Các tín hiệu giao tiếp bằng tay của lái xe

tuancaloc

Xe đạp
chỉ ngón cái tay trái về phía sau, ngang tai, "nó" phía trước cụ đây,
cười, trỏ ngón cái tay phải thẳng đứng kiểu "ok" -> vô tư
úp tay phải ngang vô lăng nhịp nhịp lên xuống -> chậm chậm thôi bác:77:
giơ súng kiểu con nít -> đang bắn
nháy pha, cười, giơ tay chào >> tốt, tới nhá bác

chuotlang

Xe lừa
Em cứ thấy bác nào dơ 2 ngón lên như TEEN chụp hình là em tưởng là 2 (high), có nghĩa là bác ý rủ em đi party mới khổ chứ :69:

Dungcaanj

Xe tải
Cái này hay dùng cho mấy bác xe khách, em thử hỏi mấy lần ứ thấy bác tài nào trả lời cả.
Thường xe tải & xe khách không trả lời tín hiệu hỏi xxx của xe con đâu ạ! Và cũng thường tải hỏi tải, khách hỏi khách thôi. Vì chú nào cũng hỏi - chú nào cũng trả lời thì tay đâu mà lái xe nữa bác.
Em hay lái tải, cũng hay lái cả xe khách. Em lái loại nào em mới trả lời loại đó thôi, chứ không phải ai hỏi cũng trả lời. Lái cả ngày rồi, đoạn nào cần mới hỏi - trả lời thôi, không mệt lắm.

ĐINH-ỐC

Xe máy
Hihi nên phổ biến rộng, vì có lần em được một bác già đi xe đạp ngược chiều thông báo hộ nên thoát đấy. Cầu trời phù hộ cho bác ý.

metalizer8x2006

Xe máy
Các cụ tập hợp lại đi,cái này em nghĩ hay đấy.

PhanhGap

Xe điện
Cách đay 1 tuần, E bị 1 thằng civic đi sau ở đường 5 chớp pha xenon, làm e giật hết cả mìn. Lúc đấy có 1 chú matiz (hơi bẩn-chắc xe thuê) đang vượt phải song song với E (k báo hiệu gì cả). E xi nhan phải, hơi đánh lái nhưng cũng tỉnh nên trả lái ngay. Chú matiz sợ quá.
(Lúc trước chú Matiz ấy xin vượt trái nhưng E đang chạy 80km/h rồi nên chưa thể cho vượt được).
Thằng civic đi lên song song xe E, E tức quá, cũng muốn dùng động tác chỏ ngón giữa lên trời thôi. Nó ngu thật, hay định cho E lĩnh đủ với ông matiz đi ẩu hay sao.

ĐINH-ỐC

Xe máy
Quả đấy bác phải làm quả chặt tay **ck u mới xứng.

BigC

Xe tăng
Cứ đi nhiều khắc biết, thế mới hay, hỏi làm gì bác? Có thực tiễn thì phản ứng mới mau lẹ được, cứ nhăm nhăm tín hiệu mà không để ý xe cộ, công an công đồ có ngày đứt phành phạch!
Em đoán mà không nhầm thì bác này người Đà Nẵng

thachhan

Xe tải
Ở VN:

- Chỉ 1 ngón tay trỏ về phía trước: phía trước có xxxx không?
- Xua tay, lòng bàn tay hướng về phía trước: không có
- Đập lòng bàn tay hướng xuống dưới: chạy chậm lại, xxxx đang bắn

Ở nước ngoài:

- Kẹp 2 ngón tay trỏ và ngón giữa chỉ xuống đất: có CSGT đi mô tô đang tuần tra
- Đập bàn tay hướng xuống dưới hay đập lòng bàn tay vào ngoài cửa xe: có xe ô tô tuần tra của CSGT/TTGT
- Chỉ ngón cái lên trời: đường sạch sẽ, chúc bác lái vui vẻ nhé.
Bác nói : Ở nước ngoài . Là nước nào vậy hả Bác ??? . Tôi cũng đã từng chạy xe ở nhiều nước châu âu rồi ! Phóng trên đường cao tốc , làm gì có thời gian để cho B ra hiệu - rồi lại còn : " Đập lòng bàn tay vào ngoài cửa xe " . :77::77::77:

Shop_Mĩ

Xe máy
Mấy bác xe Hoàng Long là chuyên dùng kiểu này đây mà, xe Hoàng Long là tổ lái nhất VN rồi.

jennydontcry

Đi bộ
Em thấy bên TQ tụi nó có cái máy gì mà cứ đến khu vực nào có camera là máy nó kêu loạn lên. Hình như cái máy đó bắt được sóng nào đó hay hình ảnh nào đó ấy vì nhất là khi vào bãi đỗ (có nhiều camera quan sát là bác tài phải tắt nó đi vì nó kêu suốt, k biết mình mua có dùng được ở VN k nhỉ??)
Mua dùng được,nhưng vấn đề phải hiểu ló lói gì mới được kụ ợ vì ló toàn lói tiếng Trung thôi khà khà

bachchuongtu

Xe tải
Em đi xe con nên gần như chẳng bao giờ em hỏi. Cứ thấy các bác xe khách với xe tải đi tử tế hẳn lại là em cũng biết thân biết phận đi chậm theo. Vượt mà làm gì, lại mất mấy lít.
Theo em thì xe con cũng nên hỏi kể cả mình có wen bít xxx thì cũng làm phiền ít thôi. Còn bác xe tải xe khách đi tử tế là đa phần các đang là khác hoặc như ở quê em là đằng trước các bác ấy đang có Container mà chưa vượt được ạ:)

mr_thi

Đi bộ
Website
www.otofun.net
hay thiệt các pác ạ,e chỉ ngại mỗi việc các chú bắn súng kiểu du kích thui,ngại lém.pác nào có kinh nghiệm thì mách cho e jới...thank các pác:102:

dienthoaihn

Xe đạp
Hữu ích quá các bác ạ. Nhưng kinh nghiệm của e là cứ quan sát thằng đi ngược chiều và cùng chiều mà chạy. hoặc đoạn đường thẳng và dài thì chạy nhanh một nửa thôi ròi giảm tốc. Còn cứ chạy đùng tốc thì bao giờ cho đến nơi.

khanh3x

Xe hơi
Chủ đề này rất hữu ích, các bác bổ xung đầy đủ rồi em hệ thống lại thành 1 bài hoàn chỉnh các bác nhé :). Còn về các kiểu tín hiệu đèn của các bác tài thì sao hả các bác ?

WHITE TIGER

Xe container
@sakuraluu : lần trước đi TQ thì hướng dẫn nói cho biết là TQ không bắn tốc độ mà dùng ra đa quét toàn bộ thành phố chứ không phải dùng máy bắn(ở ngay Bắc Kinh)

Babetta6868

Xe tăng
Cái này hay dùng cho mấy bác xe khách, em thử hỏi mấy lần ứ thấy bác tài nào trả lời cả.
Bác hỏi cũng lựa chỗ mà hỏi! Hỏi những chố chuẩn bị có trạm XXX hoặc đoạn đường các táo hay lượn thì các bác tài mới trả lời! Đoạn đường sạch sẽ, trăng thanh gió mát không bao giờ có XXX mà bác nháy nháy pha tay chỉ chỉ có khi họ "chẳng hiểu gì đâu" Hoặc nhìn bác mà ngao ngán! :))

laser.8

Xe máy
Dùng ngón tay chỉ xuống bên đường: XXX gần rồi, Chỉ ra phía sau = xx đang ở xa cẩn thận bị bắn. Nếu các bác đi đương dai thì nhớ chú ý quan sát các bác lái xe tải biển 54 í, nói chung là cánh lái xe ở trỏng tốt bụng hơn hì hì.Đừng chạy theo xe khách nhé...chết oan đấy.:69::69::69: