[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ nói em là Chí phèo, làng Vũ Đại với Bá kiến là những ai em biết rồi nhá
So sánh chuẩn thật, cảm ơn cụ, hay hay là
Cụ "Chí" hơi bị ai đồn đấy ạ..em cũng ước được ai cũng biết như Cụ ấy.Cảm ơn Cụ quá khen😊

HH1993

Xe điện

Nobita090

Xe hơi
Theo em nếu có vườn rộng làm máy phát chạy xăng loại ít ồn tiết kiệm hơn, đấu sẵn vào cầu dao 2 chiều, hoặc tách đường riêng.
Khi mất điện bấm đề phát là được tầm 10tr có bộ ngon. Chứ nlmt phải tầm 50 củ
Máy phát ăn xăng ko cụ nhỉ

antigones8X

Xe buýt
e đang có cái ks nhỏ khoảng 20 phòng ở Luangphabang-Lào, nơi nắng nóng quanh năm , muốn dùng điện năng lượng áp mái thì có phương án nào ko , cụ nào trên Of làm về lĩnh vực này thì chia sẻ giúp e

hung303

Xe điện
Nhiều đại biểu qh cứ chửi evn mà ko nhìn tham khảo phân tích các dữ liệu từ các nước trong khu vực và thế giới. Đên bgio thiếu điện nên đang cắt điện hàng loạt khu công nghiệp ở miền bắc. Điều này sẽ lại kéo nền kinh tế đi xuống.
Ko phải cái gì độc quyền cũng xấu.
ĐBQH còn nhận thức như thế, trách sao nhiều người không hiểu, cứ nhảy dựng lên kêu độc quyền, đòi có tư nhân cạnh tranh, phat triển NLTT ...

hung303

Xe điện
sao cụ biết bỏ độc quyền giá lại cao. suy diễn ko. vậy tụi phương tây theo kt thị trường tụi nó ngu hết á . dân nó mua điẹn giá cao hết á :))
Cụ đã tìm hiểu xem phương Tây đang phải chịu giá điện thế nào chưa?

tieunhupha

Xe điện
Cái anh Điện MT là phải có hệ thống pin lưu trữ. Do ông EVN kém quá mới gặp sự mất cân bằng như thế chứ.
Châu Âu, điện từ MT tỷ lệ % cao hơn điện than mà có sao đâu. :D

Bct mới là đơn vị cho phép nối lưới ko cần lưu trữ cụ nhé. Evn còn ý kiến là ko nên chấp nhận Fit cao thế mà BCT ko có nghe. Họ còn xoá bớt các ràng buộc để cđt NLTT thuận lợi hơn trong việc đầu tư nên mới có chuyện vỡ quy hoạch mặc dù cđt ko đủ thủ tục lên lưới bắt FIT. Đến hết ngày thứ 6 mới có 65/85 dự án nộp hồ sơ và chủ yếu là xin phát giá tạm còn chưa chốt giá cụ nhé.
Evn bị dí vào tay cái mớ nltt gấp hơn 3 lần quy hoạch trong đó có mớ điện áp mái giả cầy kia thì có tài thánh mới điều tiết được nếu ko thẳng tay cắt bớt cụ ạ.

cadan

Xe container
Cái anh Điện MT là phải có hệ thống pin lưu trữ. Do ông EVN kém quá mới gặp sự mất cân bằng như thế chứ.

Châu Âu nó có điện khí dễ tăng giảm công suất biên độ lớn, nên dễ vận hành điện mặt trời (khi có râm mát hoặc mưa điện mặt trời về mo, điện khí nó khởi động nhanh để cứu được, còn ở VN mấy ông điện than muốn cứu ông điện mặt trời thì phải nhóm lò chạy nền cách đấy vài tiếng, nên méo ai dám để công suất điện mặt trời chiếm tỉ trọng quá lớn).
Còn điện mặt trời có lưu trữ công suất lớn thì cả thế giới vẫn loay hoay và tiền đầu tư nó quá cao. Lưu trữ xong bán điện giá 5000 đồng/số, đồng chí có khi lại lên đồng chửi đầu tiên
Đức có tỷ trọng điện NLTT cao hơn điện than và điện khí nhé. Sao họ ko có vấn đề như cụ nói ? :D

View attachment 7882084

Nguồn :
E lại copy của Pín ạ

“Lại vòng về điện nhỉ anh em.

