Thảo luận Các tính năng ít được biết của xe bạn

Cruze2021.BN

Xe tải
Em hỏi ngu tí ạ. Hôm qua e mới đi thử con gla45. E trước giờ toàn đi xe cũ, xe cỏ, ấy thế mà ngồi lên em mẹc loay hoay 1 lúc. Tìm phanh tay của nó mà ko có. Chỉ có cần số tự động và nút bấm P. Vậy phanh tay nó ở đâu ạ? Hay phanh tay tự động nốt?
Kéo cái nút chữ P như kéo kính xe ý cụ.nhưng e tưởng khi cần số về P là phanh tay tự đóng chứ nhỉ

Gấu Phi Công

Xe đạp
Em hỏi ngu tí ạ. Hôm qua e mới đi thử con gla45. E trước giờ toàn đi xe cũ, xe cỏ, ấy thế mà ngồi lên em mẹc loay hoay 1 lúc. Tìm phanh tay của nó mà ko có. Chỉ có cần số tự động và nút bấm P. Vậy phanh tay nó ở đâu ạ? Hay phanh tay tự động nốt?
Đây nhé cụ, dòng GLA chưa đc trang bị parking brake điện tử nên vẫn phải kéo bằng cơm như này

aluiiula

Xe tải
Bổ ích, cám ơn cụ chủ thớt

TrangDucMy

Xe máy
cảm ơn cụ thớt, hữu ích quá

Voi2011

Xe đạp
Chọn số tối ưu để vượt cho GLC300 như thế nào các cụ ơi

Không thể hay hơn được nữa, xin cảm ơn cụ chủ thớt đã tạo ra chủ đề này, xin cảm ơn sự tìm tòi, khám phá, chia sẻ thêm của các thành viên khác. Tôi đọc một lèo cả đêm hết 45 trang thật thú vị đáng yêu và đáng tự hào, xin các cụ tiếp tục tìm hiểu thêm và chia sẻ cho mọi người, một lần nữa xin cảm ơn và xin chúc toàn bộ các cụ, các mợ thật nhiều mạnh khoẻ và thành đạt!

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Em nói thật là nhà em có 2 em mec mà em hôm nọ mới biết ấn phanh 2 lần dừng đèn đỏ là nó hold phanh.
Bây h em sẽ ngồi đọc nghiên cứu xem sao

Em xin bổ xung thêm vài chức năng cho Mer C, E, GLK, GLC.... từ 2008 đến 2016 khi ta lắp thêm bộ điều khiển nhỏ nhỏ xinh xinh vào chỗ này nhé...

1. Ghế lái tự lùi về sau khi rút chìa ( với điều kiện xe có bộ nhớ ghế )
2. Ghế lái tự tiến về trước khi cắm chìa vào ổ ( với đk xe có bộ nhớ ghế )
3. Bấm hạ kính với khoảng cách từ 5 đến 6m không phải đứng gần như nguyên bản
4. Khi khoá xe tất cả các cửa nếu chưa lên kính nó sẽ tự động lên kính
5. Trời mưa các cửa sẽ tự động đóng lại ( để auto gạt mưa )
6. Bất kỳ 1 cửa nào dc mở ra thì đèn xi nhan sẽ nhấp nháy cảnh báo cho các xe biết
7. Đánh lái vô lăng về phía nào thì xi nhan tự đông bật về bên đó và tự tắt khi vô lăng dc trả về chính giữa
8. ...........................................? Quên chưa nhớ ra....
Có cụ nào dùng sản phẩm này chưa ạ, cho e 500 kinh nghiệm với. Rượu e đã sẵn sàng mời các cụ. Xưa khi đi Toy e chỉ tín nhiệm cụ Trung già ở 86c Võ thị sáu

Lê Hoàng CN

Xe buýt
Nhiều bạn đang sử dụng xe Mercedes nhưng có khi chưa biết hết các tính năng của xe, tôi xin giới thiệu một số các tính năng tiện dụng để mọi người thử dùng xem sao:

1. Mở/Đóng 4 cửa kính xe: Đứng bên ngoài cửa lái, dùng remote chỉ vào tay cửa, giữ nút "unlock", 4 kính cửa xe sẽ đồng thời mở xuống. Sau đó nếu muốn đóng thì làm tương tự với nút "lock".
Tính năng này rất thích hợp khi trong xe nóng, muốn làm giảm độ nóng trước khi khởi hành.

2. Loa xe của bạn sẽ tự động vặn to khi mở cửa kính hoặc đi qua cho có tiếng ồn hơn. Có thể thử khi đi qua các giải giảm tốc độ. Chỉ các xe nào có Bose hoặc H/K

3. Mở cửa kính và đang tận hưởng không khí trong lành ? Có một chiếc xe chạy diesel đằng trước xả khói :
Bấm và giữ nút "Air circulation" (khi nút này đang tắt), xe của bạn sẽ tự động kéo của kính và cả cửa trời (sun roof) lại. Vượt qua xe xả khói rồi, bấm và giữ phím này một lần nữa, 4 cửa sổ sẽ trả về vị trí cũ - Cool !!

4. Xe Mercedes kêu khi lock/unlock ?

Bạn nhờ kỹ thuật viên của xưởng bảo hành chuyển "Country code" của xe bạn về mã của Norway/Ha Lan. Xe sẽ kêu khi bạn khoá/mở khóa xe.

