[Funland] Các tips hay cho Macbook và laptop Windows

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Chọn Macbook Pro Hay Macbook Air?
🍎Trước tiên chúng ta cùng xem Macbook Air 2020:

👍Ưu điểm: Phiên bản Macbook Air mới cung cấp cho bạn hầu hết tính năng mà bạn mong chờ ở một chiếc máy tính của Apple. Mặc dù Macbook Air 2020 không thay đổi quá nhiều, máy vẫn có gam màu sáng, viền màn hình nhỏ tương xứng với độ mỏng của thân máy.

✅ Điểm nhấn ngon nhất ở Macbook Air 2020 là thế hệ bàn phím mới Magic Keyboard, được đánh giá là bàn phím khá mượt mà và cho cảm giác tin cậy khi nhấn phím so với bàn phím cánh bướm trước đây.

✅ Màn hình sắc nét với độ phân giải 2560 x 1600 điểm ảnh. Phiên bản mới nhất của Macbook Air cũng được trang bị True Tone, cho phép điều chỉnh nhiệt độ màu của màn hình dựa trên điều kiện ánh sáng xung quanh.

✅ Một tính năng khác đó là Touch ID, cho phép dễ dàng mở máy, bảo mật cho thanh toán và thay thế cách sử dụng mật khẩu cũ.

✅ Bản tiêu chuẩn được trang bị thế hệ vi xử lý i3 thế hệ 10 của dòng Y series, máy đi cùng 8GB RAM và 256 GB SSD. Bản tiêu chuẩn do đó có thể coi là đủ hấp dẫn cho người dùng phổ thông với các tác vụ máy tính thông thường. Ổ cứng được nâng cấp ở bản tiêu chuẩn lên gấp đôi từ 128GB lên 256GB sẽ làm nhiều người hài lòng. Tuy nhiên có vẻ như với CPU i3 dường như đang bị hạ thấp hơn so với CPU i5 của bản đời trước.

✅ Thời lượng Pin kéo dài 9h30 phút, thật sự là kết quả ấn tượng cho dù không phải là quá đột phá. Một số dòng Macbook khác có thời lượng pin dài hơn nhưng thực giá tiền lại đắt hơn hẳn.

👎Nhược điểm: Dòng chip Y series của Intel không phải là quá chậm nhưng các dòng máy khác của Macbook và Windows thường trang bị bộ vi xử lý dòng U mạnh mẽ hơn nhiều. Nếu bạn muốn nâng cấp lên 1 bước nữa, hãy sử dụng phiên bản Macbook Pro 13 Inch để có tốc độ nhanh hơn. Thêm vào đó, màn hình Retina của Macbook Air có vẻ cũng đã trở lên lỗi thời, đôi khi thể hiện màu sắc không thực sự tốt.

🍎Macbook tốt nhất cho hầu hết mọi người: Phiên bản Macbook Pro 13 Inch

👍Ưu điểm: phiên bản Macbook Pro 13” được trang bị khá nhiều tính năng mạnh mẽ dưới một thân hình mỏng con và nhẹ (chưa đầy 1.4kg). Macbook Pro 13” cũng được trang bị thêm bàn phím thế hệ mới: Bàn phím Magic Keyboard.

✅ Chiếc máy tính này chỉ nặng hơn Macbok Air chút xíu, được trang bị bộ vi xử lý Intel dòng U thế hệ 8, phiên bản Core i5 nhanh hơn cùng khả năng xử lý đồ hoạ Intel Iris. Macbook Pro cùng có thời lượng Pin kéo dài hơn Macbook Air.

✅ Apple cũng trang bị Touch Bar cho phiên bản cơ bản của Macbook Pro cũng chứ cảm biến Touch ID. Phiên bản 13” có màn hình hiển thị sáng hơn so với Macbook Air cùng với trang bị loa mạnh mẽ hơn.

👎Nhược điểm: Thật không may, bản cơ bản của Macbook Pro chỉ có 2 cổng Thunderbolt 3 so với 4 cổng trên bản cao cấp hơn. Trong khi đó, với vi xử lý dòng U cho tốc độ nhanh hơn Macbook Air, nó lại đi kèm với vấn đề là thế hệ thứ 8 của dòng này có vẻ đang đến giai đoạn cuối của chu kỳ, tức là tương đối cũ kĩ, đặc biệt nếu đem so sánh vi xử lý của dòng này với bản cao cấp của Macbook Pro (bản 13 và 16 inch). Và có lẽ cũng đến lúc Apple nên bỏ đi viền màn hình hiển thị khó coi trên các phiên bản của Macbook.
Bài phân tích của cụ + trải nghiệm của em, khi dùng Mac thì nên dùng Mac Air. Em đang dùng Mac Pro mà thử dùng Mac Air thấy thích hơn hẳn. Ko nói về các tính năng đc cải tiến vượt trội hơn dòng Mac Pro, Mac Air có thiết kế vô cùng mỏng manh, tinh tế. Bàn phím nhẹ và mượt.
Máy của em mà ko cứu vãn đc, em vẫn trung thành với Mac. May quá, em vẫn chưa phải xuất xèng mua Mac mới ạ, trộm vía,:P.

_hoang_

Xe đạp
Nhân thớt này, cụ _hoang_ cho em hỏi: Máy Mac của em khi mới bật nút Power lên, luôn hiện ra file Word và Excel. Như vậy có phải bị lỗi gì về hai định dạng tệp kia ko ạ? Và thật sự, lúc gấp cần dùng máy, chờ khởi động với tắt file W và Ex kia làm em thấy phiền. Cụ có cách nào khắc phục hiện tượng này ko chỉ em với?
Em cảm ơn cụ!
Có mấy cách này, cụ thử xem nhé:
Cách 1: “Applications > Microsoft Office 20xx > Office > Startup”
Bác vào thư mục Startup của Office theo hướng dẫn trên, tìm cách xoá hết folder trong mục Startup đi ròi khởi động lại xem nhé
Cách 2: Vào phần: System Preferences > General, tìm đên mục Recent Items rồi chọn NONE
Về cơ bản máy nào khi bật lại nó cũng bật sẵn 1 vài ứng dụng lên cho bác dùng mà.
Cách 3: Trên màn hình của bác, phần thanh Dock có các icon của ứng dụng (Icon Word, Excel) bác chuột phải vào đó chọn Options > Bỏ Tick chọn cái Open At Login.

Screen Shot 2020-09-04 at 10.20.57 AM.png

Nhân tiện bác có thể qua em để lấy con mới về mà dùng :))

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Có mấy cách này, cụ thử xem nhé:
Cách 1: “Applications > Microsoft Office 20xx > Office > Startup”
Bác vào thư mục Startup của Office theo hướng dẫn trên, tìm cách xoá hết folder trong mục Startup đi ròi khởi động lại xem nhé
Cách 2: Vào phần: System Preferences > General, tìm đên mục Recent Items rồi chọn NONE
Về cơ bản máy nào khi bật lại nó cũng bật sẵn 1 vài ứng dụng lên cho bác dùng mà.
Cách 3: Trên màn hình của bác, phần thanh Dock có các icon của ứng dụng (Icon Word, Excel) bác chuột phải vào đó chọn Options > Bỏ Tick chọn cái Open At Login.

View attachment 5436169

Nhân tiện bác có thể qua em để lấy con mới về mà dùng :))
Dạ, em cảm ơn cụ ạ!
Trời Đất thần linh ơi, Mac của em vẫn còn nhiều duyên nợ với em lắm. Cảm ưn cụ đã gợi ý ạ. Nhà em chưa bán đc thóc non đêi nài,:P

_hoang_

Xe đạp
Chọn Dell XPS hay Dell Inspiron?
Bài viết này sẽ giúp bạn giải đáp những thắc mắc về 2 dòng máy rất phổ biến hiện nay đó là dòng Dell XPS và dòng Dell Inspiron. Từ đó bạn sẽ có lựa chọn chiếc laptop phù hợp cho công việc và túi tiền của mình.
XPS 13 inch 9370 là dòng máy Ultrabook (máy mỏng) cao cấp của Dell - một trong những chiếc máy tính tốt nhất trên thị trường. Trong khi Inspiron 13 inch 7370 thuộc phân khúc rẻ hơn nhưng có hiệu năng rất tốt trong tính toán.

Mặc dù bề ngoài XPS trông nổi trội hơn, nhưng Inspiron vẫn có những điểm khác biệt khiến bạn phải lưu tâm. Hãy cùng so sánh để xem 2 loại máy tính này, loại nào tốt nhất cho bạn.

So sánh cấu hình Dell Inspiron 13 7000 vs. Dell XPS 13
XPS 13

MáyINSPIRON 13 7000DELL XPS 13
Bộ vi xử lýCPU Intel Thế hệ thứ 8 i5-8250U
CPU Intel Thế hệ thứ 8 i7-8550U
CPU Intel Thế hệ thứ 8 i5-8250U
CPU Intel Thế hệ thứ 8 i7-8550U
RAM8GB, 16GB DDR4-2133MHz4GB, 8GB, 16GB DDR3-2133MHz
Ổ cứng256GB SATA SSD
512GB PCIe SSD
128GB SATA SSD
256GB, 512GB, 1TB, 2TB PCIe SSD
Kích cỡ màn hình13.3 inches
Touch and non-touch
13.3 inches
Touch and non-touch
Độ phân giải1,920 x 1,080 (FHD)1,920 x 1,080 (FHD)
3,840 x 2,160 (4K)
Đồ hoạIntel UHD Graphics 620Intel UHD Graphics 620
Cổng tích hợp2 cổng USB-A 3.1
USB-C 3.1
HDMI
3.5mm audio
Khe đọc thẻ nhớ SD
2 cổng Thunderbolt 3
USB-C 3.1
Khe đọc thẻ nhớ microSD
3.5mm audio
Nhận dạngCamera hồng ngoại (Bản cảm ứng)
Mở máy bằng vân tay (Bản không cảm ứng)
Camera hồng ngoại
Mở máy bằng vân tay
Pin38Wh52Wh
Kích cỡ12.19 in x 8.49 in x 0.60-0.66 in
(309.7 mm x 215.7 mm x 15.19-16.74 mm)
11.9 in x 7.8 in x 0.3-0.46 in
(302 mm x 199 mm x 7.8-11.6 mm)
Trọng lượngTừ 1.40 kgTừ 1.21 kg

Dell Inspiron 13 7000 vs. Dell XPS 13: Thiết kế và tính năng
Inspiron 13 7370

XPS 13 tiến một bước xa hơn với thiết kế độc đáo trên model 9370 - với 2 bản màu hồng vàng, trắng tuyết, màu platinum bạc và màu sợi cacbon. Trong khi đó, bản Inspiron 13 7000 vẫn trung thành với thiết kế dành riêng cho notebook với 2 mầu bạc và hồng sâm panh, vỏ khung được làm từ sợi aluminum giúp cho khả năng làm việc bền bỉ mà khung không bị nóng.

Chiếc máy XPS 13 Inch sử dụng aluminum và sợi thuỷ tinh hoặc sợi các bon khiến chiếc máy nhẹ hơn và có vẻ bề ngoài sang trọng. Nếu bạn muốn một chiếc laptop di động, chắc chắn không thể bỏ qua XPS với thiết kế mỏng và tinh tế.

Cả 2 laptop đều có đèn bàn phím và khung touchpad, cho dù với XPS trải nghiệm phím có vẻ mượt hơn.

XPS 13

Phiên bản Inspiron 7000 cảm ứng được trang bị camera cảm biến cho phép mở màn hình bằng tính năng Windows Hello, trong khi bản không có cảm biến có nút bật tắt nguồn (Power) với trang bị đầu đọc vân tay. Webcam trên Inspiron 7000 nằm phía trên trong khi với bản XPS thì webcam nằm phía dưới của màn hình. Bản XPS 13 cũng có tuỳ chọn nút nguồn tích hợp với cảm biến đọc vân tay. Cả 2 máy đều được trang bị Chip bảo mật TPM 2.0. Cổng kết nối của XPS hiện đại hơn với 2 cổng Thunderbolt 3, 1 cổng USB-C 3.1, khe đọc thẻ nhớ MicroSD và jack tai nghe. Trong khi cổng kết nối của Inspiron 7000 hỗ trợ USB-A, USB-C, HDMI, khe đọc thẻ SD cùng với jack tai nghe 3.5mm.

Kết Luận
Bản XPS 13” Nhỏ Hơn Và Nhẹ Hơn So Với Inspiron 7000, Cộng Với Đó Là Vỏ Ngoài Nhìn Cao Cấp Hơn. Bản Inspiron Hấp Dẫn Bạn Hơn Với Cổng Kết Nối Hỗ Trợ Nhiều Loại Kết Nối

Màn hình hiển thị

Đều có kích cỡ màn hình tương đương, XPS đẹp long lanh với viền màn hình rất mỏng. Về khoản này chắc chắn XPS “ăn đứt” Inspiron. Màn hình XPS có phiên bản cao nhất hỗ trợ 4K.

Inspiron 13 7370

Màn hình Inspiron 7000 có tuỳ chọn cao nhất là FHD 1080, có 2 tuỳ chọn: cảm ứng và không cảm ứng. Phiên bản cảm ứng hỗ trợ tương tác với bút cảm ứng Dell Active - được bán riêng rẽ.

Kết Luận
Màn hình XPS 13 với cấu hình cao, cho chất lượng hiển thị hình ảnh tốt hơn.

Dell Inspiron 13 7000 vs. Dell XPS 13 - Hiệu năng:
Inspiron 13 7370

Cả 2 dòng laptop đều sử dụng CPU Intel dòng U thế hệ 8, do đó hiệu năng bộ vi xử lý là tương đương nhau. Đều được trang bị bộ vi xử lý 4 nhân, cùng với chất lượng màn hình tốt, bạn có thể có trải nghiệm game tốt trên cả 2 dòng này.

Phiên bản Inspiron hỗ trợ bản 8GB và 16GB DDR4 RAM là loại bộ nhớ có chất lượng tốt nhất hiện nay. Trong khi bản thấp nhất XPS 13 chỉ sử dụng 4GB DDR3 RAM nên có thể dẫn tới tốc độ chậm hơn, như vậy về mặt bộ nhớ Inspiron có cấu hình cao hơn.

Về ổ lưu trữ, XPS 13” sử dụng bộ nhớ có dung lượng thấp nhất là 128GB, cùng với SATA bus. Phiên bản cao hơn với 256GB sử dụng giao thức tốc độ cao PCle SSD.

Hiệu năng pin của XPS 13 có thể kéo dài 8h với màn hình hiển thị 4K, và bạn có thể có thêm vài giờ sử dụng nếu làm việc với màn hình FHD. Trong khi đó Inspiron 7000 có dung lượng pin thấp hơn, 38Wh so với 52Wh của XPS 13, do đó có thể hoạt động liên tục trong 6h.

Kết luận:

Hiệu năng xử lý của 2 dòng máy tính là ngang nhau, tuy vậy tốc độ bộ nhớ của Inspiron nhanh hơn. Trong khi đó XPS lại nhỉnh hơn về dung lượng ổ cứng lưu trữ và thời gian sử dụng pin.

Mức giá Dell Inspiron 13 7000 vs. Dell XPS 13
XPS 13 9370

Mức giá của XPS thường nhỉnh hơn Insprion khá nhiều, từ 2 triệu tới 4 triệu đồng tùy theo từng phiên bản. Cho dù XPS có hiệu năng không nổi trội hơn so với Inspiron nhưng bù lại là màn hình long lanh, thiết kế cao cấp hơn cùng với thời lượng pin tốt hơn, do đó đúng là đắt xắt ra miếng, và bạn sẽ cảm thấy đáng đồng tiền bát gạo với XPS.

Inspiron 13 7370

Trong khi đó Inspiron 13 7000 có thể coi là dòng laptop tốt, đáp ứng đủ mọi nhu cầu cho công việc và học tập của bạn với cấu hình có thể nói là rất ổn:

• Công việc văn phòng: Word hoặc Excel,
  • Lập trình tính toán: có hiệu năng tính toán tốt, rất phù hợp với học sinh sinh viên. Đặc biệt phiên bản 16GB RAM cho hiệu quả tính toán rất nhanh trên nền tảng RAM đời mới DDR4.
  • Giải trí với Video, Game.
Bề ngoài Inspiron không được long lanh như XPS do viền màn hình to hơn, tổng thể cũng nhỉnh và dày hơn nhưng các cổng tích hợp khá đa dạng và hơn hết là mức giá tương đối tốt.

tiendiep

Xe tải
Dùng mác đúng là được cái mác chứ nhiều khi thấy rắc rối hơn cả con dell cùi mua lần đầu tiên dùng

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cụ _hoang_ ới, lâu ko thấy cụ up bài tiếp về Mac nhỉ?
Mac của em dạo này chậm quá. Em đã remove hết các folder ở Desktop vào ổ D rồi mà chạy vẫn lù rà lù rù. Cụ có tip nào hay ko chỉ em với ạ?
Em cảm ơn cụ!

Mac của em dạo này chậm quá. Em đã remove hết các folder ở Desktop vào ổ D rồi mà chạy vẫn lù rà lù rù. Cụ có tip nào hay ko chỉ em với ạ?
Em cảm ơn cụ!
Mua cái máy cài win XP mà dùng cho nó bền mợ ạ :))

_hoang_

Xe đạp
Em cảm ơn cụ!
Em đây cụ ơi,
Em kể cụ chuyện này nhé: Nhà em có 30m2: 2 vợ chồng + 1 bé. Thằng cu con lớn dần sắp đi học lại phải mua bàn ghế riêng để cháu học bài. Bắt đầu thấy nhà chật chật. Suốt ngày đi dọn đồ chơi, sắp lại đồ đạc mà cứ sau vài tuần nó lại ngập lên. Cuối năm nay 2 vợ chồng lai có thêm 1 e bé nữa. Thế là lại phải mua thêm đồ, nào là tủ quần áo, giường. 1 đống thứ. Cái nhà vốn bé nay lại càng bé lại. Thôi chẳng dám chần chừ nữa, vừa rồi em phải quyết định chuyển nhà chỗ mới 80m2 cho rộng rãi. Vì bận thế nên em chưa vào trả lời các cụ được.
Còn máy của cụ các tip dọn dẹp e đã đưa hết ra rồi đấy, nếu nó vẫn chậm thì sao cụ ko nâng cấp giống em nâng cấp nhà ấy. Vì máy cũng có hiệu năng giới hạn nhất định thôi ạ. :D :D
Chúc cụ vui vẻ và từ từ ngắm những em Macbook mới nhá

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em đây cụ ơi,
Em kể cụ chuyện này nhé: Nhà em có 30m2: 2 vợ chồng + 1 bé. Thằng cu con lớn dần sắp đi học lại phải mua bàn ghế riêng để cháu học bài. Bắt đầu thấy nhà chật chật. Suốt ngày đi dọn đồ chơi, sắp lại đồ đạc mà cứ sau vài tuần nó lại ngập lên. Cuối năm nay 2 vợ chồng lai có thêm 1 e bé nữa. Thế là lại phải mua thêm đồ, nào là tủ quần áo, giường. 1 đống thứ. Cái nhà vốn bé nay lại càng bé lại. Thôi chẳng dám chần chừ nữa, vừa rồi em phải quyết định chuyển nhà chỗ mới 80m2 cho rộng rãi. Vì bận thế nên em chưa vào trả lời các cụ được.
Còn máy của cụ các tip dọn dẹp e đã đưa hết ra rồi đấy, nếu nó vẫn chậm thì sao cụ ko nâng cấp giống em nâng cấp nhà ấy. Vì máy cũng có hiệu năng giới hạn nhất định thôi ạ. :D :D
Chúc cụ vui vẻ và từ từ ngắm những em Macbook mới nhá
Gớm, cụ khéo quá cơ. Em đang khóc dòng đây nài, vì mãi Mac nó chả hỏng để em lên đời phát,;)

_hoang_

Xe đạp