Mình phân tích cho anh em biết, tại sao điện gió và điện mặt trời lại đeo dễ trôi.

1 nhà máy phát ra N điện, thì ở phía cuối đường dây, thành phố đó phải tiêu thụ đúng N điện.

Điện là thứ đặc biệt, làm ra nhiêu phải tiêu hết bấy nhiêu, thừa đeo đc, thiếu đeo đc.

để đảm bảo đeo thừa hay thiếu, ae có 1 hệ thống phức tạp để giữ thăng bằng, gọi là anh em điều độ.

Nếu nhu cầu của anh em xài điện tăng vọt như mùa nóng này, mà ae *** có gì thêm để phát điện, thì anh em điều độ sẽ ngắt nhiều khu dân cư ra, gọi là cắt điện.

Ae bị cắt điện là loại đeo có lợi nhuận, vì ae xài ở giá hạng bét, giá đó ENV lỗ, thành ra bị cắt ra khỏi lưới, tối nhưxxxcon vợ thằng dậu.
nếu ae ở khu hay bị cắt điện, thì anh em phải hiểu ae là…

ae điện sx sẽ đc ưu tiên, vì anh em trả giá cao hơn, giá này evn có lãi, điện sẽ ưu tiên anh em này.

trường hợp ngược lại thì sao ?? nếu dân đã đủ điện mà ae vẫn phát lên lưới ???

hệ thống sẽ loại anh em ra, mà điện gió hay mặt trời sẽ bị loại ra đầu tiên, để tránh quá tải gây cháy nổ.

Như vậy anh em thấy, khi chưa có điện gió và mặt trời, ae điều độ tương đối nhàn, chỉ thủy điện và nhiệt điện ae cân cho nhau.

giờ ae điện gió, điện mt phát vào lưới ok vui nếu ae phát đều, nhưng nếu anh em dừng, thì gây lên hiện tượng rã lưới, mà gió với nắng nó lại rất chập chờn. ae nhiệt điện căng người để cân tải.

bài trước mình đã nói, cái lò của anh em nhiệt điện luôn phải hồng và phải phát điện, ko dừng đc.

điện than là thứ duy nhất ae vn có để duy trì cho lũ xạc pin chửi điện, trông vào lũ tậm tịt kia thì …ko có mà ăn hehe.

ví dụ con số cho dễ hiểu nhé, thủy điện sơn la hoành nhất đông nam á với chiều cao đỉnh đập 228m, phát ra 8 tỷ kW hàng năm nếu đủ mưa, đ… mưa thì hehe rip anh em. mực nước chết là 175m, dĩ nhiên ae đ.. bao giờ dám rơi vào mực nước này, chưa tới thì ae sập cửa rồi bú diệu chờ mưa.

thủy điện này chứa 9 tỷ mét khối nước, tốn … km2 đất, dìm chìm nghỉm cỡ vài ngàn làng của anh em tông dật.
tuy nhiên, cả nhà máy thủy điện hoành tráng này chỉ tương đương 2 tổ máy của Vĩnh tân 2, mà vĩnh tân vẫn còn vài tổ máy nữa.

1 quốc gia phải có 1 nền điện vững để chạy chính, tiếng anh gọi là base load, tiếng việt gọi là phụ tải, phụ ở đây là sư phụ chứ đeo phải phụ hồ, cái này điện than, điện nguyên tử, điện gas và thủy điện mùa mưa ( nhớ là mùa mưa thôi đó ) sẽ gồng đc lưới.

đeo thằng điên nào chạy nền bằng thứ điện trời cho phập phù.

ae nhiệt điện phải chạy nền, và ae điện gió hay mt mà tăng, thì nhiệt điện phải tăng theo để bù cho ae khi gió ngừng nắng tắt.

Hóa ra, nhà máy điện than vẫn phải chạy và phát điện, nếu đeo có ae gió với mt, ae cân tải vô tư và quá nhàn.

giờ có ae điện sạch phi vào lưới điện, ae điều độ chả lợi lộc đeo gì ngoài việc đốt thêm than để phòng khi ae kia ngừng phát.

Mình thì ưng điện sạch, nhưng cái đầu tiên là mình ưng điện rẻ.

nếu chơi điện gió và mt, ae cần xây vài nhà máy điện nguyên tử hay điện gas để chạy làm nền và với giá điện hiện nay, ae ko làm đc, anh em dân cần phải chấp nhận trả giá điện gấp 3.

người đức khoe chơi điện sạch toàn gió với mt, nhưng hóa ra anh em xài gas nga để chạy nền, khi gas nga đóng van, ae lại khởi động lại nhà máy điện than, ko có cách nào khác. “

hung303

Xe điện
Em cũng đa nghi giống cụ, năm ngoái sxkd tiêu thụ điện nhiều hơn mà ko thiếu điện như năm nay
Năm ngoái cũng kêu thủy điện thiếu nước, nhiệt điện thiếu than nhưng ko đến nỗi cắt điện
Mà càng tăng giá điện lại càng thiếu. Năm ngoái ko tăng ko thiếu, năm nay vừa tăng 3% cắt liên tọi. Đang đòi t9 tăng nữa
Có cụ làm thủy điện post ở mấy trang trước là năm nay hạn, ít nước hơn nên công suất thủy điện đang kém hơn năm trước, hiện mới chỉ đc 1/3 so với cùng kỳ năm ngoái thôi.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Em viết bài này để cụ nào cần thì đọc. Thực ra, chịu khó google thì các cụ cũng biết ngay thui ợ.
Trong vận hành điện mặt trời gia đình có 2 loại như sau (đương nhiên là cần các tấm pin mặt trời - Điều kiện A):
1. Điện mặt trời độc lập: chỉ dùng ở nơi không có điện lưới, và để vận hành được loại này, cần
A. Inverter (điều kiện B1) để chuyển điện mặt trời DC biến thiên sang điện xoay chiều AC ổn định để cấp điện cho các tải (quạt, nồi cơm, ...vv). Tuy nhiên, đôi khi mất mặt trời, thế là điện AC cũng tèo, vì thế người ta cần thêm
B. Bộ Ắc quy (Điều kiện B2):
+ Thường thì dùng Ắc quy axit (rẻ nhưng 3-4 năm là vứt); hoặc
+ Ắc quy Lithium (đắt, dung lượng lưu trữ lớn) bền đến 5-7 năm >> giờ hầu như bỏ loại này mà họ dùng
+ Ắc quy LiPeo4: gọi là ắc quy sắt, cái này bền lên đên 15 năm (ví dụ loại SVE5000) có chu kỳ sạc xả lên đến hơn 6000 lần.
Khi điện mặt trời yếu đi thì ắc quy xả ra để bù, còn khi điện mặt trời mạnh thì lại xạc trở lại bình
Mô hình này phù hợp với nơi không có điện lưới thôi nhé.
Đặc điểm loại này: Inverter khá rẻ - 9-10 triệu cho loại 5Kw. Ắc quy LiPe04 loại tốt 100Ah, 52V thì có giá tầm 29 triệu (giá hôm qua)
1 bộ pin mặt giời công suất 5Kw cần khoảng 82 triệu có lưu trữ thì tạm như sau (82 triệu)

