[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

sắt con

Xe điện
Thế qué nào mấy anh EVN vác loa chạy xe máy đi quảng cáo tắt đèn, tắt điều hoà như gánh xiếc dạo vậy các cụ??? Kinh doanh ngược sao? Càng bán đc hàng càng sướng chứ lại kêu gọi người mua đừng mua.
Dự là tổng kết năm nay báo cáo thành tích của evn là thuyết phục được bao nhiêu tổ dân phố tắt đèn, rút tủ lạnh, tắt điều hoà, giặt tay, quạt than tổ ong nấu cơm ồi

qddt

Xe tăng
Báo chí mình toàn đăng kiểu bỏ bớt nội dung nên nhiều người hay bị lầm tưởng, Đúng là điện MT và gió hơn sản lương điện Than. Nhưng châu Âu nó còn có nhiều nguồn khác, đặc biệt điện hạt nhân và Hydro vẫn chiếm ưu thế là nguồn mà Việt Nam không có.
Cũng như vụ giá điện âm, báo chí gật tile dân châu Âu được trả tiền dùng điện làm khối người tưởng bở
Đấy là còn chưa nói đến công suất. Công suất của các nhà máy điện xxx không phải NLTT ở phương Tây vẫn được duy trì gần như nguyên trạng, để đảm bảo nếu có biến cố gì với điện mt hay điện gió thì vẫn phục vụ được ngay. Làm gì có chuyện "phương Tây bỏ dùng xxx chuyển sang NLTT".

Ví dụ như cụ này:
Bài của cụ copy khá dễ hiểu, nghe cũng xuôi tai, nhưng đã nói đến nước Đức thì tôi lấy luôn Đức để nêu ra câu hỏi: Đức sẽ dùng nguồn nào để chạy nền trong tương lai? Theo kế hoạch của chính phủ Đức thì năm 2030 nguồn NLTT sẽ đóng góp tới khoảng 80% tổng phát, còn 2035 là gần 100%, trong đó chủ yếu là điện gió và điện mặt trời.
Giải đáp câu hỏi của cụ thì cụ cần tìm hiểu thế nào là công suất và thế nào là sản lượng. Rồi tìm biểu đồ 2 cái đó với từng loại hình ở Đức.

