[Funland] Các cụ tư vấn giúp em vụ xây nhà xây cửa với

dautay158

Xe tải
Toà Eurowindow, Số 27 Trần Duy Hưng, Cầu Giấy, HN
Website
ketoanthuehanoi.vn
Gặp phải đội thợ thế này chắc em tẩu hoả nhập ma mất 😢
XD đau đầu lắm. Đừng nghĩ trả công cao mà họ làm tốt cho mình, như nhiều cụ đã nói, thợ xd bát nháo lắm. Công nhận bát nháo, lắm thủ đoạn, em dính vì nhẹ dạ cả tin đối xử tốt với thợ với cai nó lại vuốt mặt. Chúng lừa nhiều thủ đoạn lắm, vay mượn ko trả đâu nhé, giao công trình cho chúng làm lúc hợp đồng nó bảo nhận trọn gói, xong quá trình làm chúng lại đòi bóc tách thêm công, nói thì chúng quẳng dép ko làm. Nói chung nhiều khoản phát sinh vô lý nhưng vì đâm lao cứ phải theo. Cẩn thận trộm cắp đồ nữa. VLXD ko biết quản thì chúng làm lãng phí hoặc chúng gọi đồng nát/ đội đi thu mua bán trộm cho vlxd nhà mình.

Jonhy

Xe buýt
XD đau đầu lắm. Đừng nghĩ trả công cao mà họ làm tốt cho mình, như nhiều cụ đã nói, thợ xd bát nháo lắm. Công nhận bát nháo, lắm thủ đoạn, em dính vì nhẹ dạ cả tin đối xử tốt với thợ với cai nó lại vuốt mặt. Chúng lừa nhiều thủ đoạn lắm, vay mượn ko trả đâu nhé, giao công trình cho chúng làm lúc hợp đồng nó bảo nhận trọn gói, xong quá trình làm chúng lại đòi bóc tách thêm công, nói thì chúng quẳng dép ko làm. Nói chung nhiều khoản phát sinh vô lý nhưng vì đâm lao cứ phải theo. Cẩn thận trộm cắp đồ nữa. VLXD ko biết quản thì chúng làm lãng phí hoặc chúng gọi đồng nát/ đội đi thu mua bán trộm cho vlxd nhà mình.
Trời. Vậy là cụ gặp phải quân trộm cướp bố láo ăn cắp rồi chứ thợ thuyền gì bọn đấy ah 😬

nguyentoyotahn

Xe buýt
Em cũng buôn bán linh tinh với tiết kiệm thôi cụ ah. Mảnh của em vị trí xấu nhất khu đấy rồi nên giá cũng mềm hơn :D
Xấu mềm thì cũng quanh chục tỷ, nên có giám sát độc lập, thuê ngoài thôi chứ ông chú ko thích có giám sát là loại đội thợ ẩu, sau khó nói đấy, mười mấy tỏi cả đất và xây mà làm hạch thì cũng chán, cho phép mấy tầng thì hỏi bên cấp phép.

nguyentoyotahn

Xe buýt
Em cảm ơn cụ nhé. Ông chú em cũng thấy nổ tao kinh nghiệm đầy mình chấp mấy thằng trẻ ranh ăn học. Kiểu này chắc e phải xem lại :D
Giọng cai thầu như này thì dẹp đi cụ, dính vào sau ân hận

Thật ra phương án nào cũng có mặt lợi và hại . Bác cần tư vấn ibox em , em qua ngồi phân tích từng phương án và chi phí cho bác . Em chỉ tư vấn cho bác 1 điều mà em vấp và xương máu của em rút ra là KHÔNG LÀM VỚI ANH EM HỌ HÀNG VÀ NGƯỜI THÂN . Không có việc gì ko sao chứ có việc thì nát đầu ….

dautay158

Xe tải
Website
ketoanthuehanoi.vn
Trời. Vậy là cụ gặp phải quân trộm cướp bố láo ăn cắp rồi chứ thợ thuyền gì bọn đấy ah 😬
Nghĩ đến vụ xây vừa rồi mà em ức. Chôn gần 400trd cho phần móng mở rộng rồi em quyết định vứt công trình dở dang đấy. Càng làm càng hỏng, gọi thợ khác vào cũng khó sửa lỗi. Có thể số em đen, ko hiểu rõ năng lực của họ mà lại thuê.

Jonhy

Xe buýt
Thật ra phương án nào cũng có mặt lợi và hại . Bác cần tư vấn ibox em , em qua ngồi phân tích từng phương án và chi phí cho bác . Em chỉ tư vấn cho bác 1 điều mà em vấp và xương máu của em rút ra là KHÔNG LÀM VỚI ANH EM HỌ HÀNG VÀ NGƯỜI THÂN . Không có việc gì ko sao chứ có việc thì nát đầu ….
Em cảm ơn cụ. Có nhu cầu em ới cụ ah

Jonhy

Xe buýt
Nghĩ đến vụ xây vừa rồi mà em ức. Chôn gần 400trd cho phần móng mở rộng rồi em quyết định vứt công trình dở dang đấy. Càng làm càng hỏng, gọi thợ khác vào cũng khó sửa lỗi. Có thể số em đen, ko hiểu rõ năng lực của họ mà lại thuê.
Em nghe cụ kể thôi còn thấy ức chế thay cụ. Cảm ơn cụ e lại thêm kinh nghiệm ah :)

Chỉnh sửa cuối:

TigerCar

Xe hơi
Móng mở rộng bị lún nứt kết cấu hay sao vậy cụ? Nghe kết quả vứt công trình dở dang mà đau xót cụ nhỉ. Cụ mà cần tư vấn cách xử lý cho hợp lý ntn đó thì cụ ib em nhé, ra Giêng e chạy qua tư vấn miễn phí giúp cụ thôi ạ.

Móng làm sai hay bị lún nứt gãy hả cụ , cần mình xem lại kết cấu tư vấn cho

Nam ktnb

Xe tải
Em vừa xây xong nhà , don về nhà mưới cách đấy mấy hôm. Tư vấn cụ chủ những cái khó chịu và thiệt thòi của người xây nhà lần đầu:
1- Cụ nên thuê kiến trúc sư vẽ thiết kế ( Cụ hỏi tư vấn bạn bè xem nơi nào họ thiết kế ok là được) Tránh tình trạng thuê phải thợ vẽ vừa tốn kém cho xây thô nhất là móng. Khi thi công thấy bất cập lại sửa. Nếu có vẽ cụ nên gặp trực tiếp đưa ra ý tưởng số phòng, không gian để bàn với KTS.
2- Cơ bản nhất chủ thầu xây thô và hoàn thiện uy tín vì họ làm có tâm. Thầu phụ nào làm tốt họ tư vấn cho mình.
3- Tránh người nhà thân quen( Vì sau phát sinh khó giải quyết)
4- Làm hợp đồng chặt từ đầu sau tránh hớ mặc cả ( VD: Thợ trần thạch cao họ nói giá bao nhiêu/1m2 nhưng phải làm hợp đồng từ đầu là trần giật cấp nhân hệ số bao nhiêu? Ko có khi xong nó đè ra nhân hệ số 1,5 trong khi thực tế 1,3.
5- Phần cầu thang nên thuê các cty chuyên nghiệp họ làm, ko lên thuê mấy ông xưởng mộc vừa đóng cửa, tủ bếp,,, kèm các loại. Vì thực tế là quán cơm kèm phở ko bao giwof ngon.
6- Thợ đá cũng mặc cả ko có khi lắp nó tính viền vưới cổ theo đâm ra kos chịu.
7- Thợ nước gặp mấy ông chuyên điện làm kèm nước sau lắp vòi 10 cái quay ngang , quay ngửa cả 10 sau vặn không hết vong nước rỉ ra tường vô cùng khó xử lý.
8- Thợ nhôm kính tìm được chỗ tin tưởng chứ không dễ bị lừa nhôm xingfa dởm vì có rất nhiều loại, phụ kiện ko chính hãng sau đóng cửa nó phành 1 phát.
9- Làm nhà như làm cỗ nhiều tiền thì gỗ thịt xịn nhiều, ít tiền lát gạch. nhưng cái cơ bản nhất là phần thô và điện nước ko dc tiết kiệm vì sửa những cái này vô cùng phức tạp và tốn kém.
10- Cụ lên ký hợp đồng chặt vấn đề an toàn lao động.
11- Rất quan trọng vân đề thiết kế hợp phong thủy ( Những cái cơ bản nhât phong thủy nên theo).
-Nhà em làm đúng lúc vật liệu phi mã hết 7tr/1m2 chua tính thang máy. Chúc cụ xây dc cái nhà nhưu ý.
p/s( Vấn đề hút mùi WC và nhà bếp rất quan trọng) Em thấy nhiều nhà mua cái hút mùi 40 củ thoát cho nhà 5 tầng vẫn ko dc.

