Thảo luận Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục (Part 3)

madeinxnk

Xe hơi
Xe của Cụ cần kiểm tra 2 vấn đề:
1. Khi để có nguồn nào tiêu thụ điện xe ko? Ví dụ Cụ có độ đẽo gì phần điện ko? Dùng 1 ampe kìm đo tại đầu acquy sẽ rõ. (Xe em có độ gập gương khi khoá xe, độ loa 4 cánh cụ ạ) -> Liệu có ảnh hưởng ko cụ HN ?
2. Máy phát hoặc bộ sạc điện cho acquy có vấn đề.
Khi xe nổ máy, máy phát sạc điện cho acquy với điện áp từ 13.5 đến 14.2v; chẳng cần đo tại acquy mà có thể đo điện áp tại đầu tẩu thuốc sẽ rõ- đây là điện áp của hệ thống. Nếu điện áp vẫn như trước khởi động là acquy ko được nạp điện rồi. ( điện áp em đo ở tẩu khi nổ máy từ 12.9 - 13.1, còn khi ko nổ máy thấp hơn chút xíu thôi ạ). -> "Theo như cụ nói thì acqui của em sẽ ko được nạp điện, nhưng khi đi về em tháo acqui ra để 3 ngày sau đó em lắp lại và đề hơn 10 lần vẫn đề tốt --> em ko thể lý giải được tại sao nữa???" Nếu điện áp tại đầu acquy nhỏ hơn tại tẩu thuốc thì xem HDSD xem có cháy cái cầu chì nào ko nhé.
Chúc may mắn.
Cám ơn cụ. Nhờ cụ giải ngố giúp em ạ ! Em xin phép ghi cạnh lời cụ viết.

Chỉnh sửa cuối:

HNmember

Xe tăng
Cám ơn cụ. Em xin hỏi cụ một số vấn đề ạ! Em xin phép ghi cạnh lời cụ viết ạ!
Về độ đẽo: Cụ chịu khó mượn 1 cái ampe kìm đo dòng tại đầu acquy khi xe đã tắt máy sẽ biết ngay thôi. Thông thường có 1 dòng rất nhỏ để nuôi thiết bị báo động, dòng chờ của hệ thống điều khiển từ xa mà thôi ( E đoán dưới 100mA).
Việc độ gập gương và độ loa nếu phụ kiện loại "xịn" sẽ hầu như ko tiêu điện của xe; còn đa phần là tiêu điện xe. Có thể khắc phục bằng cách lắp thêm phụ kiện (rơ le chẳng hạn) nhưng ko phải ai cũng làm được; còn không thì phải đấu qua 1 cái công tắc và tắt bằng cơm thôi. Riêng hệ thống loa có thể đấu vào nguồn tự tắt khi rút chìa khóa.Nếu loa chỉ là lắp thêm loa mà ko có amly đi kèm thì cũng ko sao cả.
Về điện áp nạp nếu đo lúc trời mát thì cũng vẫn chấp nhận được dù là hơi thấp 1 chút. Cái acquy của Cụ nếu chỉ để đề thì phải mấy chục phát mới hết điện nhé, ở đây hầu như chắc chắn bị tiêu điện do độ đẽo rồi.
Chúc may mắn.

HNmember

Xe tăng
các cụ ơi gạt mưa em cũng thay lưỡi ngoài nhưng chỉ được một thời gian là lại kém ngay, mặt kính như bị mốc và cũng không được trong như lúc mới bác ạ
Cụ mua của Bosch (hàng chuẩn) thì dùng được 3 năm đấy, như hàng Zin luôn, có điều hơi đắt chút.

madeinxnk

Xe hơi
Về độ đẽo: Cụ chịu khó mượn 1 cái ampe kìm đo dòng tại đầu acquy khi xe đã tắt máy sẽ biết ngay thôi. Thông thường có 1 dòng rất nhỏ để nuôi thiết bị báo động, dòng chờ của hệ thống điều khiển từ xa mà thôi ( E đoán dưới 100mA).
Việc độ gập gương và độ loa nếu phụ kiện loại "xịn" sẽ hầu như ko tiêu điện của xe; còn đa phần là tiêu điện xe. Có thể khắc phục bằng cách lắp thêm phụ kiện (rơ le chẳng hạn) nhưng ko phải ai cũng làm được; còn không thì phải đấu qua 1 cái công tắc và tắt bằng cơm thôi. Riêng hệ thống loa có thể đấu vào nguồn tự tắt khi rút chìa khóa.Nếu loa chỉ là lắp thêm loa mà ko có amly đi kèm thì cũng ko sao cả.
Về điện áp nạp nếu đo lúc trời mát thì cũng vẫn chấp nhận được dù là hơi thấp 1 chút. Cái acquy của Cụ nếu chỉ để đề thì phải mấy chục phát mới hết điện nhé, ở đây hầu như chắc chắn bị tiêu điện do độ đẽo rồi.
Chúc may mắn.
Cụ có thể giúp em được ko? Em qua nhờ cụ xem giúp em. Cám ơn cụ !

