Các tín hiệu giao tiếp bằng tay của lái xe

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đưa 2 tay lên giựt tóc , đấm lên trần xe 5 phát = Vừa bị bắn mất 5 lít :)) ( em fun tí các cụ đừng bắn em :21:)

Babetta6868

Xe tăng
Đưa 2 tay lên giựt tóc , đấm lên trần xe 5 phát = Vừa bị bắn mất 5 lít :)) ( em fun tí các cụ đừng bắn em :21:)
Chết chết, đưa cả 2 tay lên giựt tóc, bỏ vô lăng ra thế thì nguy hiểm quá, đấm lên trần thì đau tay mà lại hỏng xe :). Thôi, tay trái bác cầm vô lăng còn tay phải bác xoa xoa nhẹ nhẹ vào cái avatar của em cho đỡ bực cũng được :)) (em cho mượn đấy!) - Fun tý các bác đừng ném đá nhé :P

Chỉnh sửa cuối:

laser.8

Xe máy
giời ạ, cái avatar tông dễ sợ quá. Thôi chào các bác em dùng xe đây, đi đường lái xe mà xoa tay vào cái nớ thì em dùng xe em... các bác đừng ném đá nha

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chết chết, đưa cả 2 tay lên giựt tóc, bỏ vô lăng ra thế thì nguy hiểm quá, đấm lên trần thì đau tay mà lại hỏng xe :). Thôi, tay trái bác cầm vô lăng còn tay phải bác xoa xoa nhẹ nhẹ vào cái avatar của em cho đỡ bực cũng được :)) (em cho mượn đấy!) - Fun tý các bác đừng ném đá nhé :P
Bác có tin thế còn nguy hiểm hơn ko ạ, lúc đấy mắt bác vẫn nhìn dg đấy nhưng não tê liệt rồi :))

son_ktt

Xe hơi
Bài này rất bổ ích, thỉnh thoảng em chạy đường trường, đi đêm, gặp cung đường lạ toàn phải hỏi đường cho an toàn. Các bác nhà ta nên nghiêm túc trong vụ này nhé, đó là văn hóa lái xe đó!

sdac

Xe máy
Có cụ nào tổng hợp lại cho chúng em cái đeeeee....

hoangtunbg

Xe đạp
em đã đọc bài của các bác,rất bổ ích.sau đây là tổng hợp của em.Cảm ơn các bác.Oto fun thật bổ ích.
1.Tin hiệu :
1.-Dùng ngón tay chỉ xuống bên đường: XXX gần rồi,
-Chỉ ra phía sau = xx đang ở xa cẩn thận bị bắn
2.-Chỉ ngón cái tay trái về phía sau, ngang tai, "nó" phía trước cụ đây
-Trỏ ngón cái tay phải thẳng đứng kiểu "ok" -> vô tư
-Úp tay phải ngang vô lăng nhịp nhịp lên xuống -> chậm chậm thôi bác
-Giơ súng kiểu con nít -> đang bắn
-Nháy pha, cười, giơ tay chào >> tốt, tới nhá bác
3. Có thêm một dấu hiệu nữa là vê vê ngón tay chỏ và ngón tay cái rồi chỉ về phía sau. Điều đó có nghĩa là có xxx làm luật, chuẩn bị tiền kẹp vào sổ đăng kiểm đi là vừa. Thường áp dụng cho xe khách và xe tải
4. Chạy buổi tối: Khi mình hỏi xe đối diện bằng cách nháy pha 3 lần, xe đối diện nháy lại 1 lần và xi nhan bên phải tức là các bác phải giảm tốc phía trước có xxx, còn xi nhan bến trái có nghiã là các bác ko có gì, còn xi nhan ưu tiên thì xxx đang rất gần các bác phải cẩn thận
2.Lưu ý:
1. . Bác hỏi cũng lựa chỗ mà hỏi! Hỏi những chố chuẩn bị có trạm XXX hoặc đoạn đường các táo hay lượn thì các bác tài mới trả lời! Đoạn đường sạch sẽ, trăng thanh gió mát không bao giờ có XXX mà bác nháy nháy pha tay chỉ chỉ có khi họ "chẳng hiểu gì đâu" Hoặc nhìn bác mà ngao ngán!
2. Thường xe tải & xe khách không trả lời tín hiệu hỏi xxx của xe con đâu ạ! Và cũng thường tải hỏi tải, khách hỏi khách thôi.
3. hỏi và đáp đều cần nghiêm túc các bác ạ
4.tùy hoàn cảnh cụ thể mà các tín hiệu có ý nghĩa cụ thể

rich_$$$

Xe hơi
Hôm rồi đi Láng HL, thấy 1 em ford ranger màu trắng đỗ ven đường, nghi nghi, em chậm lại, lúc đấy có 2 cụ Everest và Get vượt qua em. Y rằng, lên trên thấy 2 cụ ấy đang chìa obama :D :D :D (đi qua con ford, không thấy có người các cụ ạ :42:)

phong4990

Xe hơi
Website
AutoNewWay.com.vn
Hôm em đi còn gặp 1 bác chỉ đểu cơ :mad::mad: nháy pha giơ tay về phía trước thì ông ấy xua tay ý bảo ko có , đi thêm 2km thì ăn phát 50/40 ở phố nối , đấy là em dự thế vì khi xuống xe xxx cầm giấy tờ của em nói lỗi này 800k
em: anh thông cảm em sv trường ĐH nông nghiệp mới lấy bằng mải tập trung đường nên không để ý .
xxx: (Nhìn em sn 90 bằng cấp ngày 15/1 ) Sinh viên gì mà đi ô tô đến trường, thế bây giờ em định giải quyết thế nào .
em: EM mới lấy bằng nên bố em cho em đi cho cứng tay thôi anh ạ , em còn 200k trong ví ( cố tình cho xxx nhìn thấy 200k ở ví ) anh nhận đỡ cho em chứ bố em biết thì chắc em khỏi lấy xe .
xxx: THôi dc rồi , anh tha cho chú lần đầu lần sau chú ý nhé , sinh viên gì mà phóng tít thế , cho gọn vào cốp kẻo người khác nhìn thấy .:^):^)
Tất cả diễn ra chưa đầy 5' cũng may em là sinh viên với lại mấy anh xxx trẻ chắc cũng từng trải qua sv nên thông cảm ! Hú vía em mới lấy bằng nên kể cả đoạn 80em cũng chỉ đi 50~60 là cùng ai ngờ :'(:'(:'(

