Thảo luận Các tính năng ít được biết của xe bạn

Diep.MercedesVn

Đi bộ
Bác viết hay quá, e đang tiếc đứt ruột vì vừa bán xe xong mới biết mấy tính năng này. Chẳng nhẽ giờ e lại đòi lại xe à?!
Bác viết hay quá, e đang tiếc đứt ruột vì vừa bán xe xong mới biết mấy tính năng này. Chẳng nhẽ giờ e lại đòi lại xe à?!
làm thêm chiếc mới thôi bác. chứ bán rồi đòi lại xe người ta trả xe thật đấy :))

Shadow381

Xe điện
Em đi Mec C200 đời 2010 có thấy tính năng tự cụp gương khi lùi đâu nhỉ?

giaphuc

Xe buýt
đời của bác sâu quá rồi tính năng cụp gương thời của bác chỉ có từ E250 trở lên
Có đấy chứ bác, C280 đời 2006 còn có cơ mà, C230 đời 2008 vẫn cụp ầm ầm. Nhưng nó có chế độ tắt và mở, nếu tắt thì nó ko cụp khi lùi.

Thắng Micheal

Xe máy
mec chức năng thì quá tuyệt vời,đặc biệt là rất an toàn

Songthan82

Xe đạp
Em chào CCCM.
Em mới tậu đc em E280 nhung đang bị hỏng cảm biến đâm đụng. CCCM chỉ cho em chỗ sửa hoặc thay thế cảm biến ah, và chi phí là bao nhiêu a.

MasterK

Xe đạp
Nhiều bạn đang sử dụng xe Mercedes nhưng có khi chưa biết hết các tính năng của xe, tôi xin giới thiệu một số các tính năng tiện dụng để mọi người thử dùng xem sao:

1. Mở/Đóng 4 cửa kính xe: Đứng bên ngoài cửa lái, dùng remote chỉ vào tay cửa, giữ nút "unlock", 4 kính cửa xe sẽ đồng thời mở xuống. Sau đó nếu muốn đóng thì làm tương tự với nút "lock".
Tính năng này rất thích hợp khi trong xe nóng, muốn làm giảm độ nóng trước khi khởi hành.

2. Loa xe của bạn sẽ tự động vặn to khi mở cửa kính hoặc đi qua cho có tiếng ồn hơn. Có thể thử khi đi qua các giải giảm tốc độ. Chỉ các xe nào có Bose hoặc H/K

3. Mở cửa kính và đang tận hưởng không khí trong lành ? Có một chiếc xe chạy diesel đằng trước xả khói :
Bấm và giữ nút "Air circulation" (khi nút này đang tắt), xe của bạn sẽ tự động kéo của kính và cả cửa trời (sun roof) lại. Vượt qua xe xả khói rồi, bấm và giữ phím này một lần nữa, 4 cửa sổ sẽ trả về vị trí cũ - Cool !!

4. Xe Mercedes kêu khi lock/unlock ?

Bạn nhờ kỹ thuật viên của xưởng bảo hành chuyển "Country code" của xe bạn về mã của Norway/Ha Lan. Xe sẽ kêu khi bạn khoá/mở khóa xe.

5. Service Menu

Vào một cái menu service của MB như sau:
1. Bật khóa về vị trí 2 rồi chỉnh màn hình về odometter
2. Rút chìa khóa ra
3. Nhét lại chìa khòa rồi vặn về vị trí số 1
4. Bước này tùy đời xe nhé: Thông thường là ngay khi bất chìa khóa về mức 1 bấm nhanh 3 lần liền vào nút R (Reset) trong khi đèn kiểm tra airbag còn sáng. Sau đó bấm nút page down trên tay lái cho đến khi hẹn ra màn hình đo điện ắc quy: 12.2V , sau đó bấm mũi tên lên xuống
Sẽ hiện ra menu nói xem software version , hd ver của xe, lượng dầu có trong xe, và một menu nữa rất hay khác xxx
Có một số loại xe thì thay việc bấm 3 lần R sẽ phải giữa nút R khoảng 40 giây cho đến khi nào có tiếng bíp.

Nói thêm một chút về Traction và ABS, BAS. Xe Mercedes có trang bị hệ thống phanh ABS (cái này ai cũng biết rồi), ngoài ra còn hệ thống hỗ trợ phanh BAS (Brake Assist System) và điều khiển lực kéo trên 4 bánh (ESP Traction control system). Các hệ thống này giúp 4 bánh không bị trượt khi tăng ga đột ngột hay đi đường trơn trượt. ESP được đánh giá là một trong những sáng chế tăng độ an toàn khi lái xe nhất chỉ sau dây đeo bảo hiểm. Tuy nhiên ESP và BAS, ABS sẽ làm xe tăng dần tốc độ, mất độ vọt khi tăng ga. Khi bỏ ABS, BAS, và ESP đi , xe Mercedes của bạn sẽ gần giống như các xe của Nhật bản không được trang bị ESP, độ vọt sẽ tăng lên đáng kể.
Tôi đã thử bỏ ESP, xe chạy bốc hơn thông thường nhưng cảm giác khi phanh thì khác hẳn.

6. Chọn số tối ưu để vượt – Cái này tôi hay dùng
Khi đang đi, bạn giữ cần số về phía bên trái, hộp số của xe sẽ chuyển về số (gear) tối ưu nhất để vựơt xe đằng trước.

7. Làm sao tắt được aircon
Trên xe trước năm 2005, bấm vào nút giảm gió cho đến khi hiện ra số 0.

8. Một số các điều sau chỉ đúng với xe đời 2005 trở lên – Cái này tôi chưa thử được vì chưa mua xe ‘05
a) Parktronic có hiện trên màn hình tốc độ
b) Cài Ipod lên xe ô tô điện
c) Cài phần mềm quản lý áp suất của lốp thụ động (passive)
d) Tự động gập gương khi khoá xe

Các option sau có thể cài đặt được cho xe của bạn
a) Cài đặt Phone
b) Cài đặt bộ ra lệnh bằng giọng nói
c) Cài đặt bộ điều khiển khoảng cách với xe phía trước khi đang đi
d) và nhiều thứ khác

9) Xin Chuyển làn: chạm nhẹ vào cần xi nhan, của bạn sẽ nháy đèn xin đường 3 lần, rất tiện cho việc chuyển làn hay xin vượt

10) Bạn có thể lập trình để remote lock chỉ mở khóa bên lái và bình xăng khi bấm.

11) Speed limiter

12) Cruise control
hay quá ! nhiều chức năng thế e k biết ! với cả của e toàn tiếng anh không có tiếng việt ! nhiều khi cũng thích cái ra lệnh bằng giọng nói nhưng k biết tiếng anh ! bật lên chỉ có music músic ok là hết đi làm về là đi ngủ cũng k có tgian tìm hiểu mấy cái này để làm gì ! vào xe chỉ có bật nhạc nghe rồi đi làm hết a

Chỉnh sửa cuối:

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com

hlong304

Đi bộ
Các bác cho hỏi C300 2019 có cài thêm tính năng tự đóng cửa sổ khi khoá xe được không?

tinmua24h

Đi bộ
Website
tinmua24h.com
e là fan cuồng của Mercedes đây các bác ạ !!!

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chào bác
Cái bộ nhỏ nhỏ xinh xinh thêm 7 8 chức năng như bác nói đó e muốn lắp thì ở đâu và chi phí bao nhiêu ạ? e SG, C300 2012 có dvd comand. Thanks bác!
Đời này có chức năng sau
1. Khóa cưa tự lên các kính
2. Rút chìa khoá ghế lái tự lùi về sau, cắm chìa vào ghế tiến lên vị trí đã setup ban đầu
3. Bất kỳ của nào mở ra thì đèn xi nhan 2 bên nhấp nháy cảnh báo cho người phái sau
4. Cài số lùi đèn xi nhan 2 bên nhấp nháy
5. Đi vận tốc trên 85km/h các cửa kính đang mở sẽ dc tự động đóng lại
Trong SG cụ mua về tự lắp thui.. cắm duy nhất 1 cái jack thui mà... chỗ lắp cũng chỉ gẩy cái là ra chả cần vặn ốc ác gì hết... có sách hướng dẫn lắp bằng hình ảnh màu luôn...

toidangsay

Xe hơi
Website
fb.com
Em đi c200 2015 mà không thấy có tự cụp gương khi lùi nhỉ
Cũng k biết có lùi ghế ra sau khi xuống xe k

dangkhoi72

Xe tải
Em hỏi ngu tí ạ. Hôm qua e mới đi thử con gla45. E trước giờ toàn đi xe cũ, xe cỏ, ấy thế mà ngồi lên em mẹc loay hoay 1 lúc. Tìm phanh tay của nó mà ko có. Chỉ có cần số tự động và nút bấm P. Vậy phanh tay nó ở đâu ạ? Hay phanh tay tự động nốt?
Em đi CLA 2016 thì phanh tay là phanh điện tử, khi về P là tự động phanh. Nhả phanh tay có 1 nút kéo phía dưới vô lăng, hoặc cứ ga lên là phanh sẽ tự động nhả