Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục

Trạng thái
Thớt đang đóng

HNmember

Xe tăng
Chia sẻ với Kụ chủ thớt bị dính vào vòng bảo... hành. E nghĩ Ford hiện ko có phụ tùng thay thế nên đành ...làm khó Kụ thôi. Thay cái hàng đã từng lắp lên xe Kụ thì ko đảm bảo, hàng mới chưa về, biết làm sao đây??? Ford quảng cáo one ford là ko chính xác vì chắc chắn nhiều chi tiết lắp ở VN này được sản xuất ở Đông Nam Á và chưa qua dùng thử nên mới gây ra những lỗi ko đáng có này.
Kụ chủ chót ... dính vào F ò rồi thì cũng cứ yên tâm...chờ, vì nó cũng chỉ hỏng lặt vặt thế thôi, chưa có chiếc nào hỏng máy hay hộp số cả.

XeNguaDalat

Xe máy
Website
www.MangNhaKinh.vn
Đó là đang còn được bảo hành đấy, nếu sau này khi cần mua đồ của ford mà không có or nói không có hàng thì chắc chỉ còn cách vứt cả cái xe ở nhà để làm cái chuồng nuôi gà quá!

ozzfan

Xe tải
Xe em hồi bảo dưỡng 5k km cũng thấy bảo bị chảy dầu láp. Em cũng chả hiểu là làm làm sao. Nhân viên bảo em cứ theo dõi nếu chảy tiếp thì bảo hành. Sau vào thay cái gạt nước thì kiểm tra, thấy không chảy nữa. Giờ chuẩn bị vào bảo dưỡng 10k km, em sẽ kiểm tra lại xem sao.
@HNmember: Vụ lỗi các đăng là thế nào đấy bác. Xe em mua tháng 10/2011, không biết có dính không. Cái anh Fiesta này mới ra nên nhiều lỗi quá!

HNmember

Xe tăng
E thấy đi xe tay lái ...nhẹ quá và có độ "dơ" nên đưa vào kiểm tra...rồi thay bảo hành thôi. Xe E là lô tháng 7-2011. E nghĩ các lô trong năm 2011 sẽ cùng nguồn phụ tùng và đều có nguy cơ dính 2 lỗi:
- Chảy dầu (chính xác là bị thấm dầu) ở phớt chặn dầu nối giữa đông cơ và hộp số, dầu này chảy ra từ hộp số hay động cơ thì E cũng chưa xem cụ thể nên chưa rõ; lỗi này xe vẫn lưu thông được vì lượng dầu hao hụt là ko nhiều nhưng cần phải thay thế ngay.
- Khớp chữ thập tay lái bị rơ, có thể phát ra tiếng kêu hoặc không. Lỗi này cũng chưa ảnh hưởng ngay đến an toàn của xe nhyưng cũng cần được thay thế. (Nếu là xe cũ thì vẫn có thể dùng tạm được sau khi kiểm tra cụ thể nguyên nhân).
Xe E còn có lỗi chảy dầu(thấm dầu) nhẹ ở nắp trên động cơ(nắp dàn cò mổ) và đã được bảo hành; lỗi này khả năng là biệt lập chứ ko phổ biến.
Ngoài ra còn một lỗi do bình acqui yếu dẫn đến máy ko vào số được, lỗi này do xe tuy mới nhưng đã nằm bãi lâu nên bình acqui đã bị yếu điện, lại ko được nạp điện bổ xung gây ra. Vụ này do các đại lý thiếu kinh nghiệm chứ dân bán xe tại các salon ô tô chuyên nghiệp ko bao giờ mắc vì tiền của họ nên họ cũng trách nhiệm hơn.
Nhìn chung những lỗi này là không đáng có và Ford Việt nam nên nghiêm túc kiểm tra đánh giá đúng tình hình, tìm nguyên nhân tại sao phụ tùng lắp ráp không đảm bảo chất lượng lại lọt được vào dây chuyền lắp ráp? (E ko nói là hàng giả nhé, nó chắc chắn là hàng "thật" nhưng kém chất lượng).

