[Funland] Các gói điện mặt trời áp mái cơ bản

tunggiang185

Xe tăng
Cụ cho e hỏi miền bắc nắng ít thì hiệu suất như thế nào ạ. Trường hợp mưa đá thì tấm pin có chịu đc ko ạ. Dòng điện đủ mạnh để khởi động điều hoà 48k ko ạ! Thanks cụ
Cái đấy dùng siêu tụ bù khởi động thì được. Nhưng để nuôi con điều hòa đấy ở miền bắc thì phải lắp tấm có công suất tầm trên 12kWh. Nói chung không có lợi ạ.

TayBac_CQ

Xe buýt
Nghe mấy ông tư vấn lắp ĐMT ở ngoài Bắc thì đổ thóc giống ra mà ăn.Mất cả chỉ lẫn chài.

trungvna

Xe tải
1 kw chiếm diện tích tầm ? M2 cụ ơi, e đang định lắp
1kw tầm 4.5m2 hoặc hơn cụ ạ tùy dùng tấm pin công suất bao nhiêu. em dùng canadian 405w 1 tấm. hệ thống 12kw của em tháng 3 được 800kw tháng 4 được 830 kw, tháng 5 được 1550 kw

smartdragon

Xe buýt
Kính chào các cụ

Sau một thời gian lăn lộn với nghề, hôm nay em xin chia sẻ với các cụ những thông tin cơ bản nhất về điện mặt trời áp mái. Đây hầu hết là các thông tin em tích góp được trong quá trình lao động hăng say. Chia sẻ lên đây để tăng số km của mình lên phát.... :)

Mô hình cơ bản của một hệ thống năng lượng mặt trời áp mái bao gồm:
- Tấm Pin (Solar Panel)
- Inverter: Bộ chuyển đổi có chức năng chuyển dòng 1 chiều thành xoay chiều
- Công tơ 2 chiều: Để đo lượng điện các cụ còn dư và bán cho nhà nước. Cái này cuối tháng tổng hợp lại kiếm được ít đồng nè :)
Khi chưa có chính sách thu mua lại điện, hầu hết hệ thống điện mặt trời áp mái đều cần Acquy để dự trữ. Tuy nhiên, giá các loại acquy này thường rất cao, nên hiện nay rất ít người trang bị.

Hẳn các cụ cũng biết, thời gian gần đây, điện mặt trời trở thành một từ khóa hot trên mạng. Bởi ngoài tiết kiệm được tiền điện hàng tháng, các cụ còn có thể bán lại cho ông EVN kiếm chút tiền cafe cà pháo mỗi ngày. Thế nên mới có hiện tượng nhà nhà làm điện mặt trời, người người làm điện mặt trời.

Tuy nhiên, chắc hẳn nhiều cụ thắc mắc, với mức sử dụng của mình, mắc gói nào là hợp lý. Trong bài này, em xin đưa ra thông tin vài gói cơ bản cho các cụ tham khảo:

Gói nhỏ nhất mà các đơn vị cung cấp là 1,32Kw. Gói này có thể tạo ra khoảng 160Kwh điện/ 1 tháng. Gói này thường có giá dao động từ 24 - 38 triệu đồng. Và, để lắp đặt gói này, các bác thường cần khoảng 10m2 sân thượng.

Gói thứ 2 là gói 2,31Kw, với 7 tấm pin, tạo ra khoảng 275Kwh điện/tháng. Giá giao động từ 45 - 65 triệu đồng. Và, các bác phải luôn dọn sẵn khoảng 14m2 sân thượng để lắp

Gói thứ 3 công suất khoảng 3,3kw, tạo ra khoảng 396Kw điện/tháng, với 10 tấm pin, và tổng thiệt hại của các bác từ 65 - 90 triệu đồng

Gói tiếp theo công suất khoảng 4,29KW, với 13 tấm pin, các bác có thể sử dụng thoải mái đến 515 Kwh điện/tháng. Tất nhiên, giá nó cũng sẽ giao động từ 85 - 115 triệu đồng.

Trên cơ bản, em thấy mấy gói trên đây khá phù hợp với các cụ. Tùy vào trường hợp, các cụ có thể nâng lên gói 5,28 KW (635Kwh/tháng), gói 6,60KW (790Kwh/tháng)....

Em lưu ý với các cụ sắp lắp đặt, giá trên đã bao gồm toàn bộ chi phí lắp đặt, nhân công và bảo hành nhé.