tquang

Xe tăng
Em viết bài này để cụ nào cần thì đọc. Thực ra, chịu khó google thì các cụ cũng biết ngay thui ợ.
Trong vận hành điện mặt trời gia đình có 2 loại như sau (đương nhiên là cần các tấm pin mặt trời - Điều kiện A):
1. Điện mặt trời độc lập: chỉ dùng ở nơi không có điện lưới, và để vận hành được loại này, cần
A. Inverter (điều kiện B1) để chuyển điện mặt trời DC biến thiên sang điện xoay chiều AC ổn định để cấp điện cho các tải (quạt, nồi cơm, ...vv). Tuy nhiên, đôi khi mất mặt trời, thế là điện AC cũng tèo, vì thế người ta cần thêm
B. Bộ Ắc quy (Điều kiện B2):
+ Thường thì dùng Ắc quy axit (rẻ nhưng 3-4 năm là vứt); hoặc
+ Ắc quy Lithium (đắt, dung lượng lưu trữ lớn) bền đến 5-7 năm >> giờ hầu như bỏ loại này mà họ dùng
+ Ắc quy LiPeo4: gọi là ắc quy sắt, cái này bền lên đên 15 năm (ví dụ loại SVE5000) có chu kỳ sạc xả lên đến hơn 6000 lần.
Khi điện mặt trời yếu đi thì ắc quy xả ra để bù, còn khi điện mặt trời mạnh thì lại xạc trở lại bình
Mô hình này phù hợp với nơi không có điện lưới thôi nhé.
Đặc điểm loại này: Inverter khá rẻ - 9-10 triệu cho loại 5Kw. Ắc quy LiPe04 loại tốt 100Ah, 52V thì có giá tầm 29 triệu (giá hôm qua)
1 bộ pin mặt giời công suất 5Kw cần khoảng 82 triệu có lưu trữ thì tạm như sau (82 triệu)
View attachment 7882182
2. Điện mặt trời Hoà lưới (On Grid): Tức là lắp hệ điện mặt trời ở nơi có điện lưới để chủ động, có 2 dạng phụ như sau:
2.1: Hoà lưới không bám tải: Để dùng cho tải nhà, còn dư bao nhiêu thì bán điện đi. Thường người ta dùng loại này khi bán được điện. Ưu điểm là giá Inverter rẻ hơn cả loại độc lập và không cần ắc quy. Khi có điện mặt trời thì dùng thoải mái, khi không có thì lại dùng lưới cho cả nhà và mất điện lưới thì mất cả, có mặt giời cũng vô nghĩa, nên nó mới sinh ra loại sau đây:
2.2 Hoà lưới bám tải/ kèm lưu trữ: Khác biệt so với 2.1 trên đây là ở cái Inverter dạng Hybrid theo đó nó có các tính năng:
+ Hoà/không hoà vào lưới điện theo cấu hình trên inverter, tránh xuất điện vào lưới không mong muốn
+ Sạc ắc quy
+ Lấy điện từ ắc quy
+ Lây điện từ pin mặt trời
Loại này đắt ở cái inverter, thường đắt gấp rưỡi loại OfFgrid (ví dụ SNA5000 của Luxpower - 5Kw) tầm 17 triệu
Và với hệ thống này thì cần có cả pin như cấu hình ở offgrid. Điểm mạnh là, có thể cấu hình bám tải - ZeroExport (không phát lên lưới khi thừa điện để tránh làm công tơ quay nhanh làm tăng số điện cho nhà. Vì không bán điện cho nhà nước nên công tơ ta đang dùng là loại 1 chiều, điện ra hay vào nó cũng quay tăng số hết nên khi xuất ra lưới làm cho ta thêm tốn tiền).
Chi phí cho loại này tâm 90 - 100 triệu cho 5KW với loại Ắc quy xịn như iem nó ở mục 1.
Nhưng đảm bảo điện có, điện mất lúc nào ta cũng có điện xài ổn. Nếu muốn đủ điện để chạy điều hoà thì tăng ắc quy và + thêm tiền thoai.
Em đã tự mình lắp một hệ thống 3.3Kw cho ông bà ở quê và đã thử chuột bạch bằng 16 con ắc quy 9ah 12V (GS) đạt tầm 45Ah thì thấy nó thua xa pin LiPeo4. nên đã phải cắn răng mua thêm 1 cái pin SVE5000WM 5.5Kw. Túm lại, với cái này thì chỉ hợp cho nơi nào hay mất điện/ không có điện lưới và hay dùng điện ban ngày thôi. Còn không thì chỉ là phát huy tinh thần không phát thải ạ, hoặc đầu tư cho khoái thoai. À quên, tấm pin mặt giời thì thường có thời gian sử dụng 20-30 năm là vất đi. Chi phí thế này thì lỗ, không đủ bù khấu hao.
Thế đó các cụ ạ. Đừng chê bài em dài mà đọc cho kỹ ợ! Chúc các cụ các mợ đầu tư thành công!
Kính các cụ.

À quên, Hoà lưới tức là cụ câu output của Inverter vào điện lưới để có thể xuất ngược ra lưới điện khi thừa hoặc dùng điện lưới khi thiếu công suất phục vụ tải. Cái này là kỹ thuật quan trọng để tránh cháy nổ: con Inverter phải xuất ra điện AC sine chuẩn, đồng pha/ cùng tần số với điện lưới thì cụ nối nó mới không nổ nhá.
Em đã chuột bạch tự làm nên mấy cái này em hiểu cũng tạm tạm và đang tư vấn thêm cho vài cụ hàng xóm nhà em lắp tiếp đó ợ. Các cụ có nhu cầu thì cứ ới tư vấn cho, còn đồ thì cứ mua của http://sunminsolar.com/. Em không quảng cáo, nhưng thấy mấy cu em này khá lịch sự và trọng khách ợ! Năm ngoài em có mắng cu kỹ thuật của nó vì tội cứ chọc chạch vào cái Inverter của em. Năm nay hỏi lại các bạn ý lại khá nhã nhặn (không thù dai) nên thích!
Thêm một ít bằng chứng cho các cụ, từ 1/9/2022 đến 4/6/2023 các cụ nhà em đã tiêu thụ 1459 kw điện, trong đó 906.5kw điện mặt giời ạ. Cũng khá, tiết kiệm được hơn nửa tiền nhờ bộ ắc quy 16 cái của GS 7ah đó ạ. (chỉ gần 4 triệu cho bộ này)
View attachment 7882194
Vị chi các cụ nhà em đã giảm phát thải được gần tấn Các bô ních và gần nửa tấn than đoá!
View attachment 7882199
Cháu ở quê dạo này cũng hay mất điện nên đang tìn hiểu. Về cơ bản cháu cũng hiểu rồi nhưng có vấn đề ntn nhờ cụ giải đáp. Nếu hệ thống bám tải kèm lưu trữ thì khi trời tối hệ thống sẽ dùng nguồn từ acquy trc hay dùng điện lưới trc ạ. Vì nếu dùng acquy trc thì khi acquy hết điện mà mới mất điện thì ht cũng teo, còn nếu dùng điện lưới trc thì số lần sạc xả của acquy ko dc nhiều vì một năm mất điện chủ yếu mấy tháng mùa hè thôi.