2. Điện mặt trời Hoà lưới (On Grid): Tức là lắp hệ điện mặt trời ở nơi có điện lưới để chủ động, có 2 dạng phụ như sau:
2.1: Hoà lưới không bám tải: Để dùng cho tải nhà, còn dư bao nhiêu thì bán điện đi. Thường người ta dùng loại này khi bán được điện. Ưu điểm là giá Inverter rẻ hơn cả loại độc lập và không cần ắc quy. Khi có điện mặt trời thì dùng thoải mái, khi không có thì lại dùng lưới cho cả nhà và mất điện lưới thì mất cả, có mặt giời cũng vô nghĩa, nên nó mới sinh ra loại sau đây:
2.2 Hoà lưới bám tải/ kèm lưu trữ: Khác biệt so với 2.1 trên đây là ở cái Inverter dạng Hybrid theo đó nó có các tính năng:
+ Hoà/không hoà vào lưới điện theo cấu hình trên inverter, tránh xuất điện vào lưới không mong muốn
+ Sạc ắc quy
+ Lấy điện từ ắc quy
+ Lây điện từ pin mặt trời
Loại này đắt ở cái inverter, thường đắt gấp rưỡi loại OfFgrid (ví dụ SNA5000 của Luxpower - 5Kw) tầm 17 triệu
Và với hệ thống này thì cần có cả pin như cấu hình ở offgrid. Điểm mạnh là, có thể cấu hình bám tải - ZeroExport (không phát lên lưới khi thừa điện để tránh làm công tơ quay nhanh làm tăng số điện cho nhà. Vì không bán điện cho nhà nước nên công tơ ta đang dùng là loại 1 chiều, điện ra hay vào nó cũng quay tăng số hết nên khi xuất ra lưới làm cho ta thêm tốn tiền).
Chi phí cho loại này tâm 90 - 100 triệu cho 5KW với loại Ắc quy xịn như iem nó ở mục 1.
Nhưng đảm bảo điện có, điện mất lúc nào ta cũng có điện xài ổn. Nếu muốn đủ điện để chạy điều hoà thì tăng ắc quy và + thêm tiền thoai.
Em đã tự mình lắp một hệ thống 3.3Kw cho ông bà ở quê và đã thử chuột bạch bằng 16 con ắc quy 9ah 12V (GS) đạt tầm 45Ah thì thấy nó thua xa pin LiPeo4. nên đã phải cắn răng mua thêm 1 cái pin SVE5000WM 5.5Kw. Túm lại, với cái này thì chỉ hợp cho nơi nào hay mất điện/ không có điện lưới và hay dùng điện ban ngày thôi. Còn không thì chỉ là phát huy tinh thần không phát thải ạ, hoặc đầu tư cho khoái thoai. À quên, tấm pin mặt giời thì thường có thời gian sử dụng 20-30 năm là vất đi. Chi phí thế này thì lỗ, không đủ bù khấu hao.
Thế đó các cụ ạ. Đừng chê bài em dài mà đọc cho kỹ ợ! Chúc các cụ các mợ đầu tư thành công!
Kính các cụ.

À quên, Hoà lưới tức là cụ câu output của Inverter vào điện lưới để có thể xuất ngược ra lưới điện khi thừa hoặc dùng điện lưới khi thiếu công suất phục vụ tải. Cái này là kỹ thuật quan trọng để tránh cháy nổ: con Inverter phải xuất ra điện AC sine chuẩn, đồng pha/ cùng tần số với điện lưới thì cụ nối nó mới không nổ nhá.
Em đã chuột bạch tự làm nên mấy cái này em hiểu cũng tạm tạm và đang tư vấn thêm cho vài cụ hàng xóm nhà em lắp tiếp đó ợ. Các cụ có nhu cầu thì cứ ới tư vấn cho, còn đồ thì cứ mua của http://sunminsolar.com/. Em không quảng cáo, nhưng thấy mấy cu em này khá lịch sự và trọng khách ợ! Năm ngoài em có nói hơi quá cu kỹ thuật của nó vì cứ chọc chạch vào cái Inverter của em. Năm nay hỏi lại các bạn ý lại khá nhã nhặn (không thù dai) nên thích!
Thêm một ít bằng chứng cho các cụ, từ 1/9/2022 đến 4/6/2023 các cụ nhà em đã tiêu thụ 1459 kw điện, trong đó 906.5kw điện mặt giời ạ. Cũng khá, tiết kiệm được hơn nửa tiền nhờ bộ ắc quy 16 cái của GS 7ah đó ạ. (chỉ gần 4 triệu cho bộ này)

Vị chi các cụ nhà em đã giảm phát thải được gần tấn Các bô ních và gần nửa tấn than đoá!