Chỉnh sửa cuối:

luklak

Xe điện
E thấy đi xe tay lái ...nhẹ quá và có độ "dơ" nên đưa vào kiểm tra...rồi thay bảo hành thôi. Xe E là lô tháng 7-2011. E nghĩ các lô trong năm 2011 sẽ cùng nguồn phụ tùng và đều có nguy cơ dính 2 lỗi:
- Chảy dầu (chính xác là bị thấm dầu) ở phớt chặn dầu nối giữa đông cơ và hộp số, dầu này chảy ra từ hộp số hay động cơ thì E cũng chưa xem cụ thể nên chưa rõ; lỗi này xe vẫn lưu thông được vì lượng dầu hao hụt là ko nhiều nhưng cần phải thay thế ngay.
- Khớp chữ thập tay lái bị rơ, có thể phát ra tiếng kêu hoặc không. Lỗi này cũng chưa ảnh hưởng ngay đến an toàn của xe nhyưng cũng cần được thay thế. (Nếu là xe cũ thì vẫn có thể dùng tạm được sau khi kiểm tra cụ thể nguyên nhân).
Xe E còn có lỗi chảy dầu(thấm dầu) nhẹ ở nắp trên động cơ(nắp dàn cò mổ) và đã được bảo hành; lỗi này khả năng là biệt lập chứ ko phổ biến.
Ngoài ra còn một lỗi do bình acqui yếu dẫn đến máy ko vào số được, lỗi này do xe tuy mới nhưng đã nằm bãi lâu nên bình acqui đã bị yếu điện, lại ko được nạp điện bổ xung gây ra. Vụ này do các đại lý thiếu kinh nghiệm chứ dân bán xe tại các salon ô tô chuyên nghiệp ko bao giờ mắc vì tiền của họ nên họ cũng trách nhiệm hơn.
Nhìn chung những lỗi này là không đáng có và Ford Việt nam nên nghiêm túc kiểm tra đánh giá đúng tình hình, tìm nguyên nhân tại sao phụ tùng lắp ráp không đảm bảo chất lượng lại lọt được vào dây chuyền lắp ráp? (E ko nói là hàng giả nhé, nó chắc chắn là hàng "thật" nhưng kém chất lượng).
Chết chết Fo làm ăn thế này mất uy tín quá nhể.

leung

Xe hơi
cũng may xe em chưa có hiện tượng nào như trên. Thời gian tới thì chưa biết, lo ra phết các cụ nhể

digger

Xe tăng
Fiesta: Rì viu vụ thay gioăng phớt hộp số

Bẩm các cụ, như hôm trước hầu chuyện các cụ, hôm nay em sẽ rì viu lại quá trình em đưa Fiesta của em vào hãng thay gioăng phớt hộp số. Vấn đề này hiện đang bị các cụ OTSG ném đá tơi bời, và rất nhiều cụ trên OF than phiền.

Mục đích của em khi viết bài này rất giản dị, muốn các cụ có cái nhìn khách quan vào vấn đề, một vấn đề mà rất nhiều cụ không muốn cũng phải làm, như kiểu "em sợ đẻ lắm, nhưng em không thể không đẻ khi em đã có thai, và muốn hay không muốn thì sau 9 tháng 10 ngày em vẫn phải vào viện...".

Do vậy, đây là vấn đề không thể né tránh của cả Ford lẫn người tiêu dùng. Một số cụ xem xong bài này của em chắc sẽ bớt sợ, đối diện với thực tế để đưa Fiesta vào kiểm tra và bảo hành, nhưng một số cụ sẽ ném đá tơi bời, vì xe gì mà mới được vài nghìn đến đôi vạn đã phải mổ xẻ.

Em không rông dài nữa, vào thẳng vấn đề đây:

Thực ra xe của em phát hiện bị thấm dầu ra ngoài hộp số từ lâu, nhưng nói thật là ngại vô cùng khi phải cho xe nằm viện, cộng thêm tâm lý xót ruột khi em nó mới có hơn 1 tuổi đã phải đại phẫu. Do vậy, cứ chần chờ mãi, hẹn rồi lại hẹn...

Xe của em lần bảo dưỡng trước nó bị thế này, dầu thấm hết ra cả...

8.30 ngày 07/11/2012 (đúng 95 năm Xô Viết vĩ đại) em đưa vào xưởng, nhờ đồng chí Hoàng a-đờ hộ.

8.45 cùng ngày, xe lên bàn mổ, các đồng chí thợ tháo hết các giắc cắm điện, ống hơi...