BinhWalker

Xe điện
Cái anh Điện MT là phải có hệ thống pin lưu trữ. Do ông EVN kém quá mới gặp sự mất cân bằng như thế chứ.
Châu Âu, điện từ MT tỷ lệ % cao hơn điện than mà có sao đâu. :D

Âu Mỹ trước đây pin lưu cũng chưa nhiều đâu, gần đây mới phát triển cực nhanh.

Như Tesla xe điện (cty dẫn đầu về lưu trữ BESS) bán đến 3.89GWh hệ thống lưu trữ quý 1/2023.

Tăng 360%/năm! Kinh khủng chưa? Đơn hàng kín 2 năm 2023-2024 sx ko kịp để bán

Chủ yếu Âu Mỹ có hạt nhân, điện khí, thủy điện tích năng nhiều nên đỡ hệ thống tốt. VN cái gì cũng thiếu nên câu chuyện tái tạo càng khó khăn hơn

Chỉnh sửa cuối:

Hai_levis

Xe tải
Thế qué nào mấy anh EVN vác loa chạy xe máy đi quảng cáo tắt đèn, tắt điều hoà như gánh xiếc dạo vậy các cụ??? Kinh doanh ngược sao? Càng bán đc hàng càng sướng chứ lại kêu gọi người mua đừng mua.
Dự là tổng kết năm nay báo cáo thành tích của evn là thuyết phục được bao nhiêu tổ dân phố tắt đèn, rút tủ lạnh, tắt điều hoà, giặt tay, quạt than tổ ong nấu cơm ồi
Điện là mặt hàng cung không đủ cầu trên cả thế giới chứ chả riêng gì VN nhé. Nên đừng coi nó là càng bán được hàng càng sướng. Loại điện giá rẻ (thuỷ điện) đã cạn kiệt rồi, càng bán hàng thì EVN càng phải mua hàng giá cao (cao hơn rất nhiều so với giá bán ra cho dân), nên EVN chả mặn mà bán nhiều hàng đâu.
(Những ngày này dân dùng nhiều, phải huy động cả điện chạy dầu lên đến trên dưới 4000 đồng/kwh, trong khi giá bán ra cho là hơn 1.900 đồng/kwh)
Cả thế giới họ kêu gào tiết kiệm điện, nên họ mới đẻ ra cái Giờ trái đất tắt điện trong 1 giờ. Tầm này năm ngoái Châu Âu còn bảo khách hàng bớt mua điện, bớt tắm đấy.
Nên đừng bảo điện là kinh doanh ngược, nếu kinh doanh xuôi, lãi là bán lỗ là không bán nữa thì tầm này đồng chí không có điện mà gõ phím đâu.

