[Funland] Các thiết bị nội địa Nhật trong gia đình các cụ?

Huydai04

Xe tải
Mua con pana được 3 năm thấy máy bắt đầu kêu to

thientudolong

Xe container
Nói thì lại đụng chạm tới nhiều cụ chứ nói thật em làm việc với tụi Nhật tới giờ là 12 năm, đi công tác với ở bên đó 5,6 lần tổng cũng gần 5 năm tuy nhiên ở trong nhà em trả có cái đồ điện gia dụng nào là Nhật bãi cả, 1 là mua mới 2 là mua của hãng khác. Máy giặt em mua con LG lồng ngang đến giờ 4 năm rồi chỉ việc đút đồ vào giặt, điều hòa thì pana, mít, aqua, toshiba dùng hổ lốn cả được cái toàn mua mới tới giờ cũng toàn 6,7,8 niên rồi mà chỉ có mỗi việc bật điện lên là chạy thế thôi... Chứ các cụ cứ thần thánh bãi nọ bãi kia làm gì, với bản tính sờ cổ chày cũng ra nước của jav mà các cụ nghĩ đồ thải ra của nó là hàng ngon thì em cũng lạy :D
các cụ ấy lập luận là hàng của ng chết mà ko có ng thân đến nhận, hàng chuyển nhà mà chi phí bốc đi nó đắt hơn mua mới....:D
cường quốc xuất khẩu điện thoại, máy tính, thương hiệu điện tử lớn nhỏ có đầy đủ mà vẫn tha đồ bãi về dùng thì chỉ có ....ngu trở lên

edc

Xe lăn
Chào cccm.
Năm 2016 e mua chiếc máy giặt Toshiba Z9000 giá 15tr, hàng NHẬT BÃI Ạ ( E update).
Dùng đến nay hỏng cũng tầm chục lần. Sửa mỗi lần 300k đến hơn 1tr gì đấy ạ.

Hôm nay máy lại báo lỗi, e nhắn cho anh bán thì anh trả lời như này:

Cccm cho e hỏi là Đồ điện tử Nội địa Nhật nói chung và Máy giặt Toshiba Z9000 nói riêng có hỏng hóc tần suất như thế không ạ?

Chứ con máy giặt LG cùi bắp e mua cho Các cụ 12 năm nay mới sửa 1 lần 🙂
2014 em mua cái máy giặt Pana nội địa, vì nó có sấy luôn. Dùng nó cứ báo lỗi đường xả H97. Nguyên nhân mấy ông bán máy giặt, lấy nilon bịt cmnl cái đo nước thải, nên giặt thời gian, thời tiết ẩm là nó báo lỗi :))
Em hay nghịch nên toàn tự sửa (thay bị trục lồng, rách phớt, chuột cắn dây)...không sửa được là em gọi đồng nát. Cái máy này, các cụ không biết tự sửa chữa nhỏ, không nên mua. Mua máy mới mà dùng :D

Yeutocdo84

Xe hơi
Chả bù cho e. E không phải mua vì có người họ cho 1 chiếc máy giặt nội địa bãi. Bị đúng 1 lần chuột cắn dây

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Bọn nhật này ko hiểu triết lý kinh doanh thời nay thế nào mà làm đồ nội địa thì ok mà làm hàng ra thế giới lởm hơn nhiều.
Hồi em máu đánh đu định mua cái nồi cơm điện của nhật bán trên amazon, đọc review mấy thằng nhật nó bảo mua tặng người quen mà chất lượng tệ hại hơn rất nhiều so với hàng trong nước.
Đồ gia dụng của các thương hiệu nhất ở eu chả mấy chất lượng so với số tiền bỏ ra, hàng kén người dùng như nhạc nhẽo vài thương hiệu lâu đời nhật sống lay lắt mờ nhạt, được mỗi mảng máy ảnh có vẻ đỉnh. :D

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Bọn nhật này ko hiểu triết lý kinh doanh thời nay thế nào mà làm đồ nội địa thì ok mà làm hàng ra thế giới lởm hơn nhiều.
Hồi em máu đánh đu định mua cái nồi cơm điện của nhật bán trên amazon, đọc review mấy thằng nhật nó bảo mua tặng người quen mà chất lượng tệ hại hơn rất nhiều so với hàng trong nước.
Đồ gia dụng của các thương hiệu nhất ở eu chả mấy chất lượng so với số tiền bỏ ra, hàng kén người dùng như nhạc nhẽo vài thương hiệu lâu đời nhật sống lay lắt mờ nhạt, được mỗi mảng máy ảnh có vẻ đỉnh. :D
Nhật giờ cũng phải là nhật mới cộng đắt tiền thì mới nói chuyện chất lượng được chứ nhật rẻ hay nhật bãi thì cũng bỏ đi lão ạ:D

