[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

danleduc

Xe điện
Các cụ đưa số má làm gì, có mỗi câu hỏi năm ngoái lập đỉnh thì công evn, năm nay thiếu điện sao lại lỗi của bct và các cấp, ông trời thiếu nước, nhân dân dùng nhiều. Lỗi của evn đâu mà cứ đánh trống lảng vậy?
Mà evn không có lỗi thì các cụ cũng chốt 1 câu để e dừng tranh luận với các cụ
Khôn như EVN quê em đầy....:))

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Nhiệt liệt hoan nghênh Bộ CA điều tra các sai phạm của EVN.

Riêng vụ EVN kêu lỗ nhưng các cty con của EVN lại có dư hàng chục ngàn tỷ Đ gửi Ngân Hàng là điều nhân dân cần 1 lời giải thích từ EVN.
Chả hiểu trình độ "đọc-hiểu" của Cụ đến tầm nào? Bộ Công thương từ khi nào là EVN ạ? Theo nội dung bài báo thì có vẻ như EVN ở bên phía "bị hại"!?

tamata

Xe tải
Hóng FB vs tiktok thì tuần vừa rồi Quảng Ninh cắt điện liên tục, kể cả thành phố Hạ long cũng cắt cả khách sạn, resort, khu nghỉ dưỡng.
Quảng Ninh là 1 tỉnh giàu có nếu ko nói là bâc nhất miền Bắc, có cả nhà máy nhiệt điện, có than vô biên, vậy sao lại cắt nhiều thế nhỉ trong khi ko thấy báo chí nói các tỉnh nghèo như Thái Bình, Nam Định… hoặc Phú Thọ bị cắt nhiều nhỉ?
Quảng Ninh về tổng công suất nguồn thì đủ cho tổng nhu cầu phụ tải, tuy nhiên về địa lý thì các nguồn lại cách xa nhau nên không hỗ trợ được khi quá tải cục bộ cụ ạ.

motthoidongbim

Xe điện
Em tính lắp combo quạt, điều hòa, bóng đèn đều dùng điện 1 chiều tách riêng hẳn 1 đường điện cho phòng 20m2 cho bố mẹ em ở quê bao gồm cả bình ắc quy tích điện. Dùng điện 1 chiều luôn khỏi cần đổi sang kích phức tạp. Các music không thạo điện nên phải lắp rời hết.
Nhờ các cụ tư vấn giúp có nên lắp điện mặt trời hay dùng máy phát, quê đất rộng làm cái gì cũng được.

Mỗi cái đều có ưu - nhược. Nếu có điều kiện thì nên lắp nlmt. Máy phát kih tế hơn nhưng phải đi mua xăng, dầu. Còn chỗ để sao cho an toàn. Không cháy nổ thì còn hại các cụ hơn.
Còn như cụ chủ thớt thì nên lắp máy phát cho kinh tế.

trungthu2020

Xe tăng
Vậy thì phải tìm cách chung sống hòa bình thôi! Em cũng chả quan tâm đến sức khỏe của Cụ đâu ạ! Nhưng thấy Cụ cứ dùng văn như "chửi cả làng Vũ Đại" thì cũng thấy ái ngại😅
Vừa còm trc cụ bảo thớt này ko có chửi cơ mà. Cụ dùng từ tranh luận hộ em nhé cụ evn

Hai_levis

Xe tải
Nhiệt liệt hoan nghênh Bộ CA điều tra các sai phạm của EVN.

