Thảo luận Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục (Part 3)

bandieuhanh

Xe hơi
Tầm tiền trên 400 là có nhiều sự lựa chọn đó Cụ, check ODO không phản ánh được nhiều đâu!
Các cụ cho em hỏi, tài chính em có tầm 400, thì mua FFi 1.0 2015 2016 có hợp lý ko ạ ? Có nên cố lên 450 lấy focus trend tầm 2014 ko ạ. Và mang xe cũ vào hãng check có đủ yên tâm không hay phải thuê thêm bên ngoài nữa ạ ? Hãng check đc tua ODO ko các cụ ?

PentiumE

Xe đạp
Tầm tiền trên 400 là có nhiều sự lựa chọn đó Cụ, check ODO không phản ánh được nhiều đâu!
Vâng ạ, e ko biết xem xe nên cứ càng nhiều yếu tố đánh giá càng tốt cụ ạ. Em đang cố tâm 450 lấy focus 2014

Cún em

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi cách chuyển số từ P sang N khi xe đang dừng bị hết acquy không nổ được máy. Em đọc sách hướng dẫn mà không hiểu nó ở chỗ nào cả. Thanks các cụ trước.

sputnikjan

Xe đạp
Co bác nào từng kết nối bluetooth FFi S hatback 2011 chưa ạ? E mới lấy xe,thử kết nối mà toàn báo lỗi.

anhthai1411

Xe đạp
Xe em có tiếng kêu dưới gầm xe, cứ như hai miếng nhựa quẹt vào nhau kêu xào xạo. Em vào hãng các chú phán là bi moay ơ, và kết quả là trong 3 năm còn bảo hành em đã thay cả 3 cái nhưng nó vẫn không hết, tức quá em đi cân bằng động và chỉnh độ chụm là hết luôn. Mà cái vụ thay bi moay ơ là em không có mất xèng vì vẫn còn bảo hành, em thấy báo giá lên hãng là hơn 6 củ/chiếc phía sau (thay cả cụm) còn trước thì thay vòng bi và công cũng khoảng 3,5 củ gì đó.
Đúng là các chú thợ nhà ta giỏi thật, may mà còn bảo hành chứ không thì tháo ra trả anh đồ cũ nhé keke...làm ăn kiểu này thì chỉ là giảm lãi của hãng thôi, chứ các chú no problem.
Cái vụ chết máy xe em cũng từng bị, bác Kút Kít ra chỗ nào đó quen hoặc vào hãng gặp thằng cứng cựa và cẩn thận nó vệ sinh cho cái bướm ga là hết thôi, xe bác giống hệt xe em, đang đi thật chậm, đặc biệt lúc vào cua khi xe gần như đứng lại là chết máy, em đã đi vệ sinh con bướm xinh thế là em nó hết bệnh từ đó đến giờ.
Cụ cho em hỏi là xe cụ lúc kiểm tra cho xe nâng cầu và quay thử bánh nó kêu ko ạ, xe em đợt này chạy nó ồn hơn em có cho vào hãng kiểm tra nhưng khi kiểm tra cho lên nâng cầu và quay thử bánh nó ko kêu mà vẫn phán là bị moay ơ và bị cả 2 bi trước nữa chứ trong khi em mới đi có 3,5 vạn. Xe em mua mới

Ken2009

Đi bộ
chào các cụ! em đáng định mua xe Ford Fiessta 2012 AT. Các cụ cho em hỏi xe chạy có ok ko? lỗi hộp số gì ko ạ? em đang mới tìm hiểu nên chưa rõ nên hỏi. Em cảm ơn

PHILÂMPRO

Đi bộ
Cụ ấn tiếp nút aux trên bảng tablo cho đến khi nó về usb, lại nhận bình thường thôi. Có 3 lựa chọn cho aux, đó là line in, usb và bluetooth
Cụ thể thêm để mình hiểu, vì mình cũng không mở USB được các cụ ạ.

kulomo

Xe hơi
Co bác nào từng kết nối bluetooth FFi S hatback 2011 chưa ạ? E mới lấy xe,thử kết nối mà toàn báo lỗi.
Cụ bị báo lỗi gì? Nếu là lỗi đã full list thiết bị thì cụ mò vào setting tìm đến mục bluetooth xóa hết các thiết bị cũ đã từng pair là đc. E ko ở xe nên ko chỉ cụ thể hơn đc

kulomo

Xe hơi
hộp số powershift có đặc điểm như thế đó cụ! Sau khi thay hộp điều khiển số thì kỹ thuật hãng phải cho xe chạy ra đường trường cho nó học hết các số và tốc độ tương ứng. Trong nội thành tắc thường xuyên thì hiện tượng vòng tua cao ở tốc độ 15-20km/h xảy ra liên tục, cụ phải tập cách nhấn nhả chân ga thì nó sẽ không bị bó nữa và tự chuyển lên số cao hơn.
Con 2011 của e cũng có hiện tượng như cụ trên, vừa lấy về cái là đi bảo hành TCM nên cũng ko rõ trước nó như nào, ko biết có phải do như cụ giải đáp ko?