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Nhật giờ cũng phải là nhật mới cộng đắt tiền thì mới nói chuyện chất lượng được chứ nhật rẻ hay nhật bãi thì cũng bỏ đi lão ạ:D
Đồ gia dụng panasonic em toàn chơi model đắt nhất nhì trong mảng đó mà chất lượng hay chất liệu lởm lắm lão. Con vi sóng mới bụp của pana đắt gần cao nhất trong các model mà chất liệu sờ vào thua xiaomi tầu, chẳng lẽ bóc hộp ra phát mang đi trả. :D

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Đồ gia dụng panasonic em toàn chơi model đắt nhất nhì trong mảng đó mà chất lượng hay chất liệu lởm lắm lão. Con vi sóng mới bụp của pana đắt gần cao nhất trong các model mà chất liệu sờ vào thua xiaomi tầu, chẳng lẽ bóc hộp ra phát mang đi trả. :D
Thế cứ tàu mà xài lão ạ,e cũng dùng Xiaomi đây :D

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Thế cứ tàu mà xài lão ạ,e cũng dùng Xiaomi đây :D
À quên, nhật có makita vẫn giữ đuợc giá thành/ chất luợng khá ổn so với thương hiệu mạnh của đức hay mẽo, nhà toàn đồ makita mà lại ko nhắc tới kể cũng bất công cho nhật bủn. :D
Xiaomi thì quá ổn giá thành/ chất luợng, à mà chả khen xiaomi nữa không lại bị các đại gia of chê đi xe tầu khen hàng tầu. :)) :))

Phú Cửng

Xe tăng
Dùng hãng Nhật bãi được cái khi nghĩ đến là sung sướng, thấy mình tân tiến hơn những người mua hàng mới, vui đáo để

thanhvinhckgtcc

Xe điện
À quên, nhật có makita vẫn giữ đuợc giá thành/ chất luợng khá ổn so với thương hiệu mạnh của đức hay mẽo, nhà toàn đồ makita mà lại ko nhắc tới kể cũng bất công cho nhật bủn. :D
Xiaomi thì quá ổn giá thành/ chất luợng, à mà chả khen xiaomi nữa không lại bị các đại gia of chê đi xe tầu khen hàng tầu. :)) :))
Makita ở nhật thì ngon mà,trái ngược với hàng ở việt,e hỏi bọn nhật thì nó bảo hãng nào cũng được cứ đắt tiền là ngon ,còn hàng điện tử phổ thông cứ tàu mà xài,hỏi nhật tiếp nó bảo giờ nhật có sản xuất được cái gì đâu:D

Agalloch275

Xe hơi
Đồ Nhật nội địa MỚI thì khó hỏng lắm. E đi con xe đạp, đạp chừng 7k km (e đi chừng 50km/tuần *52 tuần * 3 năm) mà chỉ thay xăm, lốp bánh sau sau 1.5 năm, còn phải hơm hơi vài lần, ngoài ra ko phải thay bất cứ cái gì (má phanh đến lúc e về thì mòn vừa hết), xích ko tuột baoh.

Nhưng đồ Nhật bãi ấy, là thứ cũ lắm người ta vứt ra bãi rác rồi (đồ còn khá ok họ bán ra cửa hàng đồ cũ, hoặc cho đi). Về VN vẫn bán hàng bãi mười mấy củ cho cái máy giặt:(. E mua con máy giặt LG 7 củ 6 năm rồi hỏng có 2 lần.

LinhNguyễn

Xe tăng
Em dị ứng với cái mác đồ Nhật bãi, đồ Nhật mới thì em ko bàn,đồ nào ko cần chất lượng quá cao em dùng thẳng hàng Tàu luôn.

