúp. Nhưng em phản đối cách lao đến nạn nhân chỉ trỏ, buôn chuyện, rồi đút tay túi quần vô cảm. Các cụ có thể chém em nhát, và thiếu ý thức xã hội em xin nhận, nhưng nói thật em ko sợ gì ngoài chính văn hóa ứng xử của người việt mình, e chỉ sợ chẳng biết đúng sai, ai gây ra, nhưng người giúp nhiều lúc lại bị chửi và đánh oan ấy. Rồi có khi ko tìm dc thủ phạm mình lại là nạn nhân bất đắc dĩ.

anhtho

Xe ngựa
hôm nay em đi xa về. gặp 1 vụ tai nạn khá thương tâm. xe máy đâm vào ô tô kamaz. 2 người đi xe máy. 1 người em đi qua ko biết có tử vong hay ko nhưng nhìn rất kinh hãi. trong trường hợp đó em đã đỗ lại, rất nhiều xe đi qua(xe con, xe taxi) em vẫy bao nhiêu xe để đưa đi viện(trong xe em đi đủ 5 người,và ở xa em ko biết bệnh viện ở đâu. ko thông thuộc đường xá) nhưng ko 1 xe nào đỗ lại. mãi sau người nhà đi từ đâu đến xong đưa xe máy đi. thiết nghĩ vấn đề này luôn là điểm nóng trong quan hệ xã hội. trong trường hợp đó nếu là các cụ, CÁC CỤ CÓ DÁM CHO NGƯỜI TA LÊN XE ĐI VIỆN KO ?.
em biết câu hỏi này rất nhạy cảm. quan điểm đc xét nhiều góc độ. các cụ có thể ko trả lời nhưng nếu trả lời em mong các cụ cho câu trả lời thật lòng
Nếu cụ định giúp thực sự và nếu ko vẫy được xe thì 1, 2 người có thể chờ hoặc đi taxi và xe cụ sẽ chở người bị thương tới viện. Vài phút có thể cứu 1 mạng người.

buffalo

Xe tăng
Khẩn trương sơ cứu và đưa người đi cấp cứu ngoài tránh nhiệm còn là tình người nữa Bác chủ!

TieuFu

Xe container
Thấy kinh hãi là em không dừng roài, em dát lắm .

coolpix8700

Xe ngựa
Em đã dừng một lần: đôi vợ chồng đi 2B đèo 1 đứa trẻ con (chừng 4-5 tuổi) tránh 1 cái xe taxi đỗ ven đường ngã văng đứa bé xuống rệ đường. Từ xa thấy nên đến gần em dừng lại, cái xe kia thấy vậy chạy đi. Khi em chạy đến nơi mụ vợ đã dậy được và đến bế đứa bé lên, đang khóc. Thấy vậy em chỉ nói: "nó khóc thế chắc không sao!". Thế là lão chồng chắc đã hết đau vùng dậy quát em luôn: "ông tính sao?". Em đã hơi cáu nhưng vẫn bình tĩnh định hỏi lại, thì lão ta đã liến thoắng: "ông làm ngã xe tôi,...". May cho em lúc đó ngay sau tết, chỗ ấy là 1 khu dân cư nhỏ nhiều người đang trên đường đi thăm nhau, thấy vậy họ xúm lại và nói với lão kia: "người ta thấy vợ chồng ông với đứa bé ngã xe mới dừng lại xem cần giúp gì mà ông lại định bắt vạ là sao?". Em cũng cáu nói luôn: "nếu không vì thấy đứa bé, vợ chồng ông có bị xe tải chẹt chết nhăn răng đi qua tôi cũng chạy thẳng. Ông cẩn thận bây giờ mới đầu năm, chưa chắc qua được hết năm đâu!", rồi lên xe đi thẳng. Từ đó cứ trên đường thấy tai nạn em vòng tránh thật xa!!!