Chỉnh sửa cuối:

hung303

Xe điện
Quan điểm khác nhau là bình thường nhưng cái cụ Ngô Trường An (nếu đúng) này chắc kiến thức cũng hạn hẹp
Tác giả Ngô Trường An này rất thích hợp để làm ví dụ cho câu nói của 1 danh nhân ngày trước:
"Ngài không mở miệng thì tôi còn nghi ngờ sự dốt nát của ngài, nhưng ngài mở miệng xong thì tôi có được sự khẳng định về điều đó"

Đem 2 sản phẩm khác nhau về bản chất ra so với nhau thì IQ cao ở mức nào, bàn dân thiên hạ giờ đã biết hết cả rồi ^^
Thế mà dắt mũi được khối người đấy cụ!

hung303

Xe điện

Báo chí mình toàn đăng kiểu bỏ bớt nội dung nên nhiều người hay bị lầm tưởng, Đúng là điện MT và gió hơn sản lương điện Than. Nhưng châu Âu nó còn có nhiều nguồn khác, đặc biệt điện hạt nhân và Hydro vẫn chiếm ưu thế là nguồn mà Việt Nam không có.
Cũng như vụ giá điện âm, báo chí gật tile dân châu Âu được trả tiền dùng điện làm khối người tưởng bở

nvk155

Xe điện
Hiệu quả nhất khi dùng NLMT là năng lượng sản sinh ra phải được dùng luôn : tủ lạnh, quạt, chiếu sáng…và chọn đồ Inverter mới ok.
Hoặc chơi kiểu ntn: 1 cái bình acquy điện đủ tích để chạy quạt nước + 1 cái tủ đông loại nhỏ nhất + hệ mặt trời đủ thừa chạy tủ đông.
Mất điện thì bỏ đá ra (đóng can 5 lít 1) chạy quạt nước. :)). Không đơn giản nhất là lúc có điện cho 30-50l nước vào tủ lạnh làm đá. Mất điện bỏ ra dùng.

Chỉnh sửa cuối:

tomtomchát

Xe container
Cái thời có this..có that nó đi theo những ĐBQH "trí thức thuần túy" như Cụ Lê Văn Lan, Cụ Nguyễn Lân Dũng, Cụ Dương Trung Quốc rồi ạ...giờ chỉ còn hoặc this..hoặc that
Lứa này e thấy có mấy cụ tomtomchát vs cụ cũng khét mù ;)) ;))

dheIa

Xe điện

Về điện em cũng cực ngu. Như cụ :D
Hay là cụ tìm thêm người, cho nó đông rồi làm cái đơn, kiến nghị với Nhà Lước, cho ta làm đường truyền tải riêng cho điện Gioá mí Mặt zời mà éo cần nhờ đến bọn điện kia cụ nhở. Chạy nền mí cả ko nền. Vẽ chuyện. Cứ để điện gió mí điện mặt trời ở Ninh Thuận hay Bình Thuận gì đấy chạy tẹt ga, xong mình đựng vào container mang ra Hà Lội bán, cụ nhề :))

Thật, thớt càng dày trang càng thấy cán bộ EVN vất vả quá. Giải thích hàn lâm có, bình dân có mà nó éo chịu hiểu :))
Đến OF mà hội ngu điện còn đông vãi thế này thì trách gì cần lao ngoài kia >:)

Delta

Xe buýt
E lại copy của Pín ạ

“Lại vòng về điện nhỉ anh em.

Mình phân tích cho anh em biết, tại sao điện gió và điện mặt trời lại đeo dễ trôi.

1 nhà máy phát ra N điện, thì ở phía cuối đường dây, thành phố đó phải tiêu thụ đúng N điện.

Điện là thứ đặc biệt, làm ra nhiêu phải tiêu hết bấy nhiêu, thừa đeo đc, thiếu đeo đc.

để đảm bảo đeo thừa hay thiếu, ae có 1 hệ thống phức tạp để giữ thăng bằng, gọi là anh em điều độ.

Nếu nhu cầu của anh em xài điện tăng vọt như mùa nóng này, mà ae *** có gì thêm để phát điện, thì anh em điều độ sẽ ngắt nhiều khu dân cư ra, gọi là cắt điện.

Ae bị cắt điện là loại đeo có lợi nhuận, vì ae xài ở giá hạng bét, giá đó ENV lỗ, thành ra bị cắt ra khỏi lưới, tối nhưxxxcon vợ thằng dậu.
nếu ae ở khu hay bị cắt điện, thì anh em phải hiểu ae là…

ae điện sx sẽ đc ưu tiên, vì anh em trả giá cao hơn, giá này evn có lãi, điện sẽ ưu tiên anh em này.

trường hợp ngược lại thì sao ?? nếu dân đã đủ điện mà ae vẫn phát lên lưới ???

hệ thống sẽ loại anh em ra, mà điện gió hay mặt trời sẽ bị loại ra đầu tiên, để tránh quá tải gây cháy nổ.

Như vậy anh em thấy, khi chưa có điện gió và mặt trời, ae điều độ tương đối nhàn, chỉ thủy điện và nhiệt điện ae cân cho nhau.

giờ ae điện gió, điện mt phát vào lưới ok vui nếu ae phát đều, nhưng nếu anh em dừng, thì gây lên hiện tượng rã lưới, mà gió với nắng nó lại rất chập chờn. ae nhiệt điện căng người để cân tải.

bài trước mình đã nói, cái lò của anh em nhiệt điện luôn phải hồng và phải phát điện, ko dừng đc.

điện than là thứ duy nhất ae vn có để duy trì cho lũ xạc pin chửi điện, trông vào lũ tậm tịt kia thì …ko có mà ăn hehe.

ví dụ con số cho dễ hiểu nhé, thủy điện sơn la hoành nhất đông nam á với chiều cao đỉnh đập 228m, phát ra 8 tỷ kW hàng năm nếu đủ mưa, đ… mưa thì hehe rip anh em. mực nước chết là 175m, dĩ nhiên ae đ.. bao giờ dám rơi vào mực nước này, chưa tới thì ae sập cửa rồi bú diệu chờ mưa.

thủy điện này chứa 9 tỷ mét khối nước, tốn … km2 đất, dìm chìm nghỉm cỡ vài ngàn làng của anh em tông dật.
tuy nhiên, cả nhà máy thủy điện hoành tráng này chỉ tương đương 2 tổ máy của Vĩnh tân 2, mà vĩnh tân vẫn còn vài tổ máy nữa.

1 quốc gia phải có 1 nền điện vững để chạy chính, tiếng anh gọi là base load, tiếng việt gọi là phụ tải, phụ ở đây là sư phụ chứ đeo phải phụ hồ, cái này điện than, điện nguyên tử, điện gas và thủy điện mùa mưa ( nhớ là mùa mưa thôi đó ) sẽ gồng đc lưới.

đeo thằng điên nào chạy nền bằng thứ điện trời cho phập phù.

ae nhiệt điện phải chạy nền, và ae điện gió hay mt mà tăng, thì nhiệt điện phải tăng theo để bù cho ae khi gió ngừng nắng tắt.

Hóa ra, nhà máy điện than vẫn phải chạy và phát điện, nếu đeo có ae gió với mt, ae cân tải vô tư và quá nhàn.

giờ có ae điện sạch phi vào lưới điện, ae điều độ chả lợi lộc đeo gì ngoài việc đốt thêm than để phòng khi ae kia ngừng phát.

Mình thì ưng điện sạch, nhưng cái đầu tiên là mình ưng điện rẻ.

nếu chơi điện gió và mt, ae cần xây vài nhà máy điện nguyên tử hay điện gas để chạy làm nền và với giá điện hiện nay, ae ko làm đc, anh em dân cần phải chấp nhận trả giá điện gấp 3.

người đức khoe chơi điện sạch toàn gió với mt, nhưng hóa ra anh em xài gas nga để chạy nền, khi gas nga đóng van, ae lại khởi động lại nhà máy điện than, ko có cách nào khác. “
Bài của cụ copy khá dễ hiểu, nghe cũng xuôi tai, nhưng đã nói đến nước Đức thì tôi lấy luôn Đức để nêu ra câu hỏi: Đức sẽ dùng nguồn nào để chạy nền trong tương lai? Theo kế hoạch của chính phủ Đức thì năm 2030 nguồn NLTT sẽ đóng góp tới khoảng 80% tổng phát, còn 2035 là gần 100%, trong đó chủ yếu là điện gió và điện mặt trời.