HN_2012

Xe tăng
Đợt trước bà chị mua cho bố mẹ em máy giặt sấy bãi của Nhật, giá cũng vào 40tr hơn. Sau khi đặt xong thấy phấn khởi báo lại là máy đã tăng lên 50tr, chứng tỏ độ hot. Sau khi lắp đặt một thời gian, em có đến xem thì thấy máy 2 trong 1 nhưng giặt 10kg, sấy 3kg. Vì vậy mỗi lần giặt xong, sấy phải rút bớt quần áo ra, bất tiện vô cùng. Chưa kể, máy nội địa nên chữ toàn bằng tiếng nhật. Bên bán máy dính những tờ dịch vào từng nút, cũng kém thẩm mĩ. Mua rồi thì ko tiện có ý kiến, nhưng mà em vừa mua máy sấy riêng của elex loại heatpump thuộc dòng đắt nhất bây giờ cũng vào 19tr loại 10kg. Thêm cả máy giặt elex mua lâu rồi, nếu mua loại mới tổng cũng chẳng đến 40tr. Vậy tại sao không máy mới mà mua. Máy cũ nhật em hiểu là máy dùng rồi hoặc hàng trưng bày, hàng seri cũ tồn kho. Vậy cũng là máy cũ rồi. Em thì cứ máy mới chính hãng mà dùng.
Đúng kiểu nghe nói tam sao thất bản, máy giặt Nhật thường giặt 9kg sấy 6kg, em chưa từng nghe máy giặt sấy nào sấy 3kg, mà mua máy Nhật bãi 40tr thật là đỉnh cao rồi, tầm giá 4-50tr là mua được máy giặt Hitachi nội địa Nhật điện 100V mới 100% giặt 10kg sấy 6kg rồi. :((
Có web đây không lại nói chém gió

present

Xe điện
Đồ nội địa Nhật nó khác với đồ nội địa Nhật bãi cụ nhé.
Ngoài ra bổ sung thêm "Tiền nào của đấy" nữa nhé!

sakai_yo

Xe lăn
Em không giàu cũng chẳng nghèo nhưng chưa bao giờ có ý tưởng mua hàng Nhật bãi ạ.

Dép tổ ong.

Xe tăng
Thời năm 2000-2005 là giai đoạn đỉnh của việc cơ quan em có rất nhiều người đi Nhật. Hồi đấy tui em cũng kha khá về kinh tế nên đồ điện tử cũng mua đồ mới rồi (hồi năm 1996 em vừa đi làm, mua cái tv màu nội địa về xem... mãi chả hỏng, khi hỏng vứt luôn). Bạn em kể là có lần sang Nhật công tác, ở ks nhỏ tí (vì hồi đó đô la to, đi nn nhăm nhăm tiết kiệm mấy trăm đô mua quà...), hôm đấy có đợt ks nó thay tv, nó thấy mấy ông VN là khách nên gọi ra nói nhỏ "bọn tao vứt mấy cái tv đấy, bọn mày thích thì bê về", bạn em bảo thannkiu nhưng nghĩ trong đầu bảo "nhà tao dùng sony siêu phẳng rồi, bọn mày cho tao cái sx năm 198x tao lấy làm gì". Năm 2005 em sang Nhật, đi xem toàn TV lcd bán siêu thị nhưng ks (vẫn ks bé) vẫn dùng toàn tv đời 198x.
Chứng tỏ bọn Nhật nó cực kỳ tiết kiệm cụ nhể, chứ ko có cái truyền thuyết chuyển nhà đi là bỏ hết đồ cũ mua đồ mới như mấy tay buôn vẫn hay thêu dệt.

gautrucbe

Xe tải
Đúng kiểu nghe nói tam sao thất bản, máy giặt Nhật thường giặt 9kg sấy 6kg, em chưa từng nghe máy giặt sấy nào sấy 3kg, mà mua máy Nhật bãi 40tr thật là đỉnh cao rồi, tầm giá 4-50tr là mua được máy giặt Hitachi nội địa Nhật điện 100V mới 100% giặt 10kg sấy 6kg rồi. :((
Có web đây không lại nói chém gió
View attachment 7117163
Ah, cái vụ 10kg giặt, 3kg sấy là em nhìn tận mắt. Mấy chị em xúm vào mới té ngửa vụ đó. Hàng Hitachi đó ạ. Em đành chịu mang tiếng chém gió thôi, chứ ko nhớ số seri để tìm hình hầu các cụ mợ. Kể cả hàng đỉnh cao thì em vẫn chọn hàng mới đồ mới mà dùng.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Chứng tỏ bọn Nhật nó cực kỳ tiết kiệm cụ nhể, chứ ko có cái truyền thuyết chuyển nhà đi là bỏ hết đồ cũ mua đồ mới như mấy tay buôn vẫn hay thêu dệt.
Truyền thuyết cụ bảo đúng đấy ,chỉ có mấy ông bà già là tiết kiệm như cụ nói thôi,mà già tầm 70-80 nhá chứ già 60 là họ cũng ăn chơi kinh lắm

duytrong

Xe lăn
Hàng elex thì giờ cũng kém tin tưởng rồi cụ, em thấy máy giặt bình dân giờ mua LG tín hơn.
Em có cái Elex để bên nhà cũ nó kêu như công nông ấy, giờ em sang nhà mới cũng chả muốn chuyển nó sang, để lại cho đội thuê nhà dùng, mấy hôm trước kêu hỏng cái gì ấy.
Giờ em dùng con LG thấy thân thiện dễ dùng mà êm ái.