Tháo tiếp đến mấy con bu lông to nhỏ, tháo luôn chân máy (phải đưa giá đỡ vào để giữ thân máy vì đã tháo chân).

Tháo tiếp nốt hai cái bánh, láp...

Đưa kích lên để hạ hộp số (không hạ máy)

Và đây là hộp số đã được hạ xuống sàn

Cái khoang máy nhìn từ dưới lên khi không có hộp số....

digger

Xe tăng
Mặt trong khi tháo hộp số ra nhìn cận cảnh, hoen gỉ nhìn thấy rất ghê, chả biết những chỗ khác thế nào.
Em nghĩ Ford cần tôn trọng người tiêu dùng Việt Nam với chiến lược One Ford kiểu này...
Em chưa bao giờ đến gần biển dưới 100km, trừ 1 lần đến Cửa Lò theo chương trình của Ford tổ chức
Xe nhà em để trong gara cao ráo, thoáng, mát gần như 24/24 (em để ở tầng 1 nhà em luôn).
Xe em mua từ 19/5/2011, đi đến nay là 25.795 km
Do vậy không thể nói là ít đi hoặc do môi trường được các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

XeNguaDalat

Xe máy
Website
www.MangNhaKinh.vn
Chỉnh sửa cuối:

Thích Là Mần

Xe tải
Chán với bọn PHò.
Đúng là đi xe cái phần phụ tùng quan trọng phết.

Thích Là Mần

Xe tải
Ford tiếp tục mất khách. Chán với kiểu làm ăn của bọn Phò.

vanphiet

Xe buýt
thank bác,em hóng vụ này cái,thứ 4 này fo tổ chức kiểm tra miễn phí ở trung tâm văn hóa kinh bắc có khi em phải đi test thử xem như nào.

crazycoder

Xe tải
trung tâm văn hoá kinh bắc là ở đâu bác nhỉ? Ảnh bác chủ tịch load chậm ko lên nổi nên ko biết nhìn vào chỗ nào để biết xe có thấm hay ko? Xem nhà em là Fiesta Hatchbach, được hơn 1 năm với ~ 7500km thôi ạ. Xem trước để tới đây 1 vạn đi bảo dưỡng bảo hành luôn 1 thể ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Piesta

Xe tải
Ghê răng quá, xe em lắp chắn gầm nên chả soi được, tự nhiên phi vào hãng bắt nó kiểm tra thì cũng ngại...đợt 5000km em thay nhớt tổng hợp 5W30 nên tầm 15000km mới phải thay tiếp, chắc hôm nào phải tự kiểm tra thôi vậy :<
trung tâm vh kinh bắc ở BNinh bác crazycode ạ.

XeNguaDalat

Xe máy
Website
www.MangNhaKinh.vn
Đang khoái em Mondeo 2013...hôm trước bị cú bình accu, cài số không chạy, đỏ đèn engine, giờ lại bị thêm cú này nữa...hic...chắc để xem phải gánh chịu bao nhiêu cú nữa rồi xem con mondeo sau vậy...hic

vanphiet

Xe buýt
Trung tâm VH kinh bắc ở ngay thành phố Bắc ninh phía sau tượng đài lý thái tổ.hôm đó họ kiêm tra miễn phí từ 8h sáng tới 5 h chiều.

lavoiture

Xe tải
Trời, cuộc đại phẫu mổ tim để thay gioăng trông xót xa quá . Không hiểu chỉ một vài xe bị hay bị hàng loạt đây ?????????? Khi nào bảo hành HNF kiểm tra lại gầm xem sao chứ thế này cảm giác không yên tâm ti nào.

HNmember

Xe tăng
Cái bệnh của xe Kụ nó cũng ko giống một số xe khác, như vậy là có 2 điểm chảy dầu chứ ko phải 1 (mà chính xác là 3). E thì nghĩ mọi chuyện cũng bình thường thôi nếu chẳng may xe bị lỗi vì không thể đảm bảo 100% được. Tuy nhiên FFi bị quá nhiều lỗi ở những lô đầu này là phụ tùng lắp cho nó tại Việt nam có vấn đề về chất lượng! Ford Vn nên nghiêm túc đánh giá đúng tình hình và có biện pháp kiên quyết thì mới mong có một kết quả tốt ở tương lai được.

Trạng thái
Thớt đang đóng