Chỉnh sửa cuối:

A TỦN

Xe tải
Em thì những va chạm nhỏ, người bị thương nhẹ như chân tay không quá nguy hiểm đến tính mạng thì em giúp trong khả năng. Chứ nói thật với các cụ là thấy tai nạn ghê quá là em cũng xoắn lắm ạ. Em nhát lắm ạ. Có thể em sẽ gọi 115 hộ thôi ạ.
Cá nhân em thế các cụ đừng giận ạ.

namthieunam

Xe tăng
Trong trường hợp như của cụ này rất nhạy cảm! Nhà e giúp nhiều người trong trường hợp ntn rồi ạ! Nhưng hầu hết ít ng nhớ cái ơn này lắm, mình k mong gì họ trả ơn bằng tiền bạc, vật chất mà ý e ở đây, nhiều khi mình giúp họ, người nhà tưởng mình gây tai nạn...cứ thế là táng thôi! Táng xong mới biết mình là ng cứu...k riêng nhà e, mà e gặp khá nhiều trường hợp tương tự.
Bản thân em! Xét thâý trường khá nguy kịch thì chặn xe k ng đưa đi viện, còn nhẹ nhàng qua loa thì có thể sơ cứu, và hoặc gọi 115...

Muon_biet

Xe cút kít
E thấy cách xử sự của cụ là chỉ được 1/100. Cách đúng nhất, không phải cụ dừng lại vẫy xe khác đưa người bị tai nạn đi viện, mà bản thân cụ phải cho người nhà xuống xe và lấy xe mình đưa người bị nạn đi cấp cứu ngay nhé. Trong trường hợp này cụ đã vi phạm luật rồi.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Có lẽ sẽ rất ngại và nếu là em có lẽ em cũng sẽ phải đắn đó (...). Nhưng vượt lên tất cả đó là tình người, nếu nay mình không giúp lỡ sau mình gặp nạn ai cũng nghĩ thế thì ai giúp mình.

cafesang289

Xe tải

cafesang289

Xe tải
Nếu cụ định giúp thực sự và nếu ko vẫy được xe thì 1, 2 người có thể chờ hoặc đi taxi và xe cụ sẽ chở người bị thương tới viện. Vài phút có thể cứu 1 mạng người.
Trong bất kể trường hợp nào. Lời nói luôn đi cùng hành động cụ ạ. Nói thẳng là em ko ngại gì vết bẩn. Cũng như các cụ chỉ ngại xã hội thôi. Trong tình huống đó em nghĩ là em đã làm tạm ổn trong vị trí của mình

cafesang289

Xe tải
Em đã dừng một lần: đôi vợ chồng đi 2B đèo 1 đứa trẻ con (chừng 4-5 tuổi) tránh 1 cái xe taxi đỗ ven đường ngã văng đứa bé xuống rệ đường. Từ xa thấy nên đến gần em dừng lại, cái xe kia thấy vậy chạy đi. Khi em chạy đến nơi mụ vợ đã dậy được và đến bế đứa bé lên, đang khóc. Thấy vậy em chỉ nói: "nó khóc thế chắc không sao!". Thế là lão chồng chắc đã hết đau vùng dậy quát em luôn: "ông tính sao?". Em đã hơi cáu nhưng vẫn bình tĩnh định hỏi lại, thì lão ta đã liến thoắng: "ông làm ngã xe tôi,...". May cho em lúc đó ngay sau tết, chỗ ấy là 1 khu dân cư nhỏ nhiều người đang trên đường đi thăm nhau, thấy vậy họ xúm lại và nói với lão kia: "người ta thấy vợ chồng ông với đứa bé ngã xe mới dừng lại xem cần giúp gì mà ông lại định bắt vạ là sao?". Em cũng cáu nói luôn: "nếu không vì thấy đứa bé, vợ chồng ông có bị xe tải chẹt chết nhăn răng đi qua tôi cũng chạy thẳng. Ông cẩn thận bây giờ mới đầu năm, chưa chắc qua được hết năm đâu!", rồi lên xe đi thẳng. Từ đó cứ trên đường thấy tai nạn em vòng tránh thật xa!!!
Vấn đề nan giải của xã hội việt nam

cafesang289

Xe tải
E thấy cách xử sự của cụ là chỉ được 1/100. Cách đúng nhất, không phải cụ dừng lại vẫy xe khác đưa người bị tai nạn đi viện, mà bản thân cụ phải cho người nhà xuống xe và lấy xe mình đưa người bị nạn đi cấp cứu ngay nhé. Trong trường hợp này cụ đã vi phạm luật rồi.
Nói vậy thôi cụ ạ. Chứ em khẳng định là 99% cụ cũng như em thôi