Thêm nữa, các bác cũng nên tham khảo một số thương hiệu pin nổi tiếng như: AE Solar (Đức), Sunergy (Mỹ), Canadian (Canada), JA Solar (Nhật) hay QCell của HQ. Kinh nghiệm em cho thấy nên tránh xa các thương hiệu lạ hoặc của Chị Na ạ. Còn Inverter, các cụ cứ xài SMA của Đức là ngon nhất.

Một điểm lưu ý nữa là thời gian bảo hành, hầu hết các tấm pin đều bảo hành đến 12 năm, bảo hành hiệu suất tới 30 năm, và chơi một đổi 1 luôn. Riêng Inverter, chính sách bảo hành khoảng 5 năm là ok ạ.

Trên đây là một vài thông tin em chia sẻ với các cụ ạ! Chúc các cụ bình an trên mọi nẻo đường ạ
sân thượng nhà em tầm 75m2. Em ở HP, ban ngày dùng rất ít và chỉ muốn đầu tư hệ 3.3kw. Các bạn Hp báo 17tr/1kw thiết bị xịn. Nhưng 3.3 thì chi phí để có công tơ 2 chiều với ĐL thì các bạn ấy bảo quá phí, k nên đầu tư. Cụ có PA nào không?

Dobian

Xe buýt
Có cụ nào ở miền Bắc đã lắp cái hệ ĐMT này và bán điện thành công cho EVN chưa ? Các cụ chia sẻ đi. Em hóng với....

Quan trọng nhất là với 1 cái mái thượng diện tích khoảng 50m2 thì có cái hệ ĐMT nào mà kéo được 4 con điều hòa tổng công suất cỡ 10 HP không các cụ ? À thêm cái tủ lạnh công suất khoảng 300W nữa. ?
Chứ đầu tư lắp cái ĐMT này mà chỉ để thắp sáng mỗi mấy cái bóng đèn với mấy cái quạt máy thì....thôi. :D Mà ở Bắc, 3 tháng mùa Đông ít nắng lắm...

Chỉnh sửa cuối:

quangkhunglong

Xe tăng
sân thượng nhà em tầm 75m2. Em ở HP, ban ngày dùng rất ít và chỉ muốn đầu tư hệ 3.3kw. Các bạn Hp báo 17tr/1kw thiết bị xịn. Nhưng 3.3 thì chi phí để có công tơ 2 chiều với ĐL thì các bạn ấy bảo quá phí, k nên đầu tư. Cụ có PA nào không?
Sao lại phí hả cụ? 17tr/kw là chưa bao gồm công tơ 2 chiều đúng không? Sân thượng nhà em 60 m2 nhưng em định lắp một nửa khoảng 5kw. Tổng chi phí khoảng bao nhiêu các cụ? Xin cụ chỉ giáo.

Vietcuong1902

Xe tăng
D'Capitale or Nam AK or Vinhomes Smart City
Họ xài cả điện lưới và áp mái cụ ạ. Tối họ xài điện lưới, ban ngày nắng đẹp họ xài điện mặt trời, nắng ko đẹp thì họ xài điện lưới mà
Đọc đến điểm này thì em thấy ko hợp với nhà em rồi.
Vì nhà em đi suốt chiều tối mới về. Nếu ko có ắc quy tích trữ dùng buổi tối thì phí quá

bearbie

Xe điện
sao lại thêm chi phí gì nữa bác? Coi chừng bên bán muốn bán inverter không đủ chuẩn cho bác (sợ bị ĐL từ chối), chứ EVN lắp công tơ 2 chiều miễn phí, đo đạc miễn phí. 3.3kwp thì ráp hòa lưới được rồi, tui không thấy phí chỗ nào.

Miền bắc nắng đã ít mà bác không làm hòa lưới thì HOÀN TOÀN không nên nghĩ tới ĐMT, lỗ chỏng gọng.

nhưmai2189

Xe hơi
Kính chào các cụ

Sau một thời gian lăn lộn với nghề, hôm nay em xin chia sẻ với các cụ những thông tin cơ bản nhất về điện mặt trời áp mái. Đây hầu hết là các thông tin em tích góp được trong quá trình lao động hăng say. Chia sẻ lên đây để tăng số km của mình lên phát.... :)

Mô hình cơ bản của một hệ thống năng lượng mặt trời áp mái bao gồm:
- Tấm Pin (Solar Panel)
- Inverter: Bộ chuyển đổi có chức năng chuyển dòng 1 chiều thành xoay chiều
- Công tơ 2 chiều: Để đo lượng điện các cụ còn dư và bán cho nhà nước. Cái này cuối tháng tổng hợp lại kiếm được ít đồng nè :)
Khi chưa có chính sách thu mua lại điện, hầu hết hệ thống điện mặt trời áp mái đều cần Acquy để dự trữ. Tuy nhiên, giá các loại acquy này thường rất cao, nên hiện nay rất ít người trang bị.

