Tin tức Các nâng cấp hệ thống cho xe Subaru!

tungkhuyen

Xe điện
1. HỆ THỐNG CẢNH BÁO ĐIỂM MÙ:

- Khi lái xe nhiều khi người lái bị giật mình do có xe đi bên cạnh ở vùng mù của gương chiếu hậu. Hoặc khi đánh lái chuyển hướng có xe ở rất gần sau đuôi xe mình mà ko thể quan sát được thì rât nguy hiểm.
Điểm mù và cảnh báo điểm mù có rất nhiều bài viết (có thể Gúc để xem chi tiết hơn) và thực sự cần thiết, ở một số nước đã là yêu cầu bắt buộc chứ ko phải dạng option nữa.

Công nghệ cảnh báo điểm mù giờ dc trang bị từ xe cỡ nhỏ như Focus cho đến Bim, Mec... Các bác đi xe mà thấy xe nào có đèn led nhỏ màu vàng trên mặt gương thì đó là những xe có trang bị hệ thống này.

Ví dụ như Outback, Forester, XV đời mới sử dụng mặt gương đa chức năng gồm có tự tối màu khi đi đêm, cảnh báo điểm mù, sấy gương, chiếu sáng tới gần....

Vấn đề là làm sao mang nó lên được lên những xe chưa có. Subaru thì hiện giờ mới có Levorg 2016, Outback 2016 trang bị hệ thống cảnh báo điểm mù + cảnh báo va chạm sau SRVD
Video tham khảo

- Xe e đời 2010 chắc chắn là chưa dc trang bị công nghệ này rồi và e rất muốn có trên xe mình vì rất nhiều tình huống mà e ko thể quan sát đc hoặc mình bị rơi vào thế bị động. Như có lần đang đi trên vành đai 3 rẽ xuống đoạn Big C, một "thằng" taxi làm cái vèo bên phải làn dự phòng làm giật bắn cả mình :(.

- Theo tìm hiểu về các bộ Cảm biến điểm mù (từ nay gọi tắt là BSA-Blind Spot Assist) thì có Kabis của Hàn Quốc chuyên sản xuất OEM cho các hãng xe như Hyundai, Kia... và chất lượng đã đc đánh giá là ổn và giá cũng ổn áp ạ :-D

Sau 2 tuần chờ đợi từ Hàn Quốc thì đập hộp

Trong hộp

Các thành phần (lấy tạm ảnh của Kabis)

- Quá trình lắp đặt thì e tự làm nên ko có cái ảnh nào (lúc nào e nâng cấp thêm hạng mục thì chụp lại ảnh chú thích sau). Nhưng sau khi nghiên cứu kĩ càng trước khi thi công thì đảm bảo không cần phải cắt bất kì một dây điện nào của xe.
Khoét 2 lỗ 22mm hai bên cản sau để ấn cái cảm biến vào, cảm biến này Kabis đã sơn trắng sẵn không cần mang sơn lại

Luồn dây cảm biến qua lỗ thông hơi vào khoang cốp luôn không cần tháo cản, mượn ảnh trên mạng.
Trong ảnh này thì bộ cảm biến SRVD của Subaru nó là cái cục to đùng ở cản sau ạ, dưới vị trí đèn hậu

Bộ điều khiển BSA e đặt trong khoang cốp cùng lốp dự phòng luôn. Cục đen ở đỉnh lốp là bộ điều khiển. Bó dây bên tay trái là jack của mooc kéo xe, trích nguồn tín hiệu từ đây ra.

Sử dụng chính đầu jack tín hiệu cho kéo mooc của xe để cấp tín hiệu lùi, rẽ phải, rẽ trái cho bộ cảm biến BSA nên không cần trích dây, đấu dây gì cả. Bấm đầu cốt vào dây của bộ BSA rồi cắm vào jack này là xong.

Do xe e ko có đèn led cảnh báo trên gương nên ko nối ra mặt gương được. Do đó e dán 2 đèn led cảnh báo đi kèm của bộ BSA lên vị trí gần cột A bên lái và bên phụ.

Sau khi lắp lên xe bên lái và bên phụ

Chỉnh sửa cuối:

tungkhuyen

Xe điện
2. NÂNG CẤP THANH CÂN BẰNG SAU CHO FORESTER, OUTBACK

Giữ chỗ

tungkhuyen

Xe điện
3. SƯỞI MẶT GƯƠNG NGOÀI

Dán thêm tấm sưởi cho mặt gương cũ là không khả thi các cụ ạ. E đã vỡ mặt gương khi cậy ra khỏi viền nhựa để dán.

Giải pháp tốt nhất vẫn là mua mặt gương đã có sấy :-D

Còn về sơ đồ đấu điện thì vẫn trung thành với việc không cắt dây, nối dây ạ.

Đợi mặt gương có sấy xịn về e lại update.

