[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

trungthu2020

Xe tăng
Chơi OF mà ngây thơ quá, bố tomtomchát kia chơi đểu, làm cụ này tưởng khen mình khét thật😜 (Bố ấy khen cả tôi này😜, ai đọc bài bố ấy bố ấy chả khen)
Hix, em thực ngây thơ. Thkss cụ đã chỉ bảo. Để e xóa còm ạ
Đã vodka cụ

Chỉnh sửa cuối:

Doubleqn

Xe buýt
Đầu tuần các cụ yêu ghét chém thử giúp e tại sao 1 loại hàng hoá có chất lượng và số lượng như nhau là "điện" mà các nhà máy lại bán cho EVN với giá khác nhau.

Hai_levis

Xe tải
Đầu tuần các cụ yêu ghét chém thử giúp e tại sao 1 loại hàng hoá có chất lượng và số lượng như nhau là "điện" mà các nhà máy lại bán cho EVN với giá khác nhau.
Giá điện nó phụ thuộc rất nhiều yếu tố cụ ạ. Thuỷ điện giá khác, nhiệt điện giá khác (nhiệt điện dùng than nội giá khác nhiệt điện dùng than ngoại), điện khí giá khác, điện dầu giá khác vì nguyên liệu đầu vào giá khác nhau. Chưa kể nhiều lúc điện thừa mứa, các nhà máy phải chào giá thấp để cạnh tranh với các nhà máy còn lại (có lúc giá điện mua buôn còn âm), nên không thể giá ông nào giống giá ông nào cả.
Ví dụ cùng là điện, cụ mua của ông EVN giá bình quân loanh quanh trên 2.000 đồng/số; nhưng cụ chạy bằng máy phát thì chắc giá lên gấp đôi

winpark

Xe tải
Chào các cụ, em đã thấm và rất thấm cái ảnh hưởng của việc cúp điện trong cuộc sống, giờ lại thấm tiếp việc cúp điện nó ảnh hưởng tới việc làm ăn. Đang bon bon sản xuất để kịp giao hàng, bùm trong tuần mất điện thế là ngưng sx. Công nhân về sớm mà đơn hàng chưa làm kịp để giao, k dám nhận đơn mới vì k rõ tương lai tuần sau có mất điện hay không? đơn cũ thì chậm giao phải chủ động triết khấu để xin lỗi khách hàng.

E là doanh nghiệp còi, k chạy máy phát đc ạ. Lắp năng lượng mặt trời như kiến đá bọ ngựa thôi ạ :(

jazzzzz

Xe lăn
Cụ cớ đơn và đơn mới để chạy là ngon roài,

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Lứa này e thấy có mấy cụ tomtomchát vs cụ Tranhoanevn cũng khét mù ;)) ;))
Em cũng "lao động thời vụ" thôi Cụ ạ. Em làm ngành điện nên cũng muốn góp chút để ủng hộ lời kêu gọi "tiết kiệm điện" của Chính phủ, cũng là để mọi người hiểu hơn về ngành của chúng em.Ngõ hầu giải tỏa một vài bức xúc không đáng có!? Thời tiết nóng bức,nguy cơ thiếu điện mà cảm xúc lại dâng cao, dễ làm tăng thân nhiệt!? Hoàn toàn không có lợi ạ!?😅

Delta

Xe buýt
Vấn đề là giá!
Giờ giả dụ ta đú theo nó mà giá điện lên 10k/kWh thì các cụ có đảm bảo là dân ko đào EVN lên ko?
Ở đây đang nói đến phương diện khả thi về kỹ thuật hay không, vì bài trích của cụ gì trước đó nói hễ cứ có 1 ông NLTT chạy thì phải có 2 ông nguồn khác đi kèm, nhưng Đức nó thải loại hết nguồn than và hạt nhân sau 2038 thì lấy ông nào kèm NLTT lúc đó?

Đấy là còn chưa nói đến công suất. Công suất của các nhà máy điện xxx không phải NLTT ở phương Tây vẫn được duy trì gần như nguyên trạng, để đảm bảo nếu có biến cố gì với điện mt hay điện gió thì vẫn phục vụ được ngay. Làm gì có chuyện "phương Tây bỏ dùng xxx chuyển sang NLTT".

Ví dụ như cụ này:

Giải đáp câu hỏi của cụ thì cụ cần tìm hiểu thế nào là công suất và thế nào là sản lượng. Rồi tìm biểu đồ 2 cái đó với từng loại hình ở Đức.
Vấn đề là TIỀN, TIỀN ở đâu?
Công suất đặt của Đức hiện tại nó đã gấp 3 lần công suất phụ tải, tức là nhân dân dùng điện 1 thì tổng công công suất nguồn điện sẵn sàng là 3. Và khi 100% điện tái tạo phát lên lưới thì có gấp đôi, gấp ba các nguồn khác chạy nền chờ theo. Điều đó làm cho giá điện tăng rất cao. Nhưng Đức là nước giàu, họ làm thế được. Giá điện họ 10.000 đồng/kwh, cao nhất Châu Âu nhưng dân họ giàu, họ chơi được.
Cụ có link nào thể hiện chỗ tô đậm không?

