Các thuật ngữ ÔTÔ

xebo

Xe bò ! ©
Thưa bác,
em là lính mới, sống ở miền nam. Chưa có nhiều kinh nghiệm và kiến thức trong diễn đàn. Xin hỏi từ "la răng" hay "lazăng" thường hay gặp trên các quảng cáo tính năng xe xuất phát từ nguyên gốc là từ gì? và chính xác là để chỉ thiết bị gì trong xe?
Xin cảm ơn trước.
Nguyên gốc từ tiếng Pháp " Le jante " có nghiã là cái vành bánh xe. :)

dxtan1988

Đi bộ
Xin vô cùng cảm ơn bác. Nhưng la jante hay le jante?

THUNDER-VR

Xe tải
Website
www.ngochoangaudio.com
Hi cảm ơn các bác về bài viết này, em thấy rất công phu, em vote đại diện cho bác giao thông nhé ! hi . mà em nghĩ các bác chuyển bài này thành từ điển chuyên nghành của OF luôn được rùi đó .

Viết Hưng

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi ngu 1 tí các bác nhé,ông anh em mới lấy em HONDA CRV,em thấy ở gần nút bật đèn gầm ( bên trái, phía dưới vô lăng ) có 1 nút có chữ "cruise", các bác cho em biết nó là nút gì vậy???Ông anh em thì cũng mù tịt luôn ngoài biết nút OD :(

Hanana

Đi bộ
Em tra trong tự điển, từ TREAD trong oto có 2 nghĩa: 1. phần vỏ xe tiếp xúc với mặt đường, 2. độ dày hoa lốp

5. automotive outer surface of tire: the part of the surface of a tire or wheel that comes in contact with a road or rail6. automotive depth of grooves on tire surface: the depth of grooves on the surface of a tireMicrosoft® Encarta® 2007. © 1993-2006 Microsoft Corporation. All rights reserved.

colormatizTài khoản đã xác minh

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
Trong bài về Santa Fe của em có bác hỏi về tính năng Individual (Left, Right) mà em ứ biết, bác nào rành giải thích giúp em cái.
Thanks

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
Cám ơn bác GT nhé, em đọc bài bác thấy đỡ ngu đi nhiều, bác lại cho e hỏi cái: con xe Grandis của bác chauchau có ghi chữ: MIVEC là gì bác nhi? Em không biết công nghệ này, bác biết chỉ cho em nhé
thanhs bác! :)

cacbon

Đi bộ
hay quá tui tìm mấy cái nỳ suốt

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cám ơn bác GT nhé, em đọc bài bác thấy đỡ ngu đi nhiều, bác lại cho e hỏi cái: con xe Grandis của bác chauchau có ghi chữ: MIVEC là gì bác nhi? Em không biết công nghệ này, bác biết chỉ cho em nhé
thanhs bác! :)
MIVEC = MIVEC (Mitsubishi Innovative Valve timing Electronic Control system) bác ạ, còn nó hoạt động thế nào thì các bác khác sẽ giải thích thêm cho bác. Theo hiểu biết của em thì nó có 2 trục cam, trong trường hợp tốc độ thấp thì 1 trục cam hoạt động, tới một tốc độ giới hạn nào đó đã được định trước thì trục cam thứ hai sẽ hoạt động giúp cung cấp thêm không khí và khi đó động cơ sẽ hoạt động hiệu quả hơn.

Bác search "intelligent valve timing technology" sẽ ra công nghệ của các hãng xe khác như Honda, Toyota...

nightpinky

Xe buýt
MIVEC = MIVEC (Mitsubishi Innovative Valve timing Electronic Control system) bác ạ, còn nó hoạt động thế nào thì các bác khác sẽ giải thích thêm cho bác. Theo hiểu biết của em thì nó có 2 trục cam, trong trường hợp tốc độ thấp thì 1 trục cam hoạt động, tới một tốc độ giới hạn nào đó đã được định trước thì trục cam thứ hai sẽ hoạt động giúp cung cấp thêm không khí và khi đó động cơ sẽ hoạt động hiệu quả hơn.

Bác search "intelligent valve timing technology" sẽ ra công nghệ của các hãng xe khác như Honda, Toyota...
Bác ơi có đùa không đấy? :D Em chưa từng nghe thấy hai trục cam hoạt động độc lập như thế bao giờ cả!!!

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác ơi có đùa không đấy? :D Em chưa từng nghe thấy hai trục cam hoạt động độc lập như thế bao giờ cả!!!
Đã bảo là đấy là hiểu biết của em nó thế, nếu không có 2 trục cam thì chỉ có 1 trục cam vậy. Bác giải thích giúp em đi. Em vote bác bên bài kia rồi nhé:D

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Các bác xem một đoạn Video về MIVEC nhé
Bác dành thời gian giải thích thêm cho em với, xem tiếng Nhật em chả hiểu gì:'(

Mời các bác xem 1 đoạn video về VVT-i nhé.

[media]http://www.youtube.com/watch?v=9A6S1NUjg_A[/media]

xebo

Xe bò ! ©
Em hỏi ngu 1 tí các bác nhé,ông anh em mới lấy em HONDA CRV,em thấy ở gần nút bật đèn gầm ( bên trái, phía dưới vô lăng ) có 1 nút có chữ "cruise", các bác cho em biết nó là nút gì vậy???Ông anh em thì cũng mù tịt luôn ngoài biết nút OD :(
Hôm trước em ngồi test thử con CRV-2007 của ông bạn, thấy ông ấy bảo cái nút ấy khi bấm vào thì xe sẽ chạy ổn định ở một tốc độ nhất định mà không cần nhấn chân ga. Nhưng em bảo ông ấy cái này về VN chạy thì vô nghĩa, phí tiền, nó chỉ phù hợp ở Mỹ, Âu, Úc với đường to rộng thẳng ít người mà thôi.:D

colormatizTài khoản đã xác minh

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
Nhân có bác Cáo hỏi, bác nào biết giải thích giúp em cái Super Vision Clerster là nghĩa làm sao với!
Thanks

Có lẽ bác viết nhằn roài "clerster" không có ý nghĩa gì hết, "Cluster" mới là đúng. "Super Vission Cluster" là cái đồng hồ táp lô dùng công nghệ chiếu sáng đặc biệt, bác xem con altis 1.8 nó có cái món này, tắt chìa khóa điện thì đồng hồ táp lô tối thui luôn, bật lên thì mới thấy, đó là nhờ công nghệ chiếu sáng táp lô mới, dùng đèn laser, kiểu đồng hồ này rất đẹp, LS 430 còn có thấu kính lừa thị giác, bác sẽ thấy cái đồng hồ táp lô rộng chừng 1/4 mét vuông.

PAUL-WAKER

Đi bộ
bac tìm đâu ra những thuật ngữ này hat vậy a..................
rát có ích...