Nam ktnb

Xe tải
Em vừa xây xong nhà , don về nhà mới cách đấy mấy hôm. Tư vấn cụ chủ những cái khó chịu và thiệt thòi của người xây nhà lần đầu:
1- Cụ nên thuê kiến trúc sư vẽ thiết kế ( Cụ hỏi tư vấn bạn bè xem nơi nào họ thiết kế ok là được) Tránh tình trạng thuê phải thợ vẽ vừa tốn kém cho xây thô nhất là móng. Khi thi công thấy bất cập lại sửa. Nếu có vẽ cụ nên gặp trực tiếp đưa ra ý tưởng số phòng, không gian để bàn với KTS.
2- Cơ bản nhất chủ thầu xây thô và hoàn thiện uy tín vì họ làm có tâm. Thầu phụ nào làm tốt họ tư vấn cho mình.
3- Tránh người nhà thân quen( Vì sau phát sinh khó giải quyết)
4- Làm hợp đồng chặt từ đầu sau tránh hớ mặc cả ( VD: Thợ trần thạch cao họ nói giá bao nhiêu/1m2 nhưng phải làm hợp đồng từ đầu là trần giật cấp nhân hệ số bao nhiêu? Ko có khi xong nó đè ra nhân hệ số 1,5 trong khi thực tế 1,3.
5- Phần cầu thang nên thuê các cty chuyên nghiệp họ làm, ko lên thuê mấy ông xưởng mộc vừa đóng cửa, tủ bếp,,, kèm các loại. Vì thực tế là quán cơm kèm phở ko bao giwof ngon.
6- Thợ đá cũng mặc cả ko có khi lắp nó tính viền vưới cổ theo đâm ra kos chịu.
7- Thợ nước gặp mấy ông chuyên điện làm kèm nước sau lắp vòi 10 cái quay ngang , quay ngửa cả 10 sau vặn không hết vong nước rỉ ra tường vô cùng khó xử lý.
8- Thợ nhôm kính tìm được chỗ tin tưởng chứ không dễ bị lừa nhôm xingfa dởm vì có rất nhiều loại, phụ kiện ko chính hãng sau đóng cửa nó phành 1 phát.
9- Làm nhà như làm cỗ nhiều tiền thì gỗ thịt xịn nhiều, ít tiền lát gạch. nhưng cái cơ bản nhất là phần thô và điện nước ko dc tiết kiệm vì sửa những cái này vô cùng phức tạp và tốn kém.
10- Cụ lên ký hợp đồng chặt vấn đề an toàn lao động.
11- Rất quan trọng vân đề thiết kế hợp phong thủy ( Những cái cơ bản nhât phong thủy nên theo).
-Nhà em làm đúng lúc vật liệu phi mã hết 7tr/1m2 chua tính thang máy. Chúc cụ xây dc cái nhà nhưu ý.
p/s( Vấn đề hút mùi WC và nhà bếp rất quan trọng) Em thấy nhiều nhà mua cái hút mùi 40 củ thoát cho nhà 5 tầng vẫn ko dc.