sputnikjan

Xe đạp
Cụ bị báo lỗi gì? Nếu là lỗi đã full list thiết bị thì cụ mò vào setting tìm đến mục bluetooth xóa hết các thiết bị cũ đã từng pair là đc. E ko ở xe nên ko chỉ cụ thể hơn đc
Em xóa bớt thiết bị và kết nối đc rồi cụ ạ. Tks cụ nhiều.

sputnikjan

Xe đạp
hộp số powershift có đặc điểm như thế đó cụ! Sau khi thay hộp điều khiển số thì kỹ thuật hãng phải cho xe chạy ra đường trường cho nó học hết các số và tốc độ tương ứng. Trong nội thành tắc thường xuyên thì hiện tượng vòng tua cao ở tốc độ 15-20km/h xảy ra liên tục, cụ phải tập cách nhấn nhả chân ga thì nó sẽ không bị bó nữa và tự chuyển lên số cao hơn.
Con 2011 của em cũng bị hiện tượng đi số thấp lúc tắc đường vòng tua cao khủng khiếp, đồng hồ toàn báo 25 L/100km. Đi cao tốc thì bình thường. Em mới lấy xe là vào hãng kiểm tra xong thay bộ ly hợp trong hãng (free).
Nhân đây hỏi cụ nào biết cách xử lý lỗi cảm biến nhiệt độ nước làm mát không ạ? Xe báo lỗi engine, ra hãng test ra lỗi này, reset đi được mấy hôm lại bị tức quá.

Trangdtn1010

Đi bộ
Các bác tư vấn giúp em. Con Fiesta nhà em test đủ kiểu mà màn hình vẫn báo lỗi bình(đã test bình,test điện,test dây) xe chạy
bình thường vẫn sạc. Bác nào gặp trường hợp này rồi chỉ giúp em với. Em đa tạ

Highvoltage2207

Xe buýt
Cái kết được báo trước cho hộp số Powershift, mời các cụ cập nhật. Bao giờ mới đến lượt Việt Nam và những nước khác?
https://dantri.com.vn/o-to-xe-may/ford-den-tien-cho-cac-chu-xe-fiesta-va-focus-bi-loi-hop-so-power-shift-20200307090615955.htm
Các chủ xe Ford Fiesta và Focus có hộp số tự động PowerShift bị lỗi sẽ được bồi thường lên tới 22.000 USD, hoặc trả lại xe.

Ford đền tiền cho các chủ xe Fiesta và Focus bị lỗi hộp số PowerShift - 1

Tuỳ vào số lần xe phải ghé xưởng dịch vụ và sửa chữa, chủ các xe Fiesta và Focus có hộp số bị lỗi tại Mỹ sẽ được Ford bồi thường lên tới 22.000 USD. Các chủ xe cũng có thể nhận khoản bồi thường bằng tiền mặt lên tới 250 USD cho mỗi lần phải kiểm tra và sửa xe. Ở hầu hết các bang của nước Mỹ, các chủ xe phải có 3-4 lần mang xe đi sửa.
Đây là kết quả phúc thẩm của bản án trước đó mà các chủ xe cho rằng chưa đủ để bù đắp thiệt hại. Ước tính có khoảng 1,5 triệu xe bị lỗi hộp số vẫn đang trong lưu thông, và tổng cộng có gần 2 triệu chủ xe và cả những người đã bán xe đủ điều kiện nhận tiền đền bù.
Các xe bị ảnh hưởng bao gồm: Fiesta phiên bản từ 2011 đến 2016, và Focus phiên bản từ 2012 đến 2016. Hộp số PowerShift là loại tự động 6 cấp, ly hợp kép. Các chủ xe phản ánh là hộp số sang số bị giật, cứng, khó sang số, và nhanh hỏng. Trong nhiều trường hợp, chủ xe đã nhiều lần đi sửa lỗi hộp số hoặc thậm chí phải thay hộp số mới. Quá trình người tiêu dùng khiếu kiện Ford lộ ra thông tin các kỹ sư của hãng đã biết hộp số có vấn đề và đưa ra cảnh báo, nhưng Ford vẫn cố tình bán xe ra thị trường.