Chỗ gạch chân thì số có vẻ không khớp với thực tế. Năm 2021 tổng công suất nguồn phát của Đức là 250GW, trong đó nguồn than là 38,6GW, khí là 32,3GW, hạt nhân là 8,1GW, và họ đang có kế hoạch giảm cả than và hạt nhân, dự kiến 2038 là không còn công suất từ 2 nguồn này. Vậy thì lấy đâu ra nguồn nền gấp 2 -3 lần nguồn NLTT?

Nguồn link đây.

Giá hàng phổ thông được xác định bằng giá thành sản xuất chứ không phải thu nhập người mua cụ ạ.

Ngay ở bên Đức, tỉ phú mua điện cũng chỉ phải trả bằng người thất nghiệp. Không có lý lẽ "vì thu nhập thấp nên phải trả thấp hơn" đâu.
tóm lại thế này . 1 eu bên đức khác với 1 eu ở vn. khác thế nào thì tùy . hiểu tới mô thì giá trị của nó tới đó .

Tuoitan

Xe buýt
Em cũng "lao động thời vụ" thôi Cụ ạ. Em làm ngành điện nên cũng muốn góp chút để ủng hộ lời kêu gọi "tiết kiệm điện" của Chính phủ, cũng là để mọi người hiểu hơn về ngành của chúng em.Ngõ hầu giải tỏa một vài bức xúc không đáng có!? Thời tiết nóng bức,nguy cơ thiếu điện mà cảm xúc lại dâng cao, dễ làm tăng thân nhiệt!? Hoàn toàn không có lợi ạ!?😅
Cụ làm trong ngành cho e hỏi ngu: mùa này nắng to, ĐMT và điện gió chắc k thiếu. Là do EVN k chịu mua điện các đvi này hả cụ? E cứ nghĩ điện k bán đc thì xả mất. Vậy thà bán rẻ còn hơn xả đi k thu về đồng nào. Thế sao lại thiếu nhỉ. Cơ chế xđ giá hiện nay ntn?

CarlVinson

Xe tải
Các cụ cứ nói chuyện , so sánh ở đâu ấy . VN chả phải học đâu xa , nhìn thằng Tàu bên cạnh là đủ . Nhiều bài phát triển của nó áp dụng cho ta vẫn đúng . Vì nó tương đồng .
Mấy ông so sánh với mấy thằng châu âu điếm thối giống như người nhà giời . Chả thực tế tẹo nào .
Xanh sạch cái máu gì khi vẫn phải có nguồn chạy nền . Sểnh phát rã lưới luôn .
Cứ thủy điện , điện HN , nhiệt điện , điện khí mà nã . Điện tái tạo tăng từ từ theo công suất nền .
Bọn tư bản có kêu gào cũng kcmcm . Chúng mày đi trước , qua giai đoạn như chúng tao rồi , bắt chúng tau phải đốt cháy gia đoạn , giống chúng mày bây giờ .
Quên đê .

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Ý e là mất điện do cắt điện luân phiên ấy, chứ sự cố thì ko tránh khỏi, nhưng cũng rất hiếm
Vâng "cắt điện luân phiên " thì nó do 2 nguyên nhân chính: thiếu nguồn phát hoặc giới hạn truyền tải...với điện sinh hoạt trước đây ở khu vực trung tâm Thủ đô thì hầu như không sảy ra ạ

Gianthuong123

Xe tải
Ở đây đang nói đến phương diện khả thi về kỹ thuật hay không, vì bài trích của cụ gì trước đó nói hễ cứ có 1 ông NLTT chạy thì phải có 2 ông nguồn khác đi kèm, nhưng Đức nó thải loại hết nguồn than và hạt nhân sau 2038 thì lấy ông nào kèm NLTT lúc đó?

Cụ có link nào thể hiện chỗ tô đậm không?

Chỗ gạch chân thì số có vẻ không khớp với thực tế. Năm 2021 tổng công suất nguồn phát của Đức là 250GW, trong đó nguồn than là 38,6GW, khí là 32,3GW, hạt nhân là 8,1GW, và họ đang có kế hoạch giảm cả than và hạt nhân, dự kiến 2038 là không còn công suất từ 2 nguồn này. Vậy thì lấy đâu ra nguồn nền gấp 2 -3 lần nguồn NLTT?

Nguồn link đây.
Điện EU kết nối nhau đó cụ , Đức có Pháp gánh thêm mấy nước xung quanh nữa nên mới chạy tái tạo nhiều vậy .