Chỉnh sửa cuối:

tungkhuyen

Xe điện
4. BẤM KHOÁ GẬP GƯƠNG, LÊN KÍNH CHO OUTBACK, FORESTER, XV

Chức năng tưởng chừng đơn giản nhưng lại chưa từng có trên bất kỳ xe Subaru nào :-D.
Khá tiện khi đỗ xe ngoài đường tránh va chạm. Tiện nhất là bấm khoá thì gương gập vào chỉ thị là đã khoá cửa xe.
Outback, Forester, XV đời mới đều dùng chung 1 loại xi nhan trên gương nhưng lại chỉ có nhân led chiếu 1 đầu nên hơi tối. Nhiều khi không để ý ko nhận ra là đã khoá xe hay chưa lại phải ra giật cửa xe lại.
Có lần e đi ăn bị bảo vệ bẻ gương vào khi mình chưa kịp bấm công tắc. Về thì chưa sao nhưng 2 hôm sau thì vỡ cacis bánh răng gập gương. Lại phải đi chế cái mô tơ gập gương của thánh Toy vào mà nghĩ giờ vẫn bực. Nhật lại ko bằng Hàn, ke ke.

Ra hàng nội thất thì họ bảo có thể làm được, nhưng phải đo điện, cắt dây, đấu dây nên hơi hãi.

Hiện e đã tìm mua đc và thử nghiệm trên xe Subaru mời các bác xem. Chi phí rẻ như Toyota nhé ạ :-D

Các bác xem tạm video của XV. Bấm khoá một nhát là gập gương, lên kính lái.

Bộ này của Đài Loan sản xuất chỉ rút jack cửa của xe ra và cắm vào, không cần cắt đấu bất cứ dây nào. Tháo cửa, lắp thiết bị, đóng lại, thử nghiệm trong vòng 20 phút. Cửa tháo lắp theo sơ đồ, có sẵn 100 cái lẫy nhưa dự phòng hỏng con nào thay con đấy ngay, ko tiếc, ke ke.

Đã thử nghiệm trên:
- XV 2013+: bấm khoá gập gương ngoài, lên kính lái. Bấm mở cửa mở gương ngoài. Các chức năng khác như gập gương khi không khoá cửa (bằng nút cơ theo xe), khoá các kính khác ngoài kính lái đều sử dụng bình thường. Cảm ứng trên tay nắm cửa cũng dùng bình thường.

- Forester 2013+: các chức năng như XV

- Outback 2015+: các chức năng như XV nhưng lên cả 4 kính. E có mỗi 1 bộ thì có 1 bác lấy rồi mà bác ấy ở xa quá nên chưa review được. Sang tuần có bộ mới e review thêm cho các cụ.

Xin lỗi e có cái tật cứ có đồ là mày mò lắp xem nó có chạy ko đã rồi mới nghĩ ra phải chụp ảnh. Lại nợ ảnh ạ :-D

Chỉnh sửa cuối:

duyhoangduong

Xe đạp
Cụ Chủ tịch làm E thèm quá rồi. Kính mong cụ giữ gìn sức khoẻ để bọn E sớm được chiêm ngưỡng các thành quả Cụ đang đặt gạch nhé.

mauxehoi

Xe máy
Đang hóng mấy cái này

nhichtymot

Xe tải
lắp trên outback thành công Tùng cho anh đặt 1 cái nhé. Tiện quá, tính anh hay quên :D .

darkxt

Xe buýt
Xin lỗi e có cái tật cứ có đồ là mày mò lắp xem nó có chạy ko đã rồi mới nghĩ ra phải chụp ảnh. Lại nợ ảnh ạ :-D
Hehe, tôi cũng thế - hôm nâng cấp rsb cũng nhẩm trước là phải chụp ảnh để chia sẻ & gạ gẫm hội fxt nâng cấp hết lên, thế mà lúc vào đến xưởng QS là quên hết, lọ mọ xem & giúp ông Sơn lắp gần xong mới sực nhớ ra là chưa chụp kiểu ảnh nào :))

duyhoangduong

Xe đạp
Hehe, tôi cũng thế - hôm nâng cấp rsb cũng nhẩm trước là phải chụp ảnh để chia sẻ & gạ gẫm hội fxt nâng cấp hết lên, thế mà lúc vào đến xưởng QS là quên hết, lọ mọ xem & giúp ông Sơn lắp gần xong mới sực nhớ ra là chưa chụp kiểu ảnh nào :))
E nghe giang hồ đồn cụ chế rsb rất hay mà lại tiết kiệm,hóng ảnh của cụ quá, ah mà cụ dùng nhôm hay inox vậy?;).Có loại nào xe hỏng ống chưa hỏng không cụ?

Haiben

Đi bộ
Cac cu, cac mo lam chuot bach di. E dat nen cho doi.kekeke

tungkhuyen

Xe điện
E nghe giang hồ đồn cụ chế rsb rất hay mà lại tiết kiệm,hóng ảnh của cụ quá, ah mà cụ dùng nhôm hay inox vậy?;).Có loại nào xe hỏng ống chưa hỏng không cụ?
Rear sway bar thì chỉ có mua thôi cụ ạ.