HNmember

Xe tăng

madeinxnk

Xe hơi

Lx2009

Xe buýt
Em đi FFi 2011 1.6 S cũng bị bệnh này nhưng nhẹ, máy rất ì. Nhưng đi đến khi gần thay dầu thì máy lại cực mượt. Cuối cùng em phát hiện ra là thế này :
- Khi vào hãng thay dầu, ktv lấy can 4 lít, đổ đi 200ml (ktv ăn khoản này, cộng với cụ nào trông nguy hiểm thì tư vấn kê cho 4.2 lít dầu mặc dù can chỉ 4 lít) ; rồi đổ vào máy. Đổ xong check que thăm chỉ đúng MAX luôn, bảo ok. Xe nào ko biết như FFI như thế lại là NOT OK , phải giữa vạch Min Max mới là chuẩn.
- Sau đó em chơi bài này: mang chai lavie 500ml đi, vào hãng, bảo lấy nguyên can ko bóc tem ra đây, ngay bàn tư vấn cũng check luôn đúng 4 lít nhá, bóc tem (em thích tự bóc :) ) , đổ đầy chai lavie 500ml, rồi cho đổ vào máy, bọn ktv nói gì kệ mịa chúng nó, bảo anh thích chơi thế, xong xin luôn cả cái can đổ lại chai lavie mang vê thay cho xe máy.
- Check que thăm, đúng giữa Min Max, và đây, con vợ hai ngoan của anh, ngọt lắm các cụ ạ, 1600-1700 chuyển số, nếu bật điều hòa tầm 1800-1900 là cùng.
- Em nghĩ các cụ đổ nguyên can 4 lít nên thừa dầu nặng máy, vòng tua lên cao rồi.
Chuẩn luôn, em vào hãng toàn kê 4,5l khi thay cả lọc dầu mà từ xưa đến nay em toàn thay 4 lít, kiểm tra que thăm thì giữa vạch max - min. các cụ đi thay dầu cẩn thận ko bị thuốc nhé. Xe em chạy 4 năm đc hơn 3 vạn rồi, trộm vía rất mượt mà

binhmetal

Xe hơi
Lx2009 lên face tìm Fiesta Ha Noi club tham gia vào đi, sáng thứ 7 này off ở Mỹ Đình

davidpham1983

Xe đạp
lỗi hộp số kêu loẹt xoẹt đã cụ nào xử lý được chưa ạ, e thấy đây là lỗi rất phổ biến của Fiesta mà chưa xử lý được. Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo nhé, lỗi này tuy không báo lỗi hệ thống nhưng đi đường vắng hoặc yên tĩnh thì rất khó chịu

HNmember

Xe tăng
lỗi hộp số kêu loẹt xoẹt đã cụ nào xử lý được chưa ạ, e thấy đây là lỗi rất phổ biến của Fiesta mà chưa xử lý được. Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo nhé, lỗi này tuy không báo lỗi hệ thống nhưng đi đường vắng hoặc yên tĩnh thì rất khó chịu
Lỗi này thì Cụ phải sống chung thôi ạ. Nó là đặc trưng của PS rồi.

vuboc

Xe đạp
Xin phép vào ngóng tình hình

bopbi_FFi

Xe tải
Các cụ cho em hỏi xe em fiesta s 5dr 1.6 không đề được, đèn check acquy và đèn check dầu báo sáng, có phải chết acquy không? Ắc quy khô pinaco theo xe dùng được gần 2 năm rồi. Nếu thay acquy thì thay loại nào tốt, rá rổ bao nhiêu các cụ?

madeinxnk

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi xe em fiesta s 5dr 1.6 không đề được, đèn check acquy và đèn check dầu báo sáng, có phải chết acquy không? Ắc quy khô pinaco theo xe dùng được gần 2 năm rồi. Nếu thay acquy thì thay loại nào tốt, rá rổ bao nhiêu các cụ?
Cụ nên thay acqui, em thì dùng atlas 45AH (ko phải chế đai bình), còn bình 55AH (phải chế đai bình vì nó cao hơn)

bopbi_FFi

Xe tải
Cụ nên thay acqui, em thì dùng atlas 45AH (ko phải chế đai bình), còn bình 55AH (phải chế đai bình vì nó cao hơn)
Cảm ơn cụ, nếu dùng acquy bosch có tốt hơn không. Và không biết có phải là do acquy không nữa.

madeinxnk

Xe hơi
Cảm ơn cụ, nếu dùng acquy bosch có tốt hơn không. Và không biết có phải là do acquy không nữa.
Acqui của cụ dùng 2 năm cũng nên thay cụ ạ, còn tốt hơn ko? Cái này em ko rõ. Theo em đều là acqui nhập khẩu cũng như nhau thôi. "Đèn check dầu báo sáng": nó có sáng thường xuyên ko cụ? Cụ chạy dc bao nhiêu km? Rồi

bopbi_FFi

Xe tải
Acqui của cụ dùng 2 năm cũng nên thay cụ ạ, còn tốt hơn ko? Cái này em ko rõ. Theo em đều là acqui nhập khẩu cũng như nhau thôi. "Đèn check dầu báo sáng": nó có sáng thường xuyên ko cụ? Cụ chạy dc bao nhiêu km? Rồi
Xe em chạy được 27.000km rồi cụ a. Bình thường đi thì không sao cả, đèn check dầu không báo. Cách đây vài hôm, có bị 1, 2 lần không khởi động được, tắt đi khởi động lại là được. Hnay thì tèo hẳn cụ ạ, nên em nghĩ là tại acquy.

madeinxnk

Xe hơi
Xe em chạy được 27.000km rồi cụ a. Bình thường đi thì không sao cả, đèn check dầu không báo. Cách đây vài hôm, có bị 1, 2 lần không khởi động được, tắt đi khởi động lại là được. Hnay thì tèo hẳn cụ ạ, nên em nghĩ là tại acquy.
Cụ bảo dưỡng ở mức 2 vạn hay 2.5 vạn? Nếu ở mức 2 vạn cụ nên thay dầu hộp số kèm thay acqui luôn.
Nếu ko hết hiện tượng đó em nghĩ do cảm biến dầu( nói vậy cho oai chứ thực ra nó là công tắc dầu)