dautay158

Xe tải
Website
ketoanthuehanoi.vn
Móng làm sai hay bị lún nứt gãy hả cụ , cần mình xem lại kết cấu tư vấn cho
Làm sai toạ độ với cọc móng ko nằm trong đài móng, nhiều vấn đề mặc dù đã thuê thiết kế tính toán và ra dc bản vẽ mất 2 tháng trước khi khởi công.
Công trình em cho dừng rồi. Nghĩ đến mà chán

dautay158

Xe tải
Website
ketoanthuehanoi.vn
Móng mở rộng bị lún nứt kết cấu hay sao vậy cụ? Nghe kết quả vứt công trình dở dang mà đau xót cụ nhỉ. Cụ mà cần tư vấn cách xử lý cho hợp lý ntn đó thì cụ ib em nhé, ra Giêng e chạy qua tư vấn miễn phí giúp cụ thôi ạ.
Em đau lắm rồi. Chả muốn làm nữa. Kệ nó vậy thôi. Cảm ơn cụ đã có lòng quan tâm

Nam ktnb

Xe tải
Làm sai toạ độ với cọc móng ko nằm trong đài móng, nhiều vấn đề mặc dù đã thuê thiết kế tính toán và ra dc bản vẽ mất 2 tháng trước khi khởi công.
Công trình em cho dừng rồi. Nghĩ đến mà chán
Vấn đề trầm trọng rồi cụ! Chia buồn với cụ. Cọc móng đóng ko cẩn thận còn bị vỡ, xiên cọc tiếp giáp. Sai tọa độ lại càng mệt.

phihanhgia

Xe điện
Em chào các cụ ah. Các cụ cho em làm phiền tí nhé. Chả là cày kéo mấy năm thì em cũng để ra được ít tiền nên vừa chốt mảnh đất ở Long Biên cắm dùi và định sang năm sẽ xây nhà. Khổ cái em năm nay 3 chục nhưng từ trước đến giờ chưa từng có 1 tí kinh nghiệm nào về xây dựng cả nên em muốn nhờ các cụ tư vấn giúp em mấy vấn đề với.

1. Vấn đề đầu tiên e muốn hỏi là khu em mua là khu phân lô quân đội lại gần sân bay Gia Lâm thì có bị giới hạn chiều cao không vì nếu có thì e sẽ phải thay đổi toàn bộ thiết kế

2. Vấn đề thứ 2 là khuôn đất của nhà em là 85m (5*17m). Em định xây 5 tầng T1 Gara ô tô+ Bếp + 1WC nhỏ, T2 Khách + Phòng làm việc + 1WC, T3,4 mỗi tầng 2 phòng ngủ khép kín, T5 Phòng thờ + sân thượng tầm 30m2 em làm mái kính. Em đang thiết kế có thông tầng diện tích chiếm khoảng 4m2 (2.5*1.6m), toàn bộ cầu thang là cầu thang bay và có thang máy thì chi phí khoảng bao nhiêu ah (Chưa tính nội thất)? (Em cũng có nhờ bên thiết kế dự trù ngân sách nhưng vẫn muốn nhờ các cụ có kinh nghiệm tư vấn )

3. Vấn đề cuối cùng cũng là vấn đề em đau đầu nhất là phương án thi công phần thô và giám sát (Nội thất thì em có ku em làm mảng này nó bao rồi). Vì em hoàn toàn không có 1 chút kinh nghiệm gì về xây dựng nên đang có mấy phương án

- Phương án thứ nhất là em có ông chú quen cùng quê làm cai trên Hà Nội cũng mười mấy năm rồi em định nhờ xây luôn và thuê người giám sát ngoài. Nhưng nghe chừng ông chú không thích phương án này muốn tự làm tự giám sát luôn. Em cũng nghĩ nếu thiết kế, giám sát vs xây dựng 3 đội khác nhau sau này sẽ cãi nhau rất đau đầu

- Phương án thứ hai là thuê một cty thi công phần thô thì phương án này lại có mấy vấn đề

+ Thuê như thế thì để họ giám sát luôn hay mình thuê giám sát riêng
+ Cty báo phương án 1 là khoán toàn bộ theo m2 thì em lo là không đảm bảo được chất lượng vật liệu (Gạch, thiết bị vệ sinh...) và giá có thể bị đội lên nhiều (Nếu cty không uy tín)
+ Phương án hai là cũng khoán theo m2 nhưng bên cty báo là khoản nào bóc tách được sẽ bóc tách ra để mình quản lý đầu vào vật tư