Hai_levis

Xe tải
Bài của cụ copy khá dễ hiểu, nghe cũng xuôi tai, nhưng đã nói đến nước Đức thì tôi lấy luôn Đức để nêu ra câu hỏi: Đức sẽ dùng nguồn nào để chạy nền trong tương lai? Theo kế hoạch của chính phủ Đức thì năm 2030 nguồn NLTT sẽ đóng góp tới khoảng 80% tổng phát, còn 2035 là gần 100%, trong đó chủ yếu là điện gió và điện mặt trời.
Vấn đề là TIỀN, TIỀN ở đâu?
Công suất đặt của Đức hiện tại nó đã gấp 3 lần công suất phụ tải, tức là nhân dân dùng điện 1 thì tổng công công suất nguồn điện sẵn sàng là 3. Và khi 100% điện tái tạo phát lên lưới thì có gấp đôi, gấp ba các nguồn khác chạy nền chờ theo. Điều đó làm cho giá điện tăng rất cao. Nhưng Đức là nước giàu, họ làm thế được. Giá điện họ 10.000 đồng/kwh, cao nhất Châu Âu nhưng dân họ giàu, họ chơi được.
Ở Việt Nam hiện có gần 30% điện tái tạo, để các bố ấy chạy hết công suất, 70% điện truyền thống còn lại chỉ vỡ mồm. Tăng giá điện 3% cộng đồng mạng đã chửi cho bục mả, giờ đi đua đòi chơi điện sạch như Đức thì có khi dân lật đổ chính quyền

Theo em thấy giờ chúng ta đã thấy hậu quả, ngay thời điểm đó có vốn, đầu tư nguồn mới thì giờ bác của bác sẽ được vinh danh là lãnh đạo giám nói giám làm chứ không pải tiếp tục đấm vỡ mồm thằng dân, cái gì cũng có hệ quả hết bác ạ, khen thì khen bác ý gặp cv-99 chứ không thiếu từ vài năm trước rồi
xời. e lói ra mất công các cụ lại tự ái. tầm nhìn của qq vn là 5 năm. hay còn được gọi là tầm nhìn nhiệm kỳ. hết nhiệm kỳ thì phủi as.
cái nữa áp dụng cơ chế đưa người địa phương này qua địa phương nọ làm lãnh đạo wrong hết sức. tạo tâm lý lãnh đạo ngồi im hết nhiệm kỳ thì vườn hưởng vinh quang phú quý. đó là lý do tại sao HN phát triển như vũ bão SG thì ko.

trungthu2020

Xe tăng
Có cụ làm thủy điện post ở mấy trang trước là năm nay hạn, ít nước hơn nên công suất thủy điện đang kém hơn năm trước, hiện mới chỉ đc 1/3 so với cùng kỳ năm ngoái thôi.
Thì năm ngoái cũng kêu thiếu nước đó thôi, năm nào chả kêu hả cụ. Em cung cấp đủ thông tin năm ngoái ở top này rồi mà

Khét chứ cụ, em có câu hỏi mà ko trả lời đc, om lâu chả có mùi
Em copy lại nhé
"đưa số má làm gì, có mỗi câu hỏi năm ngoái lập đỉnh thì công evn, năm nay thiếu điện sao lại lỗi của bct và các cấp, ông trời thiếu nước, nhân dân dùng nhiều. Lỗi của evn đâu mà cứ đánh trống lảng vậy?
Mà evn không có lỗi thì các cụ cũng chốt 1 câu để e dừng tranh luận với các cụ"
Các link dẫn em đều post cả rồi
Hôm nay mà mất điện nữa e lại rảnh, sẽ hầu các cụ về giá và câu hỏi của e về mức độ tiêu thụ điện mấy ngày vừa qua
Bộ CT chi cho cho cao . bây chừ cứ réo tưởng thú mì chính ra mà hỏi. các cụ HN sống khôn boe mợ. cứ im im đợi tụi dân tỉnh lẻ tụi e lói hộ ko. :)) để mai e ra phường gặp ban dân nguyện lói hộ nhé :))

trungthu2020

Xe tăng
Bộ CT chi cho cho cao . bây chừ cứ réo tưởng thú mì chính ra mà hỏi. các cụ HN sống khôn boe mợ. cứ im im đợi tụi dân tỉnh lẻ tụi e lói hộ ko. :)) để mai e ra phường gặp ban dân nguyện lói hộ nhé :))
Mấy anh evn gặp thẳng bct với cấp cao hơn mà đổ lỗi, thế mới văn minh và có học chớ, chứ cứ sau lưng thì lại như dân đen tụi mình cụ nhờ
Dám ko?