5. Service Menu

Vào một cái menu service của MB như sau:
1. Bật khóa về vị trí 2 rồi chỉnh màn hình về odometter
2. Rút chìa khóa ra
3. Nhét lại chìa khòa rồi vặn về vị trí số 1
4. Bước này tùy đời xe nhé: Thông thường là ngay khi bất chìa khóa về mức 1 bấm nhanh 3 lần liền vào nút R (Reset) trong khi đèn kiểm tra airbag còn sáng. Sau đó bấm nút page down trên tay lái cho đến khi hẹn ra màn hình đo điện ắc quy: 12.2V , sau đó bấm mũi tên lên xuống
Sẽ hiện ra menu nói xem software version , hd ver của xe, lượng dầu có trong xe, và một menu nữa rất hay khác xxx
Có một số loại xe thì thay việc bấm 3 lần R sẽ phải giữa nút R khoảng 40 giây cho đến khi nào có tiếng bíp.

Nói thêm một chút về Traction và ABS, BAS. Xe Mercedes có trang bị hệ thống phanh ABS (cái này ai cũng biết rồi), ngoài ra còn hệ thống hỗ trợ phanh BAS (Brake Assist System) và điều khiển lực kéo trên 4 bánh (ESP Traction control system). Các hệ thống này giúp 4 bánh không bị trượt khi tăng ga đột ngột hay đi đường trơn trượt. ESP được đánh giá là một trong những sáng chế tăng độ an toàn khi lái xe nhất chỉ sau dây đeo bảo hiểm. Tuy nhiên ESP và BAS, ABS sẽ làm xe tăng dần tốc độ, mất độ vọt khi tăng ga. Khi bỏ ABS, BAS, và ESP đi , xe Mercedes của bạn sẽ gần giống như các xe của Nhật bản không được trang bị ESP, độ vọt sẽ tăng lên đáng kể.
Tôi đã thử bỏ ESP, xe chạy bốc hơn thông thường nhưng cảm giác khi phanh thì khác hẳn.

6. Chọn số tối ưu để vượt – Cái này tôi hay dùng
Khi đang đi, bạn giữ cần số về phía bên trái, hộp số của xe sẽ chuyển về số (gear) tối ưu nhất để vựơt xe đằng trước.

7. Làm sao tắt được aircon
Trên xe trước năm 2005, bấm vào nút giảm gió cho đến khi hiện ra số 0.

8. Một số các điều sau chỉ đúng với xe đời 2005 trở lên – Cái này tôi chưa thử được vì chưa mua xe ‘05
a) Parktronic có hiện trên màn hình tốc độ
b) Cài Ipod lên xe
c) Cài phần mềm quản lý áp suất của lốp thụ động (passive)
d) Tự động gập gương khi khoá xe

Các option sau có thể cài đặt được cho xe của bạn
a) Cài đặt Phone
b) Cài đặt bộ ra lệnh bằng giọng nói
c) Cài đặt bộ điều khiển khoảng cách với xe phía trước khi đang đi
d) và nhiều thứ khác

9) Xin Chuyển làn: chạm nhẹ vào cần xi nhan, xe của bạn sẽ nháy đèn xin đường 3 lần, rất tiện cho việc chuyển làn hay xin vượt

10) Bạn có thể lập trình để remote lock chỉ mở khóa bên lái và bình xăng khi bấm.

11) Speed limiter

12) Cruise control
Up _______________________________ !!!

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em xin bổ xung thêm vài chức năng cho Mer C, E, GLK, GLC.... từ 2008 đến 2016 khi ta lắp thêm bộ điều khiển nhỏ nhỏ xinh xinh vào chỗ này nhé...

1. Ghế lái tự lùi về sau khi rút chìa ( với điều kiện xe có bộ nhớ ghế )
2. Ghế lái tự tiến về trước khi cắm chìa vào ổ ( với đk xe có bộ nhớ ghế )
3. Bấm hạ kính với khoảng cách từ 5 đến 6m không phải đứng gần như nguyên bản
4. Khi khoá xe tất cả các cửa nếu chưa lên kính nó sẽ tự động lên kính
5. Trời mưa các cửa sẽ tự động đóng lại ( để auto gạt mưa )
6. Bất kỳ 1 cửa nào dc mở ra thì đèn xi nhan sẽ nhấp nháy cảnh báo cho các xe biết
7. Đánh lái vô lăng về phía nào thì xi nhan tự đông bật về bên đó và tự tắt khi vô lăng dc trả về chính giữa
8. ...........................................? Quên chưa nhớ ra....
Chính thức hôm nay lắp xong bộ này ở trên Hà nội, gara Hưng Khang, bác Giang Nam ship lên HN cho thợ trên gara lắp, mất chưa đến 10p. Pud and Play
Lâu dài chưa rõ ảnh hưởng như thế nào nhưng Tét cho đến h này ngon choét như quảng cáo. Mời bác Giang Nam 1 chén nhé =D>=D>=D>

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chính thức hôm nay lắp xong bộ này ở trên Hà nội, gara Hưng Khang, bác Giang Nam ship lên HN cho thợ trên gara lắp, mất chưa đến 10p. Pud and Play
Lâu dài chưa rõ ảnh hưởng như thế nào nhưng Tét cho đến h này ngon choét như quảng cáo. Mời bác Giang Nam 1 chén nhé =D>=D>=D>
Chúc mừng cụ từ nay không lo quên lên kính...

CuaCang07

Xe tải
Các cụ cao thủ cho em hỏi: xe em là C200 đời 2014 thì có chế độ tìm xe không ạ? Em nhìn trên chìa khoá thì không thấy. Em ở chung cư, mỗi lần đi tìm xe mà lỡ may hôm trước nhậu thì khổ lắm. Trên xe có chế độ này không? Hay là phải cài đặt hay lắp thêm ạ. Cám ơn các cụ.

Keanurevess

Xe đạp