[Funland] Các thiết bị nội địa Nhật trong gia đình các cụ?

Seven up

Xe buýt
ngày xưa nghèo ko nói, giờ hàng chính hãng giá nào cũng có, hỏng cái gọi đến bảo hành cho nhẹ người, sao cứ phải đâm đầu vào cái hàng bãi hàng thải nhỉ, có tiền cứ phải khổ dâm mới thích
Nhật nội địa nó vẫn theo tiêu chuẩn cao hơn đấy bác ạ.

hieukon

Xe container
cụ đừng nghe đồn đại mà quá thần thành hóa đồ Nhật bãi. em làm việc với bọn Nhật bản bao năm, lạ éo gì chúng nó. Bọn Nhật nó sống khá căn cơ, tiết kiệm, nó ko thay đồ vì lạc mốt, đồ bãi là đồ hỏng nó mới phải vứt.
nguồn hàng thì có nhiều loại, nhiều cấp, bẩn tưởi nhất là hàng móc cống, tức là móc ở bãi rác ra, dầm mưa giãi nắng, các đầu nâụ gom về chế cháo lắp ghép, 3 con chết ghép ra 1 con sống, thay đồ, mông má miễn sao cắm điện lên, chạy túc tắc gọi là vvv. Sau đến hàng mua gom, về sửa chữa mông má, thay linh kiện, dĩ nhiên là khá hơn hàng móc cống. 1 nguồn nữa là hàng gom từ các căn chung cư cho thuê, giải phóng phá dỡ mặt bằng. Cao hơn nữa là hàng bán đồ cũ, đấu giá, hàng này thì công nhận ngon, nhưng giá ko hề rẻ.
túm lại là xài hàng 2nd thì hên xui thôi. các cụ cũng đừng thần thánh "bãi Nhật" hơn "brand new vn" làm gì. nếu vớ phải thằng bán nó gom hàng nước "móc cống" thì về chỉ tổ hầu nó cũng lộn cả mề.
đồ dùng cứ hàng mới mà mua, có tiền thì mua hàng danh tiếng, ko có thì mua hàng noname, ít nữa éo xài cũng vẫn sống đc, chứ rác thải của nó, nhập về tút tát chết cháo mông má, 5 con chết dựng lên thành 3 con sống, cái gì thay đc nó thay hàng tàu vào, miễn là cắm lên điện, nên xài hên xui, thằng bán nó có nguồn hàng nước đầu thì hàng còn ngon, thằng khác nhập hàng đời nát hơn thì là dở, cái chính là xài ất ơ hên xui, éo biết nó chết lúc nào, mà đã hư thì sửa cũng bực cả mình.... ko phải tự dưng mà nhà nước nó cấm nhập những thứ bãi rác này về: hại môi trường, hại cả người dùng lẫn các hãng sản xuất vvvv
đồ Nhật nội địa nhà em cũng có nhõn cái nồi cơm điện Zojirushi, nhưng e xài hàng mới tinh mua Nhật về. gì chứ đồ ăn mà nghĩ đến xài hàng bãi rác em chán chả nuốt đc cơm. hàng 2nd Nhật duy có các bộ dàn âm thanh là em lại thích ngắm, tuy éo nghe và cũng ko mua, công nhận nó thiết kế nhiều mẫu mã loa dàn trông rất mê:))
không phaỉ tự nhiên mà nhà nước nó cấm nhập thứ này, vì nó là .... rác. Nhất là đồ nội thất, ăn uống tắm giặt, nấu cơm bằng cái nồi Nhật bãi khác éo gì rửa sạch cái bô cũ đi đựng nước ăn?=))
cụ đi bên đó nh, cho e hỏi, nhà e có mua bếp từ NHẬT (pana) ở VN mình, hàng đó có được sử dụng ở Nhật k cụ?

thientudolong

Xe container
Nhật nội địa nó vẫn theo tiêu chuẩn cao hơn đấy bác ạ.
Mua hàng bãi vừa hên xui vì không có bảo hành, lại vừa chỉnh điện cho nó, rồi thợ thuyền linh kiện cũng khó...thế các cụ mua đồ về để nó phục vụ mình hay mình đi phục vụ nó

NNS

Xe ngựa
cụ đi bên đó nh, cho e hỏi, nhà e có mua bếp từ NHẬT (pana) ở VN mình, hàng đó có được sử dụng ở Nhật k cụ?
bếp từ công suất lớn, nó xài điện 200 nên cắm điện vn xài bình thường cụ ạ

hieukon

Xe container
bếp từ công suất lớn, nó xài điện 200 nên cắm điện vn xài bình thường cụ ạ
ý e là đấy có phải Nhật xịn k ý hay lại hàng gắn mác lung tung ạ?

mr.l0nely.184

Xe điện
VN là bãi rác của thế giới. Toàn phế liệu rồi về tái chế, xếp hình, lắp ghép. E thật. Cái méo gì cũng tha lôi về rồi thần thánh hoá. E méo có mấy xèng nhưng méo quen xài đồ cũ. Nhiều xèng thì chơi hàng cao cấp. Ít thì trung cấp, phổ thông. Nhưng gì thì gì cứ phải póc tem.

tranmanhha

Xe điện
Nói gì thì nói, đồ Nhật và châu Âu khác hẳn đồ châu Á khác nói chung, Việt Nam và Trung quốc nói riêng.
Có nhiều tiền thì chả nói làm gì, Nhật, châu Âu mới cứng mà dùng.
Nhưng ít tiền, thì đồ Nhật bãi là lựa chọn không tồi nếu bạn tìm hiểu 1 chút.
Ví dụ như cái khoan, các cụ không để ý, chứ cái khoan tàu 7 - 8 trăm, dùng không sướng bằng khoan Nhật cũ 200k. Có thể nó cũ hơn và có vẻ như yếu hơn 1 chút, nhưng lỗ khoan tròn, êm ả, không rung tay, đỡ mỏi. Cái quạt điện cũ National chạy mát và êm hơn cái Panasonic mới cứng nhé.

Thanh0112

Xe đạp
Đang cần cái súng hơi bắn đinh f50 nhật bãi , cụ nào thạo tin pm em cái !cám ơn các cụ !

tolex

Xe hơi
Cụ thích date năm bao nhiêu bảo nó phun cho. Có khi phun nhầm date 2020 cũng có đó cụ.
Mấy cái máy lạnh ở nhà mình giữ gìn là thế. Ra cửa hàng thấy họ xịt nước rồi ra sứ c đánh vết ố mà thấy tội cho cái máy
>-)>-)>-)

Khanhnho

Xe buýt
Cụ kết Nhật nội địa thì mua mới hẳn mà dùng, tầm 40tr con đh. Đồ bãi này về Việt Nam! Chúng nó xào nấu đủ kiểu rồi, đúng nghĩa rác luôn, chỉ còn cái vỏ lau chùi thôi ạ, dùng cho gia đình khéo mang bệnh.

Đức Phạm 8x

Xe điện
Chơi hàng bãi thì xác định hên xui, quan trọng là phải yêu cầu được bảo hành hậu bán hàng tốt.
Em và 2 thằng bạn mua 1 lúc 3 con máy khí nén hitachi, gồm 2 con rời và 1 con cách âm. Về 2 con chạy hoài ko sao. 1 con cắm vô 1 buổi là cháy tụ đề cháy luôn mô tơ bơm. Trả thằng bán nó thay mô tơ mới tính tiền, xong về cắm lại cháy...

huutrinh6688

Xe điện
Kinh nhất là mấy con điều hòa nội địa, khi mới mua về treo lên thì nó sáng, bóng, đẹp. Được khoảng hơn tháng thì màu nhựa nó ngả màu vàng nhìn tởm không chịu đc
Em dính đòn con lọc không khí DAIKIN.
Tự nhủ không bao giờ mua đồ Nhật bãi nữa. Cứ mới 100% mà phang :))

tolex

Xe hơi
Nó còn chìa cho em xem đống catalog đi kèm theo máy mới khiếp chứ
Bốc phét cái thể loại 6tr/chiếc 9000btu đồ nội địa Nhật chắc Date 2010 trở về trước
Cái date tụi buôn thích nó dán năm nào chả đc

tolex

Xe hơi
Em dính 1 con bếp từ cũ => die sau 2 năm làm nhiệm vụ mà trong 2 năm đó thì sửa phải đến 3-4 lần. Em đành mua con mới tinh thì dùng ko sao.
Mua con tủ lạnh cũ 18tr thì cánh đóng ko khít tủ báo inh ỏi cả đêm mà ko trả lại được thế là đành bỏ 50 củ ra mua tủ mới lại ngon lành.
Nói chung là nói KHÔNG với hàng cũ
Cụ kết Nhật nội địa thì mua mới hẳn mà dùng, tầm 40tr con đh. Đồ bãi này về Việt Nam! Chúng nó xào nấu đủ kiểu rồi, đúng nghĩa rác luôn, chỉ còn cái vỏ lau chùi thôi ạ, dùng cho gia đình khéo mang bệnh.

Seven up

Xe buýt
Đúng như nhiều bác đã post, mua hàng cũ phải chọn người bán chuẩn và phải lựa chọn rất kỹ.

firestorm_11

Xe tải
Em dính 1 con bếp từ cũ => die sau 2 năm làm nhiệm vụ mà trong 2 năm đó thì sửa phải đến 3-4 lần. Em đành mua con mới tinh thì dùng ko sao.
Mua con tủ lạnh cũ 18tr thì cánh đóng ko khít tủ báo inh ỏi cả đêm mà ko trả lại được thế là đành bỏ 50 củ ra mua tủ mới lại ngon lành.
Nói chung là nói KHÔNG với hàng cũ
Cụ trả phí cao quá nhỉ :))

bilf

Xì hơi lốp
Tiêu chuẩn JET của Nhật lùn nó đi trước tiêu chuẩn ISO 9001 của VN bét cũng phải 10 năm :))
Cho nên hàng niên đại 10 năm của bãi rác Nhật giá ngang hàng mới của VN là chuẩn đó ko tin cụ cứ mở cái máy ra thì biết ngay thôi
Cụ này không biết JET là gì, ISO 9001 là gì rồi.
Còn về đồ gia dụng thì Nhật đâu phải là nhất đâu.
Bọn châu Âu vẫn là trùm đấy chứ. Ví dụ như tủ lạnh liebherr chẳng hạn.

TrumpVietnam

Xe tăng
Xe đạp điện trợ lực thì sao ạ ? E hôm trước sear thấy nhiều QC về xe này