tranquay

Xe buýt
Cái kết được báo trước cho hộp số Powershift, mời các cụ cập nhật. Bao giờ mới đến lượt Việt Nam và những nước khác?
https://dantri.com.vn/o-to-xe-may/ford-den-tien-cho-cac-chu-xe-fiesta-va-focus-bi-loi-hop-so-power-shift-20200307090615955.htm
Các chủ xe Ford Fiesta và Focus có hộp số tự động PowerShift bị lỗi sẽ được bồi thường lên tới 22.000 USD, hoặc trả lại xe.

Ford đền tiền cho các chủ xe Fiesta và Focus bị lỗi hộp số PowerShift - 1

Tuỳ vào số lần xe phải ghé xưởng dịch vụ và sửa chữa, chủ các xe Fiesta và Focus có hộp số bị lỗi tại Mỹ sẽ được Ford bồi thường lên tới 22.000 USD. Các chủ xe cũng có thể nhận khoản bồi thường bằng tiền mặt lên tới 250 USD cho mỗi lần phải kiểm tra và sửa xe. Ở hầu hết các bang của nước Mỹ, các chủ xe phải có 3-4 lần mang xe đi sửa.
Đây là kết quả phúc thẩm của bản án trước đó mà các chủ xe cho rằng chưa đủ để bù đắp thiệt hại. Ước tính có khoảng 1,5 triệu xe bị lỗi hộp số vẫn đang trong lưu thông, và tổng cộng có gần 2 triệu chủ xe và cả những người đã bán xe đủ điều kiện nhận tiền đền bù.
Các xe bị ảnh hưởng bao gồm: Fiesta phiên bản từ 2011 đến 2016, và Focus phiên bản từ 2012 đến 2016. Hộp số PowerShift là loại tự động 6 cấp, ly hợp kép. Các chủ xe phản ánh là hộp số sang số bị giật, cứng, khó sang số, và nhanh hỏng. Trong nhiều trường hợp, chủ xe đã nhiều lần đi sửa lỗi hộp số hoặc thậm chí phải thay hộp số mới. Quá trình người tiêu dùng khiếu kiện Ford lộ ra thông tin các kỹ sư của hãng đã biết hộp số có vấn đề và đưa ra cảnh báo, nhưng Ford vẫn cố tình bán xe ra thị trường.
ở VN thì hãng ngầm thừa nhận lỗi và chữa miễn phí trọn đời cho lỗi ly hợp chứ ko mua lại

Highvoltage2207

Xe buýt
ở VN thì hãng ngầm thừa nhận lỗi và chữa miễn phí trọn đời cho lỗi ly hợp chứ ko mua lại
Thông tin "chữa miễn phí trọn đời cho lỗi ly hợp" có chính xác không cụ? Vì thấy nhiều nguồn tin có ghi là hãng chỉ bảo hành một số năm nhất định.

lotan

Xe máy
Xe nhà cháu dạo này sáng ra đi cứ lọc cọc ở phía dưới gầm, đi một lúc nóng máy thì lại hết, lại êm ru. Nó thế là bị sao các cụ mợ nhỉ.

tranquay

Xe buýt
Thông tin "chữa miễn phí trọn đời cho lỗi ly hợp" có chính xác không cụ? Vì thấy nhiều nguồn tin có ghi là hãng chỉ bảo hành một số năm nhất định.
e thấy cố vấn bảo anh cứ dùng, khi nào ly hợp trượt quá tiêu chuẩn e lại thay, ko giới hạn thời gian nữa

Highvoltage2207

Xe buýt
e thấy cố vấn bảo anh cứ dùng, khi nào ly hợp trượt quá tiêu chuẩn e lại thay, ko giới hạn thời gian nữa
Nếu tất cả các xe của Ford dùng hộp số Powershift đều như vậy thì ok quá,
Các cụ mua xe cũ AN Focus, Fiesta, Ecosport .... chỉ lo ngại mỗi vấn đề này :)

tranquay

Xe buýt
Nếu tất cả các xe của Ford dùng hộp số Powershift đều như vậy thì ok quá,
Các cụ mua xe cũ AN Focus, Fiesta, Ecosport .... chỉ lo ngại mỗi vấn đề này :)
Vâng cụ, vì bên nc ngoài kiện đều thắng nên Ford VN cũng có sự nhân nhượng, ko thì cụ cứ dí cái đơn