Riêng vụ EVN kêu lỗ nhưng các cty con của EVN lại có dư hàng chục ngàn tỷ Đ gửi Ngân Hàng là điều nhân dân cần 1 lời giải thích từ EVN.
Đúng là không có 1 tí kiến thức kinh tế nào, đọc mấy thằng báo lá cải rồi ti toe.
Bọn báo lá cải chỉ nhìn vào số tiền gửi ngân hàng của các công ty con EVN, mà không thèm nhìn dư nợ ngắn hạn (chưa nói dài hạn) của các công ty đó rồi giật tít "hàng chục tỉ đồng gửi ngân hàng". Ví dụ cuối tháng thu tiền điện của dân, chả để tiền ngân hàng thì để vào đâu? Cuối tháng có cả nghìn tỉ gửi ngân hàng nhưng giữa tháng cả nghìn tỉ đó phải đem trả nợ các nhà máy điện, lãi vay ngân hàng. Chả giải thích mãi nhưng bọn không có kiến thức có hiểu bao giờ đâu.
Ví dụ cuối tháng ông lĩnh 10 triệu tiền lương, trả qua ngân hàng. Đến giữa tháng ông tiêu hết sạch, phải đi vay bạn bè, chúng nó giật tít: thằng đó có hàng chục triệu gửi ngân hàng mà vẫn đi vay tiền bạn bè? Nói thế cho ô dễ hiểu nhá

tamata

Xe tải
Năm trước sóng nhiệt Ko bằng năm nay và , truyền tải từ miền trung ra Bắc chứ nhân dân dùng ít gì , cụ nói mà Ko thèm suy nghĩ luôn hả em hỏi thiệt .
Nhiều cụ chỉ thích chửi cho sướng mồm thôi cụ ạ.

danleduc

Xe điện
Anh em EVN đưa cũng ko sai số gì nhiều đâu , năm trước thủy điện 100% công lực năm nay chỉ còn 1/2 hay 1/3 thôi nên Ko đỡ được
Cụ có gì chứng minh năm nay thủy điện chỉ còn 1/2 hay 1/3 công lực như cụ nói không ? :D

Hai_levis

Xe tải
Khả năng cao EVN cố tình làm khan hiếm điện để gây áp lực lý giải cho sai phạm trong quy hoạch điện các cụ nhỉ

sai phạm quy hoạch điện là trách nhiệm Bộ công thương (không tiếp thu triệt để kiến nghị của EVN), thanh tra Chính phủ đã kết luận rõ ràng.
Nên tìm hiểu kỹ rồi tranh luận nhé

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Vừa còm trc cụ bảo thớt này ko có chửi cơ mà. Cụ dùng từ tranh luận hộ em nhé cụ evn
Cụ có "chửi" hay không là việc của Ban QT ạ...còn "chửi cả làng Vũ Đại" là em trích trong văn học! Cụ tra GG xem em có nói tào lao không?

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có gì chứng minh năm nay thủy điện chỉ còn 1/2 hay 1/3 công lực như cụ nói không ? :D
Cụ ấy nhận định cá nhân thôi! Nếu Cụ không phục thì tự chứng minh Cụ ấy sai đi !để Cụ ấy "sáng mắt" ra!?🤣

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Nhà cháu 10kw điện mặt trời vẫn mua máy phát cụ ạ.
Thêm 100 củ pin lưu trữ thì thà mua cái máy phát chục củ cho đc việc,
Dùng accu khá tốn kém vì tuổi thọ accu chì được khoảng 230 lần phóng xả 100% dung lượng hoặc để chỗ mát (ko điều hoà 25 độ C) thì cũng 2-3 năm phải thay.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Bộ hòa lưới bù tải thì lúc mất điện em nó nghỉ chơi cụ ạ.
Cụ làm cái máy đề vặn chìa khóa là tốt nhất.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Hiệu quả nhất khi dùng NLMT là năng lượng sản sinh ra phải được dùng luôn : tủ lạnh, quạt, chiếu sáng…và chọn đồ Inverter mới ok.

trungthu2020

Xe tăng
Cụ có "chửi" hay không là việc của Ban QT ạ...còn "chửi cả làng Vũ Đại" là em trích trong văn học! Cụ tra GG xem em có nói tào lao không?
Ý cụ nói em là Chí phèo, làng Vũ Đại với Bá kiến là những ai em biết rồi nhá
So sánh chuẩn thật, cảm ơn cụ, hay hay là