Hẳn các cụ cũng biết, thời gian gần đây, điện mặt trời trở thành một từ khóa hot trên mạng. Bởi ngoài tiết kiệm được tiền điện hàng tháng, các cụ còn có thể bán lại cho ông EVN kiếm chút tiền cafe cà pháo mỗi ngày. Thế nên mới có hiện tượng nhà nhà làm điện mặt trời, người người làm điện mặt trời.

Tuy nhiên, chắc hẳn nhiều cụ thắc mắc, với mức sử dụng của mình, mắc gói nào là hợp lý. Trong bài này, em xin đưa ra thông tin vài gói cơ bản cho các cụ tham khảo:

Gói nhỏ nhất mà các đơn vị cung cấp là 1,32Kw. Gói này có thể tạo ra khoảng 160Kwh điện/ 1 tháng. Gói này thường có giá dao động từ 24 - 38 triệu đồng. Và, để lắp đặt gói này, các bác thường cần khoảng 10m2 sân thượng.

Gói thứ 2 là gói 2,31Kw, với 7 tấm pin, tạo ra khoảng 275Kwh điện/tháng. Giá giao động từ 45 - 65 triệu đồng. Và, các bác phải luôn dọn sẵn khoảng 14m2 sân thượng để lắp

Gói thứ 3 công suất khoảng 3,3kw, tạo ra khoảng 396Kw điện/tháng, với 10 tấm pin, và tổng thiệt hại của các bác từ 65 - 90 triệu đồng

Gói tiếp theo công suất khoảng 4,29KW, với 13 tấm pin, các bác có thể sử dụng thoải mái đến 515 Kwh điện/tháng. Tất nhiên, giá nó cũng sẽ giao động từ 85 - 115 triệu đồng.

Trên cơ bản, em thấy mấy gói trên đây khá phù hợp với các cụ. Tùy vào trường hợp, các cụ có thể nâng lên gói 5,28 KW (635Kwh/tháng), gói 6,60KW (790Kwh/tháng)....

Em lưu ý với các cụ sắp lắp đặt, giá trên đã bao gồm toàn bộ chi phí lắp đặt, nhân công và bảo hành nhé.

Thêm nữa, các bác cũng nên tham khảo một số thương hiệu pin nổi tiếng như: AE Solar (Đức), Sunergy (Mỹ), Canadian (Canada), JA Solar (Nhật) hay QCell của HQ. Kinh nghiệm em cho thấy nên tránh xa các thương hiệu lạ hoặc của Chị Na ạ. Còn Inverter, các cụ cứ xài SMA của Đức là ngon nhất.

Một điểm lưu ý nữa là thời gian bảo hành, hầu hết các tấm pin đều bảo hành đến 12 năm, bảo hành hiệu suất tới 30 năm, và chơi một đổi 1 luôn. Riêng Inverter, chính sách bảo hành khoảng 5 năm là ok ạ.

Trên đây là một vài thông tin em chia sẻ với các cụ ạ! Chúc các cụ bình an trên mọi nẻo đường ạ
Em thấy ko hiệu quả

Gói 1: 38.000.000 tạo ra 160Kwh = 320.584 đ trong khi trả lãi vay ngân hàng cho đầu tư là 380.000 đ

Gói 2: 65.000.000 tạo ra: 275kWh = 618.420 đ trong khi trả lãi vay ngân hàng cho đầu tư là 650.000 đ

Gói 3: 90.000.000 tạo ra 429kWh = 1.093.176 đ trong khi trả lãi vay ngân hàng cho đầu tư là 900.000 đ

Chưa kể sửa chữa bảo dưỡng khi hỏng hóc, khi trời ko đủ nắng ...

bearbie

Xe điện
Vì nhà em đi suốt chiều tối mới về. Nếu ko có ắc quy tích trữ dùng buổi tối thì phí quá
Bác đi thì cuối tuần cũng phải ở nhà? Chưa kể tủ lạnh chạy liên tục cũng mất 50 - 150kwh/tủ/tháng nữa. Tui lấy ví dụ bác ở nhà vào cuối tuần xài cho bằng hết điện làm ra, nhà 1 tủ lạnh cũ tốn 60 kwh/tháng, thì tính ra ban ngày bác xài cũng phải 30% điện rồi đó. Nói chung bác nên lập excel tính kỹ lại. Nếu bác ráp được giá khoảng 18tr/kwp thì làm vẫn OK.