Hai_levis

Xe tải
Khét chứ cụ, em có câu hỏi mà ko trả lời đc, om lâu chả có mùi
Em copy lại nhé
"đưa số má làm gì, có mỗi câu hỏi năm ngoái lập đỉnh thì công evn, năm nay thiếu điện sao lại lỗi của bct và các cấp, ông trời thiếu nước, nhân dân dùng nhiều. Lỗi của evn đâu mà cứ đánh trống lảng vậy?
Mà evn không có lỗi thì các cụ cũng chốt 1 câu để e dừng tranh luận với các cụ"
Các link dẫn em đều post cả rồi
Hôm nay mà mất điện nữa e lại rảnh, sẽ hầu các cụ về giá và câu hỏi của e về mức độ tiêu thụ điện mấy ngày vừa qua
Chơi OF mà ngây thơ quá, bố tomtomchát kia chơi đểu, làm cụ này tưởng khen mình khét thật😜 (Bố ấy khen cả tôi này😜, ai đọc bài bố ấy bố ấy chả khen)

Mấy anh evn gặp thẳng bct với cấp cao hơn mà đổ lỗi, thế mới văn minh và có học chớ, chứ cứ sau lưng thì lại như dân đen tụi mình cụ nhờ
Dám ko?
cho kẹo cũngko. mà evn nó được cop to nào đó ưu ái chứ ko sao nó lại lộng hành vậy được. mia nội khoản báo lỗ ngàn tỉ mà lương tụi ló cao ngút là ko ổn rổi

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn

Vừa rồi em vào chơi một nhà máy điện gió, nhậu cả đêm ngoài biển họ nói 1 nhà máy như này, gió tốt công suất có thể cho cả tỉnh Bạc Liêu dùng…
Em nghĩ Vietnam ta sẽ thừa rất nhiều điện vì có hàng gần 200 nhà máy như này ( Có nhiều chưa hoà mạng Evn ) thêm đó điện mặt trời cũng nhiều vô cùng… sẽ thừa điện rất lớn.
Không ngờ về kỹ thuật và giá + chính sách … cuối cùng thành lãng phí quá.
Các đơn vị tư nhân em nghĩ họ cần bán, chứ giá họ bán cho Evn cao hơn Evn bán cho dân thì vô lý, làm gì có chuyện họ đòi hỏi vô lý như thế?

Doubleqn

Xe buýt

Vừa rồi em vào chơi một nhà máy điện gió, nhậu cả đêm ngoài biển họ nói 1 nhà máy như này, gió tốt công suất có thể cho cả tỉnh Bạc Liêu dùng…
Em nghĩ Vietnam ta sẽ thừa rất nhiều điện vì có hàng gần 200 nhà máy như này ( Có nhiều chưa hoà mạng Evn ) thêm đó điện mặt trời cũng nhiều vô cùng… sẽ thừa điện rất lớn.
Không ngờ về kỹ thuật và giá + chính sách … cuối cùng thành lãng phí quá.
Các đơn vị tư nhân em nghĩ họ cần bán, chứ giá họ bán cho Evn cao hơn Evn bán cho dân thì vô lý, làm gì có chuyện họ đòi hỏi vô lý như thế?
công nhận cụ ngây thơ thiệt😜, nhậu có 1 lần nghe
mấy ông đó chém gió ác nhể

cha biet chi

Xe điện
Có xèng e vẫn dùng năng lượng mặt trời.ko phải tiền tháng tháng với EVN.

theanh90

Xe tăng
Giờ gạt hết mấy thằng điện gió áp mái ra khỏi hệ thống rồi đẩy điện gió bù đắp vào là đẹp. Nhiệt điện thái bình 2 cũng đã đi vào hoạt động để tăng nguồn phát. Tăng mua nguồn này để bù lỗ cho dự án.
anh An vừa ngồi chưa ấm ghế thứ trg đã để mất niềm tin của trung ương thế này thì chết.

rachfan

Xe điện
thế cụ có tìm hiểu thu nhạp tụi nó thế lào chưa.
Giá hàng phổ thông được xác định bằng giá thành sản xuất chứ không phải thu nhập người mua cụ ạ.

Ngay ở bên Đức, tỉ phú mua điện cũng chỉ phải trả bằng người thất nghiệp. Không có lý lẽ "vì thu nhập thấp nên phải trả thấp hơn" đâu.