anhviet88

Xe tăng
nháy pha chỉ đằng trước hỏi có xxx không. xòe tay lắc không có. chỉ ngón trỏ hoặc đập cả bàn tay xxx rất gần , chỉ ra đằng sau xxx còn xa. 5 ngón tay hơi khum lắc cổ tay không biết .(b)

anhviet88

Xe tăng
Hôm em đi còn gặp 1 bác chỉ đểu cơ :mad::mad: nháy pha giơ tay về phía trước thì ông ấy xua tay ý bảo ko có , đi thêm 2km thì ăn phát 50/40 ở phố nối , đấy là em dự thế vì khi xuống xe xxx cầm giấy tờ của em nói lỗi này 800k
em: anh thông cảm em sv trường ĐH nông nghiệp mới lấy bằng mải tập trung đường nên không để ý .
xxx: (Nhìn em sn 90 bằng cấp ngày 15/1 ) Sinh viên gì mà đi ô tô đến trường, thế bây giờ em định giải quyết thế nào .
em: EM mới lấy bằng nên bố em cho em đi cho cứng tay thôi anh ạ , em còn 200k trong ví ( cố tình cho xxx nhìn thấy 200k ở ví ) anh nhận đỡ cho em chứ bố em biết thì chắc em khỏi lấy xe .
xxx: THôi dc rồi , anh tha cho chú lần đầu lần sau chú ý nhé , sinh viên gì mà phóng tít thế , cho gọn vào cốp kẻo người khác nhìn thấy .:^):^)
Tất cả diễn ra chưa đầy 5' cũng may em là sinh viên với lại mấy anh xxx trẻ chắc cũng từng trải qua sv nên thông cảm ! Hú vía em mới lấy bằng nên kể cả đoạn 80em cũng chỉ đi 50~60 là cùng ai ngờ :'(:'(:'(
theo em các bác đừng nên hỏi xe tuyến nhất là tuyến LS ,nó toàn chỉ đểu ,mà mấy xxx mà biết mấy ông xe tuyến báo là mấy ông xe tuyến đứt:69:

caotangnha

Xe tải
lỗi này 200k-400k thôi, bị chém gió rùi!

vietnamese87tn

Xe tải
Ngón trỏ và ngón trái kẹp lại chỉ ngang tức là phía trước bắn tốc độ, đi chậm thui.
Còn ký hiệu ban đêm thì sao các bác?

lee_shin_hp

Xe đạp
Thank các bác ...hay đấy ...!em thấy toàn xe khách ra tín hiệu . ..mik 5 chỗ ko bit có hoi? được ko nhê?

emnhaque1977

Xe máy
"- dơ cả 2 tay lên cười cười đầu lắc lắc -> chào bác tôi thăng" Cháu thích nhất câu này của cụ Sam. Hê hê chắc cụ phải hóm lém mới phát ngôn ra được.

rx8nz

Xe buýt
Đang đi nếu xe đằng trước giơ máy ảnh lên hoặc giơ điện thoại mặt sau(mặt có máy ảnh) là báo hiệu đang có chụp ảnh phía trước. Các cụ để ý nhá :D

WHITE TIGER

Xe container
nháy pha chỉ đằng trước hỏi có xxx không. xòe tay lắc không có. chỉ ngón trỏ hoặc đập cả bàn tay xxx rất gần , chỉ ra đằng sau xxx còn xa. 5 ngón tay hơi khum lắc cổ tay không biết .(b)
Chỉ ngón xuống đất là có chốt trạm phía trước.Vẫy tay xuống báo giảm tốc và đi đúng tốc độ và đang bắn phía trước

nguyenviet

Xe tải
Theo em, nếu là tuyến đường các bác hay chạy thì đương nhiên các bác biết xxx hay đứng điểm nào, thời gian nào rồi, thế thì cần gì phải hỏi ạ. Còn nếu đi khác tuyến (tỉnh khác) thì cứ theo mấy anh ở tỉnh đó mà chạy, nhất là mấy bác xe khách chạy tuyến, họ chạy chậm thì mình cũng chạy chậm (đương nhiên là không phải khi họ bắt khách).

Bác nói : Ở nước ngoài . Là nước nào vậy hả Bác ??? . Tôi cũng đã từng chạy xe ở nhiều nước châu âu rồi ! Phóng trên đường cao tốc , làm gì có thời gian để cho B ra hiệu - rồi lại còn : " Đập lòng bàn tay vào ngoài cửa xe " . :77::77::77:
Oạch, giờ mới thấy cụ này quote em :))
Cụ khoe là cụ ở nước ngoài nhiều, chắc cụ chỉ ở nước giàu xứ lạnh thôi. Em ở mấy nơi xứ nóng và nghèo, xe còn không có máy lạnh không mở cửa ra thì chết nóng. Với lại xe máy lạnh cũng chỉ mới có gần đây thôi, khi có xe máy lạnh thì tài xế ít giao tiếp bằng tay vì chạy xe đóng kín cửa.