Chỉnh sửa cuối:

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn

Parejo_10

Xe điện
Không hiệu quả so với số tiền đầu tư cụ nhé. Tất cả các bài toán về kinh tế đều quy về như vậy.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm trong ngành cho e hỏi ngu: mùa này nắng to, ĐMT và điện gió chắc k thiếu. Là do EVN k chịu mua điện các đvi này hả cụ? E cứ nghĩ điện k bán đc thì xả mất. Vậy thà bán rẻ còn hơn xả đi k thu về đồng nào. Thế sao lại thiếu nhỉ. Cơ chế xđ giá hiện nay ntn?
Dạ vậy lại phiền Cụ chịu khó giở lại những trang trước ạ, có rất nhiều bài phân tích cụ thể với dẫn chứng minh họa chi tiết về những gì Cụ quan tâm!! Còn em tuy không thể đại diện cho EVN nhưng có thể khẳng định là EVN đang nỗ lực hết sức để "có thể" mua được điện từ các nhà cung cấp! Còn phía nhà cung cấp họ có muốn bán hay không thì ngoài khả năng của EVN ạ.

Suri15

Xe tăng
Hôm qua em vừa xem clip 1 trang trại nuôi gà, chết hết do bị cắt điện + thời tiết nóng. Không biết tính chính xác đến đâu nhưng nếu vậy thì thiệt hại cho người nông dân, người sản xuất là quá lớn. Lúc nào cũng đi tắt đón đầu nhưng cơ sở hạ tầng không theo kịp thì thực sự là khó

anhtuan90k1

Xe hơi
Em là cừ làm cái máy phát 5KW chạy dầu của TQ, mất điện đề phát nổ ngay đổi cầu dao là dùng thoải mái. Điều hòa, bếp điện, tủ lạnh chạy phe phé. Để cả năm ko dùng bỏ ra để phát vẫn nổ ngay.

muoibaconcho

Xe điện
Em đang băn khoăn về tổng mức đầu tư và hiệu quả của 3 pa. Mục đích là giảm tiền điện EVN. Nhà em gần như ko mất điện, chỉ sử dụng để giảm chi phí thôi.
Pa 1: hệ thống nối vào điện lưới, ko dùng pin, tương đương 1 tr tiền điện. Vì công suất bé nên ko sợ vụ đồng hồ quay vì thùa điện mặt trời. Theo họ giới thiệu thì hệ thống này ưu tiên đung điện nlmt, thiếu thì lấy thêm điện lưới.
Pa2: hệ thống riêng cho cái sân thượng, có dùng pin: bao gồm đèn, quạt, bếp từ, tương đương 3-500k tiền điện.
Ps3: trên sân thượng chỉ lắp cái đèn nlmt riêng, quạt riêng, lẻ tẻ tầm vài trăm k 1 cái chứ ko hình thành hệ thống.
Các cụ tư vấn giúp.

dotcms

Xe tăng
Hôm qua em vừa xem clip 1 trang trại nuôi gà, chết hết do bị cắt điện + thời tiết nóng. Không biết tính chính xác đến đâu nhưng nếu vậy thì thiệt hại cho người nông dân, người sản xuất là quá lớn. Lúc nào cũng đi tắt đón đầu nhưng cơ sở hạ tầng không theo kịp thì thực sự là khó
Thật đáng tiếc khi nghe về tình hình thảm họa tại trang trại nuôi gà trong clip mà bạn đã xem. Đúng như bạn đã nhận xét, nếu như sự cắt điện và thời tiết nóng gây ra tổn thất lớn đối với người nông dân và người sản xuất.

Trong nông nghiệp và nuôi trồng, sự phụ thuộc vào cơ sở hạ tầng là rất quan trọng. Điện năng ổn định và cung cấp nước đủ mức là hai yếu tố cơ bản để đảm bảo sự phát triển của trang trại. Nếu cơ sở hạ tầng không đáp ứng được nhu cầu, đặc biệt là trong điều kiện thời tiết khắc nghiệt, như trường hợp thời tiết nóng mà bạn đề cập, nó có thể gây ra những tổn thất đáng kể.

Để giải quyết vấn đề này, cần có sự đầu tư và quan tâm đáng kể vào việc nâng cao cơ sở hạ tầng nông nghiệp, bao gồm cung cấp điện và nước ổn định. Chính phủ, các tổ chức và các bên liên quan khác cần hợp tác để đảm bảo cung cấp cơ sở hạ tầng phù hợp và đáng tin cậy cho người nông dân và người sản xuất.

Ngoài ra, việc áp dụng các biện pháp dự phòng và quản lý rủi ro cũng rất quan trọng để giảm thiểu thiệt hại trong trường hợp xảy ra sự cố như mất điện. Điều này có thể bao gồm việc có kế hoạch dự phòng, máy phát điện dự phòng, hệ thống thông báo sự cố, và sự chuẩn bị cho thời tiết khắc nghiệt.

Trong tổng thể, để giảm thiểu thiệt hại cho người nông dân và người sản xuất, cần có sự đầu tư vào cơ sở hạ tầng nông nghiệp và thực hiện các biện pháp dự phòng hiệu quả. Đồng thời, việc nâng cao nhận thức về quản lý rủi ro và sự ưu tiên đối với an toàn nông nghiệp cũng rất quan trọng.