Strut bar thì mới chế ạ, bằng inox ạ. Ống thì vĩnh viễn còn xe thì hỏng hoặc thụt hỏng ạ.

darkxt

Xe buýt
Chế là cái strut bar - cụ nên lên rsb đã rồi hãy lắp strut bar. Rsb yêu cầu cơ khí kỹ chính xác, ko tự chế được. Cụ nhờ CT tùng đặt rsb về nhanh nhanh đi ko nó lại back order thì đợi lâu lắm đấy :))

duyhoangduong

Xe đạp
Cụ Chủ tịch ơi, nếu được cụ có thể tổng hợp cả những phần cụ nâng cấp trước đó cho xe của cụ trong thớt này được không, cả phần nội ngoại thất đèn đóm ấy cụ? E đã tìm đọc các bài của cụ CT và được cụ Chi cho biết xe của cụ CT Tùng và xe cụ Hải đã được nâng cấp rất nhiều. E tin rằng thớt này sẽ mang lại những thông tin quan trọng để một số A E Subies mới như E được tham khảo và có thể nâng cấp khi điều kiện cho phép cũng như các cụ khác có thể đóng góp thêm. Rất rất cảm ơn cụ CT và cụ darkxt.:x

tungkhuyen

Xe điện
Cụ Chủ tịch ơi, nếu được cụ có thể tổng hợp cả những phần cụ nâng cấp trước đó cho xe của cụ trong thớt này được không, cả phần nội ngoại thất đèn đóm ấy cụ? E đã tìm đọc các bài của cụ CT và được cụ Chi cho biết xe của cụ CT Tùng và xe cụ Hải đã được nâng cấp rất nhiều. E tin rằng thớt này sẽ mang lại những thông tin quan trọng để một số A E Subies mới như E được tham khảo và có thể nâng cấp khi điều kiện cho phép cũng như các cụ khác có thể đóng góp thêm. Rất rất cảm ơn cụ CT và cụ darkxt.:x
Bọn e chỉ chơi nên sau khi nghiên cứu là tiến hành, giờ hệ thống thì khó. Cụ cafe với bọn e đi?

Chỉnh sửa cuối:

duyhoangduong

Xe đạp
Chơi như các cụ được quả là công phu. Hôm nào cụ CT cho E gia nhập hội nhé. E sẽ rủ thêm anh trai E đi cho vui Cụ ạ.

tungkhuyen

Xe điện
5. KHOÁ CỬA TỰ ĐỘNG THEO TỐC ĐỘ.

Một tiện ích nhỏ nhưng chưa từng có trên xe Subaru nào cả grin emoticon

Sau một thời gian tìm và thử nghiệm, lắp đặt chính thức trên 2 xe Outback 2015 với các đặc điểm:

- Khoá tự động 4 cửa khi tốc độ đạt 15-20kmh.
- Về P, tắt máy tự mở chốt cửa
- Cắm cổng OBD để lấy dữ liệu, không can thiệp vào hệ thống.
- Chỉ có 2 dây tín hiệu Đóng, Mở cắm vào chân jack khoá cửa. Không cắt dây, đấu dây, giữ nguyên bản hệ thống.
- Giá 1xxx k, rẻ hơn đi độ chế ạ grin emoticon

PS: Đọc sơ đồ mạch điện thì đến 90% cũng áp dụng được cho XV và Forester 2013+ nhé ạ.

C250 CGI

Xe đạp
5. KHOÁ CỬA TỰ ĐỘNG THEO TỐC ĐỘ.

Một tiện ích nhỏ nhưng chưa từng có trên xe Subaru nào cả grin emoticon

Sau một thời gian tìm và thử nghiệm, lắp đặt chính thức trên 2 xe Outback 2015 với các đặc điểm:

- Khoá tự động 4 cửa khi tốc độ đạt 15-20kmh.
- Về P, tắt máy tự mở chốt cửa
- Cắm cổng OBD để lấy dữ liệu, không can thiệp vào hệ thống.
- Chỉ có 2 dây tín hiệu Đóng, Mở cắm vào chân jack khoá cửa. Không cắt dây, đấu dây, giữ nguyên bản hệ thống.
- Giá 1xxx k, rẻ hơn đi độ chế ạ grin emoticon

PS: Đọc sơ đồ mạch điện thì đến 90% cũng áp dụng được cho XV và Forester 2013+ nhé ạ.
Chủ tịch cho đăng ký bộ khóa cửa này với nhé. Và bộ khóa cửa tự gập gương nữa. OB đời 2016. Thanks. Hẹn chủ nhật này gặp ae

Hunter_tc37

Xe máy
Chủ tịch cho đăng ký bộ khóa cửa này với nhé. Và bộ khóa cửa tự gập gương nữa. OB đời 2016. Thanks. Hẹn chủ nhật này gặp ae
Chào cụ, em chuyên cung cấp các sản phẩm bảo hiểm tối ưu dành riêng cho dòng subaru cụ nhé.
Cụ có nhu cầu ới em nhé.

Cherry.nguyen

Xe máy
Lúc cảnh báo chỉ hiện đèn thôi hả cụ