ThangKhung

Xe tải
38tr cho gói 1.3k thì cũng hơi kinh
Em nghe đồn đại là khoảng 13tr/1k thì đã có người làm rồi.

Vietcuong1902

Xe tăng
Bác đi thì cuối tuần cũng phải ở nhà? Chưa kể tủ lạnh chạy liên tục cũng mất 50 - 150kwh/tủ/tháng nữa. Tui lấy ví dụ bác ở nhà vào cuối tuần xài cho bằng hết điện làm ra, nhà 1 tủ lạnh cũ tốn 60 kwh/tháng, thì tính ra ban ngày bác xài cũng phải 30% điện rồi đó. Nói chung bác nên lập excel tính kỹ lại. Nếu bác ráp được giá khoảng 18tr/kwp thì làm vẫn OK.
Thank cụ đã nhiệt tình, như nhà em trung bình tiêu thụ tầm 260kwh/ tháng mùa đông và 400kwh/tháng mùa hè. Thì nếu đầu tư tầm mấy năm sẽ hồi vốn nhỉ? ( tình cả chi phí bảo trì hệ thống ĐMT nhé )

hoagvc3

Xe tăng
Hợp mà cụ, ngày cụ đi làm thì sản lượng điện sx từ pin sẽ bán lại cho điện lực( thông qua hợp đồng)

Vietcuong1902

Xe tăng
Hợp mà cụ, ngày cụ đi làm thì sản lượng điện sx từ pin sẽ bán lại cho điện lực( thông qua hợp đồng)
Nếu thủ tục bán lại dễ dàng và đảm bảo dài lâu thì ngon rồi, em chỉ sợ chưa được, nhất là khu vực Hà Nội.

bearbie

Xe điện
Đấy thế mà nó " vẫn ỏng ẻo cccm muốn lắp lại mất công xin xỏ nó," . Mà cũng lạ thằng nó" lại chưa thấy bị bỏ lò mấy nhỉ cccm nhỉ.
Bác vào TPHCM ở đi :D. EVN TPHCM luôn ve vuốt chiều chuộng mong khách lắp ĐMT, thiếu điều giúi tiền vào tay khách nữa thôi (do không có quy chế khuyến mãi kiểu đó chứ không dám họ làm thật). Xin xỏ không có trong từ điển người ráp ĐMT ở TPHCM :D.

provtc

Xe container
Nhà bác em đã lắp và bán lại cho điện lực rồi, được cái dùng tẹt ga đh cứ bật cả ngày vào nhà lúc nào cũng mát. Nên đầu tư bộ tích điện hơn là bán cho mấy ông điện lực, vì tối cũng có thể dùng

quangkhunglong

Xe tăng
Em thấy ko hiệu quả

Gói 1: 38.000.000 tạo ra 160Kwh = 320.584 đ trong khi trả lãi vay ngân hàng cho đầu tư là 380.000 đ

Gói 2: 65.000.000 tạo ra: 275kWh = 618.420 đ trong khi trả lãi vay ngân hàng cho đầu tư là 650.000 đ

Gói 3: 90.000.000 tạo ra 429kWh = 1.093.176 đ trong khi trả lãi vay ngân hàng cho đầu tư là 900.000 đ

Chưa kể sửa chữa bảo dưỡng khi hỏng hóc, khi trời ko đủ nắng ...
Sân thượng nhà em 60 m2 nhưng em định lắp một nửa. Hình như có gói 3.3kw. Tổng vệ sinh khoảng bao nhiêu cụ nhỉ (bao gồm cả hòa lưới với EVN)? Dùng cùng với điện lưới (công to 2 chiều?) có hay bị sự cố điện gì không? Em không cần lãi, em chỉ muốn tiết kiệm chừng nào hay chừng đó và chống nóng mái nhà nên nếu chi phí không cao quá thì em chơi thôi. Cụ tư vấn giúp