Nhà thì chưa xây mà em đã váng hết cả đầu mong các cụ có kinh nghiệm tư vấn xem có còn phương án nào khác không. Và cụ nào biết đội thi công tay nghề cao và bên giám sát nào uy tín giới thiệu giúp em nhé. Em cảm ơn các cụ và rượu e đã rót sẵn rồi ah.
Làm ko bày vẽ linh tinh, thang nội thì nhỉnh 3 tỷ là đủ. Thang ngoại nhập nguyên bộ, rồi bày vẽ lắm chuyện thì 4.5 tỷ. Thuê thiết kế, thi công, tự giám sát hoặc thuê ng giám sát đều được. Dự trù 3.5 tỷ.

Không dùng não , thôi bác ạ . Xem xét phương án xủ lý .chứ ko mình cũng thiệt mà đau đầu . Đen thôi bác gặp ko đúng người

ruou cu tom

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cụ nên có sự tìm hiểu và lựa chọn đơn vị triển khai có tâm, có tầm để tránh lỗi trong quá trình thi công.
Em vừa khởi công cải tạo mở rộng căn nhà đợt tháng 7 vừa rồi mà đen gặp phải đội thi công yếu quá thành ra làm sai so với bản thiết kế và hỏng mất hệ kết cấu.
Em ko ngờ xây sửa nhà lại đau đầu đến vậy. Nhà em tổng cả đất và xd cũng đến 13 tỷ. Mà hỏng nên đang bỏ đấy, có nhà mà vẫn phải đi thuê, hiện nhà để hoang,stress luôn ý cụ, vợ chồng cãi nhau cũng vì chuyện xây nhà.
Em ko dám nói các nhà khác ntn, do nhà em đen gặp phải thợ dỏm thôi.
Bzo nhiều cai thầu nhận là ko cần giám sát, nhưng nếu các bác cái làm thay được các công việc của kỹ sư thì các bác đã giầu lắm rồi, e có thằng cu e làm kỹ sư xây dựng giám sát công trình cho Hàn trong khu Vũng áng, thế mà xây nhà cần đội cai thầu, e giới thiệu cho mà làm cãi nhau ỏm tỏi, thợ thì họ chỉ cần nhanh nhanh để đạt công, còn giám sát thì phải có đủ biện pháp để làm ra sản phẩm chất lượng, mình làm giám sát mà ko có biện pháp thi công tốt và tính toán trước sau, thì làm sao ra sản phẩm tốt đc, e

ruou cu tom

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em cảm ơn cụ nhé. Ông chú em cũng thấy nổ tao kinh nghiệm đầy mình chấp mấy thằng trẻ ranh ăn học. Kiểu này chắc e phải xem lại :D
Cụ nhìn ông chú kinh nghiệm đầy mình nhưng ông ấy có cái gì chưa? Hay đi con xem dream cũ với nắm công trường với mấy ông công nhân, suốt ngày bị gọi đòi tiền, mấy ông thợ chém này chém kia, làm với e, e trả tiền xòng phẳng, nhưng biện pháp phải theo e làm, ko có chuyện cứ đưa biện pháp của các ông ấy đc,

ruou cu tom

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Thợ dỏm thì không có đâu, Kinh nhất là vớ phải cai dỏm thôi cụ ợ. Lúc hợp đồng thì bổ banh giời, khi vào việc thợ thuyền lôm côm bát nháo. thực ra cái xây dựng này là việc phổ thông chứ có gì cao siêu đâu. Vấn đề là cụ vẫn phải chốt được thiết kế, rồi cứ theo thiết kế mà làm. Tuyệt đối không nghe thợ làm theo kinh nghiệm.
Thợ họ chỉ là thợ mà thôi, nhất là thợ xây, họ chẳng có gì, đồ nghề cũng vậy, quan trọng nhất vẫn là người giám sát hướng dẫn được biện pháp thi công đề họ làm theo, gặp mấy cty uy tín thì có giám sát, nhưng chủ yếu trên ông giám sát ấy là người chỉ đạo chính, chứ giám sát thuê ông trẻ trẻ để báo cáo thôi,